PDA

View Full Version : Hỏi xung quanh việc đăng kí sử dụng ADSL

vuminhhai
25-07-2006, 08:09 PM
Có ai biết hướng dẫn cho với! Và kinh phí là bao nhiêu thì có thể lắp đặt tại nhà?

haidh
25-07-2006, 10:58 PM
Anh đến bưu điện hoặc điểm hòa mạng của VDC hay Viettel là okie hết mà! Họ lo hết!
Money thì em ko rõ lắm nhưng đang có khuyến mại đấy!
Dây: cỡ 2-3000đ/1 mét! Nói chung không mắc lắm!

hrockvn
26-07-2006, 07:32 AM
Tại Thanh Hóa chỉ có dịch vụ của Viettel và VDC (qua bưu điện tỉnh).
Tìm hiểu về ADSL của Viettel bác vào http://www.viettel.vn/dv-adsl.aspx
Của VDC bác vào http://support.vnn.vn/sanpham_dichvu/content.asp?dv=85&dvc=120
Viettel có gói cước thấp nhất chạy tóe khói có 230k, quá rẻ, với gia đình thì thế là ổn. Anh có thể đến điểm của Viettel ở gần trường Hồng Đức ý, còn VDC thì vào bưu điện, em không thích VDC lắm (đợt vưa rồi nó baned IP của diễn đàn mình, khốn thế)

Pisces
26-07-2006, 01:15 PM
Viettel đúng là rẻ thật và tốc độ thì có vẻ cao, nhưng ko ổn định (do cơ sở hạ tầng chưa đủ đáp ứng mà lại để giá thấp nên nhiều người ham hố nhảy vào do đó quá tải :|). Của VDC thì đắt hơn nhưng ổn định hơn do là dân lâu năm. Đây là kinh nghiệm của nhiều bạn bè em đã từng sử dụng hai loại DV này.
Tùy bác chọn cái nào thì chọn.

tiện đây bác Hảo cho em hỏi sao VDC nó lại ban IP 4rum mình vậy?

vuminhhai
26-07-2006, 09:23 PM
Thanks, nếu như dùng một tháng mà dùng khá thỏai mái, khoảng 4-5 tiếng một ngày thì theo kinh nghiệm mọi người hết khoảng bao nhiêu xiền. Không ước tính được bao nhiêu cả nên chưa biết sao! Cái này là kinh ngieemj của những người dùng rồi...

hoaly_kho
27-07-2006, 09:03 AM
Thanks, nếu như dùng một tháng mà dùng khá thỏai mái, khoảng 4-5 tiếng một ngày thì theo kinh nghiệm mọi người hết khoảng bao nhiêu xiền. Không ước tính được bao nhiêu cả nên chưa biết sao! Cái này là kinh ngieemj của những người dùng rồi...
Để sử dụng ADSL , trước tiên bạn nên trang bị một Model 5X trị giá khoảng 1,2 triệu . Sau đó đến địa điểm đăng kí ADSL làm hợp đồng . Thông thường nhà bạn có điện thoại thì mình dùng luôn dây điện thoại cũng đc , tức là đường truyền qua dây điện thoại nhà mình , ko ảnh hưởng gì đến cuộc gọi của điện thoại cố định cả ( đó là đối với những ai dùng mạng của bưu điện tình , còn Viettel thì tui chịu ) . Còn chí phí lắp đặt ban đầu là 350k , nếu trong thời gian khuyến mại sẽ đc giảm một nửa . Sau đó đăng kí mức sử dụng gia đình ( chỉ từ 1=>2 máy tính ) với giá thuê bao cố định là khoảng gần 300k , cái này khi làm hợp đồng nên hỏi lại . Dạo này bưu điện tỉnh TH cũng tính theo giờ truy cập . Nếu 1 tháng bạn dùng full 24h/ ngày thì money cũng chỉ mất như đăng kí ban đầu , còn nếu dùng ít hơn thì người ta sẽ trừ dần . Nói chung là rẻ rùi , dùng thoải mái !

hrockvn
27-07-2006, 09:58 AM
Modem thì dùng cái nào chả OK, nó phụ thuộc vào nhu cầu và kinh tế. Mí dụ với Zoom nó có cả bản 5v có VoiceIP, nhưng nếu không dùng đến Voice thì dùng cái 3 hoặc 4 cũng được. Ngoài ra có thể dùng SpeedTouch hay Planet ấy.

Với thời gian dùng 4-5 tiếng chưa thể nói được sẽ hết bao nhiêu. Vì anh có thể lướt web, tải file. Việc lướt web không tốn nhiều dung lượng lắm. Không tin anh xem Temp của win mà coi, mỗi trang có vài chục K. Chủ yếu là download. Tốt nhất anh cứ dùng thử một tháng. Trong tháng đó anh dùng DU Metter để kiểm soát lượng gửi và nhận của máy mình. Viettel cũng có website kiểm tra dung lượng. Với DU Metter anh còn có thể kiểm tra tốc độ đường truyền tại bất kì thời điểm nào. Hình như nó còn có log file nữa hay sao ấy.
Sau một tháng anh có thể cân nhắc xem dùng trọn gói hay dùng theo dung lượng. Tuy nhiên, hình như ở Thanh Hóa không có thể kiểm tra dung lượng củ máy mà họ toàn dùng trọn gói, với bưu điện í. Lão bưu điện này không có đồng hồ, mà chỉ có Viettel có website kiểm tra dung lượng thôi. Em không rõ cái này lắm. Nếu có ý lắp thì nên lên điểm giao dịch mà hỏi thẳng