PDA

View Full Version : Bình luận đôi chút về võ học nào...!

ngayxua
04-08-2006, 03:16 PM
Khi các bạn tham gia bất kì một môn phái võ nào? từ cổ truyền cho tới hiện đại ( chẳng hạn như: Karatedo của trường Đào Duy Từ ) để luyện tập và học hỏi, thì các bạn đã tìm cho mình một hướng đi tốt trong cuộc sống hiện đại ngày nay. Tại sao tôi lại nói vậy ư? tại vì :
Học võ ở đây ko phải là học để đánh nhau hoặc gây sự, phá phách
1- Trước tiên nó đem đến cho các ban có một sức khỏe tốt, một sức dẻo dai, rèn luyện liên tục sẽ đem đến cho cơ thể cường tráng, cơ bắp đầy mình đó là đối với các bạn nam. Với các bạn nữ thì sao? thì đem lại cho họ có một thân hình gọn gàng đều đặn, dáng thon thả và nhất là một thân hình đẹp rực lửa. Để các bạn đầy tự tiên khi làm việc và học tập.
2- Cho các bạn sự nhanh nhạy trẻ trung khi bước ra một xã hội mới. Khi mà nó đầy rẫy những cạm bẫy trong cuộc sống thời đại mới. Cho chúng ta một bản lĩnh sống. Tự tiên hòa đồng với xã hội bạn bè.
3- Khi đã thấm nhuần rồi, các bạn sẽ thấy: Đó là võ học, võ đạo. Đã dạy cho ta hiểu đạo lí làm người đó là một nguyên tắc xưa nay. Võ đạo đó là phải biết kính trên nhường dưới, biết được cái lẽ sống của cuộc đời, trau dồi kiến thức.
4- Một khi bản lĩnh võ đạo thấm nhuần trong huyết quản chúng ta, phải biết bảo vệ kẻ yếu đuối lên án nhưng kẻ cậy thế bạo lực. Trở che cho những người nghèo khó, bệnh tật ốm đau, chống tệ nạn phung phí tham ô.
5- Nhìn nhận ra những điều sai trái để sửa chữa, hướng tới những tốt đẹp, những lợi ích chung của bản thân, gia đình, xã hội.
6- Trong lờ ăn tiếng nói phải điềm đạm, suy nghĩ trước khi nói, khi đã nói ra thì phải có trách nhiệm với lời nói của mình, tránh tình trạng:" Lời nói gió bay, đừng như con bướm đậu rồi lại bay ". Ăn nói lễ phép với người trên, người lớn tuổi, đàng hoàng với người dưới ... người nhỏ...
7- Võ, không chỉ cho ta cách phòng thân mà con đem lại cho một cuộc sống tốt đẹp và hơn hết đó là chính mình, một con người mới của thời đại mới của tương lai mới.Vậy tại sao các bạn ko tham gia một môn võ nhỉ, chẳng hạn như câu lạc bộ Karatedo của Đào Duy Từ chúng ta. :victory:

vuminhhai
04-08-2006, 04:33 PM
ĐÚng là như ngày xưa viết, học võ rất tốt cho bản thân bạn. Thậm chí nó sẽ còn tốt cho những người bạn yêu thương nữa. Thí dụ như thế này thôi: bạn đi ra đường cùng người yêu bạn, một thằng côn đồ-to hơn bạn một chút, nó đe dọa bạn và người yêu bạn, xin khoảng 1000 hoặc 2000d thôi để hút thuốc. Số tiền đó chẳng đáng gì với bạn nhưng đó là một sự sỉ nhục. Bạn sẽ làm gì? Nếu không có võ?Bạn sẽ nhặt đá ném nó hay bỏ chạy?Hay chịu nhục mà đưa tiền ra cho nó?Dù gì thì ô hô ai tai...bạn cũng đã mất hết điểm trong mắt người yêu mình rồi! Giả sử như bạn có võ thì...alee hấp, một cú đá cầu vồng tuyệt đẹp bạn làm cho tên côn đồ đó sưng mặt, choáng váng và chỉ còn nghĩ được đến việc bỏ chạy(Nếu nó rút dao ra bạn cần bản lĩnh hơn, học lên đai đen nhé;) )
Vậy đấy, một cái lợi nhỏ thôi, nói cho các bạn tham khảo!

ngayxua
04-08-2006, 04:59 PM
ĐÚng là như ngày xưa viết, học võ rất tốt cho bản thân bạn. Thậm chí nó sẽ còn tốt cho những người bạn yêu thương nữa. Thí dụ như thế này thôi: bạn đi ra đường cùng người yêu bạn, một thằng côn đồ-to hơn bạn một chút, nó đe dọa bạn và người yêu bạn, xin khoảng 1000 hoặc 2000d thôi để hút thuốc. Số tiền đó chẳng đáng gì với bạn nhưng đó là một sự sỉ nhục. Bạn sẽ làm gì? Nếu không có võ?Bạn sẽ nhặt đá ném nó hay bỏ chạy?Hay chịu nhục mà đưa tiền ra cho nó?Dù gì thì ô hô ai tai...bạn cũng đã mất hết điểm trong mắt người yêu mình rồi! Giả sử như bạn có võ thì...alee hấp, một cú đá cầu vồng tuyệt đẹp bạn làm cho tên côn đồ đó sưng mặt, choáng váng và chỉ còn nghĩ được đến việc bỏ chạy(Nếu nó rút dao ra bạn cần bản lĩnh hơn, học lên đai đen nhé;) )
Vậy đấy, một cái lợi nhỏ thôi, nói cho các bạn tham khảo!
Vậy đấy nó còn rất bổ ích nữa. Ah mà vuminhhai có bít ti chi mô về võ ko vậy, hay là một cao thủ của CLB Võ thuật Đào Duy Từ vậy, hôm nào cho biết danh tính nhé!

vuminhhai
05-08-2006, 08:56 AM
Biết tí ti, là thành viên khóa một, học lâu rồi đến nay vẫn lận đận đai nâu. Có lẽ không có duyên với huyền đai!

ngayxua
05-08-2006, 09:07 AM
Biết tí ti, là thành viên khóa một, học lâu rồi đến nay vẫn lận đận đai nâu. Có lẽ không có duyên với huyền đai!
:toetoe: he...he... có công mài mài đủng quần có ngày rách te tua. Đai nâu nhưng mà đẳng cấp cao vẫn hơn vạn lần huyền đai mà trình độ kém. :victory:

ngayxua
05-08-2006, 03:04 PM
Bác vuminhhai ở khóa một ah, ko biết em có biết bác ko nhỉ, ở đó cũng nhiều người tên hải lắm!!!

vuminhhai
05-08-2006, 03:41 PM
Bác vuminhhai ở khóa một ah, ko biết em có biết bác ko nhỉ, ở đó cũng nhiều người tên hải lắm!!!
Khóa một chỉ có một Hải nâu thôi. Ngày đó có ba Hải, một là em vợ thầy-Hải đen.Hai là tui, Hải nâu. Còn một tên Hải nữa là chí phèo nhưng khóa 2!
Phải nói tên mới biết chứ làm như vậy thì ai biết, hỏi thế mà cũng hỏi!

ngayxua
05-08-2006, 04:00 PM
Khóa một chỉ có một Hải nâu thôi. Ngày đó có ba Hải, một là em vợ thầy-Hải đen.Hai là tui, Hải nâu. Còn một tên Hải nữa là chí phèo nhưng khóa 2!
Phải nói tên mới biết chứ làm như vậy thì ai biết, hỏi thế mà cũng hỏi!
:soqua: he...he... xin lỗi nhé. Thất kính với cố nhân, xin bối lão tha thư???

vuminhhai
05-08-2006, 04:09 PM
Không spam ở đây nhé. bảo admin thay quyền mod đi rồi xóa hết những bài spam nhé ngày xưa!

ngayxua
05-08-2006, 04:11 PM
Không spam ở đây nhé. bảo admin thay quyền mod đi rồi xóa hết những bài spam nhé ngày xưa!
okee. Bảo admin chỉ để lại nội dung lành mạnh nói về võ, còn những spam thì tự động xóa sau khi post chẳng hạn.