PDA

View Full Version : 'Đỉnh Olympia' lần thứ 10 có phải huỷ kết quả?

vyna_candy
14-06-2010, 12:09 PM
Nếu phát âm sai tiếng Anh, thí sinh dự thi đường lên đỉnh Olympia có được điểm và "Đường lên đỉnh Olympia" năm thứ 10 có phải hủy kết quả?

Trong phần thi Về đích, người xem truyền hình đã hồi hộp chứng kiến giây phút mang tính quyết định khi Đức trả lời câu hỏi bằng tiếng Anh. Dường như Đức khá lúng túng khi phát âm câu trả lời. Bởi vậy MC Tùng Chi đã phải hỏi đi hỏi lại để Đức phát âm cho chính xác.

VietNamNet đã nhận được rất nhiều hồi âm của độc giả về cách phát âm chữ “plumber”, đáp án được coi là đúng của phần trả lời tiếng Anh của Minh Đức.
Khán giả theo dõi qua truyền hình đã thấy Đức phát âm chữ “plumber” giống như phát âm chữ “plumper”. Một độc giả học chuyên tiếng Anh đã nói nếu phát âm đúng thì “plumber” có chữ “b” câm (nghĩa là phải đọc là pờ lăm mờ).
Dưới đây là phần ghi âm lại đoạn chương trình Minh Đức đã trả lời và đoạn văn bản trích từ băng ghi âm đó:

Câu hỏi tiếng Anh là: “I have a problem with my flat. Water is leaking everywhere. So I have to call somebody to come and fix the water pipe. Who will I have to call? (Tạm dịch: Tôi gặp vấn đề với căn hộ của mình. Nước chảy lênh láng khắp nơi. Tôi phải gọi cho ai đó để đến và sửa ống nước. Tôi sẽ phải gọi ai?)
Bạn Minh Đức bấm chuông trả lời sau khi Tùng trả lời sai (river).
Còn đây là trích băng phần trả lời của Đức:
Đức: Câu trả lời của em là “pờ lăm bờ” ạ (chúng tôi tạm phiên âm cách đọc - PV)
MC: Câu trả lời của bạn là gì ạ?
Đức: Pờ lăm pờ.
MC: Bạn có thể đánh vần câu trả lời của bạn được không ạ?
Đức: pi-el-iu-pi-i-a (plumper). (PV: Nghe rất giống chữ “p” nên tạm viết như vậy)
MC: Chậm hơn một chút được không ạ?
Đức: P-L-U-M-P-E-R.
MC: Câu trả lời của bạn Minh Đức là: plumper. Bạn đã hiểu câu hỏi này là như thế nào?
Đức: Thầy giáo trong đoạn băng đã gặp vấn đề với căn hộ của mình. Nước chảy lênh láng khắp nơi, và giờ đây cần gọi một người để sửa, gọi ai ạ?
MC: Và thế là chúng ta phải gọi ai ạ?
Đức: Gọi người sửa ống nước ạ.
MC: Theo tiếng Việt thì chúng ta phải hiểu như vậy. Chúng ta phải gọi thợ sửa ống nước để chữa hiện tượng nước chảy lênh láng trong nhà. Bạn Đức thân mến, nếu như bạn trả lời đúng câu hỏi này thì chắc chắn bạn sẽ trở thành nhà vô địch Olympia năm thứ 10. Còn nếu trả lời sai, bạn sẽ bị trừ đi 15 điểm và chúng ta sẽ có một phần thi câu hỏi phụ. Chúng tôi đã chuẩn bị câu hỏi phụ cho cuộc thi chung kết ngày hôm nay. Nhưng chúng tôi sẽ không phải dùng đến nó. Chúc mừng bạn Phan Minh Đức đến từ Trường THPT Hà Nội- Amsterdam.

Như vậy, vấn đề ở đây là nếu tiêu chí của chương trình là câu trả lời tiếng Anh đòi hỏi phải phát âm đúng mới tính điểm thì rõ ràng Minh Đức và MC Tùng Chi đã phát âm không chuẩn. Chữ “plumber” phải đọc chữ “b” câm (tức là “pờ lăm mờ”). Nếu tiêu chí của chương trình chỉ cần đọc ra các chữ cái của từ cần trả lời thì khán giả vẫn thắc mắc về cách đọc âm “b” và “p” của thí sinh và MC.
Một điều thật đáng tiếc, lẽ giám khảo tiếng Anh ngồi ở dưới cần phát hiện ra và xử lý kịp thời tình huống này, tránh sự tranh cãi không đáng có ở một chương trình quan trọng.
Và đáng nói hơn, đây lại là câu hỏi mang tính quyết định ai thắng, thua trong số 2 thí sinh đang áp sát kết quả. Theo như MC Tùng Chi nói, nếu trả lời sai, Đức sẽ bị trừ 15 điểm. Khi đó, việc chọn ngôi nhất nhì giữa Minh Đức và Đức Hiếu sẽ phải phân định bằng câu hỏi phụ.
Câu trả lời chỉ có thể từ Ban tổ chức.
Câu hỏi về tiếng Anh người sửa ống nước là một câu hỏi rất hay và đánh đố “trình độ phát âm” của người Việt. Nếu học tiếng Anh không kỹ về phát âm thì dễ dàng đọc chữ “plumber” là “pờ lăm bờ”, trong khi đó đọc đúng phải là “pờ lăm mờ”.

kẻ xấu
14-06-2010, 12:17 PM
Như bóng đá mà thôi, đã là một trò chơi thì ắt phải chấp nhận điều này. Henry dùng tay để chiến thắng ( sau đó ai cũng biết ) nhưng kết quả vẫn được công nhận trong quá khứ. Ko có chuyện đổi tên người thắng cuộc đâu.

vyna_candy
14-06-2010, 12:24 PM
Mong là sẽ có sự công bằng,em nghĩ là HN đã cố tình để anh Đức này chiến thắng,vì sắp đến 1000 năm Thăng Long -Hà Nội,chiến thắng này càng vẻ vang hơn...giống nhu cái hoàng tử bóng đá đấy,thằng Hà Nội đá chán như gì vẫn được cái danh hiệu hoàng tử..chẹp chẹp...

kẻ xấu
14-06-2010, 12:27 PM
Mong là sẽ có sự công bằng,em nghĩ là HN đã cố tình để anh Đức này chiến thắng,vì sắp đến 1000 năm Thăng Long -Hà Nội,chiến thắng này càng vẻ vang hơn...giống nhu cái hoàng tử bóng đá đấy,thằng Hà Nội đá chán như gì vẫn được cái danh hiệu hoàng tử..chẹp chẹp...

Cuộc sống vốn dĩ ko công bằng - ta nên thích nghi với nó em ạ.
Nếu đã có sự sắp xếp như thế thì sẽ ko có chuyện công bằng đâu. Mong làm gì cho mất công.

vyna_candy
14-06-2010, 12:40 PM
Chán quá,khổ thân anh hiếu của Thanh Hóa mình >"<
bây giờ phàn nàn thì được gì chứ..nhưng bất công,bất công qá :((:((

Micyarak.A5
14-06-2010, 12:52 PM
Tự dưng lại nhớ đến năm anh Nguyễn Thành Vinh thi, cũng kiểu thiếu may mắn thế :-<

minh_hg
14-06-2010, 03:58 PM
Chẳng có sắp xếp, mà cũng chẳng có bất công đâu, đó là anh phát biểu trên quan điểm hoàn toàn khách quan đấy, đừng nghĩ oan cho chương trình. Thuwcj sự thì trong chương trình đó ko chỉ có 1 lỗi ở câu tiếng anh cuối, câu trước đó, ở phần thi của Minh Đức, câu " Trong công nghiệp người ta điều chế N2 bằng phương pháp nào?" thì Minh Đức ko trả lời đc và câu trả lời " chưng cất phân đoạn" của Giang Thanh Tùng hoàn toàn chính xác ( mở SGK hoá lớp 11 hay 12 ra là có). Đáp án của trương trình chỉ nêu ra cụ thể hơn thôi còn tên chính xác của phương pháp là chưng cất phân đoạn hoặc chưng cất phân đoạn không khí. Dẫn chương trình do ko có kiến thức về hoá học nên đã cho rằng Tùng trả lời sai.. Đáng lẽ ra, nếu tự tin vào câu trả lời của mình Tùng có thể yêu cầu cố vấn trả lời ngay, giống như lần anh đã thi, có lẽ Tùng còn hơi nhút nhát và thiếu tự tin. Và nếu bị cướp điểm ở câu đó biết đâu kết quả cuộc thi đã khác. Nhưng phải chấp nhận thôi, người chiến thắng paf người có đủ các yếu tố thiên thời địa lợi nhân hoà mà.
Thật sự là rất tiếc cho HIếu, thua vì thiếu may mắn. Anh ko nghĩ là Hiếu lại trả lời đc câu tiếng anh trong phần thi của mình nên khi cậu ấy trả lời đúng đã thể hiện đc sự toàn diện của Hiếu, mặc dù ko có đk học tiếng anh như ở ngoài Hà Nội ( càng ko thể = cái trường Ams) nhưng cậu ấy vẫn có khả năng nghe nói tốt. Tiếc cho Thanh Hoá, chưa 1 lần đc đứng trên bục vinh quang.

thanhkhoeo
14-06-2010, 04:38 PM
đây là ôlimpia . không phải vbongs đá

olimpia là chương trìnhc kiến thức yêu cầu phải công bằng

chuyện này giống hệt như năm ngoái thi quý.

cũng có sai lầm và khán giả đã lật tẩy cuối cùng lả trong cuộc thi chung kết có 5 thí sinh

Candy
14-06-2010, 04:43 PM
Nhưng đây đã là chung kết, làm j còn có chuyện "thêm người" nữa =))

trangarsenal
14-06-2010, 05:06 PM
Chẳng có sắp xếp, mà cũng chẳng có bất công đâu, đó là anh phát biểu trên quan điểm hoàn toàn khách quan đấy, đừng nghĩ oan cho chương trình. Thuwcj sự thì trong chương trình đó ko chỉ có 1 lỗi ở câu tiếng anh cuối, câu trước đó, ở phần thi của Minh Đức, câu " Trong công nghiệp người ta điều chế N2 bằng phương pháp nào?" thì Minh Đức ko trả lời đc và câu trả lời " chưng cất phân đoạn" của Giang Thanh Tùng hoàn toàn chính xác ( mở SGK hoá lớp 11 hay 12 ra là có). Đáp án của trương trình chỉ nêu ra cụ thể hơn thôi còn tên chính xác của phương pháp là chưng cất phân đoạn hoặc chưng cất phân đoạn không khí. Dẫn chương trình do ko có kiến thức về hoá học nên đã cho rằng Tùng trả lời sai.. Đáng lẽ ra, nếu tự tin vào câu trả lời của mình Tùng có thể yêu cầu cố vấn trả lời ngay, giống như lần anh đã thi, có lẽ Tùng còn hơi nhút nhát và thiếu tự tin. Và nếu bị cướp điểm ở câu đó biết đâu kết quả cuộc thi đã khác. Nhưng phải chấp nhận thôi, người chiến thắng paf người có đủ các yếu tố thiên thời địa lợi nhân hoà mà.
Thật sự là rất tiếc cho HIếu, thua vì thiếu may mắn. Anh ko nghĩ là Hiếu lại trả lời đc câu tiếng anh trong phần thi của mình nên khi cậu ấy trả lời đúng đã thể hiện đc sự toàn diện của Hiếu, mặc dù ko có đk học tiếng anh như ở ngoài Hà Nội ( càng ko thể = cái trường Ams) nhưng cậu ấy vẫn có khả năng nghe nói tốt. Tiếc cho Thanh Hoá, chưa 1 lần đc đứng trên bục vinh quang.
Tại sao anh Tùng ko nói,vì đấy là truyền hình trực tiếp.
Lúc MC nói rằng câu trả lời của anh sai,anh đã có thái độ nhưng MC lơ đi.
Còn tại sao phía dưới các cố vấn lúc đấy lại ko ý kiến j`?
Mấy câu Đức trả lời như câu giảm phân thì cố vấn nói ngay.Thế chả nhẽ câu đó cố vấn ko kịp nghe thấy sao?
Nếu anh xem phần thi quý mới thấy Đức đc ưu ái khi gói câu hỏi 80 điểm của anh khá dễ.
Người xứng đáng trong cuộc thi đó phải là anh trường quốc học Huế hơn là anh Đức.

ܓܨOrion.p0n
14-06-2010, 05:15 PM
hok nên bình luận về vấn đề này nữa, nhiều khi thấy đội mình thua các bạn thường tìm một lí do để giải thích cho lí do vì sao đội mình thua. thua thì cũng thua rồi, móc lại chẳng để làm gì đâu, lần này được 2 anh đi thi ck là thành công ngoài mong đợi rồi, lại còn được nhì và ba. muốn cao hơn đâu dễ, 40 điểm cơ mà =='

kẻ xấu
14-06-2010, 05:20 PM
Đã là cuộc chơi thì phải chấp nhận ... Thua trên thế thắng vẫn đáng để tự hào mà :-"

snow_b7
14-06-2010, 05:42 PM
oh oh. Huỷ đi. Thanh Hoá thắng chứ:uwaah::uwaah: Hai ng đi thi mà không có ng nhất mới đáng buồn chứ, một ng thì nói làm gì nữa...:sigh: Học sinh Th giỏi thì giỏi thật, nhưng vẫn không bước lên bục cao nhất đc.
Dù sao chiến thắng cho anh Đức là đúng rùi. Ng ta toàn diện thế còn gì.

boycoj_1312
14-06-2010, 05:44 PM
cái thằng HN ấy anh nghĩ do năm nay kỷ niệm 1000 năm TLHN nên nó dc ưu ái
đáng ra nó dẹt từ cuộc thi quý rồi
hôm CK rõ ràng các câu hỏi về HN là khá nhiều, ban cố vấn cũng châm trước cho nữa
nhìn cái mặt nó mà thấy ghét
thằng ku Hiếu khá là xui xẻo
gói 80d mà ko chọn ngôi sao hy vọng chứ
zzz
ko thì đã khác
nói chung TH mình khá là đen đủi ở chương trình này...
năm anh Vinh thì thì cái kon Ngọc Minh trả lời kiểu khôn lỏi, ko trả lời dc vẫn bấm chuông

ngocminhdv
14-06-2010, 07:16 PM
đúng là rất đáng tiếc cho 2 bạn thanh hóa, 2 bạn đã có những tư duy rất tốt trong chương trình vừa rồi, và thực sự thì nhất nhì, hay ba trong trận chung kết này đều hơn nhau có chút xíu thôi, hjhj,công bằng mà nói,chúng ta có thể tự hào rằng chưa có tỉnh thành nào có tới 2 người vào trong một trận chung kết, xem trận chung kết mà lòng tự hào về quê hương trào dâng thật mãnh liệt .lời kết xin được chúc mừng 2 bạn tùng và hiếu đã hoàn thành rất tốt phần thi của mình.

minh_hg
14-06-2010, 09:29 PM
Tại sao anh Tùng ko nói,vì đấy là truyền hình trực tiếp.
Lúc MC nói rằng câu trả lời của anh sai,anh đã có thái độ nhưng MC lơ đi.
Còn tại sao phía dưới các cố vấn lúc đấy lại ko ý kiến j`?
Mấy câu Đức trả lời như câu giảm phân thì cố vấn nói ngay.Thế chả nhẽ câu đó cố vấn ko kịp nghe thấy sao?
Nếu anh xem phần thi quý mới thấy Đức đc ưu ái khi gói câu hỏi 80 điểm của anh khá dễ.
Người xứng đáng trong cuộc thi đó phải là anh trường quốc học Huế hơn là anh Đức.

Cần phải bức xúc thế ko em :). Thứ nhất, gói của Đức là gói 40 điểm, dễ hơn là đương nhiên. Thứ 2, cái này anh ko xem từ đầu nên ko biết là có cố vấn hoá học ở đó ko, vì đa số chương trình chỉ có cố vấn Địa lí, lịch sử .... Thứ 3 là cho dù là chương trình chung kết hay ko thì thí sinh vẫn có quyền lên tiếng bảo vệ quyền lợi chính đáng của mình, anh bảo Tùng thiếu tự tin là vì thế.
Mọi người cũng đừng quy kết cho chương trình là thiên vị thế nọ thế kia, họ luôn cố gắng hết sức để làm cho chương trình diễn ra 1 cách công bằng nhất nhưng dù thế nào thì cũng ko tránh khỏi sai sót.
Cũng ko thể nói là trong 4 thí sinh có ai ko giỏi, nhưng Đức có đủ may mắn để trở thành người chiến thắng, chỉ vậy thôi

trangarsenal
14-06-2010, 10:03 PM
Cần phải bức xúc thế ko em :). Thứ nhất, gói của Đức là gói 40 điểm, dễ hơn là đương nhiên. Thứ 2, cái này anh ko xem từ đầu nên ko biết là có cố vấn hoá học ở đó ko, vì đa số chương trình chỉ có cố vấn Địa lí, lịch sử .... Thứ 3 là cho dù là chương trình chung kết hay ko thì thí sinh vẫn có quyền lên tiếng bảo vệ quyền lợi chính đáng của mình, anh bảo Tùng thiếu tự tin là vì thế.
Mọi người cũng đừng quy kết cho chương trình là thiên vị thế nọ thế kia, họ luôn cố gắng hết sức để làm cho chương trình diễn ra 1 cách công bằng nhất nhưng dù thế nào thì cũng ko tránh khỏi sai sót.
Cũng ko thể nói là trong 4 thí sinh có ai ko giỏi, nhưng Đức có đủ may mắn để trở thành người chiến thắng, chỉ vậy thôi

Em ko nói gói hôm chung kết.
Mà gói hôm thi quý cơ anh ạ.Anh đọc kĩ đi chứ.
Có cố vấn hóa học mà anh,ngồi cạnh ông sinh học đấy chứ.
Thế này nhé.Đang ghi hình tự nhiên anh Tùng bảo.Ơ chị ơi câu của em là đúng à?
Anh thử trong trường hợp đó xem có làm đc ko?
Chương trình Olimpia này có vấn đề từ mấy năm rồi cũng rùm beng rồi ko phải mình năm nay đâu.
Nhưng năm nay có 2 anh TH nhà mình nên em mới ức.
May mắn thì ít mà thiên vị thì nhiều.
Ai đời đi hỏi 1 câu về Đường Lâm ở Hà Nội trong khi 3 thí sinh ở tận đẩu đâu,biết vào mắt =))

shevchenbe90
14-06-2010, 11:11 PM
Nguyến Thành Vinh ở Olympia lần 1 tuy về nhì nhưng dc mọi người và dư luận yêu quý lắm đấy.Anh ý còn được mời đóng phim nữa.Nói chung,trong CS,nếu ta vẫn luôn cố gắng thì sẽ được đền đáp xứng đáng.
Và không có nhà vô địch nào ko có may mắn cả :D

ngocminhdv
15-06-2010, 12:03 AM
Em ko nói gói hôm chung kết.
Mà gói hôm thi quý cơ anh ạ.Anh đọc kĩ đi chứ.
Có cố vấn hóa học mà anh,ngồi cạnh ông sinh học đấy chứ.
Thế này nhé.Đang ghi hình tự nhiên anh Tùng bảo.Ơ chị ơi câu của em là đúng à?
Anh thử trong trường hợp đó xem có làm đc ko?
Chương trình Olimpia này có vấn đề từ mấy năm rồi cũng rùm beng rồi ko phải mình năm nay đâu.
Nhưng năm nay có 2 anh TH nhà mình nên em mới ức.
May mắn thì ít mà thiên vị thì nhiều.
Ai đời đi hỏi 1 câu về Đường Lâm ở Hà Nội trong khi 3 thí sinh ở tận đẩu đâu,biết vào mắt =))

hjhj, anh hiểu những điều em viết và thực sự muốn chia sẻ những suy nghĩ mà không phải ai ở lứa tuổi em cũng nghĩ được.ai là fan của olympia và lần này lại là người của xứ thanh nữa thì không thể không có những khó chịu khi lại có nhiều bất công bằng trong một chương trình lớn đến thế,tuy a không có nhiều thời gian để xem từ đầu nhưng có nhiều trường hợp a đọc qua trên các blog thì lỗi gọi là " thiên vị" khá nhiều. điểm này đứng trên cương vị là ban giám khảo thì chúng ta cũng khó trách họ, họ có nhiều ràng buộc... và thực sự thì chuyện này là rất bình thường. không chỉ đơn giản sắp tới kỷ niêm 1000 năm TL mà hình như là trong chín năm qua thì chưa có lần nào người hà nội đăng quang cả ;)) =))
Tuy chương trình lần này "THANH HÓA" chưa đăng quang nhưng nó minh chứng cho nhiều điều, về trí tuệ xứ thanh không thiếu người tài trên mọi lĩnh vực :) và hi vọng sang năm sẽ có bạn nào đó trường mình chẳng hạn đem vinh quang về cho quê nhà, lúc đó chúng ta sẽ cùng nhau hát vang điệu hò sông mã chứ nhj :))

(nếu thích mổ sẻ thêm vấn đề các bạn có thể đọc
http://vn.360plus.yahoo.com/quangdonquixote/article?mid=245
http://forum.cadovn.com/default.aspx?g=posts&m=1961992 )

vyna_candy
15-06-2010, 12:53 AM
Nói chung là mỗi người một ý,ai cũng có ý đúng và sai..tuy nhiên,điều gì đến cũng đến mất rồi...hjx hjx..là do anh Hiếu thiếu may mắn thôi :(..:((:((:((...ôi...bục vinh quang ...khi nào mới bước lên đây...
p/s: Ơ hay,em có công bost thì mọi người phải tks cho em chứ:swing:

thomit.com
15-06-2010, 03:45 AM
Yếu tố may mắn lúc nào cũng cần trong cuộc sống hết .Ko may cái này thì may cái kia có sao đâu
Biết đâu có khi Hiếu ko đc suất học bổng 35.000$ này . Năm sau lại thấy thông báo của báo đài nói về cậu ấy đc 100 % học bổng của Harvard University
Biết đâu đc đấy :phew::phew:

atlantic_fly
15-06-2010, 08:19 AM
hành sự tại nhân ,thành sự tại thiên:heheh::heheh::heheh::heheh::heheh:

ngocminhdv
15-06-2010, 04:19 PM
hành sự dựa vào thiên, thành sự tại nhân.............................. :))

Nal
15-06-2010, 08:50 PM
thua thì đã thua rồi..ở đây có bàn cãi thì BTC cũng k thay đổi lại kết quả :(
thực sự chương trình còn nhiều sai sót..nhưng phải chấp nhận thôi..
hjx..mình thik anh Hiếu thắng cơ..nếu để trả lời câu hỏi phụ thì sẽ hấp dẫn hơn nhiều :|
mà cả 4 thí sinh đều rất giỏi, rất xứng đáng để nhận vòng nguyệt quế.. chiến thắng = thực lực + 1 ít may mắn :blush:

He0pr0_B7
15-06-2010, 09:54 PM
Thắng thua đã rõ, bàn đi bàn lại đâu có thay đổi đc giề...! Có chăng chỉ là Amser nào đọc đc những dòng ng Thanh Hóa viết về ng hùng của họ lại nhấn mạnh thêm rằng : "Dân Thanh Hóa, ăn rau má, phá đường tàu"...!!!
Tự hào đi, làm gì có tỉnh nào có tới 2 ng đc vào chung kết !!!
Dù sao cũng công nhận, anh Đức giỏi T.A thật ;)) ! T đã bầu chọn cho anh ý !!!