PDA

View Full Version : Kinh nghiệm lựa chọn Trường thi

trungnl
15-10-2006, 08:39 PM
Hi ,đây chỉ là một vài kinh nghiệm của riêng mình thôi ,nhưng quả thật có trải qua thì mới biết chọn trường không dễ chút nào ,nếu không muốn nói nó vô cùng quan trọng .
1. Xác định từ sớm mình yêu thích công việc gì , trường gì . Có nhiều người từ năm lớp 10 đã định hướng dc mình sẽ thi trường nào ,vì vậy đay cũng là đọng lực giúp các bạn đó phấn đấu trong học tập :D
2. Nên tìm hiểu thông tin kỹ càng về các trường mình dự định thi . Cũng nên quan tâm các trường mà bạn thấy năm nay mọi người có xu hướng đăng ký nhiều .
Phần tìm hiểu này theo mi`nh rất quan trọng .Vậy bạn tìm hiểu như thế nào ,bằng cách gi` ?
(i) . Thời đại CNTT ,bạn nên vào thẳng các website của trường Đại Học mà tìm kiem' thông tin
(ii). Tìm hiểu về lịch sử và phát triển của trường đó , tìm hiểu các khoa của trường đó ,xem khoa này họ dạy gì ,khác biệt với các khoa khác như thế nao` ? v.v.v. Nói chung bạn biết nhiều về trường dự định thi của ban càng nhiều càng tốt.
(iii). Tham khảo những người đi trước :
+ Gia đình : Cha , me ,anh ,chi ,cô ,chú ...
+ Trao đổi với bạn bè .
+ Thầy ,cô giáo .Nhất là GVCN ,vì GVCN là người biết rõ năng lực học , ưu khuyết của ta nhất , có nhiều thế hệ HS ,sẽ giúp ta khai phá dc hướng đi của mình .
+ Người khác ...
.Tuy nhiên bạn nên biết tiếp thu các y' kiến của họ ,ko nên phụ thuộc quá vào những lời khuyên đó , cũng như ko nên coi thường ý kiến của họ .

3. Luôn cập nhập nghề nghiệp nào đang phát triển nhất ,tương lai nghề nào sẽ vươn Top trên ,bạn nên biết rằng khi ban thi vào dc ,hoc 4 -5 năm ra trường thì nghề nghiệp bạn đang có đã có thể thay đỏi nhiều so với 4 -5 nam trước đó rùi . Từ đó sẽ biết trường mình thi vào sau này có kiếm tiền dc nhiều ko :D, có dễ xin việc ko ( Hi ,tất nhiên chỉ là định hướng ,chứ cũng khó mà biết sau nay nó như thế nào và còn phụ thuộc trình độ chuyên môn và hiểu biết xã hội ... rất nhiều yếu tố quyết định bạn xin việc dễ hay khó ,lương cao hay ít ...)
. Vì vậy bạn nên vào các website việc làm hoặc các website nhu vietnamnet ,Vnexprees , web của các báo : dantri ,thanhnien ... mà đọc
4. Tổng hợp và ra quyết định mình sẽ thi trường gì : Nhấn mạnh chỉ là y' kiến của riêng mình thôi nhé .
Bây giờ bạn đã có 1 đống danh sách các trường bạn có thể sẽ thi ( hi ,chắc ít nhất là ...1 trường :D , còn ko thì phải đén 5 ,6 trường , có khi cả chục trường ý chứ ) .Đây là các trường mà bạn đã lựa chọn dưa vào các điều trên ( ý thích của riêng mình , tham khảo mọi người ,xu hướng nghề nghiệp , một số trường năm nay nhiều người có xu hướng vào ... ) . Vậy cái quyết định bạn chọn lựa và loại bỏ cả đóng danh sách dài ngoằng để chỉ còn lại 2 hoặc 3 trường sẽ là :
KHẢ NĂNG BẠN THI ĐƯỢC BAO NHIÊU ĐIỂM TRONG KY THI TỚI .
* Cái này lại dc quyết định bởi :
+ Bạn học như thế nào trong 3 năm qua ( thông qua điểm kiểm tra ,tổng kết ,thầy cô ,bạn bè ,và do mình cảm nhận )
+ Bạn thực sự biết ,hiểu rõ ,tin tưởng khả năng của mình đến thế nào ( cái này phải do chính bản thân bạn đánh giá )
+ Sự rèn luyện tinh thần "THÉP " lúc thi của bạn như thế nào ,có khả năng phát huy kiến thức của minh bao nhiêu % . Bạn trình bày gọn gàng ,đầy đủ ý và rõ ràng khi giải toán đén mức nào .
+ 3 điều trên phải dc RÈN LUYỆN và dc NHẬN THỨC trong suốt qua' trình 3 năm học .Còn đề thi năm nay dễ hay khó thực sự theo mình ko quan trọng lắm đâu . Vì bạn nắm chắc kiến thức , hiểu rõ bản chất ,làm đủ dạng bài tập thì để thi biến dạng đến mấy bạn vẫn giải quyết dc thôi ." Dễ " hay "khó " chỉ là sự so sanh tương đối với kiến thức bạn phát huy và để thi thôi .Muốn dễ thì gắng học là ok hết , đừng lười nhác và ham chơi quá:D .

Đã qua rồi cái thời " khó khăn gian khổ " ,nhưng thi đậu rùi mới biết học Đại học nó còn gian khổ hơn cả học và thi hồi cấp 3 .Và biết rằng nếu biết cách học và thi trường đúng với sức mình thì đậu Đại học ko khó đâu . Quan trọng nhất nên có cho mình định hướng ngay từ đầu để có chí mà phấn đấu . Nhưng ko phải vì mình lựa chọn trường từ ban đầu , lúc đăng ký biết rõ mình ko thể vào dc mà vẫn cố chấp thì ko nên .Đơn giản lựa chọn ban đầu chưa chắc đã đúng , niềm yêu thích ko phải là BẤT BIẾN , và cũng ko phải bạn chỉ yêu thích 1 nghề ko đâu ,phải biết tìm cho mình niềm yêu thích khác.
Nhớ lại lúc mình đăng ký , mình chẳng biết chút gì vể trường mình định thi cả ,chẳng biết họ đào tạo cái ji , trường đó như thế nào v.v.v. hoàn toàn mù tịt thông tin ,cho dù cũng có tham khảo thầy cô ,bố mẹ , tài liệu...Và bây giờ khi học Đại học thì có nhiều người còn ko biết sau này mình sẽ làm dc ở lĩnh vực nào ,cty nào ...
Chuần bị ngay cho mình ngay từ ban đầu là lợi thế lớn cho việc thi Đại học sau này ,các bạn trong qua trình học nên tìm hiểu dần dần ,ông cha ta có câu " biết người biết ta trăm trận trăm thắng " .Bạn sẽ vững tin vào mình hơn khi biết rõ " đối thủ " của mình ,phai ko nào :D
Trên đay chỉ là chút ít những kinh nghiệm tự bản thân rút ra . Mang tính tham khảo .

hrockvn
19-10-2006, 10:52 AM
Ừm, bài viết hay. Các bạn nên tham khảo

ToanA4_03_06
06-11-2006, 04:24 PM
lựa trường cũng phải xem naeng lực của mình nữa chứ. những thằng khong biết làm các bài khảo sát mà đăng kí XD hoăc BK thì tiên cũng chiu
giám thị nhìn em giám thị cười
em nhin giám thị lệ tuôn rơi
cổng trường đại học cao vời vợi
đồng ruộng mênh mông đón em về

doantuan
15-11-2006, 06:58 PM
theo mình nên cân nhac về khả năng của minh trước khi chọn trường
vi nó sẻ quyết định tương lai của bạn

ToanA4_03_06
16-11-2006, 03:56 PM
thăng này lúc nào viết bài cũng thiếu hoặc sai dấu mà mài viết nội dung giống tao thế coi chưng ăn đòn đó cu

hanvanhuynh
21-12-2006, 12:34 PM
Theo mình, ngành nào cũng có tương lai hết. Nhất là trong giai đoạn hội nhập kinh tế như bây giờ. Mình nhớ, cô bạn mình, thi vào học ngày Đông Nam Á của trường Nhân văn. Đang học thì than chán ngây chán ngất. Cuối năm còn định bỏ về thi Luật. Ấy vậy mà, đến khi tốt nghiệp thì có mấy ai bằng. Bây giờ làm giảng viên Tiếng Mã Lai cho công ty Xuất khẩu lao động. Lương cứng cũng được 4 vé. Rồi còn làm thêm nữa...thế nên mới có câu: Nhất nghệ tinh nhất thân vinh mà.

live*to*love
02-01-2007, 05:20 PM
thôi chưa xác định được rõ tương lai của mình thì nên chơi đi có nên không nhỉ

ToanA4_03_06
02-01-2007, 05:30 PM
thôi chưa xác định được rõ tương lai của mình thì nên chơi đi có nên không nhỉ

nếu chơi thì tương lai còn mờ mịt hơn nữa giống mình nè hehe

doantuan
03-01-2007, 08:04 PM
nếu chơi thì tương lai còn mờ mịt hơn nữa giống mình nè hehe

tương lai mi mà mù mịt thì bọn tau chắc ko co dg đi.
chú chắc chân trong vinaconex roi con gì.
ko hoc cung ko sao nhương sau này mới hối hận ko kịp đâu
[-X [-X [-X

HiepA4_03_06_ga
03-01-2007, 09:10 PM
Hic, đường đi trong tương lai đầy rẫy, sai lầm lớn nhất của tau là chọn không đúng trường. Hix, oan nghiệt, vì thế các bạn hãy cố gắng lương sức mình.

ToanA4_03_06
04-01-2007, 11:31 AM
gì mà bi quan thế mày thăng nào cũng bảo đường đi mù mịt pó tay

HiepA4_03_06_ga
04-01-2007, 12:08 PM
Hix, sau ra trường khó kím ăn đây, anh nào cũng bảo đường đi mù mịt. Trước mặt chắc bọn nó đi xe gì mà nhả khói kinh, làm anh em ta tiến vào thật khó khăn. Đường đi tới tương lai sao mà bụi thế.

ToanA4_03_06
05-01-2007, 08:24 PM
chúng ta vẫn chưa muộn vẫn còn 5 năm phía trước còn các bạn sắp thi thì phải vững tin vào bản thân mình và cái cốt yếu là phải coi khả năng của mình đến đâu chứ không nên nhắm mắt thi bừa 1 trường để chỉ biết không khí thi đại học là gì
chúc các bạn thành công mong các bạn sớm ra đây để chúng ta hội ngộ

hanvanhuynh
08-01-2007, 10:26 PM
Học trường nào cũng tốt. Học ngành nào cũng hay. Quan trọng nhất là, thi đậu vào học thôi. Chứ ngồi mà mưu sau này ra làm giè kiếm nhiều tiềm, cuộc sống tốt hơn thì e hơi khó. Các em nên tham khảo bố mẹ, anh chị rồi đăng ký.
"Nhất Y, nhì Dược, tạm được Bách khoa
Xây Dựng tránh xa...Giao thông chớ ngó"

hanvanhuynh
08-01-2007, 10:28 PM
Học trường nào cũng tốt. Học ngành nào cũng hay. Quan trọng nhất là, thi đậu vào học thôi. Chứ ngồi mà mưu sau này ra làm giè kiếm nhiều tiềm, cuộc sống tốt hơn thì e hơi khó. Các em nên tham khảo bố mẹ, anh chị rồi đăng ký.

ToanA4_03_06
09-01-2007, 01:25 PM

bác nói phải hồi trước em nghĩ học là để tăng vốn kiến thứ cho mình nhưng đến cấp 3 các thầy cứ dạy rằng " các anh không học thì sau này lấy cái nghề gì mà kiếm cơm" có thể đó là xu thế hiện nay 1 số rất ít sau này theo con đường khoa học

sv_luat
08-11-2007, 11:01 AM
Kinh nghiệm để thi Đại Học đỗ năm đầu tiên là biết lượng sức mình và tự tin

Thường thì những học sinh đi thi năm đầu thường ko có nhiều kinh nghiệm và cái tệ nhất là mất bình tĩnh

Vào phòng thi căng thẳng đến phát sợ

Đừng biến mình thành con rối

Vào phòng thi cứ cho tâm hồn thật thoải mái,như vậy khi được nhận đề mới tập trung mà suy nghĩ

Và các em nên nhớ,ở đâu có tổ chức thi thử cứ nộp hồ sơ thi thật nhiều,điều này sẽ rèn luyện cho mình sự bố cục trong thời gian làm bài

Chịu khó tập dượt thật nhiều,chuyện Thắng lợi trong năm đầu cũng dễ dàng thui

Theo kinh nghiệm của chị là vậy

Còn khi các em học ĐH thì mới biết,khổ hơn học cấp 3 nhiều nhưng được cái chơi bét nhè luôn.Và học ĐH mới cảm nhận " Tình yêu Sinh Viên" thú vị lém

Cố lên nhé các Hậu Duệ của Đào Duy Từ

anhtob6
15-12-2007, 02:55 PM
Cảm ơn chị nha . Năm nay em cũng thi và đang vần những ng` bậc trên chỉ bảo nhiều

blue_horizon
19-12-2007, 03:02 PM
Kinh nghiệm để thi Đại Học đỗ năm đầu tiên là biết lượng sức mình và tự tin

Thường thì những học sinh đi thi năm đầu thường ko có nhiều kinh nghiệm và cái tệ nhất là mất bình tĩnh

Vào phòng thi căng thẳng đến phát sợ

Đừng biến mình thành con rối

Vào phòng thi cứ cho tâm hồn thật thoải mái,như vậy khi được nhận đề mới tập trung mà suy nghĩ

Và các em nên nhớ,ở đâu có tổ chức thi thử cứ nộp hồ sơ thi thật nhiều,điều này sẽ rèn luyện cho mình sự bố cục trong thời gian làm bài

Chịu khó tập dượt thật nhiều,chuyện Thắng lợi trong năm đầu cũng dễ dàng thui

Theo kinh nghiệm của chị là vậy

Còn khi các em học ĐH thì mới biết,khổ hơn học cấp 3 nhiều nhưng được cái chơi bét nhè luôn.Và học ĐH mới cảm nhận " Tình yêu Sinh Viên" thú vị lém

Cố lên nhé các Hậu Duệ của Đào Duy Từ
Em thấy chị nói rất đúng, vì tâm lí chung là khi đi thi thường hay lo lắng, mất bình tĩnh vì thế kết quả làm bài không cao. Do đó có lẽ bên cạnh việc chuẩn bị kiến thức thì cũng cần có tâm lí ổn định và bình tĩnh nữa.

000_000
22-12-2007, 10:12 PM
Ối giời ơi , năm của bọn em lại mới chết nữa nè , chẳng biết đâu mà lần , cứ thi như các anh ngày trước thì còn xác định được chứ .....cái kiểu đồn thổi , không thi ĐH mà thi 8 môn thì xác định sao được , nhọc !

kẻ xấu
02-12-2008, 06:49 PM
Em nghĩ nên hỏi cả 3 thầy giáo dạy môn thi đại học ... Hỏi thẳng thầy xem điểm của mình du dịch từ bao nhiêu tới bao nhiêu với khả năng của mình !!!! khi đó tổng 3 người lại mới có thể chọn được chính xác được !!!!!!