PDA

View Full Version : UltraSurf - Giải pháp toàn diện cho việc truy cập Facebook

hrockvn
25-11-2009, 11:20 AM
Theo thông tin mới nhận được thì các ISP tại Việt Nam đã và đang cố tình gây khó dễ truy cập Facebook. Không như thông tin trên các báo là "sự cố DNS" và "lỗi kỹ thuật" hay "bị virus lây DNS".
Mục đích của việc này thì có khá nhiều lý do được đưa ra. Ví dụ:
- Facebook một thời gian được sử dụng để bôi xấu "cá nhân" hay "doanh nghiệp" nào đó tại Việt Nam. Vụ này quá rõ rồi :-"
- Đồng chí Zing china hiện đang lép vế so với Facebook.
- Cơ số thể loại mạng xã hội của VN hiện đều đang hấp hối sau khi Facebook thâm nhập VN
- ...
Trong đó 2 yếu tố đầu là rất rất ảnh hưởng bởi đằng sau 2 yếu tố đó là những con người có tầm ảnh hưởng "rất rất rất lớn".
Okie, quay lại vấn đề chính, không lan man vụ này, chúng ta chỉ biết là hiện FB đang bị cố tính làm khó dễ tại Việt Nam.
Vậy giờ truy cập FB thế nào?
Việc đổi DNS giờ không khả thi, ít nhất là với mạng VNPT vì VNPT đã filter IP chứ không phải là xử lý ở cấp DNS nữa. Việc sửa file hosts trong C:\WINDOWS\system32\drivers\etc cũng không khả thi vì các ISP cũng thay đổi liên tục.
Do FB là mạng xã hội lớn. hệ thống của FB được chạy trên cả một cơ số server với IP khác nhau nên việc sửa file hosts cũng không chuẩn lắm. Người truy cập sẽ được định hướng vào từng server khác nhau tùy thời điểm.

Giải pháp đơn giản nhất hiện nay là dùng UltraSurf để truy cập. Phần mềm này các bạn có thể tải về ở file đính kèm phía dưới. Giải nén và chạy trực tiếp. Sau đó các bạn thu nhỏ nó xuống. Và giờ thì vào Facebook nhẹ nhàng luôn nhé.
http://www.daoduytu.edu.vn/forum/attachment.php?attachmentid=728&stc=1&d=1259122592
Biểu tượng Ultra Surf ở góc dưới tay phải màn hình

Tiếp tục thưởng thức Facebook nhé.

haidh
25-11-2009, 02:01 PM
Dân chủ bịt miệng thì đáng bị gọi là hèn hạ!
Theo tin mới nhất có được từ Vỉa hè quán thì các bác "rất rất rất lớn" mà bác hrockvn vừa đề cập đến ở trên còn nhằm đến 1 mục đích khác không liên quan đến cạnh tranh kinh tế nữa cơ ạ!

bài từ BBC:

Nhà cung cấp dịch vụ internet FPT nói với BBC rằng việc khách hàng trong nước không vào được trang Facebook chỉ mang tính kỹ thuật, và công ty đang tìm cách giải quyết.

Trong những ngày qua, khách hàng của FPT cùng một số ISP khác như Viettel và VNPT than phiền rằng họ không thể truy cập trang mạng xã hội Facebook - trừ phi biết cách vượt tường lửa.

Bấm Một người dùng tại Hà Nội cho đến hôm 20/11 vẫn nói với BBC rằng việc vào Facebook là "chập chờn", lúc được lúc không.

Các cộng đồng mạng cũng lưu truyền những đường dẫn riêng để khắc phục tình trạng mà có người cho là bị ngăn.

Có thông tin cho rằng đây là chủ trương kiểm duyệt từ phía chính phủ và các nhà cung cấp dịch vụ internet ở Việt Nam.

Nhưng trong trả lời gửi riêng cho BBC Việt ngữ, FPT nói:

"Do hệ thống DNS trục trặc nên hầu hết ISP của Việt Nam đều cùng tình trạng, đó là lý do Facebook khó hoặc không truy cập được. Hiện tại, bộ phận kỹ thuật của công ty đang phối hợp với ISP nước ngoài xử lý tình trạng này."

Ước tính Facebook có hơn một triệu người dùng ở Việt Nam và là một trong các mạng xã hội phổ biến nhất ở Việt Nam.

Ngày hôm qua, một bản tin của hãng thông tấn Đức DPA viết rằng họ có nguồn tin, không nêu danh tính, từ FPT và VNPT cho hay các công ty này nhận lệnh của chính phủ về việc chặn Facebook.

Thứ trưởng Bộ Thông tin - Truyền thông Đỗ Quý Doãn được DPA dẫn lời rằng bộ của ông không ngăn chặn Facebook.

Trước đó, hãng tin AP tường thuật một nhân viên không nêu tên của công ty Điện toán và Truyền số liệu (VDC) nói công ty nhận lệnh chặn Facebook, trong khi ông Vũ Hoàng Liên, Giám đốc công ty này, trả lời ông không biết gì về một chỉ thị như vậy.

BBC đã liên lạc với hai công ty mà khách hàng của họ cũng nói không vào được Facebook - Viettel và VNPT - nhưng chưa nhận được hồi âm.

Trên nhiều trang mạng lúc này đang liệt kê nhiều cách để người dùng ở Việt Nam truy cập được Facebook.

leduythe
25-11-2009, 02:04 PM
Chơi mỗi facebook mà giờ không vào được hixxxxxxxxxx.... Đang chuyển dần sang me.zing.vn chơi tạm tuy không hay bằng nhưng cũng tạm vậy...thôi chờ khi nó sửa xong rùi chơi cũng được:loser:

haidh
25-11-2009, 02:15 PM
Chơi mỗi facebook mà giờ không vào được hixxxxxxxxxx.... Đang chuyển dần sang me.zing.vn chơi tạm tuy không hay bằng nhưng cũng tạm vậy...thôi chờ khi nó sửa xong rùi chơi cũng được:loser:

Hơ, thế thì em Zing trúng quả lớn sau vụ áp phe này rồi nhỉ?
Nói thật có cho tiền tớ cũng không xài thằng Zing china! (tất nhiên nếu cho rất nhiều tiền thì lại là vấn đề khác)

vuminhhai
25-11-2009, 03:21 PM
Chơi zing cũng được mà, giải trí thôi chứ có phải làm gì đâu!
Thấy không có lợi cho quốc gia thì họ chặn, bình thường mà!

duynamckbk7
25-11-2009, 03:23 PM
Hình như từ khi a cài cái phần mềm của chú Hảo xong là mỗi khi muốn vào yahoo là lại phải bật nó lên hay sao ý :((

hrockvn
25-11-2009, 03:27 PM
Chơi zing cũng được mà, giải trí thôi chứ có phải làm gì đâu!
Thấy không có lợi cho quốc gia thì họ chặn, bình thường mà!
Lợi cho ai hả anh :)??? Quốc gia hay một số người??? Và một cộng đồng bé tí như Zing làm sao lại so với Facebook được :). Em đã tìm lại được tầm 20 bạn cũ nhờ Facebook. Riêng với Zing, tất cả chỉ là hàng đi copy về. Từ chat đến nông trại đến game đến nhạc

Hình như từ khi a cài cái phần mềm của chú Hảo xong là mỗi khi muốn vào yahoo là lại phải bật nó lên hay sao ý :((
Không bác. Em sử dụng chẳng có vấn đề gì. Không phải thay đổi bất cứ cái gì. Khi nào cần vào FB em mới chạy nó. Mọi phần mềm khác của em vẫn hoạt động bình thường.

haidh
25-11-2009, 04:36 PM
Nói thế thôi chứ tuỳ sở thích của mỗi người mà có quyền chọn em zing hay em FB, riêng em chỉ ghét cái tật đã mang tiếng copy lại còn dở ẹc hơn của nó thôi, mp3 +video của Zing thì quá ổn!

vitaminb12
25-11-2009, 07:54 PM
Thật ra, theo em nghĩ vụ này đến 99% là không phải Đảng hay Chính phủ muốn cấm FB :) Có thể đó thực sự là "sự cố", cũng có thể nó phục vụ cho một "lợi ích" của một "cá nhân" hay "tổ chức" nào đó. Tuy nhiên nó sẽ ko kéo dài. Chính các ISP đã lên tiếng rằng đó chỉ là "lỗi" thì chẳng có cớ gì lại không thể "sửa" được. Vấn đề là thời gian mà thôi.
Nếu thực sự có lệnh cấm, đáng nhẽ phản ứng của các ISP phải là một sự im lặng kia :)
Em mong bác haidh bình tĩnh hơn khi phát ngôn những vấn đề nhạy cảm ở những nơi như 4r mình :)

haidh
25-11-2009, 08:26 PM
Hơ tại a cứ tưởng đang wall post trên fb nên cứ thế tuôn, ;))
a edit lại rồi đấy, fb chết thì kệ nó chứ Đào 4r mà cũng bị chặn thì chắc a buồn hơn :))

leduythe
26-11-2009, 04:17 PM
Hơ, thế thì em Zing trúng quả lớn sau vụ áp phe này rồi nhỉ?
Nói thật có cho tiền tớ cũng không xài thằng Zing china! (tất nhiên nếu cho rất nhiều tiền thì lại là vấn đề khác)

Không phải hoàn toàn "trúnh mánh" Vì Zing chơi nhạt như nước ốc càng dùng càng nản .Nghỉ chơi rồi:alert:

hrockvn
26-11-2009, 05:41 PM
Thật ra, theo em nghĩ vụ này đến 99% là không phải Đảng hay Chính phủ muốn cấm FB :) Có thể đó thực sự là "sự cố", cũng có thể nó phục vụ cho một "lợi ích" của một "cá nhân" hay "tổ chức" nào đó. Tuy nhiên nó sẽ ko kéo dài. Chính các ISP đã lên tiếng rằng đó chỉ là "lỗi" thì chẳng có cớ gì lại không thể "sửa" được. Vấn đề là thời gian mà thôi.
Nếu thực sự có lệnh cấm, đáng nhẽ phản ứng của các ISP phải là một sự im lặng kia :)
Em mong bác haidh bình tĩnh hơn khi phát ngôn những vấn đề nhạy cảm ở những nơi như 4r mình :)
Không thể có chuyện đồng loạt 3 ISP bị lỗi sự cố như thế được em :). Có một ngụy biện là "DNS bị virus" nhưng theo anh biết thì các DNS của các ISP họ không chạy nền Windows. Mà các nền khác thì lâu nay không có em virus nào gây ảnh hưởng đến hệ thống DNS cả.
Hơn nữa, chẳng có 1 ISP nào kém cỏi đến mức để lỗi xảy ra tới hơn 2 tuần trời lận. Đặc biệt là VNPT, nơi mà anh biết họ có một đội ngũ kỹ thuật core cực kỳ khủng.

vuminhhai
27-11-2009, 10:39 AM
Nói như chú Hảo thì chắc chắn là có người cấm rồi, nhưng ai cấm, ai ra lệnh, và ai làm được điều đó? chắc là chú cũng có suy đoán chứ?
Mà theo những người dễ tính như anh thì dùng zing cũng được. Anh chưa dùng facebook mà đăng kí giờ lại không được, nó cứ kêu lỗi thôi. Muốn dùng thử xem sao nhưng bạn bè giờ cũng chẳng vào facebook được nên chẳng ích gì nhiều!
VN luôn có kiểu không làm được thì cấm, không vận động tuyên truyền được thì cấm, không có cách giải quyết cũng cấm, không cấm được thì phá! bó tay.com

vuminhhai
27-11-2009, 05:24 PM
Hơ, mà anh đăng kí được nhưng không vào được happy farm với lại farmville, nó cứ load lại liên tục, lại có lúc bảo là chưa xác nhận mail, trong khi xác nhận cả chục lần rồi! nản quá! :(

haminhvan
28-11-2009, 12:48 PM
Tình hình là em bj giờ ko vào đc facebook nữa :((
Chạy sang Zing chơi thấy cũng tạm (ăn theo facebook thôi :yawn:)
Nhưng mà trc' đây dùng facebook thì chỉ vào mấy cái game đc đúng 1 lần, sau đó thì ko vào đc nữa... chẳng hiểu ra làm sao :((

vitaminb12
28-11-2009, 01:06 PM
Tuy ko hẳn là một "giải pháp toàn diện" :D nhưng dành cho những bạn nào muốn vào facebook nhanh chóng để cập nhật thông tin bạn bè, thì http://lite.facebook.com là một giải pháp tuyệt vời :)
Phiên bản lite của facebook chạy nhanh hơn do đã gỡ bỏ hết các quiz cũng như app của bên thứ 3 :) Vì vậy nếu bạn muốn chơi farm hay mafia thì vẫn phải tìm cách vượt rào :D

daicahobao
06-12-2009, 09:11 PM
em thấy có chặn nó cũng chả sao cả, vào được thì vào ko vào được thì bye bye( tầm ảnh hưởng không quan trọng! ) :D, cái ultral suft này em toàn dùng để vào RFA và CNN thôi, các bác Việt Nam khóa nhiều quá, vào phát mệt

Micyarak.A5
07-12-2009, 11:09 AM
dạo này facbook toàn kiểu: "Ôi trời! Có một số thứ đang ko hoạt động tốt...." ---> chán thật. Thế là thế nào nhở?

kẻ xấu
10-12-2009, 10:21 PM
Oài ... còn ko dùng FF để truy cập FB được chứ. Phải dùng IE à anh ? Đã thế còn rất chậm nữa, có giải pháp nào để khắc phục ko ạ ?

Micyarak.A5
10-12-2009, 10:48 PM
c thử vào hypercloak.com xem, nó là 1 trang surf trung gian. T toàn dùng web đấy mới vào đc FB.

kẻ xấu
11-12-2009, 08:16 AM
c thử vào hypercloak.com xem, nó là 1 trang surf trung gian. T toàn dùng web đấy mới vào đc FB.

Tớ trực tiếp vào FB được rồi, nhưng phải dùng trình duyệt IE. trình duyệt FF nó chăn FB ? chẳng hiểu sao :-??

Saimoon
11-12-2009, 09:15 AM
Tớ trực tiếp vào FB được rồi, nhưng phải dùng trình duyệt IE. trình duyệt FF nó chăn FB ? chẳng hiểu sao :-??
ủa? mình vẫn vào đc FB =FF bình thường mà nhỉ? có sao đâu nhỉ?

hrockvn
13-12-2009, 11:28 PM
Thực tế cái phần mềm này nó thay đổi một chút trong phần Connection của Internet Explorer (menu Tools ---> Internet Options ---> Thẻ Connection). Nó tạo một tunnel (đường hầm) kết nối từ máy em đến một server ở nước ngoài. Sau khi tắt phần mềm thì UltraSurf trả IE về như cũ. Nếu em muốn chạy FireFox em có thể xem thiết lập của IE để thêm vào Firefox :).

ủa? mình vẫn vào đc FB =FF bình thường mà nhỉ? có sao đâu nhỉ?

Em dùng VNPT hay FPT???

viethieu1012
13-12-2009, 11:45 PM
Hình như google mới có cái DNS công cộng đấy dùng cái đó vào FB nhanh lém

hrockvn
13-12-2009, 11:52 PM
Hình như google mới có cái DNS công cộng đấy dùng cái đó vào FB nhanh lém

Với VNPT thì cũng bằng không vì VNPT filter domain chứ ko phải IP nữa.

Candy
21-12-2009, 07:45 PM
hình như FPT ko chặn facebook nữa. e cài lại máy, ko xài phần mềm j, ko sửa file hosts. Thế mà vào facebook ầm ầm ;))

HotBoy1996
28-06-2011, 04:56 PM
ừh. mình toàn vào FB bằng cái này . rất tốt và tốc độ cao