PDA

View Full Version : Đào Duy Từ thua Lam Sơn là điều tất yếu.... Lam Sơn vô đối

tRai_Xinh_a6
05-04-2010, 10:56 PM
:loa: Xét trên thực tế thì chúng ta không thể trách đội bóng rổ nam Đào khi thất bại trước Lam Sơn trong trận chung kết, nếu bạn có cơ hội xem trận chung kết, bạn sẽ hiểu tại sao đội Đào lại thua.Khi giải bóng rổ không còn sự có mặt của thầy Cảnh (đẹp trai) thì sự công bằng cũng ít được xuất hiện ở các trận chung kết.Khi phân tích trận đấu thì Lam Sơn chiến thang là 1 điều tất yếu, đúng như sự mong muốn của các tuyển thủ đội Lam Sơn và cũng như một số người (không biết sự mong muốn đó là vô tình hay cố ý :idea:
Trong trận đấu bóng rổ và nhất là trận chung kết có 1 số điều ảnh hưởng trực tiếp đến tâm lý thi đấu của các cầu thủ và kết quả của toàn trận: :cool:
1. Sân bãi.
2. Trọng tài.
3. Luật thi đấu.

Ở trận đấu giữa Đào và Lam Sơn chúng ta đều biết Lam Sơn được thi đấu trên sân nhà, điều này cũng góp phần rất lớn đến tâm lý của 2 đội.:whistle:

Trọng tài - một yếu tố vô cùng quan trọng và việc lấy được cảm tình trọng tài là một điều mà các đội đều chú ý, duờng như ở trận đấu nầy thì Lam Sơn đã thành công ở công việc này. Phải chăng Đào bị ghét vì chơi quá tốt hay một lý do khác chác chỉ có Lam Sơn mới hiểu :blush:.Trọng tài thật là công bằng khi đã lỡ không nhìn thấy một số pha đập bóng, chạy bước :freely:, đẩy người.... của đội Lam Sơn và tổ trọng tài đã quên Lam Sơn mắc 4 lỗi đồng đội ở nửa cuối hiệp 2.

Luật thi đấu là một trong những điều không thể nào thay đổi nhũng ở trân thi đấu này luật thi đấu đã biến hòa khôn lường (đến Ngộ không cung phải bái phục) :hmm:. Một điều mới xuất hiện ở trận chung kết là: "Trong 1 trận đấu bóng rổ 2 hiệp thì mỗi hiêp 1 đội chỉ được hội ý 1 lần". Đây cũng chính là câu trả lời mà tổ tròng tại đáp lại những khúc mắc của đội Đào.Khi Lam Sơn mắc 4 lỗi đồng đội hay thời gian thi đấu sắp kết thúc thì tổ trọng tài không hề thông báo. Đây là 1 số điều mới là, độc đáo và rất thú vị ở giải đấu mà chúng ta cần phải nhớ.:rideon:

Với những phân tích trên đây thì có thể khẳng định rằng đội Đào thất bại trước Lam Sơn là vô cùng hợp lý, Chúng ta (đội Đào vs cổ động viên) đã trượt trong cuộc thi "bình tĩnh. chấp nhận". Nhũng ảnh hưởng tâm lý đã khiến cầu thủ số 7 (Trường), số 4 (Nam) đã phải dùng đến cùi trỏ :darling:, hay những lời lẽ không được hay lắm của các cổ động viên dành cho vị trọng tài đáng kính :growl:.

Tôi viết bài này củng chỉ để nói lên những suy nghĩ của bản thân, tôi cũng không mong có thể tổ chức lại 1 trận chung kết công bằng và có chất lượng cao như các trận chung kết trước (có muốn cũng không được:sigh:).

Tôi xin chia buồn với đội Đào, hy vọng đây cũng là một bài hoc kinh nghiệm cho toàn đội ở các mùa giải tiếp theo và cũng xin chúc mừng đội Lam Sơn cùng tổ trọng tài đã hoàn thành tốt nhiệm vụ được giao :rideon:.

Ký tên
Chimconbe07 (do chưa được kích hoạt tài khoản nên
đành phải dùng tạm nick bạn. Anh ơi kích
hoạt tài khoản luôn hộ em với) :bye:

trangarsenal
05-04-2010, 11:00 PM
em nhầm rồi em ạ,những 7 lỗi tập thể cơ,ko phải 4 đâu =))

tRai_Xinh_a6
05-04-2010, 11:04 PM
biết anh là ai không mà xưng em như thật ấy. buồn cười quá ta, thế em học lớp nào, chỉ đọc kĩ lai đi rùi hãy nhận xét, vớ vẩn

kẻ xấu
05-04-2010, 11:06 PM
em nhầm rồi em ạ,những 7 lỗi tập thể cơ,ko phải 4 đâu =))

Lỗi đồng đội chứ. Nhưng nói gì thì nói, cũng ko nên đổi hết lỗi cho khía cạnh khách quan. Trước trận đấu này tớ có nghe rất nhiều người đồn rằng Lam Sơn mạnh hơn Đào. Đó cũng là một yếu tố quan trọng nhất quyết định. Không bỗng nhiên một đội đẳng cấp như Đào lại bị xếp sau như thế. Cái này mới cần phải suy nghĩ nhiều hơn. Trọng tài - Sân Bãi - Luật có thể sẽ được chỉnh sửa ngay tức khắc, nhưng cái để tạo nên chiến thắng - quan trọng nhất là Thực Lực cơ.
Hôm nay, đội Đào cũng đã chơi hết sức, cũng cống hiến cho khán giả hết mình rồi. Lực bất tòng tâm, đành phải chờ đợi những cơ hội mới vậy. Mong trường mình năm nay sửa sân để Đào có thể đấu trên sân nhà :-"

Đóan ko lầm thì là thằng Hà Vẹt viết bài này.

trangarsenal
05-04-2010, 11:07 PM
biết anh là ai không mà xưng em như thật ấy. buồn cười quá ta, thế em học lớp nào, chỉ đọc kĩ lai đi rùi hãy nhận xét, vớ vẩn

Hee hee sr anh,em mới nhìn cái A6 mà chưa nhìn cái khoá. 06-09:kotowa:
Em đọc kĩ rồi mà.

Trọng tài thật là công bằng khi đã lỡ không nhìn thấy một số pha đập bóng, chạy bước , đẩy người.... của đội Lam Sơn và tổ trọng tài đã quên Lam Sơn mắc 4 lỗi đồng đội ở nửa cuối hiệp 2.

tRai_Xinh_a6
05-04-2010, 11:08 PM
Hém, không phải khách quan, mà Đào thua là do trọng tài, bạn có xem trận đấu này không, nếu xem bạn mời thực sự hiểu rõ.

kẻ xấu
05-04-2010, 11:11 PM
Hém, không phải khách quan, mà Đào thua là do trọng tài, bạn có xem trận đấu này không, nếu xem bạn mời thực sự hiểu rõ.

Có xem chứ. Đồng ý là việc trọng tài bắt sai nhưng mà khổ nỗi " Trọng tài là cha là mẹ " mà. Thua là thua trọng tài còn gì ?

tRai_Xinh_a6
05-04-2010, 11:14 PM
bạn có thục sự nắm luật thi đấu bóng rôt không, 4 lỗi đống đội, sang lỗi thứ 5 là được nem phạt 2 quả trực tiếp, trong trận đấu này phải đến sang lỗi thứ 7 trọng tài mới cho ném phạt

viethieu1012
05-04-2010, 11:56 PM
Thắng thua là chuyện bình thường trong thể thao chúng ta thua vì chúng ta chưa hội tụ đủ đc những điểm cần có của 1 nhà vô địch đó là khả năng và may mắn. Thua nhưng thi đấu hết mình và thể hiện hết khả năng thì cũng là 1 thành công lớn rồi, chức vô địch sẽ còn đó và chúng ta sẽ cố gắng hơn trong lần tới!

Leovsmoon
06-04-2010, 12:51 AM
Vâng LS "mua" trọng tài ạ, mua trọng tài mà ngày hôm kia LS suýt thua vì trọng tài <chính ông trọng tài hôm qua bắt lỗi> đã không tính 5đ LS ghi vào, đã bắt đủ thứ lỗi mà đến các huấn luyện viên cũng khó hiểu... để rồi cuối giờ cả đội vây xung quanh để nói trọng tài, để "hỏi" trọng tài những lỗi ông ta bắt... rồi cuối cùng trước khi ra về 1 mọi người còn nói rằng "thôi yên đi, mai ông ta làm trọng tài đấy"....LS "có" tiền "mua" trọng tài đấy... có tiền "mua" trọng tài mà đang kêu lên khi Đào có tiền đi taxi để đi cổ vũ br, trong khi LS có muốn cũng chỉ lóc cóc xe đạp mà thôi... Thật sự mà nói thì trọng tài bắt lỗi hqua làm ăn không ra gì nói thật là chả hnào ra zì cả... Trong các trận đấu thắng thua là chuyện thường tình, 2 năm qua LS thua Đào chỉ giành Á quân nhưng vẫn công nhận thực lực của Đào, khen Đào giỏi, Đào chơi hay... vậy tại sao đến hnay LS chiến thắng lại không nhìn vào sự nỗ lực tập luyện của LS, không nhìn vào điểm mạnh của LS... mà cứ nhìn tất cả do trọng tài... do "mua" trọng tài... điều này ai chứng minh đây ạ Rõ ràng là trước giải ai cũng nhận xét Đào năm nay không mạnh = năm ngoái, LS thì tiến bộ hơn, mạnh hơn .... Dù không thể bằng anh Hùng Heat năm ngoái nhưng số điểm của anh Thịnh thành viên mới ghi trong giải cũng là 63, kém anh Hùng 4đ,.... hay như Long cũng thành viên mới chơi rất hay, kĩ thuật tốt... Còn Đào mất đi một số trụ cột năm ngoái, những thành viên thay thế liệu có giỏi hơn không ạ, chiến thuật có tốt hơn không ạ...
Mọi người nên nhìn vào sự thật mà nói chứ ạ, tại sao cứ vin là do LS "mua" trọng tài, sao không nhìn vào sự cố gắng của LS đi.... Đây là cách biện hộ cho việc không chiến thắng ạ. Như thế này thì em nghĩ một số "thành viên" Đào "tầm thường" quá .Còn bên cạnh một số thành viên cứ nói LS thắng không vẻ vang... thử hỏi trong số những trận này "ai" đã xem được hết những trận và Đào vs LS đấu ạ trong lúc luyện tập ạ...Mới xem được một trận hqua rồi nghe này nọ lại vin ngay vào...Gỉa dụ nếu không bị trọng tài bắt thì có chắc đội Đào sẽ lật lại LS vs tỉ số 14-7 không ạ.Nếu em nhớ không nhầm là chẳng có quả nào của Đào là không được tính điểm cả. Mọi người nên nhìn nhận vđề từ nhiều phía đi, đừng nên đổ hết tội lỗi cho người khác để bao biện cho mình... LS và Đào dẫu gì đã là những hàng xóm lâu năm nếu không nói là có chung nguồn gốc... đừng nên vì một mùa giải br mà tất cả lại quay lưng với nhau.
Xin lỗi mọi người, mọi người cũng hiểu học trường nào thì theo trường đó thôi... Em bảo vệ LS nhưng không phải em "mù" khi không nhìn thấy cái gì đã vội "bốp chát". Nếu em có nói gì quá lời mong mọi người bỏ quá cho... Cái gì thì cái chứ nói sai và khiêu khích nhau thế này thì em không thể nào đứng yên được nữa.Mong mọi người hiểu.

Candy
06-04-2010, 06:15 AM
A6 thì nếu trong đội bóng cũ thì là Quang Phi chứ nhẩy :-?
Nói tóm lại Đào năm nay thua là đúng và đã được dự đoán trước :|

Red.Devils
06-04-2010, 06:42 AM
Thắng thua là chuyện bình thường mà mọi người.
Đến cả cái Premier League to vật vã dư thế mà vẫn còn chứng kiến những trọng tài xử lí theo kiểu rất tiểu học như trận vừa rồi.Huống hồ gì cái giải thi đấu bóng rổ bé tèo tẹo như con kiến ở tỉnh mình :D.Sai lầm là điều tất yếu,khó có thể tránh khỏi.Dù gì thì giải cũng đã trao rồi,không bao giờ có chuyện thay đổi được.Đội Đào đừng nên trách cứ đội khác lung tung như vậy mà hãy ngồi ngẫm nghĩ lại xem các bạn đã thiếu sót điểm gì,yếu ở chỗ nào để rút kinh nghiệm cho lần sau.Phỏng
" Hãy trở lại là chính mình "
Good luck
@ em Leo cũng nhanh chân phết nhờ ;))

ܓܨOrion.p0n
06-04-2010, 06:50 AM
Thua thì thôi, năm sau trả lại, việc để thua năm nay là mất mát hơi lớn:can'tbe:Phải lấy nó làm nghị lực để năm sau chiến thắng :tadaa:

tRai_Xinh_a6
06-04-2010, 07:46 AM
Xin lỗi bạn Leovsmoon. Cho mình hỏi 1 câu, bạn có công nhận những lỗi rõ ràng của trọng tài của trọng tài trọng trận đấu này không? những điều ấy chỉ cần 1 người tạp bóng 3 tháng cũng biết và cũng hiểu rõ tâm lý của cầu thủ bị ảnh hưởng như thế nào khi thi đấu.1 trọng tài đã từng bắt rất nhiều trận đấu của họi khoẻ phù đổng trong suốt 3 năm chác cũng không thể không hiểu điều này.Đây là 1 giải đấu mặc dù không phải là lón những đã thi đấu thì phải công bằng không phải là chỗ để ai thích làm gì thì làm.Đào thua, đúng trận đấu vừa rối Đào thi đấu không tốt, thử hỏi dưới những áp lực tâm lý như vậy thì cầu thủ nào dám khảng định mình sẽ chơi tốt????????????

ferrari
06-04-2010, 10:17 AM
Thua là thua, ko có gì để nói nữa. Và một điều quan trọng, đấu chung kết tại sao lại là Lam Sơn?

kẻ xấu
06-04-2010, 10:20 AM
Thua là thua, ko có gì để nói nữa. Và một điều quan trọng, đấu chung kết tại sao lại là Lam Sơn?

Tại vì trận Chung Kết được ấn định sẽ đấu trên sân Lam sơn. ( dù rằng đã khéo biết rằng Lam Sơn sẽ vào chung kết ). Đào - Hàm Rồng - Lam Sơn thì sân Lam sơn là tốt nhất nên đương nhiên là đấu trên Lam sơn rồi =))

Lovestone
06-04-2010, 10:55 AM
bạn có thục sự nắm luật thi đấu bóng rôt không, 4 lỗi đống đội, sang lỗi thứ 5 là được nem phạt 2 quả trực tiếp, trong trận đấu này phải đến sang lỗi thứ 7 trọng tài mới cho ném phạt

Đã không biết cái gì mà còn nói lung tung. Có biết là hết 1 hiệp là sẽ reset lỗi không hả????

Có xem chứ. Đồng ý là việc trọng tài bắt sai nhưng mà khổ nỗi " Trọng tài là cha là mẹ " mà. Thua là thua trọng tài còn gì ?Ờ đúng là trọng tài bắt sai, nếu mà trọng tài bắt đúng thì thằng Nam Nghiện bị đuổi ra từ cuối hiệp 1 rồi.

Thế những người "chém gió" trên đây đã bao giờ xem những trận LS vs Đào giao hữu chưa??? Đào đã bao giờ thắng chưa??? Không nói đến thế hệ anh Hùng Heat, Hà Vẹt, Quang Phi và anh Hoà. Thế hệ Đào năm nay giao hữu với Lam Sơn đã thắng được 1 trận nào chưa hả??? Người ta noi: "biết thì thưa thốt, không biết thì dựa cột mà nghe
(Không Warning cho câu nói vơ vẩn này là may nhé - edited by hrockvn)
Không thông báo hết giờ ư??? Thế đội ngồi dự bị của Đào ngồi ngoài thủ môn đến hết giờ à mà không báo cho đồng đội.

Đã đấu nhiều như thế mà còn bị tâm lý thì nói làm gì. Cứ lấy lý do trọng tài với tâm lý ra. Tâm lý không vững thì đừng nói nhiều.

Trường Đào thử nhìn lại cái sân bóng rổ của trường mình đi. Khác gì bãi chiến trường không??? Còn sân của Sở thì đang xây lại. So sánh sân Lam Sơn và sân Đào đi, 1 trời 1 vực.

NÓi thật nhé Đào thua cũng bởi vì số 7 và số 4 của Đào không nghĩ đến chuyện ghi điểm hay phòng thủ hay phối hợp mà chỉ nghĩ đến chuyện chơi bẩn hay là ăn vạ thôi

haidh
06-04-2010, 11:10 AM
Chiến thắng thuộc về đội mạnh hơn mà, nếu mạnh hơn thực sự thì dù trọng tài hay BTC có cố tình thế nào cũng không đủ sức thay đổi toàn bộ kết quả trận đấu đâu.
Dù sao thì một giải đấu của những người trẻ, người lớn không nên làm mất đi cái trong sáng của nó bằng những toan tính (nếu có ) của mình. :)
(Nói đi thì cũng nghĩ lại là ở Vn chuyện đá bóng, thi đấu... trên bàn là chuyện vô cùng phổ biến đấy ạ. Hồi còn công tác Đoàn tớ có dịp tham gia BTC giải bóng chuyền mở rộng của Trường, mới biết được, người thi đấu thực sự là...các vị ngồi ở bàn khách VIP,các cụ lớn của các đội )

[S]w33t[H]3art
06-04-2010, 11:18 AM
Dù sao thì một giải đấu của những người trẻ, người lớn không nên làm mất đi cái trong sáng của nó bằng những toan tính (nếu có ) của mình.

amen....thêm 1 câu nói hơi bị vớ vẩn mà chả ăn nhập j` vs topic cả =.=".....

....phải nói là dù sao thì đây là 1 giải đấu của những người trẻ nên thắng đừng huênh hoang mà thua cũng đừng cay cú =;

bao lâu nay tự dưng đến giải năm nay là nói cái chuyện mua giải ra đây....thiệt là :-j...

mà 1 số người cứ bảo là ko có gì phải buồn vì Đào thắng trong vinh quang....xin lỗi nhưng trường mình thua mà ko buồn thì bỏ trường luôn đi....nếu ko buồn thì chả có topic như thế này rồi...=;...

hrockvn
06-04-2010, 11:34 AM
Lại bắt đầu cãi nhau .

#06-Center
06-04-2010, 12:26 PM
Đã không biết cái gì mà còn nói lung tung. Có biết là hết 1 hiệp là sẽ reset lỗi không hả????
Anh nghĩ chú nên sửa lại câu này, vì cái người viết ra câu này ấy mà, biết chơi bóng rổ từ lúc chú chưa biết cái chữ "Bóng Rổ" nó viết như thế nào cơ :| . Và chú có biết 7 lỗi đó được tính từ lúc nào không, xin thưa đó là từ đầu hiệp 2 đấy :cool:
Đồng ý là những người bàn luận ở trên có thể chưa xem trận đấu giao hữu nào giữa 2 trường, nhưng câu sau thì chú viết sai rồi, phải đảo lại là " LS đã bao giờ thắng Đào trận nào chưa? " mới đúng.
Chú bảo số 4 và số 7 chơi không đẹp, thế chú nghĩ đội chú như thế nào, bọn anh đã nghĩ rằng toàn anh em người quen trong nhà sẽ chơi đẹp với nhau, vậy mà.... anh cứ nghĩ chú là 1 đứa có chuyên môn, là người trong cuộc, nhưng chú lại viết ra những câu như thế này, thật là làm mọi người thất vọng.
@leo

Vâng LS "mua" trọng tài ạ, mua trọng tài mà ngày hôm kia LS suýt thua vì trọng tài <chính ông trọng tài hôm qua bắt lỗi> đã không tính 5đ LS ghi vào, đã bắt đủ thứ lỗi mà đến các huấn luyện viên cũng khó hiểu... để rồi cuối giờ cả đội vây xung quanh để nói trọng tài, để "hỏi" trọng tài những lỗi ông ta bắt... rồi cuối cùng trước khi ra về 1 mọi người còn nói rằng "thôi yên đi, mai ông ta làm trọng tài đấy"....LS "có" tiền "mua" trọng tài đấy... có tiền "mua" trọng tài mà đang kêu lên khi Đào có tiền đi taxi để đi cổ vũ br, trong khi LS có muốn cũng chỉ lóc cóc xe đạp mà thôi... Thật sự mà nói thì trọng tài bắt lỗi hqua làm ăn không ra gì nói thật là chả hnào ra zì cả... Trong các trận đấu thắng thua là chuyện thường tình, 2 năm qua LS thua Đào chỉ giành Á quân nhưng vẫn công nhận thực lực của Đào, khen Đào giỏi, Đào chơi hay... vậy tại sao đến hnay LS chiến thắng lại không nhìn vào sự nỗ lực tập luyện của LS, không nhìn vào điểm mạnh của LS... mà cứ nhìn tất cả do trọng tài... do "mua" trọng tài... điều này ai chứng minh đây ạ Rõ ràng là trước giải ai cũng nhận xét Đào năm nay không mạnh = năm ngoái, LS thì tiến bộ hơn, mạnh hơn .... Dù không thể bằng anh Hùng Heat năm ngoái nhưng số điểm của anh Thịnh thành viên mới ghi trong giải cũng là 63, kém anh Hùng 4đ,.... hay như Long cũng thành viên mới chơi rất hay, kĩ thuật tốt... Còn Đào mất đi một số trụ cột năm ngoái, những thành viên thay thế liệu có giỏi hơn không ạ, chiến thuật có tốt hơn không ạ...
Mọi người nên nhìn vào sự thật mà nói chứ ạ, tại sao cứ vin là do LS "mua" trọng tài, sao không nhìn vào sự cố gắng của LS đi.... Đây là cách biện hộ cho việc không chiến thắng ạ. Như thế này thì em nghĩ một số "thành viên" Đào "tầm thường" quá .Còn bên cạnh một số thành viên cứ nói LS thắng không vẻ vang... thử hỏi trong số những trận này "ai" đã xem được hết những trận và Đào vs LS đấu ạ trong lúc luyện tập ạ...Mới xem được một trận hqua rồi nghe này nọ lại vin ngay vào...Gỉa dụ nếu không bị trọng tài bắt thì có chắc đội Đào sẽ lật lại LS vs tỉ số 14-7 không ạ.Nếu em nhớ không nhầm là chẳng có quả nào của Đào là không được tính điểm cả. Mọi người nên nhìn nhận vđề từ nhiều phía đi, đừng nên đổ hết tội lỗi cho người khác để bao biện cho mình... LS và Đào dẫu gì đã là những hàng xóm lâu năm nếu không nói là có chung nguồn gốc... đừng nên vì một mùa giải br mà tất cả lại quay lưng với nhau.
Xin lỗi mọi người, mọi người cũng hiểu học trường nào thì theo trường đó thôi... Em bảo vệ LS nhưng không phải em "mù" khi không nhìn thấy cái gì đã vội "bốp chát". Nếu em có nói gì quá lời mong mọi người bỏ quá cho... Cái gì thì cái chứ nói sai và khiêu khích nhau thế này thì em không thể nào đứng yên được nữa.Mong mọi người hiểu.

Những cái lời đồn như "mua trọng tài" đó là lời nói từ cổ động viên, từ thiên hạ, nhưng không phải từ tất cả mọi người, sao em lại có thể vơ đũa cả nắm như thế. Anh cũng xin hỏi em rằng, em có bao giờ xem đầy đủ 1 trận nào giao hữu giữa Đào và LS chưa, về luật bóng rổ em hiểu được bao nhiêu, đã bao giờ tham gia 1 trận đấu có tính chất tương tự chưa, đã bao giờ trải qua cái cảm giác đó chưa, nếu em chưa từng trải qua, thì anh xin nói thẳng rằng em không có tư cách để bình luận về trận đấu này, có chăng thì những lời bình luận của em cũng chỉ giống như những lời nói của các cổ động viên thôi.Sao em không thử lật ngược vấn đề xem, nếu trận đấu đó tổ chức tại Đào, trọng tài bênh vực cho Đào, thì sao, anh nghĩ người viết những bài viết như thế kia lại có thể chính là em đấy.
Còn ai nói sau trận đấu này Đào và LS ghét nhau là sai lầm, vì chúng ta là bạn bè là hàng xóm mà, ra đường gặp nhau vẫn chào hỏi cười đùa như bình thường,ai cũng hiểu cái này không phải do lỗi của LS và cũng không phải do Đào,đúng không?

vitaminb12
06-04-2010, 12:34 PM
Hơi vô duyên vì topic closed rồi nhưng mà tớ vẫn cố vào comment.
Tớ rất thích 1 câu như thế này "Nếu không tin trọng tài thì đừng chơi thể thao". Có thể trọng tài sai, nhưng đó là một phần của thể thao. Và vì đơn giản đây là một cuộc chơi, tại sao lại phải phá hỏng nó chỉ vì chuyện thắng hay thua nhỉ ?

kẻ xấu
06-04-2010, 12:38 PM
Hơi vô duyên vì topic closed rồi nhưng mà tớ vẫn cố vào comment.
Tớ rất thích 1 câu như thế này "Nếu không tin trọng tài thì đừng chơi thể thao". Có thể trọng tài sai, nhưng đó là một phần của thể thao. Và vì thể thao đơn giản là một cuộc chơi, tại sao lại phải phá hỏng nó chỉ vì chuyện thắng hay thua nhỉ ?

Mình cũng vô duyên vậy.
Thể thao là cuộc chơi và những lời bình luận như thế của cổ động viên cũng luôn có sau mỗi cuộc chơi. Vấn đề ở đây, bài viết này tòan do CĐV suy luận. Còn 2 đội ko ai nói gì cả mà. Mọi chuyện chả có gì cả close topic là hợp lí. Move vào tư liệu của diễn đàn còn được nữa là. Cãi nhau thế này cũng là một kỉ niệm. Để khỏang chục năm nữa đọc lại cũng thấy vui vui khi nhớ lại hồi cấp III chứ.

Pisces
06-04-2010, 12:52 PM
Topic đã khoá rồi nhé, đề nghị các Mod (có thẩm quyền) ko nên tiếp tục vào tham gia nữa. Nếu vẫn còn bức xúc với bài viết của thành viên nào đó mà không kìm nén được, mời "đến nhà"Profile nói chuyện riêng =).

Thật sự là đi ra ngoài nhiều mới thấy dân VN mình có vẻ hiếu khách, thân thiện - với người ngoài - nhưng rất hay cãi nhau và quá coi trọng (cay cú) chuyện thắng thua. Tất nhiên là nước nào, chỗ nào cũng có fan cuồng, có người quá khích, nhưng tỉ lệ nó ko nhiều như VN :/. Dù thắng dù thua hãy tỏ ra văn minh một chút, đừng có buông những lời lẽ không hay mạt sát đối phương cốt chỉ để xả cơn bực trong người.

Thắng nhờ khả năng, tự hào - thua vì thực lực, tâm phục khẩu phục.
Thắng nhờ gặp thời, cảm thấy mình may mắn. Thua vì điều kiện ngoại cảnh, coi như mình đã gặp xui.

Chấp nhận thực tế mà cố gắng lần sau.