PDA

View Full Version : Hỏi về máy đê...

ngayxua
07-08-2006, 03:00 PM
bà con ơi thế hiện tượng mà mainboard nhận ổ cứng hiện ra kiểu chữ run dế, lúc nhận lúc ko ở trong bios thì đó là hiện tượng gì vậy? ổ mình mang lắp sang máy khác nhận, chạy bình thường. Mianboard bỏ ổ mới cũng chạy bình thường. ko hiểu?

haidh
07-08-2006, 03:06 PM
Ko hiểu rõ ý bạn lắm, có thể do xung đột chăng???

hacker
07-08-2006, 03:08 PM
bà con ơi thế hiện tượng mà mainboard nhận ổ cứng hiện ra kiểu chữ run dế, lúc nhận lúc ko ở trong bios thì đó là hiện tượng gì vậy? ổ mình mang lắp sang máy khác nhận, chạy bình thường. Mianboard bỏ ổ mới cũng chạy bình thường. ko hiểu?
:hum: 1 trong 2 cái (mainboard or HDD) sắp die rùi, xin chia buôn nhé ! :soqua:

ngayxua
08-08-2006, 08:06 AM
:hum: 1 trong 2 cái (mainboard or HDD) sắp die rùi, xin chia buôn nhé ! :soqua:
cho thằng khác mượn ổ dùng đến nay vẫn ngon, dùng tách riêng ra thì chạy vẫn ngon chứ, thế mới cay chứ. Hai thứ đó chắc là xung đột giông như (romeo Ko hiểu rõ ý bạn lắm, có thể do xung đột chăng??? ) nói chăng? :tuc: :tuc: :tuc:

vuminhhai
08-08-2006, 10:34 AM
Chắc là do không phù hợp nên xung đột thôi. Tôi cũng bị tương tự khi đem ổ cứng của tôi về lắp ở máy nhà. Nếu là ổ khách thì nó nhận, nhưng làm ổ chủ thì nó không chạy được, thế mới đau chứ.

ngayxua
08-08-2006, 10:42 AM
Chắc là do không phù hợp nên xung đột thôi. Tôi cũng bị tương tự khi đem ổ cứng của tôi về lắp ở máy nhà. Nếu là ổ khách thì nó nhận, nhưng làm ổ chủ thì nó không chạy được, thế mới đau chứ.
tình hình này có lẽ phải thương lượng xem có ai đổi 1 trong 2 thứ mất thôi, để còn có cái mà chơi chứ, cứ cho nó đi ở hoài thì cũng tiếc, ko may thằng bạn làm bồ tèo đi thì cũng khổ, tiền thì ít nên cũng tiếc lắm...! :soqua:

-OT-
08-08-2006, 11:26 AM
ổ dung lượng bao nhiêu G, chuyển qua đây tớ ôm cho :D

nếu nhẹ thì có thể nó xung đột với cap truyền, thay cap mới thử xem, tớ gặp lỗi này hoài :D. Toàn thay cap là ok mà không biết vì sao nó xung đột hehe

minh_b4
08-08-2006, 01:36 PM
Thứ nhất: kiểm tra lại Jump cắm ở ổ cứng, chọn đúng Slave và Master Disk.
Thứ 2: Nếu HDD quá cũ, lắp vào Mainboard mới nó cũng khôgn nhận, hoặc ổ cứng đời mới Mainboard cũ cũng không nhận được.

Thank and best regards

f4chuong
08-08-2006, 02:59 PM
Thứ nhất: kiểm tra lại Jump cắm ở ổ cứng, chọn đúng Slave và Master Disk.
Thứ 2: Nếu HDD quá cũ, lắp vào Mainboard mới nó cũng khôgn nhận, hoặc ổ cứng đời mới Mainboard cũ cũng không nhận được.

Thank and best regards
chính xác.nhiều người gặp trường hợp này lắm nêu không thích giải thích loằng ngoằng thì cậu cắm lại jump ngược.chuyển của ổ CD cắm sang HDD và ngược lại đảm bảo chạy ngon.đơn giản hé

-OT-
08-08-2006, 04:01 PM
cậu ấy đã bảo bị chứ " run dế " nơi đề tên HDD cơ mà có phải là ko nhận được ổ đâu mà các kậu cứ jăm với cả sờ lây vờ thế. Phức tạp hóa lên

ngayxua
08-08-2006, 05:26 PM
cậu ấy đã bảo bị chứ " run dế " nơi đề tên HDD cơ mà có phải là ko nhận được ổ đâu mà các kậu cứ jăm với cả sờ lây vờ thế. Phức tạp hóa lên
đúng vậy mình cũng đã làm như các bạn nói rồi. main845, ổ 40G cài XP2,cứ 2 thứ trên nằm chung với nhau thì nhậ ổ " run dế" chỉ nhận ổ thôi, còn ko boot ổ. Mà cho 1 trong 2 đi nằm với bọn hàng xóm thì chạy tít mù cú luôn, thế mới cay chứ :khoc: :khoc: :khoc:

minh_b4
08-08-2006, 07:13 PM
ai đó nói cho biết cái từ " run dế " là gì thế nhỉ. Nghĩ mãi chẳng ra. hĩ hĩ

-OT-
08-08-2006, 08:37 PM
ai đó nói cho biết cái từ " run dế " là gì thế nhỉ. Nghĩ mãi chẳng ra. hĩ hĩ

chán cái cậu này ! khởi động máy lên rồi vào Cmos , xem thông tin ổ, nếu nó không vấn đề gì thì nó sẽ đề tên hãng ( segate, maxto, samsung ... ) còn nếu không sẽ chẳng có gì ngoài 1 loạt các kí tự loằng ngoằng ( máy có thể sẽ báo nhận nhưng chạy dos sẽ không thấy ổ nào cả ), muốn được thấy những kí tự loằng ngoằng mà kậu "ngày xưa" gọi là "run dế" thì hãy kiếm cái cap nào chập cheng ấy ( đứt vài chân ) cắm vào sẽ thấy ngay. Thế nhé.

đúng vậy mình cũng đã làm như các bạn nói rồi. main845, ổ 40G cài XP2,cứ 2 thứ trên nằm chung với nhau thì nhậ ổ " run dế" chỉ nhận ổ thôi, còn ko boot ổ. Mà cho 1 trong 2 đi nằm với bọn hàng xóm thì chạy tít mù cú luôn, thế mới cay chứ

ổ của thằng nào thế. nếu là SS còn bảo hành thì quăng đây tớ ôm 300 k nhé :nhaymat:
còn hết bảo hành thì 270 thôi , thêm tiền mà mua ổ mới :xauho:

ngayxua
09-08-2006, 10:35 AM
chán cái cậu này ! khởi động máy lên rồi vào Cmos , xem thông tin ổ, nếu nó không vấn đề gì thì nó sẽ đề tên hãng ( segate, maxto, samsung ... ) còn nếu không sẽ chẳng có gì ngoài 1 loạt các kí tự loằng ngoằng ( máy có thể sẽ báo nhận nhưng chạy dos sẽ không thấy ổ nào cả ), muốn được thấy những kí tự loằng ngoằng mà kậu "ngày xưa" gọi là "run dế" thì hãy kiếm cái cap nào chập cheng ấy ( đứt vài chân ) cắm vào sẽ thấy ngay. Thế nhé.

ổ của thằng nào thế. nếu là SS còn bảo hành thì quăng đây tớ ôm 300 k nhé :nhaymat:
còn hết bảo hành thì 270 thôi , thêm tiền mà mua ổ mới :xauho:
eo ôi sao mà rẻ thế, nó chỉ ko hợp với main của tụi thôi mà, cắm sang main khác chạy vẫn tí mù mà. Nếu mà còn bảo hành thì mình mang bảo hành rùi.

minh_b4
09-08-2006, 10:45 AM
ôi trời đất.
viết sai chính tả làm mình đọc không có hiểu gì hết trơn hết trọi vzậy đó...
giun dế chứ đâu phải là run dế

ngayxua
11-08-2006, 07:34 AM
ôi trời đất.
viết sai chính tả làm mình đọc không có hiểu gì hết trơn hết trọi vzậy đó...
giun dế chứ đâu phải là run dế
:xiho: ờ thì viết như thế mọi người mớ chú ý chứ bộ, Như vậy chú mới có cái mà hạch sách anh chứ, hết chuyện rồi à hả...? :D