PDA

View Full Version : Linh tinh chuyện danh bạ điện thoại

hrockvn
15-01-2010, 11:32 PM
Tớ để ý thấy cái chuyện danh bạ điện thoại cũng khối thứ để mà bàn, mà chém gió với nhau. Giờ gần như là bạn nào đi học xa nhà đều có di động. Thâm chí là đang học phổ thông ngay trong thành phố cũng được bố mẹ sắm cho một cái. Mỗi người, tùy theo cách mà họ thích sẽ có cách đặt tên danh bạ khác nhau.
Như tớ, tớ thường đặt theo quy tắc sau:
[Cty hoặc nơi công tác, làm việc hoặc vị trí hoặc ....] + [Tên người]
Ví dụ:
9C Đức, 9C Mai Anh, 9C Hoa chay để chỉ các bạn lớp 9C Trần Mai Ninh
VNS Tuan, VNS Van Anh, VNS Thu để chỉ các đồng nghiệp ở cty VNS - VNNetsoft
hay VDC DC, VDC Bao, VDC Thinh để chỉ các đồng nghiệp ở trên VDC.
Làm theo cách này tớ thấy tiện vì khi search theo một tiền tố đầu là có thể ra được cả danh sách một loạt những người trong một đơn vị nào đó.

Ngoài ra, với tớ, có vài số điện thoại mà tớ ko có lưu tên, bởi vì với tớ những số đó quá quen thuộc, quá thân thương, tớ có thể nhớ mãi nên ko bao giờ tớ lưu ^^. Nhiều người ko biết, sẽ rất là thất sờ vọng nhưng mờ trên thực tế, những người tớ ko lưu mới là những người quan trọng với tớ :) (trừ những người xa lạ, nói chuyện vì công việc hay gì đó vài lần).
Danh bạ điện thoại, với các dòng điện thoại ko hỗ trợ viết tiếng Việt cũng dở. Ngày trước tớ có lưu 2 người có tên là Hưng và Hùng, đều làm cùng 1 cty. Nếu lưu ko dấu nó đều là VTIC Hung. Thành ra, tớ nhầm mấy lần. Về sau tớ phải thêm cái * vào anh Hưng thành VTIC Hu*ng và dấu ` vào anh Hùng thành VTIC Hu`ng để phân biệt.

Các bạn có gì đặc biệt trong danh bạ. Share cho nhau cùng biết nha ^^.

vyna_candy
15-01-2010, 11:40 PM
Cái này đc đó anh :D
trong cái danh bạ của em có một điều rất tếu là tên luôn có các dấu này nè...>>* tên *<<... chỉ vì cái tính quậy của mình(thích làm nhiều trò quỷ cho vui) nên mỗi lần tìm tên đều phải chạy hết cả một lượt,tốn nhiều time lắm :(
về sau em đành phải xóa cái phần trên đi cho dễ tìm vì nhiều số quá :((

haidh
15-01-2010, 11:47 PM
Cụ hrock có thói quen giống em rồi,
Nhưng nếu dùng BB chắc cụ không cần lưu thêm cái tiền tố cho contact nào đó đâu, phải công nhận hệ điều hành của RIM cực kỳ thông minh, trong hầu hết mọi chuyện.
Nhưng dù sao e cũng cứ lưu contact theo kiểu tiền tố rõ ràng, tránh những cơ sự bi thương, ví dụ như thằng ku em xóm em: người yêu tên T**** mà thằng bạn thân cũng tên T****, -->nhắn tin nói xấu ng yêu rõ ràng mà tiện tay...gửi cho chính nàng chứ ko gửi cho ông bạn vàng kia.Kết cục bi thương thế nào ai cũng rõ!

hrockvn
15-01-2010, 11:47 PM
Cái này đc đó anh :D
trong cái danh bạ của em có một điều rất tếu là tên luôn có các dấu này nè...>>* tên *<<... chỉ vì cái tính quậy của mình(thích làm nhiều trò quỷ cho vui) nên mỗi lần tìm tên đều phải chạy hết cả một lượt,tốn nhiều time lắm :(
về sau em đành phải xóa cái phần trên đi cho dễ tìm vì nhiều số quá :((
Làm như em thì tốn time search là đúng rồi. Nhưng anh thấy đa phần dân "chín ích" đều dùng cách viết như thế trong danh bạ. Nhìn có thể đẹp hay lạ nhưng quả là khốn khổ khi đi tìm. Còn với dân già cỗi rồi thì nhìn cái danh bạ như thế 5s là đảm bảo hoa mắt.
Em gái anh thì có cách đặt danh bạ khá thú vị. Em gái gán cho mỗi người một vị trí, một nickname gì đó và ... viết tắt nó, bằng ... tiếng Anh. Híc. Xem mà hem có hiểu đấy là ai. Chỉ có em gái hiểu nổi. Lâu rồi chưa xem điện thoại của em nên cũng chưa có biết có gì thay đổi ko :)

hrockvn
15-01-2010, 11:50 PM
Cụ hrock có thói quen giống em rồi,
Nhưng nếu dùng BB chắc cụ không cần lưu thêm cái tiền tố cho contact nào đó đâu, phải công nhận hệ điều hành của RIM cực kỳ thông minh, trong hầu hết mọi chuyện.
Nhưng dù sao e cũng cứ lưu contact theo kiểu tiền tố rõ ràng, tránh những cơ sự bi thương, ví dụ như thằng ku em xóm em: người yêu tên T**** mà thằng bạn thân cũng tên T****, -->nhắn tin nói xấu ng yêu rõ ràng mà tiện tay...gửi cho chính nàng chứ ko gửi cho ông bạn vàng kia.Kết cục bi thương thế nào ai cũng rõ!
BB và các dòng máy mới của Nokia (ko dùng các máy khác nên ko rõ) đều khá thông minh khi tìm kiếm dựa trên những từ giống chứ không phải dựa trên những từ chính xác như thế. Dùng E63 rồi giờ quay lại con Samsung ghẻ B1000 thấy nó mới điên làm sao :|

000_000
15-01-2010, 11:57 PM
Em thì toàn dùng ngược lại của anh, ví dụ như TràMyA12, LinhA12 để chỉ các thành viên A12, Blue, Hrock để chỉ các mem trong Rum mình, dùng các biệt hiệu như Sún,Bean,Kua...để chỉ tên những đứa hay chơi vs mình theo biệt danh từ nhỏ :D

kẻ xấu
15-01-2010, 11:58 PM
Em giống anh Hảo một chỗ là ko bao h lưu số những người quan trọng : Người yêu và gia đình. Lưu vừa chật list mà cũng giống nick bình thường. Nhớ được mới đúng là người quan trọng đối với mình

vyna_candy
16-01-2010, 12:27 AM
Các số em nhớ hầu hết toàn là số của người cực kì quan trọng và luôn ở xung quanh mình thoy,chứ nói thật thì cái trí nhớ của em ko đc tốt như bao người :|,chỉ nhớ đc..ukm` khoảng 10 số thoy :(
nên cái list danh bạ của em dài ơi là dài,mỗi lần tìm là lại "mời bạn ùy chọn nhập-nhập kiểu hình- ...>>* tên*<<... rồi bắt đầu nó mới hiên ra,còn ko thì tự kéo xuống mất nhiều time lắm,nhưng đc cái nhìn đẹp mắt và khá thú vị :D.
giờ em sợ trò đó rồi vì hôm bố thì đang vội hỏi số thằng em mà mình kéo mãi vẫn chưa thấy cái tên nó đâu.bị bới cho 1 trận vì tôi...lắm chuyện,lắm trò,hâm...:|(bố ơi là bố)
giờ lưu tên cứ viết hẳn ra kiểu:kẻ xấu ddt*<<...,a tùng ddt*<<...là nói 4rum mình,phuơng thtd*<<...,chòe thtd*<<...để đánh dấu từng chỗ,từng nơi nhưng ở cuối vẫn có mấy kí tự hay hay để..cho đẹp :D

Snow
16-01-2010, 12:21 PM
:P danh bạ của em thì lại khác mọi người.
Tên của mỗi người bạn hay người thân đều được thêm một chữ mà em tự nghĩ ra cho người ấy.
Đã có tên trong danh bạ thì hok chỉ người thân mà tất cả đều là những người bạn mình yêu quý :)
Và mỗi cái tên + một chữ nào đó mà chính mình nghĩ ra sẽ thể hiện tình cảm của mình đối với người ấy :D

Jubi
16-01-2010, 12:55 PM
Như tớ, tớ thường đặt theo quy tắc sau:
[Cty hoặc nơi công tác, làm việc hoặc vị trí hoặc ....] + [Tên người]
Ví dụ:
9C Đức, 9C Mai Anh, 9C Hoa chay để chỉ các bạn lớp 9C Trần Mai Ninh
VNS Tuan, VNS Van Anh, VNS Thu để chỉ các đồng nghiệp ở cty VNS - VNNetsoft
hay VDC DC, VDC Bao, VDC Thinh để chỉ các đồng nghiệp ở trên VDC.
Làm theo cách này tớ thấy tiện vì khi search theo một tiền tố đầu là có thể ra được cả danh sách một loạt những người trong một đơn vị nào đó.
.
hí hí, anh Hảo để giống em rồi :))
vd: A2 +... : bọn bạn cấp 2
B..+... bọn bạn cấp ba
...vv...vv....

trangarsenal
16-01-2010, 07:02 PM
Dạnh bạ thì em đặt lung tung lắm,thành ra chả biết đg` nào mà lần:ign:
May mà có nhóm rõ ràng+nhạc chuông mỗi nhóm 1 khác.Như Đào Duy Từ thì DDT,THFC,Arsenal...ko thì loạn thật:@_@:
Mà h bọn nó dùng sim rác,chả biết lưu số nào.Cứ phải "Tên"1,"tên"2... :empty:

snow_b7
16-01-2010, 07:09 PM
danh bạ ak? Hình như không mấy người em lưu tn thật, toàn lưu biệt danh thui. mà chỉ những ng wen hay nói chuyện thì lưu, không thì del hết!!! :congratz::congratz: Mà xem danh bạcuar Heo Kon lớp em mà xem... cươiv vỡ mật luôn. Toàn tên độc!:redface:

Reddevils
16-01-2010, 09:42 PM
Người trên 4um thì em lấy tên nick lun ,
nếu bạn học thì thêm tên đuôi lớp , C8 ,9 ,10 ...
nếu bạn cấp 2 thêm cái TMN ( Trần Mai Ninh)
1 số đứa đặc biệt thì có mấy cái nick đặc biệt kèm theo tên Bố mẹ ;)) ( cho dễ phân biệt ;)) )

blue_horizon
16-01-2010, 10:07 PM
Lưu thì cứ lưu mà nhớ thì cứ nhớ chứ nhỉ.
Mình chỉ toàn lưu mấy đứa bạn thân thân bằng nickname thôi. Còn đâu thì cứ tên người + lớp/ trường/ ...

haminhvan
17-01-2010, 12:18 AM
Em thì:
- Người trong gja đình: theo biệt danh của từng người & tình cảm của em dành cho người đó
Như chị gái con nhà bác em thì là LUV
- Bọn bạn cấp 2 thì tên _ biệt danh
- Cấp 3:
+ Bạn cùng lớp: C4 (tên hoặc biệt danh - trừ mấy con bạn thân thì khỏi cần chữ C4)
+ Khác lớp + các em khoá dưới: Lớp + tên
- Anh em 4rum thì theo njk 4rum
.................................
Nói theo tùy theo mức độ tình cảm mà để biệt danh hay là tên

hrockvn
17-01-2010, 12:22 AM
Dạnh bạ thì em đặt lung tung lắm,thành ra chả biết đg` nào mà lần:ign:
May mà có nhóm rõ ràng+nhạc chuông mỗi nhóm 1 khác.Như Đào Duy Từ thì DDT,THFC,Arsenal...ko thì loạn thật:@_@:
Mà h bọn nó dùng sim rác,chả biết lưu số nào.Cứ phải "Tên"1,"tên"2... :empty:
Nếu em lưu danh bạ vào máy thì các máy đều cho phép 1 tên lưu nhiều số mà :)

Precious Stone
17-01-2010, 12:25 AM
Em gái anh thì có cách đặt danh bạ khá thú vị. Em gái gán cho mỗi người một vị trí, một nickname gì đó và ... viết tắt nó, bằng ... tiếng Anh. Híc. Xem mà hem có hiểu đấy là ai. Chỉ có em gái hiểu nổi. Lâu rồi chưa xem điện thoại của em nên cũng chưa có biết có gì thay đổi ko :)

Vẫn thế ạ, hihi. Rất nhiều người thắc mắc nhưng mờ đó là bí mật!
Cấp 2 thì là G + Tên ( + tên bố mẹ nếu cần)
Cấp 3: B7 + Tên ( biệt danh)
ĐH: H + Tên + quê
Ktx: Phòng iu + tên
Còn lại: Tên ( liên quan đến ai đó cho dễ tưởng tượng) :D
Bạn thân, người thân, đặc biệt chi đó thì cững lưu đặc biệt hơn tí. Có người đơn giản chỉ là "^^" thôi.

kẻ xấu
19-01-2010, 09:37 PM
Lưu thì cứ lưu mà nhớ thì cứ nhớ chứ nhỉ.
Mình chỉ toàn lưu mấy đứa bạn thân thân bằng nickname thôi. Còn đâu thì cứ tên người + lớp/ trường/ ...

Á à ? chắc Lão Hảo ko lưu số của cô vân blue nên cô ấy giận. Phải lập topic này để làm lành đây =)).
@ Vân : Nếu tên người yêu của tớ, tớ sẽ lưu là kx's . Anh Hảo ko lưu số cậu hả ?

hrockvn
21-01-2010, 11:06 AM
Á à ? chắc Lão Hảo ko lưu số của cô vân blue nên cô ấy giận. Phải lập topic này để làm lành đây =)).
@ Vân : Nếu tên người yêu của tớ, tớ sẽ lưu là kx's . Anh Hảo ko lưu số cậu hả ?

Nhầm rồi em. Thời gian đầu thì anh có lưu số của chị Vân. Nhưng sau đó thì không. Và từ lâu lắm nay không có lưu số đấy. Anh tạo cái thớt này là vì cầm điện thoại của một chị bạn anh, thấy nó hay hay, rồi thì post thôi

He0pr0_B7
22-01-2010, 04:19 PM
Kaka !! Nói đến danh bạn đt mà em không bon chen hơi phí !!
Nhìn vào list đố ai hiểu đc !!!
Ngôn ngữ thì bình dân nhưng toàn tên độc !!! Căn bản em lưu là phải nhớ luôn là ai (Rất may là không bị nhầm bao h!!) !!!
Ngoài ra thì em lưu vào máy nhiều hơn nên lập nhóm đc, chẳng hạn như nhóm B.ball (Bóng rổ), 4rum...hay là BFF...!!
Chẹp !!!!! Hôm nào off em trưng cho mọi ng coi ;))!!!