PDA

View Full Version : Tiếng Anh -Một điều tất yếu

trungnl
15-10-2006, 09:32 PM
Bây giờ thì ai mà chẳng biết Tiếng Anh quan trọng như thế nào . Vừa rồi kỷ niệm 50 BKHN , giao lưu với hội cựu SVBK , chúng mình có đề cập tới vấn đề này , các sinh viên (SV ) có trao đổi với các cựu sinh viên (CSV)như sau:
SV : Thưa các anh ,các chú ... cho cháu hỏi các chú có thể nói gì về tầm quan trọng của Tiếng Anh thời bây giờ trong học tập ,làm việc ,giao lưu ko a .
CSV : Thời các chú ,học Tiếng Nga ,sau đó chuyển sang học Tiếng Anh ,lúc đó vất vả và thiếu thốn chứ ko như bấy giờ . Sau này khi đi làm việc ,quả thật rất run ,và sợ ,bời vì có dc nghe Tiếng Anh do người Anh nói đâu ,cũng chẳng biết mình nói đúng ko ,và sự thất rằng khi làm việc thì mình nói họ ko nghe dc ,tất nhiên họ nói thì mình cũng chịu. Lúc này thì phải nỗ lực và phấn đấu hết mình ,nhất là khi du học , ban đầu GV nước ngoài họ giảng bài mình chẳng nghe dc gì cả ,chỉ chép vội các công thức trên bảng ,rồi sau đó về đọc sách tieng Viết ,hoặc tieng Anh thôi .Nhưng rồi phải tự ép mình học hỏi nhiều ,dần dần mình nghe dc hiểu dc và nói dc . Theo mình ko chỉ học tiếng Anh ,mà các ngoại ngữ khác ,nếu bạn quyết tâm và tập chung vào học ngoại ngữ một cách khoa học ,nhất là bây giờ khi có rất nhiều điều kiện ,thì chỉ cần 6 tháng miệt mài bạn có thể dc coi là thành thạo ngọa ngữ đó .Điều quan trọng là bạn luôn dùng nó ,bạn sẽ ko quên mà còn tích lũy cho mình nhiều thứ khác nữa .Các bạn thấy đấy bây giờ khi xin việc ở các cty tư nhân hay nc ngoài ,ngoài bằng chuyên ngành của các bạn ,họ còn yêu cầu các bạn có khả năng Tin học và Ngoại ngữ tốt ,thiếu 1 trong 2 kỹ năng này ,dù bạn có giỏi chuyên môn chăng nữa bạn vẫn bị họ hạ đi một bậc ,đồng nghĩa cơ hội của bạn sẽ ít đi ,và giành lợi thế cho đối thủ ngồi bên cạnh bạn :D . Đối với các bạn giờ đây ,NGOẠI NGỮ LÀ ĐIỀU TẤT YẾU ,KO CHỈ TIẾNG ANH ,BẠN NÊN HỌC ÍT NHẤT 2 NGOẠI NGỮ , KỂ CẢ CHUYEN NGÀNH HAY GIAO TIẾP . Ko còn là sụ ép buộc nữa đâu ...

Và quả thật học trong trường Đại học các bạn sẽ thấy lợi thế của việc học ngoại ngữ hồi cấp 3 .Nó quan trọng lắm đấy vì vậy đừng lãng phí thời gian vô ích ,hãy tham khảo GV tiếng Anh của bạn cách học TA tốt nhất, trên báo chí ,website ...Bạn nên kết hợp các phần mềm TA ,học TA trên máy tính ,học Trực tuyến ...

chiphoi001
16-10-2006, 10:38 AM
đồng ý 2 chân hai tay luôn đó là lí do vì seo thằng cu em mình học lớp 11 năm bức tường đấy thế mà mình vẫn bắt nó học thêm tiếng anh

haidh
16-10-2006, 03:30 PM
đồng ý 2 chân hai tay luôn đó là lí do vì seo thằng cu em mình học lớp 11 năm bức tường đấy thế mà mình vẫn bắt nó học thêm tiếng anh
Nhóc càng ngày càng thêm phần triết lí đấy nhá.
Tiếng Anh thì có ai nói là ko quan trọng đâu.
Nhưng phải THÍCH và CHĂM cơ, hik, ngày xưa em học E ngu lắm các bác ạ<<mà con vợ em học chuyên Pháp nó chê bỉu chê bôi môn này>>. Nhưng bây giờ thì okie rồi, chăm lên là okie.

ngayxua
16-10-2006, 05:13 PM
hix... mình học mãi mà chẳng ngấm vào đâu được, ai có tí bí quyết chi chỉ giùm với, càng học càng thấy mình chẳng học được chi cả...