PDA

View Full Version : Hỏi 1 chút về 3G ở thanh hoá

letheanh
26-10-2009, 03:39 PM
Có bác nào đã đăng kí vs dùng dịch vụ 3G mobile internet cho em hỏi cái tốc độ có nhanh và ổn định hơn GPRS k cái ạ(em dg dùng vina mà GPRS cùi quá). Sóng 3G như thế nào, hum nọ tự nhiên thấy cột sóng có chữ 3G đang ngạc nhiên thì nó biến mất.

Mr.Tu~n
26-10-2009, 08:25 PM
ờ!!!đúng đó.....GPRS của Vina cùi bắp kinh ak!!!
mạng 3G nhanh hơn hẳn,nhưng chưa so sánh dc vì chưa có mạng nào triển khai cả!!
thỉnh thoảng vẫn có chữ 3G hiện ở cột sóng.
e ra bưu điện ak.ra dk là dc thui.hình như cần CMND đó!!!!
chi tiết trên trang vina này
http://www.3g.vinaphone.com.vn

vitaminb12
26-10-2009, 11:34 PM
DĨ nhiên công nghệ thế hệ thứ 3 nó hoàn toàn khác biệt so với thế hệ 2.5 (GPRS) hay 2.75 (EDGE).
Trong khi tốc độ truyền tải dữ liệu của GPRS là 56-114 kbit/s, ở EDGE là 144-384 kbit/s thì ở 3G, tốc độ có thể lên tới 2.4 ~ 3 Mbit/s. Với 3G ta có thể làm nhiều thứ trên điện thoại với tốc độ truyền dữ liệu của mạng internet hữu tuyến :D 3G xuất hiện ở Vn, sớm hay muộn cũng sẽ làm biến mất dần thế hệ mạng 2G.
Tất nhiên, thời gian này 3G của Vinaphone bị phản ánh là có quá nhiều vấn đề, sóng khó bắt (hiện 1s rồi mất 2h :|). Nhưng cái này có lí do vì Vinaphone sợ bị phạt thêm tiền do triển khai hệ thống không đúng cam kết nên đã bỏ qua giai đoạn thử nghiệm mà vội vàng "công bố" triển khai chính thức 3G.
Rồi sẽ đến lúc 3G là con bài quan trọng để móc túi khách hàng của các mạng di động ngay thôi >:)

Mr.Tu~n
27-10-2009, 09:48 AM
ờ đúng đó!!!mấy năm sau là ko còn bóng dáng 2G tồn tại...
bây h mạng 3G của Vina đúng là chập chờn thật,ở HN 3G cũng thế.
ko biết mấy mạng kia lúc nào mới triển khai ko biết?????

letheanh
27-10-2009, 10:54 AM
the tuc la 3g o thanh hoa k ngon phaj k a. so sanh thj gprs vs 3g o thanh hoa thj caj nao hon a. sr e vjt k dau. aj da dug roj lam on jup em voj. thank .

Mr.Tu~n
28-10-2009, 12:08 PM
tất nhiên là 3G hơn rùi
chẳng qua nó mới mở nên chập chờn tí thui
dùng 3G là thích ngay ấy mà

gacutcut
28-10-2009, 01:05 PM
DĨ nhiên công nghệ thế hệ thứ 3 nó hoàn toàn khác biệt so với thế hệ 2.5 (GPRS) hay 2.75 (EDGE).
Trong khi tốc độ truyền tải dữ liệu của GPRS là 56-114 kbit/s, ở EDGE là 144-384 kbit/s thì ở 3G, tốc độ có thể lên tới 2.4 ~ 3 Mbit/s. Với 3G ta có thể làm nhiều thứ trên điện thoại với tốc độ truyền dữ liệu của mạng internet hữu tuyến :D 3G xuất hiện ở Vn, sớm hay muộn cũng sẽ làm biến mất dần thế hệ mạng 2G.
Tất nhiên, thời gian này 3G của Vinaphone bị phản ánh là có quá nhiều vấn đề, sóng khó bắt (hiện 1s rồi mất 2h :|). Nhưng cái này có lí do vì Vinaphone sợ bị phạt thêm tiền do triển khai hệ thống không đúng cam kết nên đã bỏ qua giai đoạn thử nghiệm mà vội vàng "công bố" triển khai chính thức 3G.
Rồi sẽ đến lúc 3G là con bài quan trọng để móc túi khách hàng của các mạng di động ngay thôi >:)
nói bậy ko 2G là GPRS 2.5G là EDGE với 3.5G là HSPDA
3G thì tốc độ khoảng tương đươgn với wifi chưa hỗ trợ thuê bao trả trước và nên đợi viettel với mobi xem sao chứ vina ko ổn định
còn cái mà 3g hiện ra đếy chả được zì đâu >.< :cool::cool::cool::cool::cool::cool:

letheanh
28-10-2009, 06:55 PM
3G thì tốc độ khoảng tương đươgn với wifi chưa hỗ trợ thuê bao trả trước và nên đợi viettel với mobi xem sao chứ vina ko ổn định
còn cái mà 3g hiện ra đếy chả được zì đâu >.< :cool::cool::cool::cool::cool::cool:

3G vina hình như h nó cho cả 2 loại thuê bao mà anh.
Ý em hỏi là có ai đã dùng 3G ở Thanh Hoá thấy chất lượng nó ntn so sánh với gprs ra sao.
25k/tháng của em hic hic!!

vitaminb12
28-10-2009, 07:47 PM
Ko rõ là chú em có biết 2G và 3G là viết tắt cho cái gì nữa ko :)) chứ nếu chỉ với 2G thì chú em chỉ có thể nghe gọi nhắn tin thôi ạ :))
nếu mà ko biết thì có thể hỏi google :)) đừng vội tin vào những gì mình biết :))

Trên đường tiến đến 3G, EDGE được biết đến như một công nghệ 2.75G. Thực tế bên cạnh điều chế GMSK, EDGE dùng phương thức điều chế 8-PSK để tăng tốc độ dự liệu truyền. Chính vì thế, để triển khai EDGE, các nhà cung cấp mạng phải thay đổi trạm phát sóng BTS cũng như là thiết bị di động so với mạng GPRS.

Mạng tổ ong 2G, tích hợp với GPRS thường được gọi là mạng 2.5G, là giai đoạn trung gian giữa 2G và 3G. Nó truyền dữ liệu, bởi việc sử dụng kênh TDMA nhàn rỗi trong, ví dụ, mạng GSM. GPRS được tích hợp trong mạng GSM phiên bản năm 97 và các phiên bản về sau. Ban đầu, GPRS được chuẩn hóa bởi Viện chuẩn hóa Viễn thông Châu Âu (ETSI), và bây giờ bởi Dự án phát triển thế hệ 3G (3GPP).
http://vi.wikipedia.org/wiki/Enhanced_Data_Rates_for_GSM_Evolution
http://vi.wikipedia.org/wiki/General_Packet_Radio_Service

Mr.Tu~n
29-10-2009, 09:40 AM
uh đấy!!!pacs c'est la vie nói đúng đó
nên vào google mà search

letheanh
30-10-2009, 12:05 PM
Vẫn chưa ai trả lời câu hỏi của mình cả hic hic!!!
có ai đã dùng 3G ở Thanh Hoá thấy chất lượng nó ntn so sánh với gprs ra sao.

Mr.Tu~n
30-10-2009, 01:44 PM
tất nhiên là hơn rùi!!!
tuy nhiên....GPRS ở th chập chờn thì 3G còn chập chờn hơn
có thể vào đây mà xem này
http://vnpt-thanhhoa.com.vn/NewsDetail/tabid/96/ID/203/SubID/3/Default.aspx

===[K]eN===
31-10-2009, 01:01 AM
Tranh cãi tùm lum ! Ken đã test 3G của Vina trên N82 rồi , load Video trên Youtube nhanh như ADSL ấy .
:shy:
Còn chập chờn , ai đã thử chưa mà dám phát biểu thế nhỉ ?? :smoking:

Mr.Tu~n
31-10-2009, 11:32 AM
eN===;138965']Tranh cãi tùm lum ! Ken đã test 3G của Vina trên N82 rồi , load Video trên Youtube nhanh như ADSL ấy .
:shy:
Còn chập chờn , ai đã thử chưa mà dám phát biểu thế nhỉ ?? :smoking:

bác ơi..em thử rùi nè,trên con E71,chập chờn vố đối..lúc vào dc lúc hok...đúng là nó nhanh nhưng hok dc như ADSL đâu bác..

hrockvn
03-11-2009, 07:28 PM
Đồng chí nào chạy 3G ngay tại HN chứ đừng nói gì TH mà được như ADSL tớ lạy hai tay nhé. Tất cả chỉ là lý thuyết thôi. Chưa tính thực tế triển khai thì các nhà cung cấp bao giờ cũng cắt giảm chi phí đầu tư để giảm giá thành.

gacutcut
05-11-2009, 10:05 AM
[QUOTE=vitaminb12;138823]Ko rõ là chú em có biết 2G và 3G là viết tắt cho cái gì nữa ko :)) chứ nếu chỉ với 2G thì chú em chỉ có thể nghe gọi nhắn tin thôi ạ :))
nếu mà ko biết thì có thể hỏi google :)) đừng vội tin vào những gì mình biết :))=QUOTE]

2`hước cứ thử tìm hiểu những zì em nói đi xem là ai đúng ai sai nhé ;)) ôi cái cuộc đời này . chắc chưa được dùng công nghệ cao bao h
chắc đại ka nì search được bài của thằng nào nói nhảm trên google vào chém zzzz
:chuckle::chuckle::chuckle::chuckle::chuckle:

vitaminb12
05-11-2009, 11:17 AM
Chả biết tớ đây đã được xài "công nghệ cao" chưa =)) nhưng tớ biết chắc là bạn này chưa biết đến wikipedia là gì =)) Trình độ "công nghệ cao" của bạn ý chỉ mới dừng lại ở " 1/2 google" =)) Với lại bạn ý "cực kì giỏi", vì bạn ý giỏi hơn nhiều người am hiểu về viễn thông mà tớ biết, bạn ý lại còn dek thèm quan tâm người ta nói gì :)) vì tự bạn ý định nghĩa được mọi thứ =))
tất cả chỉ mang tính quy ước ngầm :)) 2G và 3G là những công nghệ có tiêu chuẩn được công nhận chính thức, còn GPRS và EDGE chỉ là những công nghệ chuyển giao :)) chẳng qua 2.5 hay 2.75 chỉ là cách để mô tả rằng nó là công nghệ nằm giữa, là giai đoạn "quá độ" lên 3G mà thôi :))

letheanh
05-11-2009, 04:27 PM
Mấy ngày dùng 3G rồi thấy sóng cũng o^n? định (ngoài đường thì lúc nào cũng full song'). Còn tốc độ truy cập web thì thấy cũng nhanh hơn gprs của viettel.

Micyarak.A5
06-11-2009, 09:04 AM
Quái, em xài Vinaphone, tự dưng trưa qua cột sóng hiện lên cái chữ 3G khoảng 1 phút rồi mất, kể từ lúc đấy đến chiều tối cái chỗ hiện Logo mạng toàn thấy: "Không có dịch vụ" --> ko nghe, ko gọi, ko nhắn tin (tóm lại là ko liên lạc được) Cứ tưởng đứt cáp, ai ngờ tối về nhà lại trở lại như thường :ign:
Chả hiểu cái gì cả @.@

gacutcut
06-11-2009, 10:17 AM
Chả biết tớ đây đã được xài "công nghệ cao" chưa =)) nhưng tớ biết chắc là bạn này chưa biết đến wikipedia là gì =)) Trình độ "công nghệ cao" của bạn ý chỉ mới dừng lại ở " 1/2 google" =)) Với lại bạn ý "cực kì giỏi", vì bạn ý giỏi hơn nhiều người am hiểu về viễn thông mà tớ biết, bạn ý lại còn dek thèm quan tâm người ta nói gì :)) vì tự bạn ý định nghĩa được mọi thứ =))
tất cả chỉ mang tính quy ước ngầm :)) 2G và 3G là những công nghệ có tiêu chuẩn được công nhận chính thức, còn GPRS và EDGE chỉ là những công nghệ chuyển giao :)) chẳng qua 2.5 hay 2.75 chỉ là cách để mô tả rằng nó là công nghệ nằm giữa, là giai đoạn "quá độ" lên 3G mà thôi :))

ôi hài hước đúng là chả hiểu zì về wikipedia đêy là từ điển mở mọi người vào đóng góp nội dung chứ có zì đâu. đợt trước nó viết cả profile cho bảo thy đó kòn zì haha . cười bể bụng chắc zì thằng viết nó đã biết cả . thế mà cũng hổ báo zzzz

vitaminb12
06-11-2009, 11:25 AM
ôi hài hước đúng là chả hiểu zì về wikipedia đêy là từ điển mở mọi người vào đóng góp nội dung chứ có zì đâu. đợt trước nó viết cả profile cho bảo thy đó kòn zì haha . cười bể bụng chắc zì thằng viết nó đã biết cả . thế mà cũng hổ báo zzzz
vậy thì tớ cũng phục bạn quá :"> nói 1 câu ngắn gọn nhé : biết thì thưa thốt, ko biết thì dựa cột mà nghe :)) Nói thật là tớ dek biết nên tớ phải nhờ cái cột google với lại wiki :"> Giả đò thế nọ thế kia để ra vẻ mình biết thì cũng chẳng có ích gì =)) Mà đã ko biết, càng cố chấp lại càng ko thể biết ;))

chắc zì thằng viết nó đã biết cả
Vậy bạn nghĩ bạn "biết cả" hả :))
Dạo này 4r xuất hiện nhiều "ếch" ghê :)) Mà toàn "ếch công nghệ cao" :)) Toàn phun chuyện ô tô với điện thoại :))
================
anyway :)) xin lỗi vì tớ lạc đề :)) tớ xì tóp lại đây :)) bạn "gà" kia có nói gì thì xả vào pro5 của tớ :)) đừng "phơi" ra đây nữa :))

duynamckbk7
06-11-2009, 02:30 PM
vậy thì tớ cũng phục bạn quá :"> nói 1 câu ngắn gọn nhé : biết thì thưa thốt, ko biết thì dựa cột mà nghe :)) Nói thật là tớ dek biết nên tớ phải nhờ cái cột google với lại wiki :"> Giả đò thế nọ thế kia để ra vẻ mình biết thì cũng chẳng có ích gì =)) Mà đã ko biết, càng cố chấp lại càng ko thể biết ;))

Vậy bạn nghĩ bạn "biết cả" hả :))
Dạo này 4r xuất hiện nhiều "ếch" ghê :)) Mà toàn "ếch công nghệ cao" :)) Toàn phun chuyện ô tô với điện thoại :))
================
anyway :)) xin lỗi vì tớ lạc đề :)) tớ xì tóp lại đây :)) bạn "gà" kia có nói gì thì xả vào pro5 của tớ :)) đừng "phơi" ra đây nữa :))

Mấy cấy ni thì anh chẳng hiểu cấy chi mô, 3G a cũng định dùng nhưng chưa có xiền nhưng anh thấy chú VTM mà nói thêm mấy câu nữa là thành BQT đang cãi nhau với mem, khi đó thì sẽ hok hay đâu nên a cũng đồng ý chuyện các chú move qua pro5 nói cho dễ :D

Mr.Tu~n
06-11-2009, 08:43 PM
đúng đó.....cãi nhau giữa ban QT vs mem ko nên....mất đoàn kết anh em....vs lại cb off rùi...cãi nhau ko khéo buổi off hẹn đánh nhau mất...