PDA

View Full Version : giáng sinh buồn..........

meoiu
23-12-2009, 12:55 PM
cái rét buốt của những ngày trước không còn.nắng ấm chan hoà trong không gian đông bao phủ.những tia nắng hiếm hoi trong nhiều ngày len lỏi khắp những tán cây mà nay lá cũng đã xơ xác đi nhiều.hơi ấm lan toả xoa dịu đi cái rét,xoa dịu những tiếng kêu than của một mùa đông khắc nghiệt.thế nhưng không gian dường như lại không ấm áp hạnh phúc như cái mà nó vốn phải có.một cảm giác lạnh tê tái khác hẳn âm thầm tràn về.không ồn ào,không mạnh mẽ như gió đông.nhưng cái lạnh giá đó khủng khiếp lắm,buồn.

một mùa noel lại đến. ai cũng nô nức đi sắm sửa bận đồ thật đẹp để ghi nhớ thêm một thời khắc hanh phúc trong đời.chỉ có một mình lủi thủi ngồi im lặng nhìn không gian ồn ã ngoài kia,trong lòng bận nỗi suy tư.một mùa noel buồn.

đã từng có lúc vui vẻ lắm đã từng có lúc ấm áp lắm.nhứng chẳng hiểu tại sao nó cứ ít dần,lạnh dần.
bạn có bao giờ ngồi trong không gian ồn ào, tất bật, hổi hả nhìn mọi người vất vả ngược xuôi nhưng bạn cảm thấy mình bé nhỏ,vô dụng,lẻ loi và cô đơn.đã bao giờ giữa không gian đó bạn nghe một bản guitar buồn mắt nhắm nghiền đặt tâm can một cách nhẹ nhàng vì sợ sẽ làm nó vỡ vụn dù chỉ vì một tiếng động nhỏ.bản guitar đó buồn như trong lòng bạn đang tự nói.chỉ có một minh và một minh.đã bao giờ giữa tiết trời mùa đông rét căm căm bạn thấy mình nóng ran vã mồ hôi vì tức giận,vì buồn phiền và vì thất vọng.đã bao giờ dù chỉ một lần chưa?dù với bạn những món quà ,những lời chúc ,những điều ước, một giáng sinh ,một mùa đông, một niềm hi vọng thật sự ấm áp.khi con người ta quá đặt niềm tin vào một điều gì đó khi họ thất vọng,sự mất mát đó càng lớn.lớn lắm! những lời xin lỗi vì sự hờn trách vô lí, quát mắng bực dọc vô lí chỉ là nói để đó mà thôi.chẳng có gì xuất phát từ tâm can.ấy vậy mà con người ta vẫn nói để rồi lại làm tổn thương nhau từ chính những điều đó.yêu thương có phải quá lâu là mọi thứ trở nên nhàm chán,mờ nhạt chẳng còn ý nghĩa!.khi đó con người ta sẽ làm gì.và sẽ phải làm gì>

thời gian như một người đàn ông vô hình.ở bên bạn mỗi khi bạn cần.nhưng sẵn sàng làm bạn buồn vì bản tính ích kỉ của gã.ước gì từng có lúc thoát dược bàn tay vô hình đó.ước gì có thể nhờ gã lấy lai niềm tin một niềm tin ấm áp trong lòng cho bớt ưu phiền.,nhìn người ta nô nức đi chọn quà mong sao món quà được đẹp nhất ý nghĩa nhất với người được nhận,mong sao người đó hiểu và cảm nhận được tâm lòng mình mới ý nghĩa làm sao.không phải vì món quà đó to,không phải vì nó đắt tiền hay vì no được gói 1cách cầu kì có thẩm mĩ.mà vì đó là tấm lòng.một tấm lòng sao đem tặng cho người ta sự ấm áp hạnh phúc vô thường.những đứa trẻ ao ước ông già Noel tới tặng quà chúng vì chúng đã nỗ lực phấn đấu sao để thành một đứa trẻ ngoan,một đứa trẻ biết nghe lời.món quà đó là phần thưởng của chúng.những đôi yêu nhau muốn bên nhau hưởng trọn niềm vui bên nhau khắc ghi thêm một kỉ niệm ấm áp hạnh phúc cho tình yêu của họ.những người bạn thêm một kỉ niệm để nhớ về nhau.một mùa noel ý nghĩa.

nhưng đâu đó có một hòn đá làm bạn với nhạc giao hưởng thính phòng ước chi có một nhạc sĩ viết tặng mình điệu nhạc nói lên tâm sự,ước chi có một ngày có ai đó nhìn ngó đến nó.nó đã từng gắng hết sức mình ,từng suy nghĩ hết thời gian để mong sao một người được vui,được hạnh phúc khi có nó bên cạnh.nhưng dường như tạo hoá khéo trêu đùa.chỉ có người khác đòi hỏi ở nó còn nó không phút nào được nghĩ được làm những gì mà bản thân mỗi người ai cũng có quyền.đã bao giờ có ai đó quan tâm xem nó nghĩ gì,nó cần gì.có ai nghĩ xem những mong muốn nhỏ nhoi của nó thế nào.nó cũng yêu thích những món quà như trẻ thơ vậy .nhưng nó thay thế chúng bằng việc ngắm nhìn đèn trên đường phố.nó cũng thích ăn những món ăn bình dị dù chỉ là vì nó chưa từng được ăn.thay thế chúng là 30phút đồng hồ lượn đường phố.nó cũng thích được đi đó đi đây lắm,để biết nhiều mà,thay thế là việc ở nha xem ti vi.nó thích làm những điều lãng mạn như đi xem phim giống mọi người.phim phò gì,xem ở nhà chưa chán a.nó cũng thích những đôi giày xinh xắn,những kiều áo điệu đà.thay thế chúng là hàng quần áo nam,tất vớ nam,..những món quà được đổi bằng nước mắt,sự tủi thân và những lời trách móc ích kỉ để có được mà thực ra đối với nó đâu phải nó cần điều đó.chỉ khi nào nó tỏ thái độ thì nó được coi là đòi hỏi,ích kỉ.lẽ nào cuộc sống này chỉ sống vì tiền sao.nó muốn mua ...tiền ăn còn không đủ mua bán gì.nó muốn đi ...thiếu gì lúc mà cứ vẽ việc trong giờ làm.nó cũng chỉ là một ..bình thường như bao nhiêu..khác.nhưng lúc nào nó cũng phải tập nghĩ cho người khác.chơi bời gì.cũng phải nghĩ đến người khác chứ.lúc cũng chơi với bời.chỉ biết chơi và chơi thôi.im đi.nói nhiều bực mình.phải chăng tất cả những gì nó có thể nhận được là vậy.nó đã đòi hỏi gì ở mọi người xung quanh nhỉ?khi nó buồn nó không biết tâm sự cùng ai.chỉ thả hồn mình vào những giấc mộng kinh hãi.khi nó cay đắng tủi thân ngậm ngùi nó chỉ biết làm bạn cùng nước mắt.liệu khi nào đông mới thật sự không còn lạnh với nó.liệu đến lúc nào nó biết một mùa giáng sinh không buồn.và khi nào nó nhận được món quà mà không phải đánh đổi bằng nước mắt bằng những lời trách móc cùng tiếng là người ích kỉ.nó luôn sống thật thật hết mức có thể với mọi người.tại sao lại đem sự dối gạt đến với nó.tại sao làm nó tổn thương bằng chính những điều nó tin tuởng dù trên đời này tất cả đều có thể nói dối,chỉ riêng...1mình ...sẽ không bao giờ dối gạt nó điều gì.
một mùa giáng sinh buồn.niềm tin,hạnh phúc,sự ấm áp có lẽ đã cuốn theo những đợt không khí lạnh trước,chỉ còn để lại trong nó nỗi buồn ,sự thất vọng tràn ngập.

zX.TT.Xz
23-12-2009, 01:05 PM
Hay lắm chị ạ... noel đúng là buồn thật... nhưng hok phải vì thế mà mình đánh mất đi chính mình... nhưng gì đã trải qua... chỉ nên coi nó là quá khứ... một sự thất bại tiếp bước cho thành công... " Khi một ai đó tạo cơ hội cho mình. Lúc đó mình đã để tuột đi cơ hội này. Ngẫm lại sao cảm thấy tiếc nuối và xót xa quá... Biết quý trọng nó là tốt. Nhưng để dữ được nó là cả một vấn đề. Mình đã thất bại trong điều đó." Nhưng cuộc sống đâu chỉ dừng lại ở... "một con người" hãy mở rộng tấm làng để tình cảm bạn bè sẽ mang hơi ấm đến với trái tim mình...:x:x

meoiu
23-12-2009, 01:25 PM
Hay lắm chị ạ... noel đúng là buồn thật... nhưng hok phải vì thế mà mình đánh mất đi chính mình... nhưng gì đã trải qua... chỉ nên coi nó là quá khứ... một sự thất bại tiếp bước cho thành công... " Khi một ai đó tạo cơ hội cho mình. Lúc đó mình đã để tuột đi cơ hội này. Ngẫm lại sao cảm thấy tiếc nuối và xót xa quá... Biết quý trọng nó là tốt. Nhưng để dữ được nó là cả một vấn đề. Mình đã thất bại trong điều đó." Nhưng cuộc sống đâu chỉ dừng lại ở... "một con người" hãy mở rộng tấm làng để tình cảm bạn bè sẽ mang hơi ấm đến với trái tim mình...:x:x

có lẽ em đã hiểu nhầm bài viết cuả chị rồi.thất bai?hình như không có điều gì trong bài viết về điều đó>đánh mất chính mình?quá khứ?không em a..đọc kĩ một chút nha.thank vì đã đọc bài viết của chị.