PDA

View Full Version : Kinh nghiệm học môn văn (suy ngẫm) ^^!!!!

haminhvan
25-11-2009, 07:25 PM
Muốn học khá văn cần phải đọc sách nhiều bởi “sách là chìa khóa vạn năng để mở ra chân trời tri thức”. Bạn phải có niềm say mê thật sự, luyện cho mình khả năng viết, chăm chỉ, nắm một cách có hệ thống và chặt chẽ kiến thức cơ bản trong các bài học. Bạn cũng cần biết quan sát cuộc sống, khám phá ra những cái hay cái đẹp, tự tin, biết cách tiết chế cảm xúc…

Với mình, niềm đam mê chính là yếu tố trước nhất để có thể học tốt môn văn. Bạn hãy tìm cho bản thân mình niềm đam mê ngay từ những câu thơ, câu văn, truyện ngắn, qua sách, báo,… và đặc biệt tìm ngay ở cuộc sống này. Hãy mở lòng rung động nhiều hơn trước cuộc sống đời thường, trướcc cảnh vật, cảnh ngộ, trước con người ta gặp,… Hãy biết yêu, biết thương, biết hờn, biết tủi,… Bởi đến với văn học, khởi đầu chính là sự rung động.
Đam mê thôi chưa đủ. Bạn cần phải có một cách học đúng đắn và hiệu quả. Với môn ngữ văn, sự chủ động tiếp thu bài học, sự tìm tòi khám phá là rất quan trọng. Sự chủ động và sự tìm tòi phải được vận dụng nhịp nhàng trong quá trình tự học và tiếp thu bài giảng của thầy cô…

Candy
21-12-2009, 07:58 PM
Lại ko ghi nguồn bài viết rồi :|
Học văn cái cốt yếu là đọc nhiều (quan điểm của mình là như vậy). Đọc ko phải để nhớ đâu nhá ;)

Leovsmoon
22-12-2009, 01:23 PM
Cái này em nói thật giáo viên nào chẳng khan cổ nổ hầu yêu cầu hs thực hiện.Nhưng suy cho cùng được nhiu %.Cái cốt là ở mình có chịu khó đọc hay không.Những biện pháp này là muôn thưở mừ.Có nói hoài nói mãi thì cũng là nói thui mừ.Đứa nào chẳng biết chẳng hiểu song cũng .... chẳng làm theo là nhìu. Ôi môn Văn............................ tau thấy ghét mày há

cur_sera
22-12-2009, 07:41 PM
Cái này em nói thật giáo viên nào chẳng khan cổ nổ hầu yêu cầu hs thực hiện.Nhưng suy cho cùng được nhiu %.Cái cốt là ở mình có chịu khó đọc hay không.Những biện pháp này là muôn thưở mừ.Có nói hoài nói mãi thì cũng là nói thui mừ.Đứa nào chẳng biết chẳng hiểu song cũng .... chẳng làm theo là nhìu. Ôi môn Văn............................ tau thấy ghét mày há

Hình như em nầy học chuyên văn mà sao lại nói câu cuối thế nhở? :warn::warn::warn:
Nói thật là mình thik chém hơn ;)) nhưng mà đó chỉ là mấy câu nghị luận xã hội thôi, còn mấy tác phẩm văn học thì toàn cứ phải học đi học lại,nhanh quên lắm!!!:chuckle::chuckle:

giamdocb12
22-12-2009, 07:49 PM
Văn là 1 môn tối quan trọng . văn giỏi nhìu lợi thế lắm :"> .

zX.TT.Xz
22-12-2009, 07:52 PM
Văn là 1 môn tối quan trọng . văn giỏi nhìu lợi thế lắm :"> .

Biết là phải nắm vững kiến thức để làm một bài nghị luận, hay viết một cái đơn... học mấy phương pháp ấy mình còn tiếp thu được chứ... ghét nhất là mấy cái bài thơ, truyện mà bắt học thuộc nội dung với tác giả là never.....:can'tbe::can'tbe:

thuphuong_no1
25-12-2009, 01:50 PM
văn mềnh toàn học mấy ý chính chính rồi vào phòng thi chém gió =))

Hyt.b3
26-12-2009, 11:28 AM
e cũng đọc nhìu sách.... nhưng cũng chẳng vận dụng được nhiều lắm
đúng là cứ vào phòng thi là chém thôi..... điểm cũng hôk cao nhưng cũng chấp nhận được^_^!

haminhvan
08-01-2010, 09:13 PM
Lại ko ghi nguồn bài viết rồi :|
Học văn cái cốt yếu là đọc nhiều (quan điểm của mình là như vậy). Đọc ko phải để nhớ đâu nhá ;)

80% bài viết này là công sức của em thì có cần ghj nguồn ko ạ :proud::proud:
Đọc nhiều, nhớ lâu. Học cách đọc làm sao mà lướt qua thôi là nắm đc nôij dung chính của sách rồi (nói thế chứ mà khó lắm :()

leduythe
13-04-2010, 04:01 PM
80% bài viết này là công sức của em thì có cần ghj nguồn ko ạ :proud::proud:
Đọc nhiều, nhớ lâu. Học cách đọc làm sao mà lướt qua thôi là nắm đc nôij dung chính của sách rồi (nói thế chứ mà khó lắm :()

Ghê ghê.............Khá khen cho chị có "exp" dồi dào nhỉ............Hôm nào truyền iêm ít " công lực "nha...........kakaka:cool:

haminhvan
13-04-2010, 04:05 PM
Ghê ghê.............Khá khen cho chị có "exp" dồi dào nhỉ............Hôm nào truyền iêm ít " công lực "nha...........kakaka:cool:

Ớ ớ! Thằng iêm mềnh :))
Mj nói chị truyền cho mj ít "công lực" - nó là j`
Muốn học vawn đc thì nên đọc nhiều sách
Ta ghét đứa nào coi thường môn Văn - môn này đi theo suốt cuộ đời của mỗi ng` đấy :D

diysolapang
28-05-2011, 09:08 AM
Đây đúng là những kinh nghiệm học quý giá, cảm ơn mọi người đã chia sẻ.
how to make a solar panel (http://solarpanelinstallationinfo.org/)

DIY solar panels (http://solarpanelinstallationinfo.org/)