PDA

View Full Version : Cần hỏi chi tiết về cách cài 2 ổ cứng song song!

Bách_Hợp
31-08-2009, 07:42 PM
:fallout:
Tình hình là máy mình có 2 ổ HDD SATA
1 cái 160GB SAMSUNG
1 cái 320GB SAMSUNG ( Vừa lấy về chưa chia ổ cũng chưa đụng chạm gì vào chỉ cắm vào thôi)
:hmm:Mình cắm cả 2 cái vào thì trong Windows chỉ thấy có 1 Ổ 160 GB

Ổ 320 GB ko thấy đâu cả?:refused:
Xem lại hệ thống thì nó vẫn nhận?
Có ai biết cách cài giúp với có cả hình ảnh minh họa thì càng tốt.
Thanks nhìu!:hi:

vitaminb12
31-08-2009, 08:09 PM
:| lão kiếm một cái đĩa boot, phân vùng cái ổ kia là nhận được ngay :| Lập trình viên quái gì mà gà thế lão này :|

Bách_Hợp
31-08-2009, 09:04 PM
:| lão kiếm một cái đĩa boot, phân vùng cái ổ kia là nhận được ngay :| Lập trình viên quái gì mà gà thế lão này :|
:fallout:
Híc cái này có bao giờ mò đến đâu!
Bọn anh học chỉ học Lập Web và Soft thôi chứ đụng chạm gì mấy cái này! ẹc ẹc
Cũng có biết dùng đĩa boot đâu?
Có cách hướng dẫn cho xin cái :D Cả đĩa boot lun đi!
Bằng hình ảnh càng tốt :dazzle:
Thanks trước!

shevchenbe90
31-08-2009, 10:05 PM
đang vào Dos thì mần răng chụp hình :)).Search google cho nhanh đi bác.

Pisces
31-08-2009, 10:33 PM
Ngụy biện :|.
Học lập trình hay bất cứ cái gì có liên quan đến máy tính trong giáo trình cũng sẽ có một số khái niệm về phần cứng cơ bản và đi từ DOS lên chứ chả ai tương ngay phần ngôn ngữ với lại giải thuật vào.

Việc ko nhận ổ HDD thì có 2 trường hợp. 1 là giắc cắm chân HDD chưa chuẩn - cái mà phân loại Primary với secondary ấy. Nhưng trường hợp này chắc ko phải, vì theo như cậu nói thì Hệ thống có chấp nhận HDD rồi :-?. TH 2 là do ổ mới cứng, thế nên nó chưa đc định dạng và chưa có system file, vì thế nên hệ điều hành ko nhận diện đc ổ <--- Nguyên nhân chắc là cái này. Cái này cũng đơn giản, chả cần đĩa boot biếc gì phức tạp. Vào Command-DOS dùng lệnh "fdisk" đối với HDD mới. Cách dùng thế nào thì google nhé, tớ đi giải quyết việc khác đã =).

Bách_Hợp
01-09-2009, 12:33 AM
Ngụy biện :|.
Học lập trình hay bất cứ cái gì có liên quan đến máy tính trong giáo trình cũng sẽ có một số khái niệm về phần cứng cơ bản và đi từ DOS lên chứ chả ai tương ngay phần ngôn ngữ với lại giải thuật vào.

Việc ko nhận ổ HDD thì có 2 trường hợp. 1 là giắc cắm chân HDD chưa chuẩn - cái mà phân loại Primary với secondary ấy. Nhưng trường hợp này chắc ko phải, vì theo như cậu nói thì Hệ thống có chấp nhận HDD rồi :-?. TH 2 là do ổ mới cứng, thế nên nó chưa đc định dạng và chưa có system file, vì thế nên hệ điều hành ko nhận diện đc ổ <--- Nguyên nhân chắc là cái này. Cái này cũng đơn giản, chả cần đĩa boot biếc gì phức tạp. Vào Command-DOS dùng lệnh "fdisk" đối với HDD mới. Cách dùng thế nào thì google nhé, tớ đi giải quyết việc khác đã =).
Đồng ý là có nói qua! Mà thậm chí chỉ giới thiệu thôi chứ có dạy giọt gì đâu:can'tbe:
Nhưng có ai dạy cho boot? cách sử dụng?
Để thử coi thế nào!:smoking:

hrockvn
01-09-2009, 12:44 AM
Có vài lời với Hợp.
Phàm là dân IT ấy, điều đầu tiên phải nghĩ đến là ... Google :). Cày nát cái search engine này là có khối kiến thức rồi.
Điều thứ hai ấy, phàm là dân IT là phải có cái máu "vọc + chọc + phá" thì mới có kinh nghiệm mà ứng dụng. Đừng sợ và đừng ngại ngần thử nghiệm các menu, các command. Chọc tẹt ga, phát tơi bời thì mới lên level + skill được :)

Dĩ nhiên là nếu ổ có chứa dữ liệu quý thì nên backup ra. Kinh nghiệm với dân IT là nên mua con HDD Box cắm ngoài, loại 2,5" càng tốt; không thì 3,5", copy dữ liệu ra đó mà đề phòng có sự cố hoặc là khi cần đi làm việc đâu đó mang dữ liệu đi nó tiện.
Anh cũng từng đi tong cái ổ khi nghịch Linux, tiếc thì có tiếc nhưng sau vụ đó thì cẩn thận hơn hẳn và rành Linux hơn chút xíu.

Quay lại vấn đề ổ của chú. Thử các bước sau:
1. Vào Bios xem nó có nhận ổ cứng không. Nếu không nhận cần xem ổ nó là hàng SATA hay IDE. Thường nếu ổ 320 giờ chắc là SATA đổ lên. Nhưng không loại trừ chú kiếm đc con IDE hàng khủng đó. Một vài loại main đã khai tử (disable thôi) cái cổng IDE cho HDD và cần phải enable nó lên trong Bios (các server hiện giờ đã loại bỏ hẳn cổng IDE luôn).

2. Nếu nó đã nhận trong Bios, và nếu nó là ổ cứng mới. Em cần phải tiến hành format cái ổ đó, cần thiết phân vùng thì phân vùng, không thì để nguyên 320G tùy nhu cầu của mình. Sử dụng đĩa Hirent Boot để phân vùng. Trong forum anh có giới thiệu bản 10.0 mới nhất đó.
Khuyên dùng Acronis Disk Director Suite để phân vùng vì nó giao diện trực quan hơn Partition Magic.

3. Sau khi đã format cái ổ và phân vùng. Tiến hành boot lại vào Win như thường. Theo kinh nghiệm của riêng anh, nếu em cài XP, Vista, Win7 thì hệ thống sẽ tự nhận ổ cứng mới và gán thứ tự ổ cho nó. Nhưng nếu em cài Windows Server 2003 thì em phải vào phần Disk Management để add thứ tự ổ bằng tay. Khi đó ổ mới hiện ra trong My Computer của em.

Tiến hành xem sao nhé. Có gì lỗi thì đưa lên đây.

vitaminb12
01-09-2009, 12:48 AM
Đồng ý là có nói qua! Mà thậm chí chỉ giới thiệu thôi chứ có dạy giọt gì đâu:can'tbe:
Nhưng có ai dạy cho boot? cách sử dụng?
Để thử coi thế nào!:smoking:
xin nói với bác lập trình viên tương lai :-s là em chỉ là thằng siêu gà mờ, giỏi mỗi trò cài win với lục lọi anh tơ nét, mà 3 cái vụ đó em còn chả cần ai dạy :-s
bác muốn biết boot biếc là gì, dos điếc là gì, nếu mà ko được dạy ~> mời qua nhà hỏi bác Gu gờ đót com đót vi en.
Em đang tưởng tượng đến một lập trình viên ko biết phân vùng ổ cứng đây :-s

shevchenbe90
01-09-2009, 01:04 AM
xin nói với bác lập trình viên tương lai :-s là em chỉ là thằng siêu gà mờ, giỏi mỗi trò cài win với lục lọi anh tơ nét, mà 3 cái vụ đó em còn chả cần ai dạy :-s
bác muốn biết boot biếc là gì, dos điếc là gì, nếu mà ko được dạy ~> mời qua nhà hỏi bác Gu gờ đót com đót vi en.

Không đâu xa,hắn là anh em của chúng ta.Thằng Bình ái :))

hrockvn
01-09-2009, 01:10 AM
Điều này cũng là điều bình thường thôi. Việc lập trình không biết về phần cứng nó cũng ko ngạc nhiên lắm. Công ty anh có 1 nhỏ coder mới vào làm. Code thì cũng chưa rành lắm. Nhưng khi giao dự án, triển khai trên mạng nội bộ xong chuyển lên test thì quay ra hỏi anh up lên thế nào, dùng cái gì up lên mạng, blah blah , .... đủ thứ.
Nghe là muốn ói máu ra rồi #:-s
Đơn giản là vì 5 năm trong trường học. Các cô các cậu chỉ biết code và code. Với mớ lý thuyết suông, tuyệt không có khái niệm về thực tế.

Bách_Hợp
01-09-2009, 02:50 PM
:sparkling:Thanks các bác các chú đã ủng hộ và chia sẻ ...
Hôm vừa rồi đợi hoài không thấy có ai trả lời thế là ra mua cái Disk Hiren's Boot CD 9.9 về vọc tùm lum lên ra mấy chục cái ổ :)):refused:
...
Rồi lại phải lên google sreach và cuối cùng thì nó cũng hòm hòm đâu vào đó ...:sweat:

Nal
13-09-2009, 10:55 PM
cứ quậy thoải mái đi anh..hỏng máy nhiều mới thấm dc nhiều cái :D

Điều này cũng là điều bình thường thôi. Việc lập trình không biết về phần cứng nó cũng ko ngạc nhiên lắm. Công ty anh có 1 nhỏ coder mới vào làm. Code thì cũng chưa rành lắm. Nhưng khi giao dự án, triển khai trên mạng nội bộ xong chuyển lên test thì quay ra hỏi anh up lên thế nào, dùng cái gì up lên mạng, blah blah , .... đủ thứ.
Đơn giản là vì 5 năm trong trường học. Các cô các cậu chỉ biết code và code. Với mớ lý thuyết suông, tuyệt không có khái niệm về thực tế.
về phần máy tính ( máy móc ) thì tốt nhất là tuyển nam..tuyển nữ vào = 0...nhìn 1 số cô dạy tin là biết :( nghe anh nói thế ko bik có nên học ĐH o nhỉ :D

hrockvn
15-09-2009, 09:36 PM
Các đồng chí nữ code lại khá tốt đấy. Tuy nhiên, chỉ ở mức độ chăm và tỉ mỉ thôi. Chứ độ quái (nhiều thủ thuật, nhanh nhẹn trong giải thuật) và độ "trâu" thì ko bằng các anh được

Pisces
15-09-2009, 09:44 PM
Nữ theo nghề coding thì làm tester là phù hợp, và rất giỏi =).

A_B
16-09-2009, 02:51 PM

Chú nhận anh vào làm đi nhỏ đó code còn anh up cho. Hehe đâu phải dân IT thì cái gì cũng biết đâu kiến thức nó là một đại dương sự hiểu biết như một giọt nước thì ... Cái gì cũng dần dần mới ngộ ra được chứ. Mấy thằng bạn anh cũng học IT mà cắm 2 cái ổ 160G nó không nhận cứ khăng khăng ổ hỏng thì sao :))

hrockvn
16-09-2009, 02:57 PM
Bác còn làm Code không? Bên em đang tuyển coder đấy, nếu bác vẫn theo PHP thì ới em nha :)

A_B
16-09-2009, 03:49 PM
Code là gì giờ anh cũng không nhớ thì ới cái gì hả em. Giờ chỉ quan tâm đến make money thôi :))

SevenLove
18-09-2009, 06:54 PM
Bác còn làm Code không? Bên em đang tuyển coder đấy, nếu bác vẫn theo PHP thì ới em nha :)

có cần ASP ko anh , PHP e hok có học :kotowa: , cho e hỏi công ty a làm về cái j và a làm j trong cái công ty ý

haidh
18-09-2009, 09:00 PM
có cần ASP ko anh , PHP e hok có học :kotowa: , cho e hỏi công ty a làm về cái j và a làm j trong cái công ty ý

Vậy học đi rồi bảo bác Hảo bố trí cho 1 ghế. Còn ASP chắc không được rồi vì anh làm chắc chắn ngon hơn chú nên nếu có thì anh giành ghế của chú mất rồi ;))

SevenLove
18-09-2009, 09:09 PM
Vậy học đi rồi bảo bác Hảo bố trí cho 1 ghế. Còn ASP chắc không được rồi vì anh làm chắc chắn ngon hơn chú nên nếu có thì anh giành ghế của chú mất rồi ;))

hiz , định kiếm làm thêm web kiếm tí $ đã bị ks , đành học PHP đến hè đi làm , còn trẻ ko phải ks như bác già :heheh:

hrockvn
19-09-2009, 08:59 PM
Anh đang đầu quân cho VNNetsoft và có một cty nhỏ của riêng mình là NSViet :)