PDA

View Full Version : Phân công công việc cho MOD box phỏng vấn thành viên

kẻ xấu
01-05-2010, 10:43 PM
Hiện tại box Phỏng vấn thành viên có hai mod vyna_candy và vjt♥. Công việc thì không có gì nặng nhọc lắm. Chính vì thế chỉ cần một Mod làm việc vẫn ổn. Có điều tớ muốn cả hai mod cùng hoạt động, cùng phối hợp để phát triển box chứ ko phải là mạnh ai người đấy làm.

I. Phân công công việc
Box này sẽ có hai phần công việc chính : BẦU CHỌN PHỎNG VẤN và PHỎNG VẤN THÀNH VIÊN. Nghĩa là mỗi người sẽ đảm nhận một công việc. Ý định của tớ là : Mod vyna_candy sẽ đảm nhiệm phần BCPV, nghĩa là cứ hết một tuần sẽ tìm xem nhưng ai đủ tiêu chuẩn và lập ra một danh sách gồm năm người để làm mục tiêu cho tuần sau. Còn lại, phần PVTV sẽ do Mod vjt♥ đảm nhận. Cuối tuần vjt♥ sẽ close topic top BCPV của tuần trước và lựa chọn người có phiếu cao nhất và lập topic phỏng vấn thành viên ấy. Nếu hai hoặc ba bạn có cùng số phiếu bầu chọn thì vjt♥ có quyền tự lựa chọn (đó là một phiếu bầu của bạn ấy

Ngòai ra, những bài viết vi phạm với nội quy diễn đàn hay nội quy box thì cả hai bạn cùng làm việc. :). Tớ thấy phân công như thế là hợp lý, hai bạn nên có sự liên lạc với nhau để điều hành box tốt hơn. Lỡ bạn nào có việc thì nhờ người kia làm hộ.

II Về việc kích thích sự phát triển box.

Để điều hành một box tốt thì việc quan trọng nhất là kích thích làm sao cho member thích tham gia box bằng cách viết bài. Tăng lượng view của member. Còn ai vi phạm thì mình xử lý sau, hai mod cần chú ý đọc kĩ nội quy để có thể thưởng phạt tốt hơn.

Vậy làm sao để kích thích cho mem tham gia box nhiệt tình hơn ?

Câu hỏi đơn giản lắm, có thưởng thì đương nhiên member sẽ tham gia một cách nhiệt tình.
1. Mỗi lần lên thớt sẽ được cộng 3 SP. VD : Tuần này #6-Center được bị lên thớt, cuối tuần bạn ý sẽ được cộng 3 SP
2. Với member phỏng vấn sau khi hỏi đủ 10 câu hỏi sẽ được cộng 1 SP ( nếu như các câu hỏi đúng luật <~ hai mod cần chú ý điều này ). VD : Một ngày tớ viết 3 bài viết và đưa ra được 100 câu hỏi, tớ sẽ được 10 SP. Phần thưởng khá hậu hĩnh phải ko ?

Đó là ý kiến riêng của tớ, nếu hai mod thấy hợp lý thì thực hiện hoặc đóng góp ý kiến nếu thấy ko hợp lý. Các bạn cũng nên có ý kiến để tớ còn sửa đổi nội dung của NỘI QUY BOX. Mong hai bạn sẽ hợp tác với nhau để phát triển box này thật mạnh :)

vjt♥
01-05-2010, 11:00 PM
Thế này là quá hợp lí rồi anh ạ
Nhưg em ghĩ rằng vẫn phải thêm 2 điều này :
Bất cứ câu hỏi hoặc bài viết nào chỉ cần trùng lặp về nội dung hoặc ý nghĩa thì sẽ bị del cả bài
Và các câu hỏi phải được đánh số rõ ràng,không hỏi chung chung ( Nếu không đánh số hoặc hỏi chung chung thôi thì sẽ bị coi như là chỉ có 1 câu hỏi và tất nhên sẽ bị del bài :D )
Thế được không anh
Còm đâu thì em nhất trí hết :P

Mr.BEO
01-05-2010, 11:38 PM
[B]Bất cứ câu hỏi hoặc bài viết nào chỉ cần trùng lặp về nội dung hoặc ý nghĩa thì sẽ bị del cả bài

không phải del không tính câu đó thôi

Và các câu hỏi phải được đánh số rõ ràng,không hỏi chung chung ( Nếu không đánh số hoặc hỏi chung chung thôi thì sẽ bị coi như là chỉ có 1 câu hỏi và tất nhên sẽ bị del bài :D )
hạn chế del bài tối đa có thể

-----------------------------------------

2. Với member phỏng vấn sau khi hỏi đủ 10 câu hỏi sẽ được cộng 1 SP ( nếu như các câu hỏi đúng luật <~ hai mod cần chú ý điều này ). VD : Một ngày tớ viết 3 bài viết và đưa ra được 100 câu hỏi, tớ sẽ được 10 SP. Phần thưởng khá hậu hĩnh phải ko ?

không ổn anh ah vậy thì ng ta trả lời sao nổi
theo em tối đa
1 ngày - 3 bài
mỗi bài tối đa 10 câu trong số 10 câu đó không có câu hỏi nào có nội dung trùng lặp và một vài câu có nội dung hay sẽ +1SP

vjt♥
01-05-2010, 11:39 PM
Thế thì cảnh cáo hay trừ điểm bi chừ , tớ ghét người nào hỏi mấy câu kiểu câu bài như thế lắm :(

vyna_candy
01-05-2010, 11:42 PM
Em không có ý kiến gì,thế này là được rồi.Về phải thưởng,bọn em sẽ theo dõi sát sao mà.hì hì,tuy pic này khá thú vị cho những mem thích spam,nhưng bọn em sẽ làm việc chăm chỉ để hiện tượng đó giảm bớt.Ok :)
p/s chị vịt:nếu chỉ trùng một câu có thể edit lại hoặc nhắc nhở,đâu phải ai cũng để ý được hết đâu nào :),thoải mái chút chị.

Mr.BEO
01-05-2010, 11:44 PM
Thế thì cảnh cáo hay trừ điểm bi chừ , tớ ghét người nào hỏi mấy câu kiểu câu bài như thế lắm :(

không tính thôi người bị phỏng vẫn cũng không cần trả lời những câu có nội dung trung lặp mà

vyna_candy
02-05-2010, 12:13 AM
không tính thôi người bị phỏng vẫn cũng không cần trả lời những câu có nội dung trung lặp mà

Được rồi mà anh,em hiểu ý anh rồi :)
Em không nhắc lại một chuyện 2 lần đâu.nên 2 người thôy tranh cãi nhé.thân !

Pisces
02-05-2010, 05:56 AM
Đúng là nếu chỉ ko may trùng lặp 1 câu mà bị del cả bài thì hơi mạnh tay :/

Theo tớ với những bài như thế một là edit, xoá câu trùng lặp nếu như số lượng câu hỏi trùng lặp là ít. Nếu trùng lặp quá nhiều thì có thể -SP (Có thưởng cho người tích cực thì cũng nên có phạt đối với người nào phạm quy chứ ;))), nếu vi phạm nhiều lần thì report để người khác xử lý [trường hợp này sẽ bị phạt thẻ].

Về cái đoạn câu hỏi, nếu muốn tránh cho thành viên đặt câu hỏi trùng lặp thì mod nên thống kê câu hỏi lại ở bài đầu tiên để người vào sau còn biết đường mà tra cứu. Một khi có quá nhiều câu hỏi và ngần đó câu trả lời thì topic rất nhiều bài viết, rất khó để kiểm soát và kiểm tra :/.

Để thống kê câu hỏi lại mà ko chiếm quá nhiều diện tích thì có thể dùng 1 số thẻ BBCODE có sẵn của 4rum, cái này các đồng chí có thể tìm đọc trong topic hướng dẫn của box training =).

Snow
02-05-2010, 08:17 AM
:-ss ớ thế công việc của em đâu
em cũng là mod box này mờ :">
Thực ra là cái khoản + Sp cho mem tích cực ấy
thì không nên là cứ nhất thiết 10 câu hỏi +1Sp, nên để đến cuối tuần lúc kết thúc phỏng vấn, ai tích cực thì 2 mod có thể theo dõi và + sp cho họ 1 cách hợp lý.
Còn ai cố tính spam :| diệt thằng tay.

vjt♥
04-05-2010, 06:38 AM
Thế nếu xoá những câu hỏi trùng lặp,nhưg sau khi xoá mà số câu chỉ còn 2 or 1 thì làm thé nào được ạ , 2 or 1 là vi phạm nội quy còn j` :D

Candy
04-05-2010, 06:43 AM
Trường hợp này nếu xảy ra là do lỗi của cả 2 bên. Thứ nhất do mod không update câu hỏi đã được hỏi.. Nếu không thì rời vào trường hợp thứ 2: mem ko chịu đọc. Nếu câu hỏi đã được update thì cứ chém thẳng tay, còn nếu mod chưa kịp update mà mem hỏi lại thì em sửa bài viết đó, ở câu hỏi bị trùng thì viết là "Câu hỏi đã trùng". Và cẩn thận hơn em có thể chèn link dẫn đến bài viế có câu hỏi bị trùng đó >:)

vjt♥
04-05-2010, 12:27 PM
Nếu câu hỏi có nội dung tương tự thì cũng coi là trùng lặp ạ ?Thế là nếu trog trường hợp em đã nói thì em sẽ chỉ yêu cầu mem đó vào sửa lại bài thôi được không ạ :D

Candy
04-05-2010, 12:36 PM
Nếu câu hỏi có nội dung tương tự thì cũng coi là trùng lặp ạ ?Thế là nếu trog trường hợp em đã nói thì em sẽ chỉ yêu cầu mem đó vào sửa lại bài thôi được không ạ :D

cũng được, thì tùy tình hình mà xử lí e ạ. ko nhất thiết mình phải ra tay. nhưng nhắc nhở thì vào profile + kèm theo cái link. Đừng nhắc trong topic đó ;)

kẻ xấu
04-05-2010, 08:19 PM
Về phần các câu hỏi trùng thì tớ nghĩ thế này : Topic phỏng vấn thực chất là cuộc trò chuyện giữa bạn và nhân vật chính mà thôi, vì thế rất ít ai đọc thích đọc câu hỏi của người khác và các câu trùng lặp cũng là điều đương nhiên tớ là người ko thích đọc câu hỏi của người khác Các nhà báo nhiều khi còn biết rõ câu trả lời rồi mà vẫn hỏi nữa chứ là.
Về các câu hỏi trùng các Mod chỉ cần hoạt động mạnh hơn ( cả tuần chăm chút cho 1 topic thôi, ko khó lắm chứ ).
Tổng số câu hỏi một bài viết - số câu hỏi bị trùng < 3 thì xoá bài viết, không thì chỉ xoá câu trùng thôi.

coadai1912
04-06-2010, 04:30 PM
úi bõ phỏng vấn thành viên đông mod ghê , nhớ ngày xưa đầu tiên mỗi mình mình làm ko bít phải bắt đầu từ đâu , giờ đã thấy bõ này lớn khôn thế này rùi .đúng là tuổi trẻ tài cao :idea: