PDA

View Full Version : Hướng dẫn cách repair windows

hrockvn
20-07-2009, 02:49 PM
Việc Win bị lỗi khiến chúng ta không thể vào được Win là điều rất hay gặp, đặc biệt là việc mất boot system.
Thông thường các bạn hay cài lại Win trong trường hợp này, nhưng có cách nhanh hơn và giúp giữ nguyên lại hệ thống, bao gồm cả phần mềm và dữ liệu, đó là Repair Windows.
Tuy nhiên, không phải cách này ai cũng biết, đôi khi có bạn thử Repair nhưng lại chọn sai thao tác khiến việc Repair không thành công.

Hôm nay mình sẽ hướng dẫn các bạn cách Repair Windows.

B1: Bỏ đĩa windows vào và khởi động máy lại, khi hiện dòng chữ "press any key to boot cd" thì bạn nhấp 1 phím bất kỳ, đợi tí và sẽ thấy xuất hiện màn hình như sau:
http://i124.photobucket.com/albums/p17/hrockvn/hinhbaiviet/repair_win/picture001-1.jpg

B2: nhấn phím enter (ở đây có nhiều người lầm lẫn là bấm R để repair nhưng ko phải, đó là tools recovery console, các bạn chon R ở đây sẽ không Repair được như mình nói ở trên), xuất hiện màn hình tiếp theo:
http://i124.photobucket.com/albums/p17/hrockvn/hinhbaiviet/repair_win/picture002-1.jpg

B3: Bấm F8 để tiếp tục, màn hình tiếp theo:
http://i124.photobucket.com/albums/p17/hrockvn/hinhbaiviet/repair_win/picture003-1.jpg

B4: Bấm phím R để Repair windows, sau đó bạn chỉ việc khai báo các thông tin như CDKey, Computer Name

Chúc các bạn thành công :D

haidh
20-07-2009, 03:01 PM
Dùng Recovery Console cũng được mà.
Ấn R để vào Recovery Console khi có thông báo.
Gõ số thứ tự của hệ điều hành nếu bạn có nhiều hệ điều hành, (nếu chỉ có 1 hệ điều hành trên máy thì gõ 0)
Màn hình command line hiện ra sau khi bạn gõ đúng pass của tài khoản administrator
tại màn hình command line bạn có thể copy các file system bị thiếu ... vào ổ hệ thống (C:\) để sửa chữa!
áp dụng: lỗi NTLDR is missing, thiếu các file boot.ini....

hrockvn
20-07-2009, 03:06 PM
Đấy, cơ mà nó quan trọng ở cái chỗ là ko có ai nói, bác Bill cũng ko thèm hiện cái help cho anh em nhờ là số thứ tự của OS tính như thế nào.
Chẹp

Candy
20-07-2009, 03:10 PM
nhân đây cho em hỏi: cái regedit nhà em ko mở ra đc. Dù em đã fomat ổ C và cài lại win mới nhưng vẫn không thể mở đc. Thế là thế nào ạ, trong khi em đã làm theo cả hướng dẫn của anh Hảo để sửa lỗi registry nhưng ko đc :(. bất tiện khi không có regedit :((

hrockvn
20-07-2009, 03:16 PM
Lỗi khi mở là gì??
Chụp ảnh và upload lên ;) .

Candy
20-07-2009, 03:25 PM
thì cái lỗi registry has been disabled by your admin... ấy anh. Em chịu rồi, chả biết phải làm sao nữa @@

trangarsenal
20-07-2009, 03:31 PM
Hôm trước cài lại win mà thấy ko mất dữ liệu,chắc do làm thế này :redface:.Nghịch linh tinh mà cũng ra...hehe

haidh
20-07-2009, 03:41 PM
anh gửi tặng cô cái file reg, cô merge hoặc chạy nó luôn là đc, bị disable regedit thì chạy thằng Regedit.reg nhé!

Cài lại win ko ăn thua vì nó ăn vào MBR còn đâu

trangarsenal
20-07-2009, 03:53 PM
Hý,cho em xin nhá.Nhưng dùng kiểu j` đây ạk :sparkling:

haidh
20-07-2009, 03:59 PM
Hý,cho em xin nhá.Nhưng dùng kiểu j` đây ạk
Giải nén ra xong rồi click đúp vào file: Regedit.vbs thế thôi!
Nếu cần thì logoff nhưng a ko cần logoff làm gì cả,chạy ngon!

trangarsenal
20-07-2009, 05:36 PM
Giải nén ra xong rồi click đúp vào file: Regedit.vbs thế thôi!
Nếu cần thì logoff nhưng a ko cần logoff làm gì cả,chạy ngon!

đã xong,tks a nớk :knife::knife::knife:

hacker_dragon_09
20-07-2009, 07:14 PM
thằng win củ chuối quá anh em nên đổi sang sử dụng Linux giao diện của nó đẹp không kém gì win đâu và điều cốt lõi là không bị vius xâm nhập (mặc dù vẫn có vài con), cấu hình máy cần để cài nó cúng nhẹ nói chung Linux rất mạnh.Nếu bạn khám phá được sức mạnh của nó thì win cũng chỉ là con gà thôi