PDA

View Full Version : [Thảo luận] Sự kiện nữ sinh đánh nhau và "lời kêu cứu của một nữ sinh"

Candy
18-03-2010, 11:57 PM
Trong thời gian gần đây, trên các trang báo điện tử (mình ít có điều kiện đọc báo giấy) liên tục phản ánh và cập nhập những thông tin xung quanh việc những nữ sinh bị đánh ở Bắc Giang và Hưng Yên. (http://www.vtc.vn/359-241344/video-clip/choang-vang-nu-sinh-tra-tan-nhau-giua-dong-nguoi.htm)
Và dư luận mạng đã có nhiều động thái khác nhau đến vấn đề này. Rất rất nhiều đọc giả cho rằng đây là một dấu hiệu nữa của việc suy đồi đạo đức ở giới trẻ hiện nay (đặc biệt là 9x !?). Và có một độc giả đã viết một bức thư gửi cho báo điện tử VTC News:

Kính gửi BBT Báo điện tử VTC News,
Trong bức thư này, em sẽ không thanh minh cho bản thân và thế hệ mình, 9x chúng em, về tất cả những điều khủng khiếp đã xảy ra, và mọi người đều đã chứng kiến. Em cũng không dùng những tấm gương, những bạn gái cùng trang lứa đã đạt được thành tích cao để biện minh – bởi mọi người sẽ đặt dấu hỏi: những cánh én nhỏ ấy liệu có làm nên mùa xuân? Nhưng nếu nói vậy, thì hãy thử đặt câu hỏi ngược lại đi: những hiện tượng xấu đó có đủ để nói lên một thế hệ hư hỏng, suy đồi???

Không, em nói về một vấn đề khác, hoàn toàn khác, vấn đề ai cũng đã biết rồi, nhưng vẫn như thế từ bao nhiêu năm qua.

Em là một nữ sinh cấp 3 ở Hà Nội, hiện đang học ở một trường thuộc top sau – khả năng của bản thân và tài chính gia đình không cho phép em chọn cho mình một trường cao hơn. Cũng nhờ vậy, ở đây, em được tiếp xúc với nhiều bạn bè ở nhiều nhóm khác nhau: có bạn học khá, có bạn học kém, thậm chí rất kém; có bạn nhà rất giàu và cũng có những bạn rất nghèo… Qua những gì mình đã trải nghiệm, em nhận ra rằng: Về bản chất, khi đã chơi với nhau, các bạn đều rất tốt. Vậy thì, điều gì đã làm cho hình ảnh của nữ sinh trở nên tồi tệ như vậy, trong con mắt báo chí và người lớn???

Hãy bắt đầu từ bạn nữ, nhân vật chính kinh hoàng trong đoạn clip đầu tiên được phát đi. Nhiều người nói rằng bạn đó là quỷ dữ, là côn đồ, là dã thú, nhưng mọi người có tin không, ở nơi khác, trong mắt bạn bè của bạn ấy, biết đâu đó vẫn có thể là một đứa bạn nhiệt tình, hết lòng với bạn bè. Em biết có nhiều bạn hành xử cực kì thô lỗ, ăn nói rất xô bồ mà thoáng nhìn không ai muốn lại gần, nhưng khi chơi cùng, mới biết họ cũng rất tình cảm, cũng rất mong muốn có những người bạn tốt sẻ chia. Thậm chí họ còn chân thành hơn nhiều so với nhiều bạn gái vẫn được thầy yêu bạn mến vì vẻ ngoài ngoan hiền, học hành giỏi giang.

Vâng, nhưng những người bạn ấy, những “quái vật” của thế hệ trẻ đó, họ đã lớn lên trong môi trường như thế nào? Đa số các bạn ấy đều không nhận được sự quan tâm của gia đình. Có bạn bố mẹ lúc nào cũng chỉ lo kiếm tiền, và tất cả những gì các bạn nhận được từ cha mẹ chỉ là những đồng tiền mà tự họ chẳng có chỗ tiêu nào khác hơn là những trò tụ tập dễ dẫn đến sa ngã. Có những bạn mà áp lực quá đáng từ phía gia đình đã khiến họ chỉ muốn ra đến đường là tìm chỗ xả stress. Có những bạn lớn lên trong những trận đòn roi của cha mẹ, và trở nên cục cằn, bạo lực.

Mọi người bức xúc khi nhìn bạn nữ ấy đánh bạn, nhưng có ai tin được không, có những người cha, người mẹ đánh con đẻ của mình còn tàn bạo hơn nhiều. Một người bạn của em đã nói, chuyện “ăn trầu lỗ mũi” là chuyện thường tình ở nhà bạn ấy. Đó là chưa kể những trường hợp cá biệt hơn, những bạn mồ côi, hay cha mẹ đi tù… Những lúc ấy, có ai quan tâm chia sẻ, hay sẽ chỉ biết ghê tởm những hành động mà các bạn ấy có thể gây ra sau này, do một sự trưởng thành méo mó?!

Không, nói như vậy lại có vẻ bao biện quá. Em biết, có những học sinh ở trong hoàn cảnh gia đình rất nghèo, rất éo le, rất khó khăn nhưng vẫn học giỏi, ngoan ngoãn, vẫn tích cực vươn lên; trong khi đó, nhiều bạn có điều kiện rất tốt, nhưng lại hư hỏng và sa ngã. Nhưng đó có phải đa số không? Và ngay cả khi đó là thiểu số, người lớn đã làm những gì, với thiểu số đó?

Bạn nữ trong clip kia, nếu tìm ra, sẽ bị xử lí thế nào? Đưa về gia đình, chắc sẽ bị đánh, bị chửi, hay tệ hơn nữa, có những bậc phụ huynh sẽ chặc lưỡi: chuyện trẻ con đánh nhau mà cũng phải làm ầm lên. Đưa về nhà trường, gần như chắc chắn sẽ bị đình chỉ, thậm chí bị đuổi học. Trong các khung xử lý của nhà trường hiện nay, đuổi học là hình thức xử lý cao nhất, và cũng thường áp dụng nhất đối với những trường hợp bị coi là “bất trị”.

Điều đáng nói là, các trường vì muốn giữ danh tiếng, thành tích của mình mà càng ngày càng tăng cường áp dụng hình thức đuổi học với những lỗi nặng như đánh nhau. Thậm chí ở một trường điểm, nơi bạn em đang theo học, bị học sinh trường khác đánh cũng bị gọi lên cảnh cáo, dọa đuổi học vì “không có lửa làm sao có khói”.

Nhưng theo em, đuổi học cũng là hình thức vô trách nhiệm nhất, khi nhà trường đá quả bóng trách nhiệm ra xã hội. Nhà trường ra đời là để giáo dục, dạy dỗ học sinh, thế nhưng những học sinh nào “khó dạy” thì nhà trường lại từ chối không dạy nữa, đó là cách để giáo dục hay sao? Rồi những đứa trẻ bị đẩy ra khỏi nhà trường khi chưa kịp trang bị cho mình những kĩ năng sống cơ bản, khi tuổi đời ăn chưa no lo chưa tới, các bạn ấy sẽ nhờ ai dạy dỗ tiếp đây? Lại là “trường đời” thôi, nơi mà những đứa trẻ khó học được gì khác hơn là những điều mà người ta không muốn thừa nhận có trong một xã hội văn minh. Và rồi các bạn ấy sẽ lớn lên trong sự méo mó ấy, lập gia đình, sinh con chính trong sự méo mó ấy, và cái vòng luẩn quẩn méo mó ấy sẽ vẫn tiếp diễn mà thôi…

Tất nhiên, có những người bản tính không thể thay đổi, nhưng em dám khẳng định rằng, trong những học sinh “hư hỏng” của chúng ta hiện nay, phần lớn có thể là những con ngoan, trò giỏi nếu được quan tâm đúng mức, được giáo dục bằng sự chân thành, dạy cách sống cho bản thân, chứ không phải những câu đại loại như: “Cô/ anh định biến trường này thành trường du côn đấy à?”, hay “Anh/ chị có biết đã làm cho lớp đứng bét tháng này không?”

9x đã sinh ra trong một thời đại mới, thời đại “hội nhập” mà đằng sau những mĩ từ ấy là những mặt đối lập có tốt và có xấu; như bị đẩy ra giữa biển khơi, trong chúng em không phải ai cũng được người lớn chuẩn bị cho những hành trang, kiến thức đầy đủ; người giỏi sẽ nổi, người thông minh, có chí sẽ biết bơi, nhưng có những người sẽ đuối, sẽ chìm…

Xin hãy cứu thế hệ chúng em, em và những người bạn của mình, hãy quan tâm đến chúng em bằng trái tim, bằng tấm lòng, hãy nhìn nhận sự trưởng thành của chúng em trên chính chúng em, chứ không phải trên những bảng thành tích của người lớn! Và nếu ở đâu đó, lúc nào đó có những bạn trẻ lầm lạc, thì thay vì coi đó là “con ghẻ” cần chối bỏ, xin nhà trường hãy mở rộng vòng tay, hãy chứng tỏ chức năng “giáo dục” của mình; xin bố mẹ hãy nhìn lại những gì mình đã dành cho con trước khi coi nó là “phế phẩm” của mình.

Và xin tất cả mọi người, đừng coi thế hệ chúng em là thế hệ bỏ đi, thế hệ của suy đồi đạo đức, của đua đòi, sống thiên về vật chất. Chúng em vẫn luôn cố gắng để sống tốt hơn, theo cách nghĩ của mình, nhưng chúng em cần lắm những định hướng của người lớn, không phải bằng áp đặt, mà bằng sự chia sẻ, quan tâm

Và những cư dân mạng sau khi đọc xong thì họ có những bài rep vs những chủ đề như: - Phải chăng là lời ngụy biện!
Bản thân tôi sau khi đọc bức thư này thì từ đầu có cảm giác đây là một bức thư thanh minh cho tất cả. Nhưng càng về sau, tôi càng cảm nhận được cái mà bạn gái viết bức thư này muốn nói: "Sự không nhất quán trong suy nghĩ của người lớn và con cái của họ sẽ dấn đến việc xảy ra ngoài ý muốn". Trình độ tôi có hạn, cũng chỉ biết được đến thế. Tôi không phải người trong cuộc, tiếp xúc cũng mới chỉ một vài loại người. Kinh nghiệm cũng chẳng có là bao. Thế nên mọi người vào cùng nhau thảo luận nghiêm túc về vấn đề này. Thanks.

Và cuối cùng:
Lê Quân, q48_lee@yahoo.com: Những lời nói của em hết sức chân thành và đáng được nghe

Rất cảm ơn em gái 9x và báo VTC đã có một tiếng nói đúng đắn trong thời điểm hiện tại. Rõ ràng việc phát hiện và xử lý một trường hợp riêng lẻ như clip trên chỉ là bề nổi của sự việc. Các báo gần đây đã quá sa đà vào việc truy tìm, đổ lỗi và tạo dư luận căng thẳng theo kiểu giật gân. Điều đó không hề sai nhưng hỏi rằng liệu có tốt cho các em?!

Xã hội và những người làm giáo dục cần có cái nhìn xác đáng hơn về thế hệ 9x. Mọi sự việc đều tuân theo quy luật nhân quả. Trước khi chúng ta muốn "nhận" được từ các em điều gì xin hãy xem lại chúng ta đã "cho" những gì.

Qua những sự việc này chúng ta rút ra bài học chua chát, nhưng ngay từ lúc này đây xin hãy nghĩ chúng ta phải làm gì để trong tương lai những vụ việc như thế này sẽ không trở thành phổ biến trong thế hệ các em. Không bao giờ là quá muộn cho một nỗ lực đúng hướng.
Còn bạn? Bạn nghĩ ai, gia đình, nhà trường, xã hội hay bản thân 9x phải chịu trách nhiệm lớn nhất cho những điều đang xảy ra? Hãy đóng góp ý kiến của bạn, vì một thế hệ trẻ Việt Nam!

ܓܨOrion.p0n
19-03-2010, 08:38 PM
Phụ huynh phải tìm hiểu và quan tâm đến con cái nhiều hơn theo suy nghĩ của con cái mình để có cách dạy hợp lý!! :kotowa:Theo em là như thế :congratz:

Tester_B1
20-03-2010, 11:59 AM
Tau thấy mẹ mi quan tâm mi thế mà mi còn bỏ học đi đánh điện tử đấy chứ, các bậc phụ huynh dù gì cũng là thế hệ đi trước, cũng đã từng như chúng ta, chính vì thế đừng ngụy biện là không quan tâm, chỉ là ta không quan tâm đến phụ huynh thôi =))

He0pr0_B7
02-04-2010, 07:25 PM
Gì chứ....! Ảnh hưởng của bm là 1 phần thôi...!!
Mình thế nào là tùy thuộc vào bản thân mình chứ....! Chẳng thế mà vẫn có trường hợp dù nhà hoàn cảnh đến đâu cũng vẫn chịu đựng và vươn lên đấy thôi....!!!

boycoj_1312
03-04-2010, 03:54 AM
cũng đúng thôi
đừng bảo là 9x bây h đổ đốn hư hỏng hơn 8x-7x
nhầm to đấy !!!
thực ra thế hệ nào cũng như nhau cả thôi, quan trọng là mỗi thế hệ 1 cách để sống, để tư duy khác hản nhau, ko ai giống ai
mình đã tiếp xúc với 8x rất nhiều, có người vợ kon rồi còn game qua ngày, có người suốt ngày rượu chè cờ bạc...
xã hội bây h quan niệm # xưa rất nhiều
các bạn cứ nhìn ngay chính gia đình mình, ngay cả bố mẹ cũng thay đổi trong cách nhìn nhận cuộc sống so với cách đây chỉ vài năm
vì thế 8x có hư hỏng nhưng thời của họ xã hội # bây h
thư hỏi nếu cho tầng lớp 8x hư hỏng ấy ở cùng thời với chúng mình thì sao ??? ai biết trước họ tốt hơn 9x hay lại còn sa đoạ hơn
ko nói trước dc điều j`
còn mấy thằng nhà báo mở mồm ra là "thế hệ 9x bây h xa đoạ đòi truyj" thì ko biết kon cái mấy lão thế nào mà mở mồm ra nói như đúng rồi :|

notdk
03-04-2010, 02:09 PM
bố mẹ có một phần, bản thân mình còn nhiều phần hơn.
suốt ngày 8x 9x , giáo dục có khác nhau nhưng đều là người cả.
Có làm j` cg~ do mình thị