PDA

View Full Version : Màn hình bị đen ngòm...????

ngayxua
08-08-2006, 08:28 AM
:tuc: :tuc: :tuc: Tức quá, mơi vừa cài windows XP2 xong ở nhà thằng bạn khi mang về nhà để xài thì vừa mới khởi động vào đến logo thì nó đen xì, loay mãi ko lên thế mới cay mà nó cứ bặt vô âm tín, mặc dù vẫn lên nhạc chào khi vào win, bàn phím vẫn sáng ko treo, máy đèn dỏ vânx nháy. Khi cài đè lại win vẫn như vậy. Pà con cho tụi hỏi coi đó là nguyên nhân gì vậy? nhờ pà con tìm cách khắc phục với, ko tụi lại phải mang đến thợ mất... mà Thanh hóa mấy ngày nay đang mưa nên cũng ngại. :compu: :caunguyen:

vuminhhai
08-08-2006, 10:40 AM
Cài mới lại win, đừng cài đè có khi được. CÓ thể ở máy thằng bạn đã chỉnh monitor với mức độ mà monitor của bạn chịu không được!Tui không biết nguyên nhân chính xác, đoán mò thế thôi vì tôi đã từng bị một lần. Chả hiểu sửa lung tung thế nào lại được!

ngayxua
08-08-2006, 11:15 AM
:xiho:
Cài mới lại win, đừng cài đè có khi được. CÓ thể ở máy thằng bạn đã chỉnh monitor với mức độ mà monitor của bạn chịu không được!Tui không biết nguyên nhân chính xác, đoán mò thế thôi vì tôi đã từng bị một lần. Chả hiểu sửa lung tung thế nào lại được!
Cảm ơn bạn nhé, mình đã cài lại và lại chạy ngon rùi, mình hỏi mấy người thì bảo là do độ phân giải màn của tụi kém( màn đời cũ ) nên mới ra như vậy. May mà ko phải mang đi sữa ko lại mất tiền rùi...he...he... :)) :)) :))

minh_b4
08-08-2006, 01:32 PM
bó tay,
Chỉ cho cách này nhé
Việc này do khi bạn ông mượn về chỉnh độ phân giải của màn hình cao quá. Tất nhiên việc điều chỉnh này sẽ phù hợp với máy của bạn ông, nhưng khi mang về máy ông thì không được vì máy ông ko chịu nổi, nguyên nhân có thể do màn hình ông đời trước màn hình nó hoặc đã quá cũ rồi.

Việc này thì không cần phải cài lại, mà chỉ cần chỉnh lại setting của nó trong phàn VGA. Chỉnh nó về chế độ khoảng 800x600 là ok, sau đó cắm vào màn hình của ông nó sẽ lên lại như bình thường.

Cách làm là: vào safe mode, chuyển sang chế độ nhỏ nhất có thể. Desktop >> Right Click >> Properties >> Setting >> chinh ve do phan giai nho nhat. con yen tam hon thi vao advande, chon cai tab monitor hay cai gi day, chuyen tan so quet ve khoang 60Hz thi no se chay duoc.

chẳng hiểu mình viết có hiểu không...