PDA

View Full Version : HÃY CHỌN CON ĐƯỜNG PHÙ HỢP CHO TƯƠNG LAI.

trangnh
07-05-2010, 11:50 AM
Tốt nghiệp THPT, hầu hết các bạn học sinh đều ước mơ được bước tiếp vào cánh cửa Đại học. Bởi lẽ, vào Đại học sẽ giúp cho các bạn có thêm kiến thức và kinh nghiệm để chuẩn bị cho sự nghiệp trong tương lai. Nhưng tôi chắc chắn một điều, con đường vào thẳng Đại học không phải là con đường duy nhất để đi đến thành công.
Tôi biết, có nhiều bạn cũng nghĩ Đại học không phải là con đường duy nhất. Nhưng không ai dám tự tin đi theo con đường khác, kết quả cuối cùng là họ lại đổ dồn vào một con đường quen thuộc - con đường vào Đại học.
Đó cũng chính là gánh nặng của bao nhiêu người không có đủ khả năng để biến ước mơ đó thành hiện thực. Có những bạn đằng đẵng theo đuổi con đường Đại học nhiều năm, tốn rất nhiều thời gian và chi phí, nhưng kết quả thu về lại không như mong đợi. Có những bạn vào được Đại học rồi, nhưng gia đình không có đủ kinh tế cho các bạn theo học. Với sinh viên hai năm đầu, các bạn cũng chưa được học vào chuyên ngành, chưa có đủ kiến thức và kinh nghiệm để có thể làm thêm. Tất cả đều phụ thuộc vào sự chu cấp của gia đình nên nhiều bạn đã phải bỏ ngang con đường Đại học.
=> Vậy thì tại sao bạn không chọn một con đường vòng chắc chắn hơn để đến với cái đich thành công?

Tôi đã lựa chọn con đường học Trung cấp.

Tôi là một học sinh có lực học không tồi nhưng tôi đã thi trượt Đại học. Cảm giác lúc đó thật tệ, tôi cảm thấy tương lai của mình dường như đóng lại. Tôi đã thực sự cố gắng rất nhiều, nhưng kết quả lại không như mong đợi. Tôi nghĩ đến cảm giác của gia đình, người thân, bạn bè…và chính bản thân. Thực sự lúc đó tôi đã suy sụp.
Tôi đã suy nghĩ rất nhiều. Dừng lại con đường học vấn ở đây ư? Tôi không thể dừng lại được vì tôi còn rất muốn tiếp tục đi học để có kiến thức, và nếu không tiếp tục học tập thì tôi biết chắc tương lai của tôi sẽ không thể vững chắc. Tôi sẽ không có đủ khả năng để làm những công việc mà mình yêu thích.
Tôi cũng không thể ở nhà một năm để chờ đợt thi Đại học tiếp theo vì sau một thời gian dài như vậy, liệu tôi còn đủ động lực để ôn thi? liệu tôi có thể đỗ? Tôi muốn mình có được những câu trả lời chính xác cho tương lai chứ không phải là những câu hỏi mơ hồ như vậy.
Hơn thế nữa, thời điểm này bạn bè tôi đã đi học gần hết, có đứa đỗ Đại học, có đứa học Cao đẳng, cũng có đứa được gia đình hướng vào Trung cấp. Trong khi đó tôi lại đang chìm trong cảm giác có lỗi, xấu hổ với bản thân và sự kỳ vọng của gia đình. Trong lúc này, tôi cần một “lối thoát”.
Qua tìm hiểu và định hướng của gia đình, tôi quyết định sẽ lựa chọn một trường Trung cấp để học. Bởi tôi biết, với chính sách của Bộ giáo dục Đào tạo hiện nay sau khi học xong Trung cấp tôi có thể học liên thông lên các trường Cao đẳng, Đại học và được cấp bằng chính quy. Không những vậy, tốt nghiệp Trung cấp, tôi đã có kiến thức để có thể đi làm phụ giúp kinh tế cho bố mẹ, song song với việc học liên thông Đại học. Đây cũng là cách để tôi tiếp thu được những kinh nghiệm thực tế cho bản thân. Với những kinh nghiệm như vậy, tôi nghĩ không phải bạn nào học Đại học cũng có được, bởi phải đến hai năm cuối các bạn mới học các môn chuyên ngành, mới có kiến thức để làm việc.
Trong thời điểm đó, học Trung cấp là con đường vòng vững chắc để tôi tiếp cận với cái đích thành công.

Hiện tại, tôi đã học xong chương trình trung cấp và đang học liên thông lên Đại học, đồng thời là Kế toán của một trường Cấp III thuộc trung tâm Hà Nội. Trong thời gian sắp tới, nếu điều kiện cho phép, có thể tôi sẽ sang Canada du học nhằm trau dồi thêm kiến thức và nâng cao năng lực của bản thân để có được vị trí cao hơn trong công việc.
Nghĩ tới thời kỳ mới trượt đại học, tôi đã mỉm cười vì biết mình đã nhìn thấy được “ánh sáng cuối đường hầm”. Tôi đã lấy lại được niềm tin của bố mẹ cùng với sự kiêu hãnh của bản thân. Tôi đã được làm công việc mà mình yêu thích và có quyền mơ ước tới một tương lai rộng mở. Tôi đã chạm được tới thành công.
Qua đây, tôi muốn gửi lời tri ân tới các thầy cô trường Trung cấp Công nghệ và Quản trị Đông Đô (DongdoCTM), Những người thầy đã giúp tôi có định hướng tốt cho tương lai và dìu dắt tôi trong thời điểm khó khăn nhất trong bước đầu sự nghiệp. Không thể phủ nhận được một điều, nhờ mái trường đó, con đường học vấn và sự nghiệp của tôi mới được rộng mở như bây giờ, tôi đã thực sự trưởng thành hơn rất nhiều.
Tôi cũng muốn nhắn gửi tới các bạn trẻ, đừng bao giờ lùi bước trước khó khăn, đừng bao giờ nghĩ, để đi đến thành công chỉ có một con đường duy nhất. Có rất nhiều con đường phù hợp với khả năng của mỗi người, nếu đã nỗ lực thì hãy tin vào thành công trong tương lai của mình.

Ở khía cạnh nào đó, tôi đã đúng khi lựa chọn con đường học Trung cấp, và càng đúng đắn hơn khi đã lựa chọn DongdoCTM. Còn bạn…
Các bạn có thể truy cập vào Website của trường tôi để tìm hiểu thông tin: http://www.dongdoctm.edu.vn/

Chúc các bạn thành công trên con đường mình đã chọn!

kẻ xấu
07-05-2010, 02:12 PM
Không phải con đường duy nhất nhưng là con đường ngắn nhất và động lực đưa ta tới đỉnh cao nhất. Ai cũng đổ dồn vào đại học bởi vì rất nhiều người biết được Dù nhiều hay ít những lợi ích của đại học mang lại. Những người trượt, đi đường vòng có lẽ sẽ thành công nếu họ thật sự cố gắng. Nhưng nếu cho học lựa chọn đường vòng và đại học. Thú vị rằng họ vẫn chọn ĐH =))

*LorenzoJustin*
04-09-2010, 07:50 PM
Các anh chị ơi. Cho em hỏi tí. Trường ĐH bách khoa học nặng nhưng điểm thấp hơn còn trường ĐH ngoại thương học nhẹ hơn nhưng điểm khối tự nhiên lại cao. Em thích cả hai ngành về công nghệ thông tin và ngoại giao thì theo anh chị em nên chọn trường nào?

(*_Teen_bOy_*)
04-09-2010, 08:54 PM
Các anh chị ơi. Cho em hỏi tí. Trường ĐH bách khoa học nặng nhưng điểm thấp hơn còn trường ĐH ngoại thương học nhẹ hơn nhưng điểm khối tự nhiên lại cao. Em thích cả hai ngành về công nghệ thông tin và ngoại giao thì theo anh chị em nên chọn trường nào?

Theo tớ thỳ bây giờ ngành công nghệ thông tin phát triển lắm trong đó có FPT và Aptech là 2 nhà đào tạo nổi tiếng , nếu học công nghệ thông tin thỳ nên vào đó , ở đó mức lương khởi đầu đã là 250$/1 tháng ( anh tui học ở đó ) , các sinh viên nếu học giỏi thỳ sẽ được vừa học vừa làm sau khi kết thúc năm đầu ! c:dribble:c:dribble:
Còn trường ngoại thương thỳ nếu như bạn phải học thật xuất sắc mức lương của bạn sẽ thực sự là một giấc mơ , tớ cũng ko dám chắc lắm , nhưng hình như nếu học giỏi + bằng tốt nghiệp xuất sắc bạn sẽ được nhà nước cho đi du học hay sao ý !
Nói chung cả 2 trường đều được , nhưng học phí ở trường FPT và Aptech hơi đắt vì nó là trường của nước ngoài , nhưng rất đáng đồng tiền bát gạo nếu học giỏi còn xác định đi chơi thỳ đừng nên vào đó , mà học ở đó mỗi người đều phải có 1 cái Laptop nói chung là xách tay .
Trên đây là toàn bộ ý kiến của mình , chúc bạn thành công trên con đường mình đã chọn ! c:byebye:

HoangHiep12C6
13-09-2010, 11:15 AM
Ngành nào học ra rồi cũng phải kiếm tiền . Làm gì thì làm miễn là kiếm ra tiền nuôi sống bản thân , nuôi sống ra đình thế là được rồi . Bao nhiêu tỉ phú cũng có học hành gì đâu ? Nhiều người còn chưa học hết chương trình cấp 1 , cấp 2 đấy thôi . Thế mà dưới trướng ngưới ta lúc nào cũng giáo sư tiến sĩ .

ܓܨOrion.p0n
13-09-2010, 11:52 AM
theo em thấy thì đại học là con đường ngắn nhất để thành công...
em đang có hướng đi kinh tế nhưng hok biết nên chọn ngành gì cho phù hợp với khả năng của mình
bác nào cóa kinh nghiệm giúp em với :)
trường FPT là trường tốt... tuy nhiên không phải ai vào trường này cũng tốt.... Nó còn phụ thuộc và chỉ số IQ của chính người đó nữa :))

HoangHiep12C6
13-09-2010, 11:54 AM
Em có chắc chắn học xong đại học em xin việc được luôn ko ? Bao nhiêu tiền mới xin được việc ?

(*_Teen_bOy_*)
14-09-2010, 06:06 PM
Em có chắc chắn học xong đại học em xin việc được luôn ko ? Bao nhiêu tiền mới xin được việc ?

Ừ đúng rồi đấy ra trường rồi nhìu người bằng giỏi mà ko có việc là vì thiếu tiền c:sad: buồn quá ko bik sau này mình sẽ như thế nào nhỉ c:cold:

HoangHiep12C6
14-09-2010, 06:28 PM
Ừ đúng rồi đấy ra trường rồi nhìu người bằng giỏi mà ko có việc là vì thiếu tiền c:sad: buồn quá ko bik sau này mình sẽ như thế nào nhỉ c:cold:

Nhiều người 2 , 3 bằng ra mà vẫn đi bưng bê cafe là bình thường . Vì có xin được việc đâu ..

vyna_candy
14-09-2010, 06:32 PM
Haizz,mình đang phân vân sẽ quyết tâm học để thi trường gì :-<
Muốn thi học viện Báo chí qá,mà sợ 3 năm học Tự nhiên mất gốc văn sử địa đi thì :((:((...
Ai cho em ý kiến cái :((

HoangHiep12C6
14-09-2010, 06:33 PM
Muốn thi học viện Báo chí qá,mà sợ 3 năm học Tự nhiên mất gốc văn sử địa đi thì :((:((...

Thôi , xin hồn . Hồn học ở Thanh Hóa cho con nhờ ...

vyna_candy
14-09-2010, 06:38 PM
Thôi , xin hồn . Hồn học ở Thanh Hóa cho con nhờ ...

Never...:|
Dự tính của em là ra HN và sau này về làm việc tại TH...Và nghề nghiệp mong muốn là nhà báo,học ở TH...Hồng Đức ấy hả anh ???
Anh nghĩ sao lại cho cái lời khuyên như thế c:confuse:
Cuộc đời sinh viên phải vi vu ở nơi đất khác chứ =))
Với lại,có nhiều lí do để em đi tới việc quyết định lựa chọn con đường nhà báo :)
Nhưng lại đang học lớp tự nhiên...và 3 năm,sợ mất gốc :((

HoangHiep12C6
14-09-2010, 06:41 PM
Không học ở HĐ em định học ở đâu ? Hay Havard Ba bia ?

_♥NH♥Only_
14-09-2010, 07:03 PM

Anh nghĩ e nên tham khảo ý kiến bme, trc tiên thì bme nào cũng thể theo ý thik của con cái cả, e chọn lấy những trg phù hợp vs năng lực của mình, lấy đó làm mục tiêu để phấn đấu. Quan trọng hơn nữa là đầu ra sau này. Có nhiều sinh viên ra trường vs bằng chính quy đỏ chói nhưng vẫn không tìm đc việc hoặc làm những ngành trái vs ngành học, lý do là ngành học đã lỗi thời so vs tình hình hiện nay, hoặc không đủ "cơ" để xin việc. Nên tìm hiểu xem, mình học ngành nào là tốt cho đk gia đình nhất.
Em đã học Khối A mà muốn bơm thêm khối C thì a nghĩ hơi khó, năng khiếu văn sử sau này sẽ còn giúp ích cho e rất nhiếu, đừng lo bị mai một.
Chọn cho mình con đường đi đúng đắn e nhé!
P/s: ngành báo chí vi vu nhiều lắm quá sức tưởng tượng đó :D

vyna_candy
14-09-2010, 07:32 PM
Anh nghĩ e nên tham khảo ý kiến bme, trc tiên thì bme nào cũng thể theo ý thik của con cái cả, e chọn lấy những trg phù hợp vs năng lực của mình, lấy đó làm mục tiêu để phấn đấu. Quan trọng hơn nữa là đầu ra sau này. Có nhiều sinh viên ra trường vs bằng chính quy đỏ chói nhưng vẫn không tìm đc việc hoặc làm những ngành trái vs ngành học, lý do là ngành học đã lỗi thời so vs tình hình hiện nay, hoặc không đủ "cơ" để xin việc. Nên tìm hiểu xem, mình học ngành nào là tốt cho đk gia đình nhất.
Em đã học Khối A mà muốn bơm thêm khối C thì a nghĩ hơi khó, năng khiếu văn sử sau này sẽ còn giúp ích cho e rất nhiếu, đừng lo bị mai một.
Chọn cho mình con đường đi đúng đắn e nhé!
P/s: ngành báo chí vi vu nhiều lắm quá sức tưởng tượng đó :D

Không anh nhầm rồi,em học khối C và học từ cấp 2 rồi :(Nhưng chả hiểu sao cái dấu tích vô TNXH của em lại chui tọt vô lớp Tự nhiên đc :((
Đang buồn thối ruột,kiêm không phải A kiêm C,mà là C kiêm A ấy anh :((
Bố mẹ cũng bảo em thủ sức 1 lần,nếu ko học đc thì xin chuyển lớp :(( (em học toán,lí cũng tạm..)
Nhưng chuyên ban mà em muốn là Văn Sử Địa cơ :((...
p/s:Đầu em đủ sức để tưởng tượng,nói đơn giản là có biệt tài chém gió =))
@a Hiệp: never xuống HD anh ạ :|
Thà em học cao đẳng HN còn hơn :-<

_♥NH♥Only_
14-09-2010, 07:55 PM
Không anh nhầm rồi,em học khối C và học từ cấp 2 rồi :(Nhưng chả hiểu sao cái dấu tích vô TNXH của em lại chui tọt vô lớp Tự nhiên đc :((
Đang buồn thối ruột,kiêm không phải A kiêm C,mà là C kiêm A ấy anh :((
Bố mẹ cũng bảo em thủ sức 1 lần,nếu ko học đc thì xin chuyển lớp :(( (em học toán,lí cũng tạm..)
Nhưng chuyên ban mà em muốn là Văn Sử Địa cơ :((...
p/s:Đầu em đủ sức để tưởng tượng,nói đơn giản là có biệt tài chém gió =))
@a Hiệp: never xuống HD anh ạ :|
Thà em học cao đẳng HN còn hơn :-<

tài chém gió của e, a biết từ trc rồi còn ;))
Thế e là bị vô nhầm lớp chứ chi, chẳng sao cả, e cứ ở lại lớp 1 tg xem tn, mới lớp 10 kiến thức cũng không nặng, a nghĩ là e sẽ kiêm đc cả nếu cố gắng. HK2 chuyển lớp cũng ko muộn mà e. Cha dẩuc:big_smile:

(*_Teen_bOy_*)
14-09-2010, 08:25 PM

Có 1 cách đấy đó là học cả 6 môn , cái này phải chịu khó đầu tư thời gian và bộ não , nghĩ lại cũng thấy mình sướng khối A nên có mỗi 3 môn ! c:look_down:

HoangHiep12C6
14-09-2010, 09:07 PM
Hồng Đức thì sao nhỉ ? Khoa đỉnh của Hồng Đức cũng hai mấy điểm chứ ít ỏi gì đâu ?

kẻ xấu
06-01-2011, 02:11 PM
Hồng Đức thì sao nhỉ ? Khoa đỉnh của Hồng Đức cũng hai mấy điểm chứ ít ỏi gì đâu ?
Khoa nào của HĐ lấy "hai mấy điểm" ????

Theo tôi hiện nay biến động theo cơ chế thị trường nên các lĩnh vực hot sắp tới sẽ là:
1. Ngân hàng
2. Tài Chính
3. Kinh tế, thương mại
4. Luật
Các lĩnh vực này phù hợp với xu thế hội nhập nên chọn nghề này sẽ có nhiều đất dụng võ.

Ngân Hàng - Tài Chính - Kinh Tế - Thương mại thì gọi chung là Ngành kinh tế đi, sao phải phân chia vất vả làm gì ? Gọi cho bởi vì hòan tòan có thể chuyển từ ngành này sang ngành khác hay ngược lại đều được ( rất dễ ràng chỉ cần đầu tư chút xíu ).

Nếu nói về ngành thì chỉ có ngành sau :

Ngành kinh tế
Ngành Luật - Công An - Quân Đội.
Ngành khoa học kĩ thuật ( Tin học, điện tử, viễn thông, điện, xây dựng, thủy lợi ... ) Ngành này rất khó chuyển ngành
Ngành Y - Dược
Ngành giáo dục

Mỗi ngành đều có cái hay và cần thiết cho xã hội. Nhưng ngành kinh tế lại cần với số lượng lớn hơn vì thế nên được cho là Hot. Nhưng mà nếu có khả năng ( con trai ) nên chọn Y hoặc là Kĩ thuật ý.

Riêng mình, chọn kinh tế vì mình không có khả năng.

duongyhoa
10-01-2011, 03:52 PM
@Vy: Anh ko nhầm thì trong cái đề thi khối C cũng có phần cho chương trình phân ban và ko phân ban. Em có thể chọn 1 trong 2 phần mà , vs lại em học ban A mà thi khối C thì sao chứ. Em bảo là em học cấp 2 học ban C mà lên cấp 3 học ban A, em lại sợ quên mất kiến thức thì thực sự em có đam mê vs những môn thi đại học của khối C ko?
Thứ 2 như các anh ở trên phân tích thì 1 số nghành đang hot bây h , nhưng truớc khi nộp đơn theo các nghành hot đó em nên tự hỏi em thích j đã, chứ ko nên chạy theo xu hướng em ạ :D
@A.Vũ: Những người theo kinh tế ko phải là ko có khả năng anh ạ

letheanh
10-01-2011, 05:06 PM
Mỗi ngành đều có cái hay và cần thiết cho xã hội. Nhưng ngành kinh tế lại cần với số lượng lớn hơn vì thế nên được cho là Hot. Nhưng mà nếu có khả năng ( con trai ) nên chọn Y hoặc là Kĩ thuật ý.

Riêng mình, chọn kinh tế vì mình không có khả năng.

Hài quá anh ah.
Mấy em lên đây cằn nhằn nên nghĩ lại đi, học thì học quách đi suốt ngày kêu ca kể lể. Thực sự thì mình cũng chả thấy ai lên trên này mà tìm đc trường hay làm ji ji đó cả...(có khi ít va chạm nên thế). Trong đầu đứa nào lớp 12 mà chẳng xác định đc nhóm trường mình thi rồi.Hỏi vd tầm em từng này điểm em muốn thi trường này hay trường kia, rồi 2 khoa 2 trường này so sánh thế nào.. còn đc.

thanhkhoeo
10-01-2011, 05:10 PM

Với em ra Hà Nội học là một ước mơ xa vời. Em không đủ sự tự lập cũng như sư quyết tâmrèn luyện nên vs em thì ddaji học hồng đức có lẽ lầ phù hợp

khoa CNTT láy 18 điểm em có thể vafo đc

kẻ xấu
10-01-2011, 09:08 PM
@ duongyhoa : Chú hiểu nhầm ý anh đâu đó rồi.
1. Anh bảo anh ko có khả năng vì thật sự anh ko theo được mấy cái nghề cần sự tỉ mỉ như thế. Anh thích kinh tế hơn vì sự đang năng, chuyển ngành dễ dàng ( Ngân Hàng - Kế toán - Chứng khoán ... vân vân ) Chứ anh ko hề bảo Kinh tế không có khả năng.
2. Còn anh bảo ai có khả năng nên theo các ngành kĩ thuật hoặc y hoặc quân sự. Các ngành ấy có những cái niềm vui riêng. Ví dụ như Y : làm bác sĩ thì ko cần phải long xòng xọc, chạy đôn, chạy đáo như kinh tế. Quân Sự thì có những chế độ ưu đãi cực sướng ...

### Ngành nghề nào cũng đều có người giỏi và giỏi ít hơn ... Vấn đề lựa chọn là của mình thôi. Thật sự, anh trường anh thôi, là một trường tư thục thôi ( Tư thục và dân lập khác nhau chỗ nào thì tìm hiểu sau nhé ) đã thấy rất nhiều người giỏi và khủng khiếp rồi. Vậy các trường như Ngoại Thương, Kinh tế quốc dân thì sao ko biết ...

Caramel
18-01-2011, 09:57 AM
Học làm cái j? Ở nhà mà ngủ cho ấm. Tranh cãi toàn những vấn đề k đâu. Năm nào cũng nói đi nói lại.

cherry_ntt
02-04-2011, 07:07 PM
Hi! chào tất cả các bạn hs Đào Duy Từ, tớ đang là sv năm 3 trường Đại học quốc tế Bắc Hà. Hiện nay đã vào mùa tuyển sinh của năm học mới rùi, chắc hẳn các bạn hs lớp 12 đang băn khoăn lựa chọn cho mình 1 trường đại học chất lượng mà lại vừa sức của mình. Sự lựa chọn đầu tiền của các bạn chắc chắn sẽ dành cho những trường công lập danh tiếng hiện nay như Bách Khoa, Kinh tế quốc dân, Luật, Ngoại ngữ, Sư Phạm,,, nhưng ko pải bạn nào cũng đủ sức học để thi vào nhưng trường đó. Không ai đánh thuế ước mơ cả thế nên các bạn hoàn toàn có quyền mơ ước, nhưng nếu bạn ko thể thực hiện được mơ ước đấy của mình thì các bạn cũng đừng vội nản lòng nhé, vì còn rất nhiều cánh cửa mở ra trước mắt bạn. Nếu gia đình các bạn có điều kiện tại sao các bạn ko chọn cho mình 1 trường tư thục uy tín, chất lượng và bằng cấp mang tầm quốc tế, đc học trong một môi trường năng động, dân chủ... Chính vì thế các bạn hãy tham khảo thêm 1 sự lựa chọn nữa, để chắc chắn cho tương lai của mình đó là trường của tớ nhé, tớ xin đảm bảo các b sẽ ko phải thất vọng đâu , nếu các bạn muốn tìm hiểu kỹ hơn có thể liên lạc vs tớ qua yahoo: cherry_ntt tớ sẽ giải đáp mọi thắc mắc của các bạn, và hy vọng có thể dành cho các bạn những lời khuyên ý nghĩa nhất, thanks all ^^!
Web trường m nè: www.bhiu.edu.vn
Các b vào xem có j ko hiểu còn thắc mắc pm tớ sẽ giải thích nhé!

trungnh102
13-08-2011, 11:30 AM
THÔNG BÁO TUYỂN SINH DU HỌC ĐẠI HỌC TẠI THÁI LAN

Những học sinh do Viện Nghiên cứu và Phát triển Công nghệ mới giới thiệu đi học ở Thái Lan tại hai trường nói trên sẽ được cấp 50% học bổng suốt 4 năm học đại học nên chi phí trung bình cho quá trình học tập (gồm tiền ăn, ở, học phí, bảo hiểm y tế) còn lại là 2.2 đến 2.5 triệu đồng VN/1 tháng tùy theo ngành đào tạo. Còn học các trường khác thì được giảm học phí nên chi phí còn lại trong suốt 4 năm học đại học khoảng 2,7 – 3,1 triệu đồng VN/1 tháng tùy theo ngành đào tạo.

Sau 1 năm học tiếng Thái, nếu thông thạo thì hàng ngày được phép đi làm từ 2 – 3 giờ để có thêm thu nhập. Thời gian học tiếng Thái từ tháng 9/2011 đến tháng 3/2012 (6, 5 tháng), không được cấp học bổng nhưng học phí không cao, chi phí trung bình khoảng 3 triệu đồng VN/1 tháng.

Nhằm giúp các em học sinh đã tốt nghiệp phổ thông trung học có nguyện vọng du học tại Thái Lan – một đất nước trong khối ASEAN có nền giáo dục đang phát triển rất năng động, gần gũi về địa lý với Việt Nam và học phí nhiều ưu đãi, Viện Nghiên cứu và Phát triển Công nghệ mới thông báo chương trình tuyển sinh du học Thái Lan năm 2011.

1. Đôi nét về quan hệ hợp tác của Viện Nghiên cứu và Phát triển Công nghệ mới với các trường đại học ở Thái Lan

Với quá trình hợp tác 7 năm qua (2003 – nay), Viện đã gửi gần 200 sinh viên đi du học tại 9 trường đại học ở Thái Lan. Đã có 3 khóa tốt nghiệp và gần như các em đều tìm được việc làm tốt, ổn định, nhiều em làm việc cho các công ty Thái Lan tại Thái Lan hoặc tại Việt Nam với mức lương khá cao, nhiều em được giữ lại làm cán bộ giảng dạy của trường Thái Lan hoặc đi học tiếp lên cao theo chương trình thạc sỹ, tiến sỹ tại Thái Lan hoặc các nước thứ 3. Đến nay, có 6 trường Đại học tại Thái Lan đang có quan hệ với Viện là: Đại học Udon Thani (một trong những trường có chất lượng tốt nhất trong vùng Đông Bắc Thái Lan, giáp biên giới với thủ đô Viên Chăn của Lào), Đại học Nakhon Phanom (một trường đại học vùng gồm 7 trường đại học thành viên, bao gồm cả Đại học Hàng không và Đại học Y Khoa, đây là một trong những trường đại học lớn nhất tại Đông Bắc Thái Lan, nơi đây có cầu bắc qua sông Mêkông nối thẳng Thái Lan – Lào – Việt Nam, từ đó vào Quảng Bình – Hà Tĩnh – Nghệ An rất thuận lợi), Đại học Mahasarakham Rajabhat, ĐH Chandrakasem Rajabhat, ĐH Sakon Nakhon Rajabhat, ĐH Mahasarkham cũng đều là những trường nổi tiếng về chất lượng và đa ngành đào tạo.

Nhờ mối quan hệ thân thiết được hình thành trong gần chục năm nay của cán bộ Viện Nghiên cứu và Phát triển Công nghệ mới mà hai trường đại học lớn: Udon Thani và Nakhon Phanom đã dành những ưu tiên đặc biệt cho sinh viên do Viện giới thiệu đến học, sẽ được cấp 50% học bổng, còn 4 trường đại học khác thì sẽ giảm học phí.

Việc Viện Nghiên cứu và Phát triển Công nghệ mới đặt quan hệ với những trường Đại học trên là kết quả lựa chọn kỹ càng, trách nhiệm, với mong muốn duy nhất là tạo cơ hội cho các em học sinh Việt Nam, đặc biệt là các em học sinh trên quê hương miền Trung, trong điều kiện kinh tế của mình vẫn có thể du học nước ngoài tại các trường đại học hiện đại hơn hẳn trong nước và có cơ hội tốt để tìm được việc làm sau khi tốt nghiệp.

2. Các thông tin tư vấn du học tại Thái Lan:

2.1 Tiêu chuẩn: Đã tốt nghiệp Trung học phổ thông, có hạnh kiểm tốt.

2.2 Ngành đào tạo: Công nghệ thông tin, Kinh tế, Tài chính, Ngân hang, Cơ khí, Khoa học Xã hội và Nhân văn, Khoa học tự nhiên, Du lịch, Khoa học quản lý, Công nghiệp, Nông nghiệp, Giáo dục, Y khoa, Xây dựng…

2.3 Thời gian đào tạo: 4 năm đại học và 1 năm đầu học tiếng tại Thái Lan (riêng Y Khoa là 6 năm).

2.4 Hồ sơ xin học:

- Đơn xin học tại Thái Lan (theo mẫu)

- Học bạ THPT (bản sao không cần công chứng và xuất trình bản gốc để đối chiếu).

- Bằng tốt nghiệp hoặc giấy Chứng nhận tốt nghiệp THPT tạm thời (bản sao không cần công chứng và xuất trình bản gốc để đối chiếu).

- Sơ yếu lý lịch tự thuật (có xác nhận của địa phương).

- Giấy khai sinh.

- Giấy khám sức khỏe của bệnh viện đa khoa.

- Hộ chiếu (nếu chưa có, Viện CN & PTCNM sẽ tư vấn, hướng dẫn cho cách làm).

2.5 Thời gian nhận hồ sơ:

- Thời gian thu nhận hồ sơ: Từ 15/6/2011 đến 20/8/2011

- Thời gian học khóa dự bị: Từ 23/8/2011 đến 5/9/2011

- Thời gian nhập học tại Thái Lan: Dự kiến 10/9/2011.

Viện Nghiên cứu và Phát triển Công nghệ mới sẽ thành lập ban liên lạc phụ huynh sinh viên du học ở Thái Lan để phối hợp quản lý, giúp đỡ sinh viên trong suốt 5 năm học tập và cử cán bộ đưa học sinh nhập học tận trường nếu học sinh có nhu cầu.

Chi phí học tập:

Những học sinh do Viện Nghiên cứu và Phát triển Công nghệ mới giới thiệu đi học ở Thái Lan tại hai trường nói trên sẽ được cấp 50% học bổng suốt 4 năm học đại học nên chi phí trung bình cho quá trình học tập (gồm tiền ăn, ở, học phí, bảo hiểm y tế) còn lại là 2.2 đến 2.5 triệu đồng VN/1 tháng tùy theo ngành đào tạo. Còn học các trường khác thì được giảm học phí nên chi phí còn lại trong suốt 4 năm học đại học khoảng 2,7 – 3,1 triệu đồng VN/1 tháng tùy theo ngành đào tạo.

Sau 1 năm học tiếng Thái, nếu thông thạo thì hàng ngày được phép đi làm từ 2 – 3 giờ để có thêm thu nhập. Thời gian học tiếng Thái từ tháng 9/2011 đến tháng 3/2012 (6, 5 tháng), không được cấp học bổng nhưng học phí không cao, chi phí trung bình khoảng 3 triệu đồng VN/1 tháng.

Mọi chi tiết xin liên hệ:

Viện Nghiên cứu và Phát triển Công nghệ mới, số 17 Phạm Kinh Vỹ, khối 6, Bến Thủy, Tp. Vinh, Nghệ An.

ĐT: 0989.544.250 Fax: 0383. 555. 669.

Email: huynhphan@viencongnghemoi.com . Website: viencongnghemoi.com