PDA

View Full Version : [Lý] Cơ học cổ điển

Trang : [1] 2 3 4

atlantic_fly
05-04-2010, 09:00 PM
Xin lập top pic này cho các bài tập cơ học
Mình xin đưa ra bài tập đầu tiên:
Có hai mặt phẳng nghiêng có cùng chiều cao,mặt phẳng nghiêng thứ nhất hoàn toàn phẳng ,mặt phẳng nghiêng thứ hai bị gấp khúc sao cho góc nhọn hướng xuống dưới .chiều dài của hai mặt phẳng nghiêng là như nhau .thả hai quả cầu giống hệt nhau từ đỉnh hai mặt phẳng nghiêng,hỏi quả nào chạm đất trước

Braveheart7472
05-04-2010, 10:58 PM
mặt phẳng nghiêng bị gấp khúc vì dốc hơn đi nhanh hơn. em đang vội, ko giải thích đc :rideon:

atlantic_fly
06-04-2010, 01:26 PM
Em để ý lại đi, ở mặt phẳng nghiêng thứ 2 phần trên thì đúng là dốc hơn nhưng phần dưới thì lại thoải hơn,em giải thích như vậy là chưa thuyết phục ,bài này không đơn giản thế đâu.

Braveheart7472
06-04-2010, 01:37 PM
đề nghị anh cho đề cụ thể hơn. nếu chỉ nói chừng vậy thì chịu rùi.

atlantic_fly
06-04-2010, 01:55 PM
thế này nhé,mặt phẳng nghiêng thứ nhất thì không bàn cãi rồi,còn mặt phẳng nghiêng thứ 2có cùng chiều cao với cái thứ nhất,tuy cái thứ 2 gấp khúc nhưng tổng chiều dài hai đoạn đó vẫn bằng chiều dài cái thứ nhất,chỗ nhọn hướng xuống dưới có nghĩa là đoạn trên dốc còn đoạn dưới thoải,em chịu khó đặt bút vẽ là hiểu đề thôi mà.Anh muốn vẽ hình lắm chứ nhưng lực bất tòng tâm

Nino
06-04-2010, 06:47 PM
Ngày trước mình suy luận bài này trên quan điểm động lực học chất điểm và bỏ qua mọi ma sát.
Bài này quá khó, xin mời em Fly giải bài này tổng quát, tức xét các trường hợp xảy ra dựa trên các yếu tố:
+hệ số ma sát
+Thể tích quả cầu là đáng kể (tức không thể bỏ qua được va chạm giữa quả cầu với mặt phẳng tại điểm giáp ranh)
+Momen quán tính của quả cầu (ảnh hưởng đến chuyển động quay của quả cầu - sự lăn, đến đây là liên quan đến ma sát lăn)

minh_hg
07-04-2010, 05:58 PM
Haizz lâu rồi lại mới vào 4rum nghịch tí được :^_^:
Bài này đúng như bạn Nino phân tích, nó ko hề đơn giản nếu xét đến các yếu tố trên. Nhưng nếu bỏ qua mọi ma sát kể cả ma sát lăn và đơn giản đề 1 chút là 1 mặt phẳng nghiêng và 1 máng nghiêng hình vòng cung ( để quả cầu có thể lăn ko bị va chạm ở vị trí gấp khúc giống mặt phẳng nghiêng ) cùng độ cao, cùng chiều dài thì câu trả lời của mình là thời gian chạm đất của 2 quả cầu là bằng nhau. Bởi vì năng lượng của 2 quả cầu bằng nhau và quãng đường di chuyển của 2 quả cầu cũng bằng nhau. Còn nếu giữ nguyên đề bài như ban đầu thì chắc chắn quả cầu 2 sẽ chạm đất chậm hơn do bị va đập ở vị trí gấp khúc.

atlantic_fly
10-04-2010, 08:46 PM
bài này không phức tạp đến mức vậy đâu các anh ạ ,đều không xét đến 3 yếu tố của anh nino đưa ra ,nếu em không nhầm thì học sinh lớp 9 có thể làm được bài này

atlantic_fly
16-04-2010, 03:09 PM
câu mặt phẳng nghiêng không ai trả lời à,đến chủ nhật mà không ai trả lời thì mình đành đưa ra đáp án vậy

atlantic_fly
18-04-2010, 09:40 AM
:shoot:đố mọi người lực nào làm cho bánh xe đạp chuyển động:shoot:

hungd09vt3
18-04-2010, 05:32 PM
:shoot:đố mọi người lực nào làm cho bánh xe đạp chuyển động:shoot:

Mỗi điểm của bánh xe đang lăn đều thực hiện cùng lúc 2 chuyển động quay quanh trục và tịnh tiến về phía trước, do đó ở đây có sự tổng hợp chuyển động. Nếu ai để ý một tí thì sẽ phát hiện ra 1 điều rất thú vị là chuyển động của phần trên bánh xe sẽ nhanh hơn phần dưới bánh xe :knife:. Có thế chứng minh điều nay qua thí nghiệm đơn giản là dán vào vành bánh xe một mẩu giấy và quan sát :D. Khi mẩu giấy chạy xuống phần dưới của bánh xe thì ta trông thấy nó khá rõ rệt nhưng khi ở phần trên thì nó quay nhanh đến nỗi ta không thể nhận ra nó nữa :duno:. Thử là biết :D

atlantic_fly
18-04-2010, 05:51 PM
cám ơn anh đã cho em biết thêm điều thú vị nhưng hình như anh chưa trả lời đúng trọng tâm câu hỏi:hi::hi::hi:

thanhkhoeo
18-04-2010, 07:31 PM
:dead::dead:trời ơi . lục Ma Sát với mặt đường chứ gì anh:dead::dead:

Braveheart7472
18-04-2010, 08:21 PM
Momen lực chứ cái gì:^o^::^o^::^o^:câu này dễ quá, hehehehehe

ܓܨOrion.p0n
18-04-2010, 10:12 PM
Lực ma sát nghỉ:cool:, chắc là chẳng còn câu nào 9 xác hơn :D

thanhkhoeo
19-04-2010, 06:17 PM
hai mặt phảng nghiêng dài = nhau => công của trọng lục là như nhau=> vận tốc như nhau => chặm đất = nhau đúng không

atlantic_fly
19-04-2010, 09:55 PM
trong tất cả các câu trả lời chỉ cóܓܨOrion là trả lời đúng
Xin chào mừng một thành viên mới tham gia góc học tập

thanhkhoeo
21-04-2010, 06:38 PM
cho đáp án bài mặt phẳng nghiêng đe pos tay rùi đó paf con pos tay lun đê

atlantic_fly
21-04-2010, 07:10 PM
đáp án câu mặt phẳng nghiêng như sau:
quả cầu ở mặt phẳng nghiêng gãy khúc sẽ xuống đất trước
các bạn làm như sau: vẽ 2 đồ thị của vận tốc phụ thuộc vào thời gian,quãng đường đi chính là diện tích phần đồ thị xuống trục thời gian,2diện tích bằng nhau,ta sẽ suy luận được quả cầu ở mặt phẳng nghiêng gãy khúc sẽ xuống đất trước

Nino
21-04-2010, 08:50 PM
đáp án câu mặt phẳng nghiêng như sau:
quả cầu ở mặt phẳng nghiêng gãy khúc sẽ xuống đất trước
các bạn làm như sau: vẽ 2 đồ thị của vận tốc phụ thuộc vào thời gian,quãng đường đi chính là diện tích phần đồ thị xuống trục thời gian,2diện tích bằng nhau,ta sẽ suy luận được quả cầu ở mặt phẳng nghiêng gãy khúc sẽ xuống đất trước

Xin lỗi anh góp ý nho nhỏ. Anh nghĩ là câu trả lời em đưa ra thiếu một chi tiết quan trọng. Bổ xung nhé!
Anh muốn giải thích kĩ hơn một chút ý tưởng của em Fly
SGK lớp 10 có viết: v=lim(delta S) khi x ->0. Lên lớp 11 thì các em biết đó chính là đạo hàm của tọa độ theo thời gian. (v(t) = s'(t))
=> s(t) là một nguyên hàm của v(t).
Vậy thì quãng đường đi được s= tích phân từ 0->t của v(t)dt , vậy nên trên đồ thị nó chính là diện tích của phần mặt phẳng giới hạn bởi y=v(t) và trục hoành. (trong th đơn giản của bài này thì nó là , tam giác or hình thang bởi vì v(t) có dạng y=ax+b)

Bản chất thì là như thế nhưng các em có thể hiểu như SGK lớp 10 trình bày, tức là chia thành vô số khoảng thời gian nhỏ, rồi cũng => quãng đường đi được chính là diện tích phần mặt phẳng giới hạn. Ông Newton cũng xây dựng khái niệm tích phân từ cái này đấy ^^

Chuyển bài toán về trục (t,O,v) 0t là trục hoành, Ov là trục tung.

Từ cái thiếu của em Fly anh nghĩ ra được ý tưởngAnh thử phát triển cái bài toán cũ kĩ này lên nhé.

*Giả sử kéo hệ 2 mf nghiêng này lên cao, tịnh tiến theo phương vuông góc với mặt đất 1 đoạn d. Cũng thả quả cầu như câu trên thì trường hợp nào quả cầu chạm đất trước. (Anh nghĩ đây là câu khó, không cần phải giải cụ thể, chỉ cần trả lời định tính thôi)

atlantic_fly
22-04-2010, 03:16 PM
đầu tiên em cám ơn anh ni no đóng góp ý kiến giúp hoàn thiện bài giải của em,nh­­­­­ung theo em các diện tích trên đều là của các hình đơn giản,ta lấy v*t là thấy nó bằng diện tích thôi mà,đâu cần phải tích phân
-----------------------------------------
còn bài của anh thì cách làm có khác cách làm bài kia mấy đâu, đáp sô cũng vậy thôi mà:love::love::love:

ܓܨOrion.p0n
22-04-2010, 03:16 PM
câu hỏi mới đâu òi post tiếp đi con vọc nào :stress::stress:

+100000000 EXP

atlantic_fly
22-04-2010, 03:18 PM
Lâm hả cậu nói con vọc là ai vậy:heheh::heheh::heheh::heheh::heheh:

ܓܨOrion.p0n
22-04-2010, 03:22 PM
nhầm, còn vọc chứ hok phải con vọc đâu đừng để ý, dương phải hẻm

atlantic_fly
22-04-2010, 03:32 PM
sao Lâm biết vậy,trên diễn đàn ch­ua ai biết tên mình mà:love::love::love:

ܓܨOrion.p0n
22-04-2010, 03:35 PM
đoán thôi, một là cậu hai là thằng điệp, mà thằng điệp thì chẳng bao h` lên mạng nên chắc là cậu thôi ;))

atlantic_fly
22-04-2010, 03:41 PM
siêu thế, nh­ung lớp tớ 2 d­­uong ý cậu là duong nào:love::love::love::love::love:

ܓܨOrion.p0n
22-04-2010, 03:49 PM
biết tớ thì chỉ có đại dương thôi nhỉ ;));))
:congratz::congratz:

atlantic_fly
22-04-2010, 03:56 PM
Bạn cũ gặp nhau vui quá ,dạo này học hành có vẻ tiến bô quá:love::love::love:

ܓܨOrion.p0n
22-04-2010, 04:03 PM
tớ học cũng bt, có khi hơi chững lại, nghỉ học thầy tạo một thời gian, h` đang học lại đầu chương trình lớp 12 :aah::aah:

Nino
22-04-2010, 07:16 PM
đầu tiên em cám ơn anh ni no đóng góp ý kiến giúp hoàn thiện bài giải của em,nh­­­­­ung theo em các diện tích trên đều là của các hình đơn giản,ta lấy v*t là thấy nó bằng diện tích thôi mà,đâu cần phải tích phân
còn bài của anh thì cách làm có khác cách làm bài kia mấy đâu, đáp sô cũng vậy thôi mà:love::love::love:

Anh nêu bản chất thôi chứ có đưa ra cách giải nào mới đâu em. Anh muốn nêu thế để có thể mở rộng các dạng toán cho các em thôi mà. VD như không phải là chuyển động biến đổi đều mà vận tốc biến thiên theo một hàm phức tạp của thời gian thì cách của em vô dụng rồi^^!
Mà hình như khả năng đọc hiểu của em có vấn đề hoặc em vẫn chưa biết mình thiếu xót chỗ nào đúng không? Vậy em thử đọc lại lời giải của mình đi!
Và anh khuyên em một chút: Trong sách nhiều bài tập hay nhưng đừng nên coppy nguyên si mà bê lên đây, cố gắng đọc cho thật hiểu rồi chế biến đề bài đi một chút.

"còn bài của anh thì cách làm có khác cách làm bài kia mấy đâu, đáp sô cũng vậy thôi mà"

Cách suy nghĩ này sẽ làm giảm khả năng học tập của em đấy. Như cái bài vừa rồi, anh nghĩ do em đọc sách thấy cái ý tưởng xét diện tích hay, hứng chí mang lên đố mọi người. Nhưng thực ra cái chi tiết tuy đơn giản mà quan trọng thì em đâu để ý.
Nếu thực sự hiểu bài thì thử trả lời câu hỏi anh mở rộng bài toán ở bài trả lời ngay trước của anh xem;))

atlantic_fly
22-04-2010, 08:40 PM
Hay quá ,em rất thích quang điểm của anh ni no,làm tới đâu là phải hiểu tới nơi tới chốn
đúng là em có thiếu xót trong bài giải vừa rồi,thiếu xót của em là viết bài giải quá vắn tắt(vì lúc đó em hơi vội )nhưng em nghĩ đối với người dành tâm huyết với môn vật lí thì thiếu xót đó không hề gì.Anh ni no đã bổ sung trường hợp tổng quát nhưng với bài này đồ thị có dạng đơn giản,việc chứng minh quãng đường đi được chính là diện tích phần đồ thị vận tốc xuống trục hoành cũng không phức tạp,cái này ở cấp 2 các thầy cô cũng chứng minh rồi mà nên em không nói rõ
Anh ni no nghĩ em cop py trong sách ra rồi lên đố mọi người,nhưng khi online xung quanh em không có sách vở gì cả,em lại nói cách làm đó là do em nghĩ ra thì sao nhỉ ,anh muốn kiểm chưng thì tìm đoc báo vật li tuổi trẻ số 79 ,nếu em không nhầm thì sau 2 tháng nữa bài đó mới có lời giải.Bọn em tuổi đời đang còn trẻ ,rất mong được sự chỉ bảo thêm của các anh chị đi trước
bây giờ em xin trả lời câu hỏi của anh ni no:
Dùng định luật bảo toàn năng lượng ta có vận tốc của cả hai quả cầu tại chân hai mặt phẳng nghiêng là bằng nhau.Xét chuyển động của hai quả cầu từ chân mặt phẳng nghiêng xuống đất:vận tốc đầu bằng nhau,gia tốc bằng nhau,quãng đường bằng nhau nên thời gian bằng nhau vậy quả nào rơi xuống trước chỉ phụ thuộc vào quá trình chuyển động từ đỉnh mặt phẳng nghiêng xuống chân mặt phẳng nghiêng .Theo bài của em thì quả cầu ở mặt phẳng nghiêng lõm xuống sẽ xuống chân mặt phẳng nghiêng trước.Vậy nó cũng xuống đất trước:love::love::love:

Nino
22-04-2010, 10:00 PM
Hay quá ,em rất thích quang điểm của anh ni no,làm tới đâu là phải hiểu tới nơi tới chốn
đúng là em có thiếu xót trong bài giải vừa rồi,thiếu xót của em là viết bài giải quá vắn tắt(vì lúc đó em hơi vội )nhưng em nghĩ đối với người dành tâm huyết với môn vật lí thì thiếu xót đó không hề gì.Anh ni no đã bổ sung trường hợp tổng quát nhưng với bài này đồ thị có dạng đơn giản,việc chứng minh quãng đường đi được chính là diện tích phần đồ thị vận tốc xuống trục hoành cũng không phức tạp,cái này ở cấp 2 các thầy cô cũng chứng minh rồi mà nên em không nói rõ
Anh ni no nghĩ em cop py trong sách ra rồi lên đố mọi người,nhưng khi online xung quanh em không có sách vở gì cả,em lại nói cách làm đó là do em nghĩ ra thì sao nhỉ ,anh muốn kiểm chưng thì tìm đoc báo vật li tuổi trẻ số 79 ,nếu em không nhầm thì sau 2 tháng nữa bài đó mới có lời giải.Bọn em tuổi đời đang còn trẻ ,rất mong được sự chỉ bảo thêm của các anh chị đi trước
bây giờ em xin trả lời câu hỏi của anh ni no:
Dùng định luật bảo toàn năng lượng ta có vận tốc của cả hai quả cầu tại chân hai mặt phẳng nghiêng là bằng nhau.Xét chuyển động của hai quả cầu từ chân mặt phẳng nghiêng xuống đất:vận tốc đầu bằng nhau,gia tốc bằng nhau,quãng đường bằng nhau nên thời gian bằng nhau vậy quả nào rơi xuống trước chỉ phụ thuộc vào quá trình chuyển động từ đỉnh mặt phẳng nghiêng xuống chân mặt phẳng nghiêng .Theo bài của em thì quả cầu ở mặt phẳng nghiêng lõm xuống sẽ xuống chân mặt phẳng nghiêng trước.Vậy nó cũng xuống đất trước:love::love::love:

Câu đầu ấy, ý anh không phải là em giải vắn tắt, mà là em lờ đi cái điều kiện vận tốc ở chân mặt phẳng nghiêng trong 2 trường hợp là như nhau. Có cái đó thì từ đồ thị mới biện luận được t1+t2<t.
Còn câu của anh thì thế này:
Bảo toàn năng lượng => vận tốc ở chân 2 mặt phẳng nghiêng có độ lớn như nhau.
Khi rời mặt phẳng nghiêng thì vật chuyển động giống như vật ném xiên. Do cùng độ cao d nên ta chỉ cần xét chuyển động theo phương thẳng đứng. Tức là chiếu vận tốc lên phương Oy.
Đến đây thì em Fly bị mắc cái lừa thứ nhất, tức là thời gian vật đi trên mặt phẳng nghiêng 2 (bị gấp khúc) tuy ngắn hơn nhưng do vận tốc theo phương Oy khi rời mf nghiêng bé hơn => thời gian tính từ lúc rời mf nghiêng đến lúc rơi xuống đất là dài hơn.
Đến đây có người bảo thế thì lâu hơn, cũng sai nốt! ^^
Tức là có 2 trường hợp, phụ thuộc vào độ cao d.
Muốn giải chi tiết thì chỉ cần tính delta t (bằng cách lấy 2 cái diện tích trừ cho nhau rồi chia cho Vmax). Sau đó giả sử sau khi rơi 1 khoảng thời gian n 2 vật cùng cách mf nghiêng 1 đoạn x theo phương thẳng đứng. Giải tìm ra x để biện luận
d>x thì...
d<x thì...
Đại loại là như thế^^

Chúc vui!

atlantic_fly
22-04-2010, 10:15 PM
em lú lẫn quá ,tới chân lại nhầm nó rơi tự do:uwaah::uwaah::uwaah:

Nino
23-04-2010, 02:19 PM
Ngày trước thi LS có một bài như thế này, và bạn phuongminhngoc đã từng hỏi trên 4r. Giờ lôi lại cho các bạn làm, cũng hay!
(Bài này trong Giải Toán Vật Lí 10, bài * và không có lời giải)
Hai tàu A và B cách nhau một khoảng a đồng thời chuyển động đều với cùng tốc độ từ hai nơi trên một bờ hồ thẳng. Tàu A chuyển động theo hướng vuông góc với bờ trong khi tàu B luôn hướng về tàu A. Sau một thời gian đủ lâu, tàu B và tàu A chuyển động trên cùng một đường thẳng nhưng cách nhau một khoảng không đổi. Tính khoảng cách này.

minh_hg
23-04-2010, 02:49 PM
Hừm đọc mấy lần mới hiểu cái đề
Hiện tại thì chưa ra nhưng mà sao ko ra đề là ô tô cho nó giống chất điểm. Ông ra đoàn tàu làm tôi nghĩ mất 1 lúc

Nino
24-04-2010, 08:36 PM
Hừm đọc mấy lần mới hiểu cái đề
Hiện tại thì chưa ra nhưng mà sao ko ra đề là ô tô cho nó giống chất điểm. Ông ra đoàn tàu làm tôi nghĩ mất 1 lúc

:))
Đi trên mặt nước thì sao là đoàn tàu được, phải là tàu thủy chứ. :)) Hoho ..
Chất điểm đấy!

atlantic_fly
24-04-2010, 10:08 PM
Em xin giải bài tìm thời gian ngắn nhất trước:
áp dụng hiện tượng khúc xạ ánh sáng ,các tia sáng khúc xạ đi theo đường nào đó sao cho thời gian truyền là ngắn nhất.
gọi góc tới của tia sáng xuất phát từ A khúc xạ ở bờ sông là i,góc khúc xạ là r,thì góc tới ở bờ kia là r và góc khúc xạ là i
ta có :n1*sini=n2*sinr nên (c/v1)*sini= (c/v2)*sinr nên sini/v1=sinr/v2 (1)
độ dài của AB chiếu lênphương // với sông là(x+y+z)*cot phi
xét trong từng tam giác vuông 1 mà cạnh huyền là đường các truyền của tia sáng ta có phương trình thứ 2:
(x+y+z)*cot phi=(x+y)*tani+z*tanr(2)
do tan có thể biểu thị qua sin nên ta có hệ 2 phương trình 2 ẩn,giải ra tìm i và r ta tính được quãng đường rồi tính thời gian
Em làm vậy có đúng không anh ni no

atlantic_fly
25-04-2010, 07:49 AM
trời ạ anh ni no làm em điên đầu mấy hôm nay ,mãi mà chỉ giải được có 1 bài(chưa biết đúng hay sai),đúng là bài của tiền bối có khác

atlantic_fly
25-04-2010, 10:17 AM
A em giải ra bài kia rồi vãn chưa biết đúng hay sai nhưng em cứ mạnh dạn pót lên:
Chuyển động của tàu Bcó vận tốc tiếp tuyến không đổi nên là chuyển động tròn .giao của hai tiếp tuyến ban đầu và sau cùng ta tìm tâm của cung tròn và góc của cung tròn là 90 độ ,bán kính =a
tính toán 1 hồi ta ra kết quả là (pi:2-1)*a

Nino
25-04-2010, 11:34 AM
A em giải ra bài kia rồi vãn chưa biết đúng hay sai nhưng em cứ mạnh dạn pót lên:
Chuyển động của tàu Bcó vận tốc tiếp tuyến không đổi nên là chuyển động tròn .giao của hai tiếp tuyến ban đầu và sau cùng ta tìm tâm của cung tròn và góc của cung tròn là 90 độ ,bán kính =a
tính toán 1 hồi ta ra kết quả là (pi:2-1)*a

Bài quãng đường ngắn nhất em làm đúng hướng rồi. Kết quả thì không cần bàn làm gì. Nhưng mà ánh sáng không phải lúc nào cũng truyền theo con đường ngắn nhất đâu, có thể là ngắn nhất hoặc dài nhất, tức là đạt cực trị. Sau em học mấy cái gương đặc biệt (VD: elipxoit,... thì có th ánh sáng truyền đi theo đường dài nhất đấy). Bài này còn cách trâu bò là khảo sát :))
Còn bài 2 thì em giải chưa đúng rồi.
"Chuyển động của tàu Bcó vận tốc tiếp tuyến không đổi nên là chuyển động tròn" - cái này là cảm tính nè, nó không đúng.
Đáp số là a/2 :)
Em thử làm lại xem. Bài này hay mà!

À mà đừng cố tìm quỹ đạo của nó nhé, thử tìm quy luật tổng quát, rồi xét riêng các trường hợp thì sẽ ra kết quả.
Anh đang thử tìm cách giải khác của bài này, rõ ràng ra được biểu thức nhưng mà X biết tính tích phân 2 lớp nên chịu.

Nino
26-04-2010, 11:55 PM
Không ai làm bài này à. Fly đâu, Ké đâu ... .

atlantic_fly
27-04-2010, 01:55 PM
em đang làm anh cho em 1 ngày nữa mấy nay em hơi bận:hi::hi::hi:

atlantic_fly
30-04-2010, 08:36 AM
em chịu rồi, khó quá anh giải đi, emcó 1 bài muốn mọi người làm đây
một cái bàn vuông nhẹ có bốn chân giống nhau. Nếu đặt vật có trọng lượng 2P đúng giữa bàn thì chân bàn gãy. Tìm các điểm có thể đặt vật trọng lượng P mà chân bàn không gãy

Nino
30-04-2010, 11:11 AM
em chịu rồi, khó quá anh giải đi, emcó 1 bài muốn mọi người làm đây
một cái bàn vuông nhẹ có bốn chân giống nhau. Nếu đặt vật có trọng lượng 2P đúng giữa bàn thì chân bàn gãy. Tìm các điểm có thể đặt vật trọng lượng P mà chân bàn không gãy

* Giải bài 2 con tàu:
Gọi B' là hình chiếu của B trên phương chuyển động của A
Ta có BA+B'A=const (cái này tự c/m nhé ;)) )
Ban đầu: BA=a, B'A=0. Lúc sau BA=B'A=a/2.
* Bài hình vuông này anh chịu, mọi người thử làm coi. Nino nghĩ gắn cái hệ trục tọa độ gốc 0 là tâm hv vào cho nó gọn, với áp dụng quy tắc momen cân bằng nhưng không thể làm ra được. Ai có hứng làm thử nhé!

atlantic_fly
30-04-2010, 04:36 PM
anh thử cố gắng xem bài này hay đấy:darling::darling::darling:

atlantic_fly
07-05-2010, 01:36 PM
Một người đi từ A đến B với vân tốc không đổi. Một giờ đầu đi đựơc 12 km và 1/8 quãng đường còn lại. 1 giờ tiếp theo đi được 18 km và 1/8 quãng đường còn lại, 1giờ tiếp theo đi được 24 km và 1/8 quãng đường còn lại,.... cứ như thế người đó đi đến B.
Tìm quãng đường AB và thời gian đi từ A đến B ?
mọi người cùng làm nha.

Nino
07-05-2010, 02:06 PM
Lập 2 cái hệ S,v. Giải ra rồi chẳng biết làm thế nào nữa!
,

thanhkhoeo
07-05-2010, 03:00 PM
v không đổi
=> 12+1/8(s-12) =18+1/8[ 12+1/8(s-12)-18)
<=> s= ??
=> t=??

atlantic_fly
08-05-2010, 09:47 AM
mọi người làm đúng rồi đấy , còn bài tĩnh học thử xem:love::love::love:

atlantic_fly
25-05-2010, 07:32 AM
http://c.upanh.com//upload/7/135/EE0.11346579_1_1.bmp
hai bình giống nhau, có dạng nón cụt, được nối thông đáy và có chứa nước ở nhiệt độ thường. Đầu tiên, mở khóa K để mực nước trong 2 bình ngang nhau. Sau đó đóng khóa K lại.
đun nóng nước ở bìh B. Vì vậy mực nước trong bình B đc nâng lên 1 chút. Hiện tượng xảy ra như thế nào nếu sau khi đun nóng nước ở bình B thì khóa K mở? Chứng minh
mọi người cùng làm nhá

thanhkhoeo
28-05-2010, 01:25 PM
nước bình b vẫn cao hơn do áp suất không đủ để ép nước sang biinhf A ( 1 phần đặt lên thành bình

atlantic_fly
28-05-2010, 05:11 PM
hiện tượng không đơn giản vậy đâu em suy nghĩ tiếp đi ,đây là bài thcs đó

atlantic_fly
29-05-2010, 02:46 PM
thôi gợi ý nhé :
hiện tượng là nước từ bình A chảy sang bình B
việc còn lại là chứng minh ,xét áp suất ở đáy mỗi bình ấy

atlantic_fly
30-05-2010, 07:18 PM
ai giải được xin tặng 200 dz để khích lệ các bạn nhiệt tình hơn

le_tai_ngoc00
11-06-2010, 09:29 PM
Xin trả lời câu bình nước nhé, câu này rất đơn giản, áp suất lúc sau ở đáy bỉnh B là bé hơn. Do có công thức tính áp suất trong lòng chất lỏng p = H.@ ( kí hiệu H là độ sâu từ mặt thoáng, còn @ là trọng lượng riêng chất lỏng nhé). Nước bình B nóng hơn nên @ bé hơn, cho nên áp suất nước bên bình A lớn hơn, đẩy nước từ bình A sang bình B.
Câu này là trả lời theo hướng của fly, chứ theo mình còn rất nhiều yếu tố khác

atlantic_fly
11-06-2010, 11:41 PM
kakakakaka @ bé thì H tăng anh ạ ,vậy chưa thuyết phục:heheh::heheh::heheh:

le_tai_ngoc00
12-06-2010, 03:31 PM
Hic, khó nhỉ, nhưng nếu theo hình thì mặt thoáng bình B lớn thế nên H tăng ko bao nhiêu, hơn nữa nhiệt độ bình B cao còn dẫn đến cả bay hơi, năng lượng phân tử lớn có khi còn dẫn đến tăng áp cục bộ. Cho nên câu này cũng hơi khó giải thích. Mà ko biết liệu thực nghiệm có đc như thế ko nữa.

atlantic_fly
13-06-2010, 12:05 AM
anh nói đúng 1 phần rồi ,nước chảy chính là do hình dạng của bình B, nếu nó hình chứ nhật thì chẳngvcó bên nào chảy sang bên nào cả,nếu nó loe ra thì thể tích tăng n lần khối lượng riêng giảm n lần nhưng chiều cao tăng chưa đến n lần ....>nước chảy sang bình B
còn bình hóp lại thì ngược lại
để chứng minh thì vẽ mặt cắt dùng hình học là ra

le_tai_ngoc00
13-06-2010, 01:40 AM
Oai, nhận đc tiền thưởng rồi, thank fly. Hi. Còn câu nào hay hay nữa post lên cho a kiếm tiền mua xe máy. Hihi.

atlantic_fly
14-06-2010, 11:02 AM
kakakaka anh có hứng thú em rất vui
câu tiếp: phóng tên lửa vào vũ trụ người ta phóng theo chiều quay nào của trái đất
máy bay bay theo chiều quay nào thì có lợi hơn
em sắp hết xiền rồi anh và các bạn ai trả lời đúng thì em xin tặng 100dz
dạo này nghèo quá

thanhkhoeo
14-06-2010, 11:22 AM
tên lửa phóng chiều tây sang đông để lợi dụng tốc đọ quay của trái dất làm v ban đầu

máy bay thì bay từ đông sang tây để khi trái đất quay thì đưa máy bay bay nhanh hơn

M ấy câu này trong Sgk vật li 10 NC có mà

atlantic_fly
14-06-2010, 01:43 PM
ý đầu em trả lời đúng
nhưng ý sau còn nhiều tranh cãi ,cá nhân anh thì bay theo chiều nào cũng như nhau

duynamckbk7
14-06-2010, 03:32 PM
ý đầu em trả lời đúng
nhưng ý sau còn nhiều tranh cãi ,cá nhân anh thì bay theo chiều nào cũng như nhau

Bay như nhau thật, vì thực sự khi bay trong bầu khí quyển thì tốc độ quay trái đất không ảnh hưởng nhiều lắm. Giống như việc bạn đứng ở một vị trí nào trên không trung thì khi hạ xuống bạn cũng ở đó thôi ( không tính tác động của gió đẩy đi chỗ khác )

minh_hg
14-06-2010, 03:47 PM
kakakaka anh có hứng thú em rất vui
câu tiếp: phóng tên lửa vào vũ trụ người ta phóng theo chiều quay nào của trái đất
máy bay bay theo chiều quay nào thì có lợi hơn
em sắp hết xiền rồi anh và các bạn ai trả lời đúng thì em xin tặng 100dz
dạo này nghèo quá

Khiếp tiền đâu mà thằng em đem ra tài trợ thế :blush:. Ngưỡng mộ Mạnh Thường Quân quá :blush:

thanhkhoeo
14-06-2010, 04:46 PM
sp:khôg ai vào topic hoá học và ứng dụng cả à neesu không ai vào thì nhờ Mod del nó dii gjum cái

quay lại câu hỏi ví dụ như 2 ô to cùng 1 quãng đường 1` xe đúng im 1 xe chạy thì gặp nhau lậu hơn là đi cung chiều

duynam : vì anh đứng trên không thời gian không đủ

minh_hg
14-06-2010, 09:38 PM
sp:khôg ai vào topic hoá học và ứng dụng cả à neesu không ai vào thì nhờ Mod del nó dii gjum cái

quay lại câu hỏi ví dụ như 2 ô to cùng 1 quãng đường 1` xe đúng im 1 xe chạy thì gặp nhau lậu hơn là đi cung chiều

Sao phải del hả em, bây h chưa dùng thì sau dùng, đi đâu mà sợ.
Còn câu em nói máy bay bay từ đông sang tây để trái đất quay thì máy bay bay nhanh hơn là sai rồi, cả về bản chất vật lí lẫn thực tế. Thứ nhất là nếu bay từ tây sang đông chỉ mất 2000 km mà bay từ đông sang tây mất đến gần 1 vòng trái đất thì em sẽ đi đường nào :)), thứ 2 tốc độ của máy bay là ko đổi, chỉ là em chọn hệ quy chiếu khác, ko coi là trái đất đứng yên nữa nên tốc độ nó thay đổi thôi, ko thể nói là trái đất quay làm tốc độ máy bay nhanh hơn đc.

thanhkhoeo
14-06-2010, 09:54 PM
em chỉ spam quảng cáo cho topic của em thôi mọi người sang giúp đê

atlantic_fly
14-06-2010, 09:56 PM
húhú thằng em nhầm rồi lấy hệ quy chiếu gắn với trái đất thì chỉ có 1 thằng đi thôi
@ anh minh:khi nào sôi nổi em không tài trợ nữa ,với lại cố gắng kiếm tiền chỗ chị pis kẻo không có tiền nộp thuế kakakaka

letheanh
16-06-2010, 07:19 AM

Sao lại vì thời gian đứng trên không k đủ. Em có đứng thế chứ lâu nữa cũng k di chuyển đc đâu. Trái Đất quay thì khí quyển cũng quay theo chứ k thì k bít có sống đc không nữa. Khí quyển chịu lực hút của Trái Đất

duynamckbk7
16-06-2010, 07:53 AM
Sao lại vì thời gian đứng trên không k đủ. Em có đứng thế chứ lâu nữa cũng k di chuyển đc đâu. Trái Đất quay thì khí quyển cũng quay theo chứ k thì k bít có sống đc không nữa. Khí quyển chịu lực hút của Trái Đất

Nhìn trái đất quay tuy là chậm nhưng thực ra là quay với tốc độ rất cao. Nếu bây giờ trái đất đột ngột ngừng quay thì quán tính của các vật trên mặt đất có thể ném các vật trên mặt đất bay đi với tốc độ rất cao

atlantic_fly
16-06-2010, 08:19 AM
cái ni nếu mà bay theo chiều quay ngược của trái đất có lợi hơn thì đứng lên khinh khí cầu có thể đi 1 vòng trái đất rồi (đỡ tốn tiền) trong quyển vật lí vui của người nga có đề cập đến vấn đề này :1 chuyến du lịch
hôm mình mượn được của chỗ thầy Long trường mình ,chụp ảnh cả quyển rồi hôm nào dỗi (có lẽ sai ct) pot lên cho mọi người xem thử

duynamckbk7
16-06-2010, 11:04 AM
cái ni nếu mà bay theo chiều quay ngược của trái đất có lợi hơn thì đứng lên khinh khí cầu có thể đi 1 vòng trái đất rồi (đỡ tốn tiền) trong quyển vật lí vui của người nga có đề cập đến vấn đề này :1 chuyến du lịch
hôm mình mượn được của chỗ thầy Long trường mình ,chụp ảnh cả quyển rồi hôm nào dỗi (có lẽ sai ct) pot lên cho mọi người xem thử

Đứng 1 chỗ để đi vòng quanh thế giới @@ Không tưởng..........................

vitaminb12
16-06-2010, 12:26 PM

Lớp 11, chưa học thuyết tương đối hả em :))
Cách đơn giản nhất để kiểm chứng là thử xem có thể nắm tóc mình mà lôi mình bay lên được ko =))
Nếu được thì em sẽ còn vĩ đại hơn cả Einstein, và lúc đó chắc con người cũng sẽ chẳng cần tốn năng lượng để di chuyển nữa :)) Trái đất sẽ ngừng ấm lên luôn :))
p.s. quên mất #:-s đây là topic Cơ học cổ điển #:-s

atlantic_fly
17-06-2010, 12:07 AM
để tạo nên 1 tượng đài mới thì cần phải lật đổ tượng đài cũ ,ngày trước ai cũng tin ông arittôt ngày nay chẳng ai công nhận nữa,học thuyết của Einstein cũng không loại trừ ,cố lên Thành ,hãy lật đổ thuyết tương đối đi hihi ,còn anh thì chắc không đủ sức (mặc dù chưa biết cái thuyết tương đối là gì cả)
thêm câu hỏi cho vui:
1 người kéo 1 vật nặng 2000 kg bằng dây được vắt qua hệ 1 dòng dọc cố định và 1 dòng dọc động (cái hệ cho lợi hai lần về lực) .hỏi lực kéo của người là bao nhiêu để vật có gia tốc a thoả mãn :
a^4 +a^3-a^2-a=0

atlantic_fly
20-06-2010, 01:34 AM
hì chẳng có ai chịu giải ,có lẽ laị phải bơm thêm dz để kích cầu thôi

atlantic_fly
23-06-2010, 09:19 PM
vừa tìm được bài này hay lắm mọi người làm thử :
người có khối lượng 50kg ,hỏi thể tích của người vào khoảng bao nhiêu
A.0.005m3
B.0.01m3
C.0.05m3
D.0.1m3

le_tai_ngoc00
24-06-2010, 06:39 AM
70% cơ thể người là nước, vậy để chứa đủ số nước đó thì thể tích cũng phải tương đương, coi như thể tích người đủ chứa 50 kg nc đi. 1 l nc = 1kg, => thể tích 50 l, 1m3 = 1000 l. Vậy V = 0.05m3

atlantic_fly
25-06-2010, 10:09 AM
em cũng làm ra đáp số giống anh nhưng cách giải trhích của anh không thuyết phục lắm thì phải
còn bài trên nữa anh làm nốt làm đúng em xin tặng 500 dz để anh sớm mua xe máy hí

thanhkhoeo
24-07-2010, 08:49 AM
vì có chuyển động tròn đều có gia tốc hướng tâm và cái cốc bị dính ướt thế thôi

atlantic_fly
24-07-2010, 08:56 AM
nono ,không phải vậy ,1 vật quay tròn , trong hệ quy chiếu gắn với vật quay thì vật chịu lực li tâm , theo lí thuyết thì nó phải đi ra chứ , câu ni đau đầu đa
còn cái dính ướt thì chỉ là 1 phần , có thể thấy khi ta khuấy càng nhanh thì độ chênh lệch càng lớn

ܓܨOrion.p0n
25-07-2010, 11:11 AM
chờ các em lớp dưới c:haha:, mà cậu chuyển câu hỏi đúng mục đi, khó biết nội dung quá :D

atlantic_fly
25-07-2010, 06:52 PM
câu tiếp :
Khi xe ôtô tải bị lầy , lún khi lùi , người lái xe không bao giờ đổ vật liệu trên xe xuống mà phải dùng máy xúc xúc vật liệu xuống , tại sao?
đây là toppic các bài vật lí hay , mời các bạn tham dự http://vatlyvietnam.org/forum/showthread.php?t=7071

atlantic_fly
26-07-2010, 02:40 PM
Này Thu kia , tức cậu quá đấy , tớ đang nói về 1 vấn đề khoa học mà cậu lại đùa thế à , lên xoá đi không thì không bạn bè gì nữa nhé (@anh Minh không phải em spam , bạn em xoá bài nó là em xoá bài này liền)

ܓܨOrion.p0n
26-07-2010, 04:11 PM
câu tiếp :
Khi xe ôtô tải bị lầy , lún khi lùi , người lái xe không bao giờ đổ vật liệu trên xe xuống mà phải dùng máy xúc xúc vật liệu xuống , tại sao?
đây là toppic các bài vật lí hay , mời các bạn tham dự http://vatlyvietnam.org/forum/showthread.php?t=7071
có thể lúc để đổ vật liệu xuống, hàng sẽ tập trung ở một khoảng hẹp hơn làm xe càng bị lún xuống hơn :-?. câu này tớ đoán mò

thanhkhoeo
26-07-2010, 04:17 PM
có thể lúc để đổ vật liệu xuống để xe có thể lùi được mà lấy đà chăng :-?. câu này tớ đoán mò

không phải đâu khi dựng ben lên sẽ tạo ra 1 lực làm xe lầy thêm

ܓܨOrion.p0n
26-07-2010, 04:24 PM
không phải đâu khi dựng ben lên sẽ tạo ra 1 lực làm xe lầy thêm
câu này sửa rồi mà, lúc đầu đọc nhầm đề, nhìn lại mới biết mình nhầm :D

atlantic_fly
26-07-2010, 08:04 PM
anh em mềnh dạo ni rất sôi nổi , hoan nghênh , nhưng mà ít con gái quá , chỉ có mỗi bé Thu là tích cực
các bạn trả lời vậy cũng ổn rồi , mình bổ sung ,
khi nâng ben đổ , trọng tâm của khối hàng di chuyển về sau , theo quy tắc cân bằng của đòn bẩy thì phần sau của xe càng chịu lực nhiều hơn do cánh tay đòn giảm
do vậy xe càng bị lún sâu hơn , có trường hợp xe bị lún nghiêng về 1 bên mà đổ vậy thì còn có thể làm lật xe nữa đó

atlantic_fly
26-07-2010, 10:37 PM
cần mang 1 bao xi măng từ A tới B , làm thế nào để vác nó ít tốn sức nhất

ܓܨOrion.p0n
27-07-2010, 10:05 AM
c:haha:c:haha:
chưa hiểu đề này lắm, dương viết lại đi, vác hay là gì ???

atlantic_fly
27-07-2010, 11:56 AM
dạo ni các vị nhiệt tình quá , hoan nghênh
có nghĩa là mang bao xi măng bằng cách nào để ít tốn sức nhất ấy ,cầm tay , cõng, để vai , đội đầu ....

ܓܨOrion.p0n
27-07-2010, 10:11 PM
nhìn mấy ông công nhân vác kiểu để trên vai, chắc là câu trả lời rồi :heheh:

atlantic_fly
28-07-2010, 09:00 AM
chào mừng toppic Cơ học cổ điển có 102 lượt trả lời , lập kỉ lục trong mục khoa học tự nhiên và đứng thứ 3 trong box học tập
đáp án của Thu đúng rồi , việc còn lại của các bạn là giải thích kakakaka

minh_hg
28-07-2010, 11:44 AM
tại sao khi hoà nước đường các hạt đường lại bị dồn vào tâm , mà phần nước gần thành cốc lại cao hơn phần nước ở tâm
Câu hỏi này khá là thú vị đấy, 1 hiện tượng xảy ra thường ngày nhưng để giải thích đc ko hề đơn giản. Mà sao câu đó chưa xong đã sang câu khác rồi thế, làm đến nơi đến chốn xem nào, ai giải thích chuẩn câu này anh sẽ cộng sp và thưởng 200 dz.
thanks babe_babe vì câu hỏi vửa rồi, tặng bạn 2sp khuyến khích nhé. Mong mọi người cũng tìm đc những câu hỏi hay như thế này nhé
Còn về câu bao xi măng thì thực ra câu hỏi chưa chặt chẽ, bởi vì theo lí thuyết thì công phải dùng để mang bao xi măng đó từ A đến B là ko đổi cho dù có dùng tay hay là đội lên đầu hay là vác, vì thế phải hỏi là dùng cách nào để đỡ mỏi nhất.
Theo anh thì khi vác đỡ mỏi nhất là do công cần dùng được chia đều có nhiều bộ phận trên cơ thể như tay, vai, lưng, chân. Nếu chỉ khiêng bằng tay thì sẽ nhanh mỏi tay, đội trên đầu thì sẽ mỏi cổ ...

thanhkhoeo
28-07-2010, 12:11 PM

:hahaha: Thì dùng mấy cái cần cẩu nhà Dương Hoặc dùng mấy cái ô tô nhà tớ là xong c:cold:

Nal
28-07-2010, 12:31 PM
tại sao khi hoà nước đường các hạt đường lại bị dồn vào tâm ,
*
Khi khoắng nước, với cùng 1 lực áp dụng thì những hạt nước ở gần bề mặt sẽ dễ dàng di chuyển hơn những hạt nước ở gần đáy (do càng gần đáy thì áp suất sẽ lớn hơn vì 1 khối nước dày dè lên trên, năng lượng đề làm thay đổi trạng thái của nó cần nhiều hơn)
-> động năng của những hạt ở gần bề mặt cũng là lớn nhất vì năng lượng bị tiêu hao ít nhất để làm cho nó chuyển động.
->Do đó vòng xoáy sẽ có bán kính lớn dần từ tâm (đáy) cho dến bán kính lớn nhất ở gần bề mặt

**
Khi khóay tròn nước, các hạt đường sẽ bi lực ly tâm tác động nên sẽ tập trung rìa của những vòng xoáy

Vì lực ko đều nhau của các vòng xoáy sẽ tạo ra sự chênh lệch áp lực sẽ khiến cho các hạt đường sẽ dần dần sẽ chuyển động từ vòng xoáy có bán kính lớn hơn cho đến vòng xoáy có bán kính bé hơn cho đến khi dồn vào tâm.
( vì ở tâm áp lực là bé nhất-đơn giản như là nước tràn vào chỗ trũng vậy)

mà phần nước gần thành cốc lại cao hơn phần nước ở tâm
cái này trong SGK lớp 10 hay 11 gì đó k nhớ rõ lắm có giải thích rồi..
do các hạt p/tử nước ở rìa thành cốc nước sẽ bị các phân tử của chất làm nên cốc hút lên nên ta sẽ thấy phần thành cốc nước cao hơn...( kiểu như là ở tâm thì k có gì hút lên còn ở thành thì các p tử nước và pt cốc hút nhau ) c:big_smile:

atlantic_fly
28-07-2010, 06:22 PM
phần giải thích của nal chưa chuẩn , xin mời các bạn tiếp tục , trừ babe ra ai giải thích thuyết phục tại hạ xin kính 500dz
câu bao xi măng , anh Minh bảo '' theo lí thuyết thì công phải dùng để mang bao xi măng đó từ A đến B là ko đổi '' em đồng ý
nhưng thực tế nó lại khác , câu này đáp là đội đầu , mời các bạn giải thích!

Nal
28-07-2010, 08:57 PM
phần giải thích của nal chưa chuẩn , xin mời các bạn tiếp tục , trừ babe ra ai giải thích thuyết phục tại hạ xin kính 500dz
câu bao xi măng , anh Minh bảo '' theo lí thuyết thì công phải dùng để mang bao xi măng đó từ A đến B là ko đổi '' em đồng ý
nhưng thực tế nó lại khác , câu này đáp là đội đầu , mời các bạn giải thích!

hjx..thế đành đợi xem đáp án thui..
muk a giải thik e trả lời chưa chuẩn chỗ nào với c:sad:

ܓܨOrion.p0n
28-07-2010, 09:15 PM
nên đội đầu là để lực tác dụng lên cột sống là nhỏ nhất, khi để bên vai hay là cầm ngang bung, cột sống bị cong về một bên dồn trọng lượng xuống một bên. tớ đoán thế :D

atlantic_fly
29-07-2010, 08:31 AM
@nal :sao lại gọi mình là anh,bằng tuổi mà
phần đường tập trung vào giữa bạn nói chung chung quá , không có cơ sở khoa học
còn cái kia không phải là hiện tượng dính ướt , dính ướt chỉ là 1 phần nhỏ không phải là nguyên nhân chính , cái này mình cũng mới tìm ra 1 phương án, cũng chưa chắc là đúng