PDA

View Full Version : [Sinh] Đố vui!!!

minh_hg
28-10-2009, 09:34 PM
Topic này chẳng phải để hỏi BT gì cao siêu, chỉ là 1 vài câu hỏi sinh học vui vui cho mọi người thử sức thôi, tích cực tham gia nhé :^_^:
Câu 1: Vì sao muỗi anophen truyền được bệnh sốt rét, nó hút máu người cơ mà :D ???

Câu 2: 2 lá phổi người thì bên nào có kích thước lớn hơn hai là cả 2 bên bằng nhau :D?

Câu 3: Tế bào bệnh ung thư phân bào bằng hình thức phân bào gì :
A. Nguyên phân
B. Giảm phân
C. Phân bào có thoi vô sắc
D. Phân bào ko thoi vô sắc ( trực phân )
E. Chẳng cái nào đúng cả, nó ko cần phân chia mà tự có trong cơ thể rồi

Câu 4: Ngà của con voi là do loại răng nào mọc dài ra ( răng cửa, răng nanh hay răng hàm) :D ?

Câu 5: Trong truyện " Ông lão đánh cá và con cá vàng " có thể dựa vào chi tiết nào để khẳng định con cá vàng có phép thần mà ko cần đọc đến đoạn ông lão cầu xin :D ?

Câu 6: Loại gia vị nào có khả năng diệt khuẩn tốt nhưng ăn xong mà ko súc miệng kĩ thì lại có mùi ... :ock: :D ?

Câu 7: Đa số mọi người hay chan canh vào cơm " để ăn cho nhanh ", như vậy có nên ko, tại sao ? :)

Câu 8: " Đau mắt là phải đeo kính đen, ko là người khác nhìn vào sẽ lây " true or false and why :D ?

Câu 9: Quả dừa thì ai cũng biết rồi, thế hạt dừa nó nằm ở chỗ nào? Phải có hạt mới mọc thành cây được chứ nhỉ ?

Câu 10: Bị thủy đậu ( hay còn gọi là phỏng dạ ) là phải kiêng nước, ko được tắm đúng hay sai và tại sao :D ?

Tạm thời nhẹ nhàng vài câu, mọi người tham gia trả lời ủng hộ nhé, đúng sai ko quan trọng, cái chính là muốn mọi người hiểu là Sinh học cũng rất thú vị và giống như vật lí nó cũng có thể giúp ta giải thích được nhiều hiện tượng trong đời sống.
Còn vs những bạn yêu thích môn Sinh rồi thì cũng có thể đưa những thắc mắc của mình vào đây để mọi người cùng giúp đỡ nhé :idea:
:congratz::congratz:

kẻ xấu
28-10-2009, 09:49 PM
1. Nó hút máu nhưng để lại virut gây sốt xuyết huyết trên da.
2. Bên phải to hơn ( vì bên trái có tim rồi, Nếu to ngang nhau thì 2 bên lồng ngực bị lệch à )
4 Răng Nanh
5 Khi con cá nói chuyện =))
6 Tỏi
7 Ko nên, Nhanh vì do nuốt luôn mà ko nhai, như vậy dạ dày sẽ hoạt động nhều hơn, gây hại đến dạ dày ( mình chuyên gia ko nhai )
8 Chưa suy nghĩ hay đọc cái này bao h cả =)). Nhưng theo mình thì Sai. Thật ra mà nói đeo kính đen để đỡ bụi và tránh áng sáng gây hại vào mắt người bị bệnh thôi, những bệnh về hô hấp lây qua đường hô hấp, mắt thì lây theo được nào được nhỉ :-?
9 Hạt dừa chính là cái sọ dừa ấy. Vì nơi chứa chất dinh dưỡng mới là nơi để sinh sôi nẩy nở, nên đoán thế
10. Thường xưa nay là đúng, nhưng chẳng biết đúng hay sao, tốt nhất cứ Đúng đi cho nó lành =))

minh_hg
28-10-2009, 10:17 PM
bác kẻ xấu đã đúng được 4 câu rồi, 1 câu có thể chấp nhận được nữa là 5 câu, cố lên :^_^:

Mr.Tu~n
29-10-2009, 09:51 AM
em trả lời này
3-D
8-sai.có lẽ ng ta chr bảo là tránh nhìn gần mắt của ng bị bệnh thui,chắc vì tuyến nc mắt có thể....bắn ra xa...gây bệnh...hahahahaha:idea:
4-em nghĩ ăn cơm vs canh cũng tốt mà...hihihi.riêng em.ăn cơm mà ko có canh thì bữa đó ....bỏ
còn câu còn lại e đồng ý vs pac ke_xâu

kẻ xấu
29-10-2009, 10:13 AM
bác kẻ xấu đã đúng được 4 câu rồi, 1 câu có thể chấp nhận được nữa là 5 câu, cố lên :^_^:

Chú phải nói là anh trả lời đúng câu nào chứ ? còn 5 câu nữa để anh thử tìm xem có trả lời được ko ?

minh_hg
29-10-2009, 10:57 PM
Chú phải nói là anh trả lời đúng câu nào chứ ? còn 5 câu nữa để anh thử tìm xem có trả lời được ko ?

Ê làm chi có chuyện đó, để cho người khác còn trả lời nữa chứ, nói ra biết hết à :blush:
Bác cảm thấy sai câu nào thì trả lời lại đi :cool:

@Mr.Tu~n: Anh cũng đúng được 4 câu và 1 câu có thể chấp nhận nữa là 5 ( nhưng ko phải giống hết các câu đúng của bác kẻ xấu ). Cố lên để :freely:

Mà mọi người sau trả lời thì trả lời cụ thể từng câu nhé chứ đừng " giống câu trả lời của ... " ngại dò lắm :shy:

Tích cực trả lời đi mọi người ơi, tối mai em post đáp án

vitaminb12
30-10-2009, 01:33 AM
về câu 8 - thường thấy nhất là đau mắt đỏ do virus gây bệnh và lây qua đường hô hấp, tiếp xúc hoặc nước,...
Đeo kính đen chỉ có tác dụng giảm bớt ánh sáng mạnh, gió, bụi tác động trực tiếp vào mắt bệnh mà thôi.
câu 10 : sai hoàn toàn. Ko tắm để bẩn càng dễ bị nhiễm trùng. Tốt nhất là tắm bằng nước ấm hoặc nước chè tươi.
câu 1 : ăn thì phải tiết nước bọt :)) virus nó nằm ở nước bọt muỗi =))

về câu 9: hạt dừa thì ai cũng biết rồi #:-s thế có ai biết hạt dứa nó ở chỗ nào ko :-&

Phải có hạt mới mọc thành cây được chứ nhỉ ?

Mr.Tu~n
30-10-2009, 02:02 PM
về câu 8 - thường thấy nhất là đau mắt đỏ do virus gây bệnh và lây qua đường hô hấp, tiếp xúc hoặc nước,...
Đeo kính đen chỉ có tác dụng giảm bớt ánh sáng mạnh, gió, bụi tác động trực tiếp vào mắt bệnh mà thôi.
câu 10 : sai hoàn toàn. Ko tắm để bẩn càng dễ bị nhiễm trùng. Tốt nhất là tắm bằng nước ấm hoặc nước chè tươi.
câu 1 : ăn thì phải tiết nước bọt :)) virus nó nằm ở nước bọt muỗi =))

về câu 9: hạt dừa thì ai cũng biết rồi #:-s thế có ai biết hạt dứa nó ở chỗ nào ko :-&

em thấy câu 10 bác trả lời sai rùi.....ng ta bị phỏng dạ thường kiêng gió và nước...tắm mà cho nó bệnh nặng à
câu 9 em po tay toàn thân.....chắc hạt dứa là cả quả dứa nhỉ^^
:idea:

minh_hg
30-10-2009, 02:50 PM
Bác Vitamin trả lời đúng 2 trên 3 câu, mặc dù xét về số lượng thì ít nhưng xét về tỉ lệ thì khá cao :D
Còn hạt dứa á, nó nằm trong các mắt dứa mà lúc ăn phải gọt đi rồi. Những mắt dứa mới là quả thật còn phần ăn được là của cuống hoa :^_^:

vitaminb12
30-10-2009, 03:51 PM
em thấy câu 10 bác trả lời sai rùi.....ng ta bị phỏng dạ thường kiêng gió và nước...tắm mà cho nó bệnh nặng à
câu 9 em po tay toàn thân.....chắc hạt dứa là cả quả dứa nhỉ^^
:idea:

#:-s xin lỗi chú em, bố mẹ anh làm về ngành dược cả đấy ạ #:-s kiêng nước chỉ là quan điểm sai lầm trong điều trị bệnh thôi. Chính xác phải là luôn giữ vệ sinh trong thời gian bị bệnh, mà một việc ko cần tránh là "tắm". Nếu ko giữ được vệ sinh, đến lúc nó nhiễm trùng loét sâu vào thì thành mặt rỗ ngay :))

Mr.Tu~n
30-10-2009, 08:08 PM
vậy e sr bác zay...mở mang kiến thức luôn.bây h e mới biết bị phỏng dạ vẫn tắm dc

minh_hg
31-10-2009, 12:38 AM
Xin lỗi mọi người tối nay em bận tối mắt nên chưa post được đáp án, tối mai nhất định sẽ hoàn thành
Mọi người thông cảm :kotowa:

sakura_nghich
31-10-2009, 02:00 AM
1. Vì nó hút máu của n` bị bệnh sốt rét, rồi ko chịu vệ sinh, đi hút tiếp n` khác, và làm cho n` bị hút tiếp theo nhiềm bệnh, cứ thế nó truyền đc :))
2. 2 bên bằng nhau thì phải, hình như bên phải to hơn, thôi đáp án cuối cùng là 2 bên bằng nhau \m/
3. D
4. Không phải răng nào cả :D
5. Vì nó biết nói tiếng người :))
6. Tỏi
7. SaKu nghĩ là có. Thứ nhất là lâu nay ông cha ta vẫn thế, ko lẽ cô nhân lại sai :-? . Thứ 2, đó là xúc tác để phản ứng (ăn cơm) xảy ra nhanh hơn, môi trường có nhiều chất tan quá cũng khó khăn cho việc hấp thụ, nên cho thêm dung môi vào :D
8. false
9. Nghe nói là cái phần mọc ra quả dừa, sau đó bị "tiêu giảm" ( hình như thế :-/ ) thành nước thì phải. ~~~~> thấy mình ngu ngu :smoking:
10. Sai. \m/ . Cần phải giữ cho cơ thể sạch sẽ, để mấy cái nốt đó khi bị vỡ ra ko gây thêm tác hại :D

Mr.Tu~n
31-10-2009, 11:31 AM
1. Vì nó hút máu của n` bị bệnh sốt rét, rồi ko chịu vệ sinh, đi hút tiếp n` khác, và làm cho n` bị hút tiếp theo nhiềm bệnh, cứ thế nó truyền đc :))
2. 2 bên bằng nhau thì phải, hình như bên phải to hơn, thôi đáp án cuối cùng là 2 bên bằng nhau \m/
3. D
4. Không phải răng nào cả :D
5. Vì nó biết nói tiếng người :))
6. Tỏi
7. SaKu nghĩ là có. Thứ nhất là lâu nay ông cha ta vẫn thế, ko lẽ cô nhân lại sai :-? . Thứ 2, đó là xúc tác để phản ứng (ăn cơm) xảy ra nhanh hơn, môi trường có nhiều chất tan quá cũng khó khăn cho việc hấp thụ, nên cho thêm dung môi vào :D
8. false
9. Nghe nói là cái phần mọc ra quả dừa, sau đó bị "tiêu giảm" ( hình như thế :-/ ) thành nước thì phải. ~~~~> thấy mình ngu ngu :smoking:
10. Sai. \m/ . Cần phải giữ cho cơ thể sạch sẽ, để mấy cái nốt đó khi bị vỡ ra ko gây thêm tác hại :D

em thấy pác làm câu 2 sai rùi...bên phải to hơn bên trái mà...chứ hok tim đập chỗ mô????
còn câu 9..nó tiêu giảm thành nước thì em cũng pó tay vs pác^^

minh_hg
31-10-2009, 09:52 PM
Đáp án đây đáp án đây
Mặc dù là ko nhiều người tham gia nhưng em vẫn post đáp án cho đúng hẹn để mọi người đỡ sốt ruột, biết đâu đọc đáp án mấy câu hỏi hay ho này những câu hỏi sau sẽ có nhiều người trả lời hơn thì sao :crave:
Câu 1: Do muỗi có cơ chế bơm máu ngược, có nghĩa là muỗi sau khi hút no máu thì nó sẽ bơm ngược trở lại 1 ít máu mà nó đã hút ( giống như ăn cho lắm vào rồi :ock: ra ấy mà :D ). Vì thế cho nên kí sinh trùng sốt rét mới vào được trong máu người bị muỗi đốt. Chứ ko phải là "nó để lại virut sốt xuất huyết trên da " giống như bác kẻ xấu trả lời đâu đang hỏi sốt rét mà trả lời sốt xuất huyết :|

Câu 2: Phổi trái chỉ có kích thước bằng 2/3 phổi phải do bị tim chiếm chỗ ( câu này dễ chắc ai cũng biết :D)

Câu 3: Đáp án là D. Đó là lí do giải thích vì sao khối u phát triển nhanh và dễ di căn ( di chuyển đến cơ quan khác trong cơ thể), chỉ cần 1 vài tế bào cũng có thể tạo thành khối u mới

Câu 4: Hầu hết mọi người đều nghĩ là răng nanh đúng ko :). Nhưng đáp án đúng lại là răng cửa cơ :D

Câu 5: Hô hô hô, câu này hay thế mà ko ai đoán ra à,cưục kì đơn giản và là chi tiết gần như là đầu tiên của truyện. Chỉ có cá vàng thần thì mới sống được ở ngoài biển chứ =))

Câu 6: Câu này mọi người trả lời đúng rồi. Chính là tỏi :^_^:

Câu 7: Câu này bá kẻ xấu trả lời và giải thích đúng này :). Chan canh vào cơm thì sẽ nuốt nhanh hơn, vì vậy mà chưa kịp nhai kĩ, thức ăn xuống dạ dày với tính trạng gần như nguyên vẹn nên dạ dày sẽ phải làm việc nặng hơn, tăng nguy cơ đau dạ dày

Câu 8: Nhiều người trước tới nay vẫn quan niệm thế đấy, có khổ ko cơ chứ. Làm gì có cái bệnh nào lây qua đường nhìn đâu :|. Nguyên nhân lây bệnh đau mắt, điển hình là đau mắt hột là qua đường hô hấp, đường tiếp xúc trực tiếp như dùng chung khăn mặt. Mọi người lầm tưởng lúc nói chuyện nhìn vào mắt nhau là lây nhưng thực ra là do khi nói chuyện thì dễ lây qua đường hô hấp :^_^:

Câu 9: Quả dừa chính là hạt dừa luôn, còn cùi dừa chính là nội nhũ bên trong để nuôi sống mầm cây mới mọc

Câu 10: Câu này thì bác vitamin trả lời và giải thích chuẩn ko cần chỉnh luôn. Đó đúng là những quan niệm sai lầm trong điều trị bệnh. Càng ko tắm các nốt phỏng dạ càng có nguy cơ vỡ ra, cách tốt nhất là tắm bằng nước ấm, lau rửa nhẹ nhàng sau đó lau khô ngay và chấm thuốc sát trùng, như thế vùa giảm nguy cơ nhiễm trùng vừa làm cho người thấy khỏe khắn hơn.

Cảm ơn mọi người đã tham gia trả lời và hi vọng lần sau sẽ có nhiều câu trả lời được đưa ra hơn nữa!
:freely::freely::freely:

boycoj_1312
31-10-2009, 10:12 PM
Đáp án đây đáp án đây
Mặc dù là ko nhiều người tham gia nhưng em vẫn post đáp án cho đúng hẹn để mọi người đỡ sốt ruột, biết đâu đọc đáp án mấy câu hỏi hay ho này những câu hỏi sau sẽ có nhiều người trả lời hơn thì sao :crave:
Câu 1: Do muỗi có cơ chế bơm máu ngược, có nghĩa là muỗi sau khi hút no máu thì nó sẽ bơm ngược trở lại 1 ít máu mà nó đã hút ( giống như ăn cho lắm vào rồi :ock: ra ấy mà :D ). Vì thế cho nên kí sinh trùng sốt rét mới vào được trong máu người bị muỗi đốt. Chứ ko phải là "nó để lại virut sốt xuất huyết trên da " giống như bác kẻ xấu trả lời đâu đang hỏi sốt rét mà trả lời sốt xuất huyết :|

Câu 2: Phổi trái chỉ có kích thước bằng 2/3 phổi phải do bị tim chiếm chỗ ( câu này dễ chắc ai cũng biết :D)

Câu 3: Đáp án là D. Đó là lí do giải thích vì sao khối u phát triển nhanh và dễ di căn ( di chuyển đến cơ quan khác trong cơ thể), chỉ cần 1 vài tế bào cũng có thể tạo thành khối u mới

Câu 4: Hầu hết mọi người đều nghĩ là răng nanh đúng ko :). Nhưng đáp án đúng lại là răng cửa cơ :D

Câu 5: Hô hô hô, câu này hay thế mà ko ai đoán ra à,cưục kì đơn giản và là chi tiết gần như là đầu tiên của truyện. Chỉ có cá vàng thần thì mới sống được ở ngoài biển chứ =))

Câu 7: Câu này bá kẻ xấu trả lời và giải thích đúng này :). Chan canh vào cơm thì sẽ nuốt nhanh hơn, vì vậy mà chưa kịp nhai kĩ, thức ăn xuống dạ dày với tính trạng gần như nguyên vẹn nên dạ dày sẽ phải làm việc nặng hơn, tăng nguy cơ đau dạ dày

Câu 8: Nhiều người trước tới nay vẫn quan niệm thế đấy, có khổ ko cơ chứ. Làm gì có cái bệnh nào lây qua đường nhìn đâu :|. Nguyên nhân lây bệnh đau mắt, điển hình là đau mắt hột là qua đường hô hấp, đường tiếp xúc trực tiếp như dùng chung khăn mặt. Mọi người lầm tưởng lúc nói chuyện nhìn vào mắt nhau là lây nhưng thực ra là do khi nói chuyện thì dễ lây qua đường hô hấp :^_^:

Câu 9: Quả dừa chính là hạt dừa luôn, còn cùi dừa chính là nội nhũ bên trong để nuôi sống mầm cây mới mọc

Câu 10: Câu này thì bác vitamin trả lời và giải thích chuẩn ko cần chỉnh luôn. Đó đúng là những quan niệm sai lầm trong điều trị bệnh. Càng ko tắm các nốt phỏng dạ càng có nguy cơ vỡ ra, cách tốt nhất là tắm bằng nước ấm, lau rửa nhẹ nhàng sau đó lau khô ngay và chấm thuốc sát trùng, như thế vùa giảm nguy cơ nhiễm trùng vừa làm cho người thấy khỏe khắn hơn.

Cảm ơn mọi người đã tham gia trả lời và hi vọng lần sau sẽ có nhiều câu trả lời được đưa ra hơn nữa!
1 thành viên tích cực :D
có lẽ em nên đăng ký làm mod của mấy box này luôn đi

minh_hg
31-10-2009, 10:59 PM
1 thành viên tích cực :D
có lẽ em nên đăng ký làm mod của mấy box này luôn đi

Ơ thế đăng kí làm mod thì đăng kí thế nào ạ :hmm:. Mà với lại em đăng kí xong thì có được làm ko :hmm:. Em tưởng còn phải phụ thuộc vào cái điểm SP nữa chứ nhỉ

boycoj_1312
31-10-2009, 11:36 PM
cái này để anh hỏi Admin đã
nhưng mà hiện tại mấy box này mới và em là người tâm huyết thế thì anh nghĩ chắc dc setmod ngay ấy mà :)

Mr.Tu~n
01-11-2009, 11:24 AM
Đáp án đây đáp án đây

này....em có thi Kb hok ak.....nên thi đi..anh khuyên đó...vs lại dk vs anh Admin vào box học tập ak,nâng cao kt vs lại chia sẻ kinh nghiệm ht

minh_hg
01-11-2009, 09:16 PM
Thì em thi khối B mà :^_^:, với cả khối A nữa
Đáng tiếc là 2 môn em thích :sinh với lí thì lại nằm ở 2 khối khác nhau:sigh:
Còn đăng kí làm mod thế nào ấy nhỉ, ai biết chỉ em với :crave:

Mr.Tu~n
02-11-2009, 10:18 AM
Thì em thi khối B mà :^_^:, với cả khối A nữa
Đáng tiếc là 2 môn em thích :sinh với lí thì lại nằm ở 2 khối khác nhau:sigh:
Còn đăng kí làm mod thế nào ấy nhỉ, ai biết chỉ em với :crave:

em ơi....yên tâm đi....quan trọng là em đặt trọng tâm là môn nào thui....thực ra 2 khối đó vẫn chung nhau môn toán vs hoá mà.....ngày trc anh cũng dặt trọng tâm mình là KB nhưng vẫn thi KA cho zui..nhưng thi xong thì KB miss, KA đậu...thế đó