PDA

View Full Version : Dẹp bỏ nỗi sợ nói chuyện trước đám đông

leduythe
02-06-2010, 03:26 PM
Bạn vẫn thường bị nỗi sợ hãi choán hết tâm trí nếu phải nói chuyện trước đám đông hoặc cảm thấy khá căng thẳng khi làm một việc đơn giản như tự giới thiệu mình trong buổi họp mặt? Rõ ràng, nỗi sợ này khiến bạn luôn tránh né tất cả các công việc đòi hỏi phải nói chuyện trước nhiều người, dù đó là việc có lợi cho sự nghiệp, có lợi cho sự thăng tiến và thành công của bạn.
Vì thế, nếu muốn rèn luyện được kỹ năng thuyết phục và thương lượng với các khách hàng, muốn có thể thuyết trình hoặc phát biểu, báo cáo trước hội nghị một cách thành công, việc đầu tiên bạn cần phải làm đó là: “dẹp bỏ nỗi sợ nói chuyện trước đám đông”.
Phương pháp giúp bạn dẹp bỏ nỗi sợ này là: Hãy tự đặt mình vào tình huống khi cần phải nói chuyện trước đám đông bằng cách “hình dung tưởng tượng”. Bước đầu, bạn nên giả định đó là một nhóm nhỏ vài người, sau đó bạn sẽ thực hành với nhóm người đông hơn. Nên nhớ, đây là phương pháp dễ dàng thực hiên, bạn chỉ cần tập luyện trong tưởng tượng:
- Hãy tưởng tượng bạn đang muốn đạt được một buổi thuyết trình thật thành công. Hình dung toàn cảnh mình đang diễn thuyết say sưa, tiếng nói thanh thoát, rõ ràng, lòng đầy tự tin, thư thái. Phải thấy nó sinh động như thật và càng chi tiết càng tốt. Phải hình dung nó thật đầy đủ từ bước đầu tiên đến khi kết thúc.
- Hãy giả định bạn sẽ phải nói chuyện trong môi trường nào, ở lớp học ít người hay ở hội trường đông người? Bạn cần phải có tác phong, cử chỉ và mức độ phù hợp ra sao?
- Hãy hình dung tưởng tượng từ lời nói đầu tiên của ban. Hình dung về những người nghe, họ là ai và chờ đợi gì ở bạn. Độ tuổi, nghề nghiệp, chức vụ của họ là gì v.v… Hình dung họ nghe bạn nói ra sao cho đến khi kết thúc.
- Hãy tưởng tượng, giả định những vấp váp, khó khăn có thể bạn sẽ gặp phải và quan trọng nhất là hình dung cho được cách trả lời, cách ứng phó của bạn cho đến khi kết thúc buổi nói chuyện một cách thành công.
- Khi luyện tập, bạn nên quan sát và bắt chước các hành động, cử chỉ (có thể sử dụng thêm băng hình) để nắm được những cung cách, động tác của các diễn giả bậc thầy, rồi tiến hành bắt chước cho tới khi cảm thấy quen thuộc.
- Lợi dụng tất cả các cơ hội có được để luyện tập phát biểu trước mọi người, ví dụ như: Khi cần học bài, bạn có thể ôn tập lại bài học bằng cách hình dung tưởng tượng mình là “giáo viên” đang giảng bài trên lớp chẳng hạn. (Như vậy, bạn vừa học bài vừa luyện khả năng ăn nói).
Bạn nên tập cho mình có một giọng nói vừa đủ nghe, nói lưu loát, không quá nhanh và không quá chậm; cử chỉ hình thể vừa phải để thu hút được sự chú ý người nghe.
Tóm lại, não bộ của chúng ta là một cơ quan khá thú vị, nó không thể phân biệt sự khác nhau giữa những hoạt động thực sự và giả định. Giống như vậy, bạn cũng có thể hoàn thiện khả năng diễn thuyết của mình bằng cách hình dung tưởng tượng khán giả đang lắng nghe bạn nói. Sự luyện tập này là một quá trình tạo nên sự quan hệ giao tiếp một cách tự nhiên, cho dù là bạn tự nói trước gương một mình hay trước nhiều người cũng thế. Đây là kinh nghiệm của nhiều diễn giả nổi tiếng, họ từng là những người rụt rè, xấu hổ, thậm chí có tật nói lắp và ngọng nghịu, nhưng nhờ phương pháp luyện tập này nên họ đã dẹp bỏ được nỗi sợ nói chuyện trước đám đông, trở thành những bậc diễn thuyết lừng danh.
Sau cùng, bạn phải bước đi bước đầu tiên là thật sự nói chuyện trước nhiều người. Hãy bày tỏ sự nhiệt tình, lòng cảm thông, sự sẵn sàng biết lắng nghe, và như vậy, bạn sẽ dẹp bỏ được nỗi sợ, sẽ vững vàng nói chuyện trước đám đông một cách tự tin. Một khi bạn vượt qua được nỗi sợ, bạn sẽ dễ dàng phát huy trí sáng tạo để giải quyết vấn đề, bạn sẽ thấy kết quả đạt được rất mỹ mãn, cả trong công việc nơi công sở lẫn cuộc sống đời thường.
Chúc các bạn thêm nhiều thành công và hạnh phúc

Nguồn Zing

duynamckbk7
02-06-2010, 05:02 PM
Spam câu xiền, copy mà ko để trong quote :D ...................

leduythe
02-06-2010, 05:13 PM
chả biết quote là cái gì nữa!!!
Chán quá chả có gì làm câu tí cá về ăn thui hô hô

ngocminhdv
04-06-2010, 06:55 AM
ND bài viết rất hay, những bài viết kiểu thế này mà viết từ kinh nghiệm bản thân thì ý nghĩa hơn nhìu, không chỉ là người khác học tập theo mà nó còn là sư tương đồng trong hoàn cảnh đang sống, lối tu duy của bạn đồng trang lứa, ...