PDA

View Full Version : [Lý] Phòng thí nghiệm

atlantic_fly
15-07-2010, 09:31 AM
Đi cùng với xu thế của thời đại ;''học đi đôi với hành'', mình xin lập ra top pic này , bạn nào có thí nghiệm nào hay thì pot lên chúng ta cùng bàn luận .Mình xin khởi đầu:
các bạn hãy giải thích mấy trò này
http://www.metacafe.com/watch/467254/amazing_science_trick_magic
WDGNcmEOjs4&feature=player_embedded
em không biết cho nó ra cái video anh Minh sửa hộ am cái !

thanhkhoeo
15-07-2010, 11:25 AM
WDGNcmEOjs4&feature=player_embedded#

cái này là do quả bóng bị dính ướt thế thôi

http://www.metacafe.com/watch/467254/amazing_science_trick_magic/

cái này thì chịu ai biết thì nói nhé

atlantic_fly
15-07-2010, 08:17 PM
hừ em lại trả lời sai rồic:big_smile:c:big_smile:c:big_smile:c:big_smi le:

minh_hg
15-07-2010, 09:13 PM
@ atlantic: anh chỉ sửa đc cái link youtube thôi, cái kia ko biết dùng thế nào, ai biết sửa hộ cái.
Cái thí nghiệm đầu thì lí do là vì 3 cốc chứa 3 chất lỏng có khối lượng riêng khác nhau => lực đẩy acsimet tác dụng lên mỗi quả trứng khác nhau => trứng chìm nổi khác nhau
Lúc đầu anh nghĩ là do trứng luộc và trứng chưa luộc cơ ( vì trứng sống thì chìm mà trứng chín thì nổi mà) nhưng thấy ở cốc 2 quả trứng nằm hẳn ở trên mặt nước cơ chứ ko phải chỉ lấp ló, nên anh nghĩ cách giải thích trên là đúng
Còn thí nghiệm 2 thì ko phải là do quả trứng dính ướt đâu Thành ạ, anh cũng chưa nghĩ ra cách giải thích hợp lí mặc dù cái thí nghiệm này đã từng làm rồi, nhưng chắc chắn nó có liên quan đến áp suất của dòng nước và có lẽ tuân theo 1 nguyên tắc nào đó của Bernoulli ( cái ông mà có định luật về áp suất chất lưu trong chương trình lớp 10 ấy)

atlantic_fly
16-07-2010, 07:06 AM
anh Minh trả lời chính xác rồi
cái thí nghiệm 2 là áp suất tĩnh tại chỗ dòng nước bé hơn ở bên ngoài nên quả bóng bị hút vào
-câu tiếp
lấy 2 loại quạt : quạt màn (loại treo trên đỉnh màn ấy ) và quạt cây (ta hay dùng ở trong nhà )
cho cắm điện cho cả hai cái quay , rồi rút phích cắm ra , nối hai đầu của phích cắm với hai đầu của dây nối vào 1 bóng đèn nhỏ , trong khi hai quạt đang quay chậm dần :
-quạt màn :thấy bóng sáng
- quạt cây :không thấy sáng
tại sao????

thanhkhoeo
16-07-2010, 08:04 AM
hình như quạt màn tạo ra dòng điện xuay chiều hay sao ý .................

atlantic_fly
16-07-2010, 01:27 PM
em trả lời cũng có ý đúng rồi
nhưng tại sao quạt cây lại không tạo ra dòng điện

thanhkhoeo
19-07-2010, 07:25 PM
ai giải thích hộ cái này

aZ8cakWY-qc

cả cái này nữalViFJqyJbBI&feature=related

sợ điện thoại chưa

Nx2wiZK-EDo&feature=related

minh_hg
19-07-2010, 07:39 PM
Thí nghiệm 1: chả hiểu cái gì cả, chả có dữ kiện gì cả, giống như em bắt người khác giải 1 bài toàn mà ko có giả thiết vậy
Thí nghiệm 2: cái đốt ngọn nến chỉ là yếu tố phụ, cái chính là ở động tác giật khăn, kéo từ từ thì sẽ ko thắng đc ma sát nghỉ và kéo các đồ vật trên bàn đi theo, giật mạnh thì sẽ chỉ có cái khăn đi ra thôi.
Ngày trước anh cũng từng đọc 1 thí nghiệm gì đó có liên quan đến trước và sau khi đốt nến nhưng ko nhớ nội dung, có lẽ ko phải là cái này.
Thí nghiệm 3: khá là thú vị đấy, nhưng mình ko hiểu nguyên tắc nổ bỏng ngô thế nào cả, có ai giải thích hộ với, mà hình như phải có tác động của nhiệt độ chứ nhỉ

atlantic_fly
20-07-2010, 06:45 AM
cái thí nghiêm 3 theo em nó tương tự như hiện tượng trong lò vi sóng , dao động của sóng làm các phân tử chất dao động theo , cọ xát với nhau sinh nhiệt , phần này em cũng chưa học đến nên cũng chỉ nói được vậy thôi
còn thí nghiệm 1 và 2 em đồng ý với ý kiến của anh Minh

atlantic_fly
20-07-2010, 10:20 AM
Vừa tìm thấy cái thí nghiệm ni hay dã man, các bạn giải thích thử
k8pyy7DKi1E
bạn nào giúp mình cho ra cái video cái! thanks

thanhkhoeo
21-07-2010, 09:27 AM
còn đây nữa

http://video.zing.vn/player/flvPlayer.swf?autoplay=false&xmlFile=7ZC6UA9^^1f4f0e6d64e4b0b52bcc54dca0c18b26&embed=1

Braveheart7472
24-07-2010, 09:51 PM
Vừa tìm thấy cái thí nghiệm ni hay dã man, các bạn giải thích thử
http://www.youtube.com/watch?v=k8pyy7DKi1E&feature=related
bạn nào giúp mình cho ra cái video cái! thanks
cái này chắc chắn là có thủ thuật gì đó,không thể là hiện tượng vật lý đcc:doubt:

Candy
24-07-2010, 09:57 PM
cái này chắc chắn là có thủ thuật gì đó,không thể là hiện tượng vật lý đcc:doubt:
a đồng ý
nghĩ là ở trong chai nước là 1 cục nam châm, ở dưới tay người đó là 2 cục (1 cục hướng mặt cùng dấu và 1 cục hướng mặt khác dấu với cục trong chai. vì a thấy thay nó cứ khép chặt lại, ko dám mở ra @@

atlantic_fly
24-07-2010, 10:08 PM
kakakakakaka
anh và các bạn bị lừa rồi , hiện tượng đó là vật lí 100 phần trăm
cái tay chuyển động theo cái vật bên trong đó

thanhkhoeo
10-08-2010, 08:10 PM
c:adore:k8pyy7DKi1E&feature=related

giải thíck cái này xem nào dương
http://clip.vn/watch/Vat-ly-Thi-nghiem-li-thu,1ndmọi người giar thíck tại sao lon coke lại bị ....c:adore:
-----------------------------------------
at2wZa_J8Co&feature=related

cong cái này ai gỉai thíck hộ tớ vs

atlantic_fly
11-08-2010, 11:07 AM
Cái thí nghiệm đầu là vật bên trong lên xuống phụ thuộc vàop sự bóp hoặc không bóp caí chai nước của cái ông đó ,các bạn thử làm rồi giải thích xem ,
Cái link 2 của Thành không xem đựoc .
Cái linh 3 nó hình như không phải là nước đá mà là ni tơ gì đó nói chung liên quan đến trạng thái của các chất ,vấn đề này thuộc bên hoá nhiều hơn ,nói chung mình chịu c:byebye:,trên VLVN có nói đến cái này đá ,Thành thử tìm coi .