PDA

View Full Version : [Lý] Vật lí vui

Trang : [1] 2 3 4 5

letheanh
23-10-2007, 11:46 AM
Ai có câu hỏi vui về vật lí hay thắc mắc thì cứ đưa lên đây để mọi người cùng nhau giải đáp nha. Từng câu hỏi thui nha!!
------------------------------------------
Câu hỏi đầu tiên nè mọi người:
Các bạn hãy cho biết loại máy nào đc rất nhiều nhà vật lí từng nghiên cứu. Ban đầu ai cũng nghĩ rằng mình sẽ thành công nhưng sau khi làm xong cái máy đó thì họ mới nhận ra những sai lầm rất cơ bản trong thiết kế của họ.
Hỏi những nhà vật lí ấy muốn sáng chế ra cái gì?

thangngoctrennet
23-10-2007, 01:00 PM
Đó là loại máy năng lượng vĩnh cữu. He he. Cái này nhìu người nghiên cứu lém, nhưng chưa ai thành công cả.
Đố pà con máy gì mà nhét một cái xúc xích vào một đầu thì có được một con bò ở đầu kia. HEHHEHHEHE

letheanh
23-10-2007, 04:23 PM
Đó là loại máy năng lượng vĩnh cữu. He he. Cái này nhìu người nghiên cứu lém, nhưng chưa ai thành công cả.
Mặc dù câu trả lời của ông anh có thể nói nhưng chính xác phải là ĐỘNG CƠ VĨNH CỬU.
hahaha:^_^:

LuXiaoFeng
24-10-2007, 11:17 AM
Đố pà con máy gì mà nhét một cái xúc xích vào một đầu thì có được một con bò ở đầu kia. HEHHEHHEHE

Hình như cái này ko thuộc về đó zui vật lý thì phải.Nếu đố vậy thì tui cũng xin hỏi mọi người mấy câu: < chắc chắn nhìu người bít rùi>
-Có 1con quỷ mặt xanh đập 1 phát thì chết, 1 con quỷ mặt đỏ đập 2 phát thì chết. Hỏi làm sao để đập 2 phát chết cả 2 con (ko xếp chồng lên nhau nha) .
- Làm thế nào để bỏ 1 con voi vào tủ lạnh? Làm thế nào để bỏ 1 con hươu vào tủ lạnh? 1 con sư tử đang tập hợp muôn loài hỏi còn thiếu con vật nào? 1 con sông có muôn vàn loài cá sấu hỏi làm thế nào để bơi qua được?

hrockvn
24-10-2007, 11:52 AM
-Có 1con quỷ mặt xanh đập 1 phát thì chết, 1 con quỷ mặt đỏ đập 2 phát thì chết. Hỏi làm sao để đập 2 phát chết cả 2 con (ko xếp chồng lên nhau nha) .
- Làm thế nào để bỏ 1 con voi vào tủ lạnh? Làm thế nào để bỏ 1 con hươu vào tủ lạnh? 1 con sư tử đang tập hợp muôn loài hỏi còn thiếu con vật nào? 1 con sông có muôn vàn loài cá sấu hỏi làm thế nào để bơi qua được?

Vật lý đây sao hử giời.....................

letheanh
24-10-2007, 01:33 PM
Câu hỏi tiếp theo: Khi một người đang ngồi trên 1 cái ghế, nếu người đó muốn đứng dậy thì người đó phải di chuyển bàn chân hoặc đưa người về phía trước. Hỏi nếu người đó ko di chuyển bàn chân và giữ lưng thẳng đứng thì người đó có thể đứng lên hay ko. Vì sao???:falldown:
Một số câu hỏi nữa khá hay và đơn giản nè mọi người:
1. Tại sao khi ta đốt tờ giấy trong không khí thì tờ giấy cháy ngay lập tức con nếu cuốn tờ giấy quanh 1 thanh sắt hoặc cái đinh thì phải một lúc sau mới thấy tờ giấy đen thành than chứ ko cháy đâu nha.
2. Có một thanh sắt và một thanh nam châm giống hệt nhau, không dùng thêm dụng cụ hay vật gì, hãy xác định thanh nào là nam châm.
3. 1 người chỉ có 1 cái cân (loại có đĩa cân bên trên và bên dưới là mặt để chỉ khối lượng ấy). Làm thế nào để cân đc khối lượng của cái cân đó.(ko dùng thêm dụng cụ gì nha).
4. Trong 1 chậu nước có 1 cái thuyền bằng nhựa. Trên cái thuyền có 1 viên bi (chưa biết làm bằng gì) hỏi nếu lấy viên bi ra khỏi chiếc thuyền rồi thả xuống chậu nước, chờ đến khi nước lặng đi thì mực nước có thay đổi hay ko.
Gợi ý: Xét 2 trường hợp

letienquana12
24-10-2007, 03:30 PM
1 trọng tâm cơ thể khi chiếu xuống mặt đất ko nằm đúng vị trí bàn chân>ko đứng được
2 khi đốt như vậy thì nhiệt sẽ bị thanh sắt hút hết>giấy ko cháy,khi nào thanh sắt đủ nòng thì tờ giáy thành than
3 úp ngược cái cân lại,đứng lên cái đáy cân
còn 2 câu kia để nghĩ lúc đã:sleep:

letheanh
24-10-2007, 05:07 PM
1 trọng tâm cơ thể khi chiếu xuống mặt đất ko nằm đúng vị trí bàn chân>ko đứng được
2 khi đốt như vậy thì nhiệt sẽ bị thanh sắt hút hết>giấy ko cháy,khi nào thanh sắt đủ nòng thì tờ giáy thành than
3 úp ngược cái cân lại,đứng lên cái đáy cân
còn 2 câu kia để nghĩ lúc đã:sleep:

2 câu đầu anh giải thích đúng rùi nhưng câu sau còn 1 vấn đề nho nhỏ đó là khi úp xuống thì cái cân sẽ ko có trọng lượng của cái đĩa cân.:chuckle:
Thêm 1 vài câu hỏi do em nghĩ ra nữa nè, ai trả lời câu nào thì trích dẫn câu đó ra nhé:
5.Vì sao người trượt tuyết ko bị ngập sâu trong tuyết?
6.Nếu ta thả 2 vật ở cùng 1 độ cao. Vật 1 nặng 11kg, vật 2 nặng 10kg nhưng vật 2 đc tay người tác dụng 1 lực bằng 10N (1kg=10N) hỏi vật nào rơi xuống mặt đất trước.
7.Tại sao trời nóng ko nên mặc quần áo sẫm màu.
8.Có nơi nào trên trái đất mà nhiệt độ ko bao h thay đổi hay ko.

vitaminb12
27-10-2007, 10:46 AM
Điện và ánh sáng khác nhau cái chi rứa!

letheanh
27-10-2007, 12:27 PM
Điện và ánh sáng khác nhau cái chi rứa!

Cái câu hỏi này chuối quá. Có nhìu thứ khác nhau lắm em xin mạn phép trả lời:
- Ánh sáng chỉ có tác dụng chiếu sáng nhưng điện còn có nhiều tác dụng khác nữa như tác dụng sinh học, hóa học.
- Ánh sáng ko tạo ra điện (ko biết có đúng ko) còn điện có khả năng tạo ra ánh sáng.
- Ánh sáng chỉ có vào ban ngày còn điện tạo ra ánh sáng trong cả ngày.
- Ánh sáng là của tự nhiên (mặt trời) còn điện là nhân tạo.
- Điện cần có vật dẫn còn ánh sáng thì ko.
- Từ "ánh sáng" và "điện" đã có khác nhau rùi.:hmm:
Anh vitamin xem có cái nào đúng ko!
Sao ko ai trả lời mấy câu hỏi của em ở trên zậy ta!!!:fear:
Chẳng nhẽ lại để em giải thích :hi:

LuXiaoFeng
27-10-2007, 09:59 PM
5.Người trượt tuyết ko bị ngập sâu trong tuyết do áp suất của người trên mặt tuyết lúc đó thấp hơn bình thường.
7.Trời nóng mặc quần áo sẫm màu thì quần áo sẫm màu hấp thụ ánh sáng mặt trời nên sẽ khiến ta thấy nóng hơn so với mặc quần áo trắng.
8. Hình như chẳng có nơi nào nhiệt độ ko bao h thay đổi.
4rum cuối cùng cũng được mở lại, giờ mới bít.:can'tbe: . Tui có trả lời sai cũng đừng bới nha.
(Bổ sung tí) câu 3 tui thấy nếu lật ngược cái cân lên rùi đặt đĩa cân lên trên thì vẫn được chứ sao đâu.

letheanh
28-10-2007, 04:13 PM
5.Người trượt tuyết ko bị ngập sâu trong tuyết do áp suất của người trên mặt tuyết lúc đó thấp hơn bình thường.
7.Trời nóng mặc quần áo sẫm màu thì quần áo sẫm màu hấp thụ ánh sáng mặt trời nên sẽ khiến ta thấy nóng hơn so với mặc quần áo trắng.
8. Hình như chẳng có nơi nào nhiệt độ ko bao h thay đổi.
4rum cuối cùng cũng được mở lại, giờ mới bít.:can'tbe: . Tui có trả lời sai cũng đừng bới nha.
(Bổ sung tí) câu 3 tui thấy nếu lật ngược cái cân lên rùi đặt đĩa cân lên trên thì vẫn được chứ sao đâu.
LuXiaoFeng ơi mấy câu 5 và 7 thì trả lời đúng rùi nhưng còn câu 8 thì haha: Trật lất.
Để tui giải thích cho nè: Nếu chúng ta chỉ xét trên mặt đất thôi thì tất nhiên là ko có nơi nào nhiệt độ ko bao h thay đổi. Tuy nhiên ở dưới mặt đất lại ko phải như vậy cụ thể là nhiệt vẫn truyền qua mặt đất xuông dưới nhưng tốc độ truyền rất chậm và đến 1 độ sâu nào đó sẽ ko thể nhận đc nhiệt nữa. Nói có sách mách có chứng cụ thể là ở trong hầm của đài thiên văn Paris sâu 28m có 1 nhiệt kế do Lavoađiê đặt cách đây 1 thế kỉ rưỡi, người ta đã quan sát số chỉ của nhiệt kế này trong suốt 1 thế kí rưỡi nhưng nó vẫn luôn chỉ cùng 1 nhiệt độ là +11,7 độ C.

Sao ko ai trả lời mấy câu hỏi kia zậy trời!!!:blush:

letienquana12
29-10-2007, 03:52 AM
LuXiaoFeng ơi mấy câu 5 và 7 thì trả lời đúng rùi nhưng còn câu 8 thì haha: Trật lất.
Để tui giải thích cho nè: Nếu chúng ta chỉ xét trên mặt đất thôi thì tất nhiên là ko có nơi nào nhiệt độ ko bao h thay đổi. Tuy nhiên ở dưới mặt đất lại ko phải như vậy cụ thể là nhiệt vẫn truyền qua mặt đất xuông dưới nhưng tốc độ truyền rất chậm và đến 1 độ sâu nào đó sẽ ko thể nhận đc nhiệt nữa. Nói có sách mách có chứng cụ thể là ở trong hầm của đài thiên văn Paris sâu 28m có 1 nhiệt kế do Lavoađiê đặt cách đây 1 thế kỉ rưỡi, người ta đã quan sát số chỉ của nhiệt kế này trong suốt 1 thế kí rưỡi nhưng nó vẫn luôn chỉ cùng 1 nhiệt độ là +11,7 độ C.

Sao ko ai trả lời mấy câu hỏi kia zậy trời!!!:blush:

theo tớ ko có nơi nào là nhiệt độ không bao giờ thay đổi cả:tadaa:,cái nhiệt kế để dưới mặt đất đó trong khoảng thời gian từ lúc bắt đầu đặt nó đến giờ thì tạm thời nó chưa đổi(cái đó tớ chấp nhận) nhưng nếu cậu coi như vậy là không bao giờ thay đổi thì ko đúng,vì tớ có thể nói nhiệt độ của trái đất khi mới được khai sinh,kỉ băng hà..vân.. vân...nhiệt độ rất khác so với bây giờ
vì vậy nếu cậu trả lời như thế thì câu hỏi phải sửa lại thành:có nới nào trên trái đất mà nhiệt độ trong mấy trăm(hoặc mấy ngàn năm) không thay đổi không?:^o^:
mà tớ thấy cậu có vẻ thích đọc cuốn "vật lý vui " của ông Đốp xốp nốp gì gì đó ở nga đấy nhỉ:cool:,tớ trước kia cũng khoái đọc cái đó lắm,hình như chỉ có phần 1 và phần 2:swing:

letheanh
29-10-2007, 12:52 PM
theo tớ ko có nơi nào là nhiệt độ không bao giờ thay đổi cả:tadaa:,cái nhiệt kế để dưới mặt đất đó trong khoảng thời gian từ lúc bắt đầu đặt nó đến giờ thì tạm thời nó chưa đổi(cái đó tớ chấp nhận) nhưng nếu cậu coi như vậy là không bao giờ thay đổi thì ko đúng,vì tớ có thể nói nhiệt độ của trái đất khi mới được khai sinh,kỉ băng hà..vân.. vân...nhiệt độ rất khác so với bây giờ
vì vậy nếu cậu trả lời như thế thì câu hỏi phải sửa lại thành:có nới nào trên trái đất mà nhiệt độ trong mấy trăm(hoặc mấy ngàn năm) không thay đổi không?:^o^:
mà tớ thấy cậu có vẻ thích đọc cuốn "vật lý vui " của ông Đốp xốp nốp gì gì đó ở nga đấy nhỉ:cool:,tớ trước kia cũng khoái đọc cái đó lắm,hình như chỉ có phần 1 và phần 2:swing:

Anh nói tới tận kỉ băng hà :freeze: thì em đầu hàng roài. Thời đó còn chưa biết nhiệt độ là gì thì nói gì tới nhiệt kế!!!
Còn quyển Vật lí vui thì hầu như những người thích Lí đều đã đọc rùi (hình như là của ông Pê-ren-man thì phải, nó chỉ có 2 phần thôi!!!
Anh letienquana12 trả lời mấy câu trên xem sao!!!:^_^:

LuXiaoFeng
29-10-2007, 06:20 PM
6.Nếu ta thả 2 vật ở cùng 1 độ cao. Vật 1 nặng 11kg, vật 2 nặng 10kg nhưng vật 2 đc tay người tác dụng 1 lực bằng 10N (1kg=10N) hỏi vật nào rơi xuống mặt đất trước.

Theo định luật rơi tự do thì 2 vật nặng khác nhau luôn rơi như nhau mà 2 vật này có cùng độ cao , vật nhẹ chịu tác động => có vận tốc ban đầu => rơi nhanh hơn

letheanh
30-10-2007, 01:31 PM
Hem có ai trả lời thì em xin giải đáp vậy:
2. Có một thanh sắt và một thanh nam châm giống hệt nhau, không dùng thêm dụng cụ hay vật gì, hãy xác định thanh nào là nam châm.

Câu này làm như sau: Ta lấy 1 thanh bất kì trong 2 thanh (gọi là thanh 1) đưa theo chiều vuông góc lại gần thanh còn lại (gọi là thanh thứ2). Nếu 2 thanh ko hút nhau thì thanh 1 là thanh sắt còn thanh 2 là nam châm bởi vì nam châm có lực từ trường mạnh nhất ở 2 đầu, càng vào trong càng giảm và đến giữa thanh nam châm thì từ trường rất yếu hay ko còn từ trường --> ko hút sắt. Nếu 2 thanh hút nhau thì thanh 1 là nam châm còn thanh 2 là sắt.

ferrari
31-10-2007, 10:32 PM
Đố chú câu này :
Liệu có tồn tại không gian thứ 5 hay ko ( nó có lên quan đến bước nhảy an-pha mà các nhà khoa học đang tìm ) ?

letheanh
01-11-2007, 02:04 PM
Đố chú câu này :
Liệu có tồn tại không gian thứ 5 hay ko ( nó có lên quan đến bước nhảy an-pha mà các nhà khoa học đang tìm ) ?

Thật ra tau cũng ko biết ko gian thứ 5 là gì nhưng vào google search thì đoán chắc là còn có 1 vũ trụ khác và không gian thứ 5 là màng ngăn cách của 2 vũ trụ!! Cái vấn đề này mơ hồ quá!!

http://vnexpress.net/Vietnam/Khoa-hoc/2002/04/3B9BB37F/
Big Bang không phải là khởi thủy của vũ trụ

Hình mô phỏng Big Bang.
Mô hình này này được các nhà vật lý xây dựng trên nền tảng của thuyết string. Theo đó, Big Bang không phải là khởi điểm của không-thời gian, mà chỉ là một cảnh chuyển tiếp trong màn kịch luân hồi vô tận của vũ trụ.

Ý tưởng này có nhiều điểm giống như trong thuyết luân hồi của Ấn Độ giáo và Phật giáo, cũng như thuyết về "sự lặp lại vĩnh viễn của các hiện tượng" của Nietzsche. Tuy nhiên, Giáo sư Paul Steinhardt, tác giả của lý thuyết mới nói rằng, ông không hề quan tâm đến tôn giáo hoặc Nietzsche. "Tôi là một người thực dụng với trái tim lạnh giá. Tôi chỉ quan tâm tới khía cạnh triết lý trên nền tảng của các kết quả thí nghiệm".

Giáo sư Steinhardt cùng cộng sự là Neil Turok (cựu đồng nghiệp của Stephen Hawking ở ĐH Cambridge) đã xây dựng mô hình vũ trụ luân hồi trên thuyết string (cho rằng vũ trụ được cấu thành từ các chuỗi - string, và có vô số chiều). Theo đó, bên cạnh vũ trụ của chúng ta còn tồn tại một vũ trụ khác, như hai bàn tay khép lại với nhau. Chúng được ngăn cách bởi một chiều không gian thứ 5 (trong vũ trụ của chúng ta, không - thời gian làm thành một hệ tọa độ 4 chiều). Giữa hai vũ trụ tồn tại một trường lực, khiến chúng hút và đẩy nhau theo chu kỳ, như sự vỗ tay đều đặn của hai bàn tay. Cứ mỗi lần hai bàn tay chạm vào nhau là chiều không gian thứ 5 biến mất, và một lần nữa lại xuất hiện Big Bang. Và thế giới lại hình thành từ đầu. Cứ như vậy, không có điểm bắt đầu và kết thúc.

Gabriele Veneziano, một trong những người tiên phong xây dựng thuyết string, thuộc Trung tâm nghiên cứu hạt nhân CERN, rất tâm đắc với học thuyết mới. Ông nói: "Đây có lẽ là thời điểm mà chúng ta nên chấp nhận Big Bang có thể là kết quả của một cái gì đó, chứ không chỉ là nguyên nhân của tất cả".

ferrari
01-11-2007, 08:14 PM
nếu sự vòng lặp tuần hoàn big bang luôn luôn xảy ra như vô hạn tuần hoàn : big bang > vũ trụ > thông qua chiều thứ năm, quay về >big bang > vũ trụ > thông qua chiều thứ năm, quay về>.........
thì cái gì tạo ra sự tuần hoàn đó nhỉ ??? Nếu như có câu trả lời thì biết câu trả lời sẽ ra seo nhỉ ??....rất nhiều câu hỏi...và tốt nhất ko nghĩ quá lên làm gì...

letheanh
02-11-2007, 10:38 AM
nếu sự vòng lặp tuần hoàn big bang luôn luôn xảy ra như vô hạn tuần hoàn : big bang > vũ trụ > thông qua chiều thứ năm, quay về >big bang > vũ trụ > thông qua chiều thứ năm, quay về>.........
thì cái gì tạo ra sự tuần hoàn đó nhỉ ??? Nếu như có câu trả lời thì biết câu trả lời sẽ ra seo nhỉ ??....rất nhiều câu hỏi...và tốt nhất ko nghĩ quá lên làm gì...

Ko nên nghĩ quá vậy tự nhiên mi hỏi câu đó mần chi ko biết. Còn rất nhiều điều mà ko ai biết:fallout:

letheanh
03-11-2007, 05:34 PM
Lại thêm 1 số câu hỏi nữa đây:
9.Ngồi trong khí cầu liệu có thể nhìn thấy trái đất quay ko??? Ta thấy Trái Đất luôn quay, như vậy nếu 1 người nhảy lên trên cao (ko gắn liền với Trái đất nữa) thì thì đáng lẽ ra người đó phải ở 1 địa điểm khác so với vị trí ban đầu nhưng sự thật lại ko phải như vậy, WHY??
10. Khi máy bay bay, 1 hòn đá rơi từ tay phi công xuống có thể rơi thẳng đứng đc ko??
11.Theo định luật III NEWTON khi vật A tác dụng lên vật B 1 lực thì vật B cũng tác dụng trở lại vật A 1 lực tương đương. Như vậy nếu con ngựa kéo cái xe với 1 lực F thì cái xe cũng kéo con ngựa lại với 1 lực F. Vậy thì tại sao cái xe ngựa có thể đi đc.??

:sleep::ablaze::luckybadge::hotbath:

letheanh
08-11-2007, 06:13 PM
Mọi người trả lời mấy câu 9 10 11 đi !!!!
Cố lên!!!!!!!!!!!
:angry:

LuXiaoFeng
09-11-2007, 01:24 PM
Lại thêm 1 số câu hỏi nữa đây:
9.Ngồi trong khí cầu liệu có thể nhìn thấy trái đất quay ko??? Ta thấy Trái Đất luôn quay, như vậy nếu 1 người nhảy lên trên cao (ko gắn liền với Trái đất nữa) thì thì đáng lẽ ra người đó phải ở 1 địa điểm khác so với vị trí ban đầu nhưng sự thật lại ko phải như vậy, WHY??
10. Khi máy bay bay, 1 hòn đá rơi từ tay phi công xuống có thể rơi thẳng đứng đc ko??

:sleep::ablaze::luckybadge::hotbath:

Do mọi vật đều có quán tính nên khi người nhảy lên cao thì đồng thời người đó vẫn có vận tốc quay của trái đất ( tức là cả người và trái đất cùng quay ) nên người đó vẫn ở vị trí ban đầu .Tương tự khi 1 hòn đá rơi từ tay phi công xuống thì ko thể rơi theo phương thẳng đứng được vì nó co vận tốc ban đầu v = vận tốc máy bay đồng thời nó cũng chịu trọng lực nên rơi theo đường cong .:sweat:
Còn câu 11 để suy nghĩ đã ( có lẽ là do 2 lực này tuy là cặp lực trực đối nhưng ko cân bằng nên => đpcm) :loser:

letheanh
09-11-2007, 05:51 PM
Do mọi vật đều có quán tính nên khi người nhảy lên cao thì đồng thời người đó vẫn có vận tốc quay của trái đất ( tức là cả người và trái đất cùng quay ) nên người đó vẫn ở vị trí ban đầu .Tương tự khi 1 hòn đá rơi từ tay phi công xuống thì ko thể rơi theo phương thẳng đứng được vì nó co vận tốc ban đầu v = vận tốc máy bay đồng thời nó cũng chịu trọng lực nên rơi theo đường cong .:sweat:
Còn câu 11 để suy nghĩ đã ( có lẽ là do 2 lực này tuy là cặp lực trực đối nhưng ko cân bằng nên => đpcm) :loser:

Theo ý kiến của tui thì LuXiaoFeng trả lời đúng đúng mỗi câu 10 à!!(Đây là theo ý kiến của tui nha)
Tui phân tích nha:
* Câu 9: Chú bảo do quán tính hả, vậy thì vật cũng đâu có thể giữ nguyên vận tốc ban đầu, quán tính thì càng ngày vận tốc càng giảm --> ko bằng vận tốc quay của Trái Đất --> ko thể rơi xuống vị trí ban đầu.
*Câu 11: "Hai lực này là cặp lực trực đối mà ko cân bằng", câu này LuXiaoFeng phát biểu hay quá, Làm ơn xem lại cái định nghĩa cặp lực trực đối nha!!!
Câu này dễ lém à!!!!

scorpion
09-11-2007, 09:19 PM
cái box này của chú phát triển ghê há,có nên kéo link của box này sang vài 4r khác ko?Để quảng cáo mà.ý chú thế nào?

letheanh
10-11-2007, 12:41 PM
cái box này của chú phát triển ghê há,có nên kéo link của box này sang vài 4r khác ko?Để quảng cáo mà.ý chú thế nào?

Box như thế này mà gọi là phát triển hả anh!! Em thấy đang còn kém lắm, còn ít ngươi tham gia, chắc do em ko đủ khả năng!!

LuXiaoFeng
10-11-2007, 01:06 PM
Box như thế này mà gọi là phát triển hả anh!! Em thấy đang còn kém lắm, còn ít ngươi tham gia, chắc do em ko đủ khả năng!!

Phải công nhận là nói rất đúng:idea:

letheanh
10-11-2007, 06:02 PM
Thui lạc đề roài! Em xin trả lời các câu kia luôn cho các pác :

Có 1 điểm cần chú ý ở đây rằng khi Trái Đất tự quay quanh trục của nó thì ko chỉ mình TRái Đất quay mà lớp khí quyển trên bề mắt Trái Đất cũng quanh theo, khi 1 người nhảy lên thì người đó vẫn còn ở trong lớp khí quyển --> vẫn có vận tốc cũ --> rơi xuống vị trí ban đầu!!!

11.Theo định luật III NEWTON khi vật A tác dụng lên vật B 1 lực thì vật B cũng tác dụng trở lại vật A 1 lực tương đương. Như vậy nếu con ngựa kéo cái xe với 1 lực F thì cái xe cũng kéo con ngựa lại với 1 lực F. Vậy thì tại sao cái xe ngựa có thể đi đc.??

Rất đơn giản, do 2 lực này ko có chung điểm đặt và do ma sát giữa bánh xe với mặt đường nhỏ hơn ma sát giữa chân ngựa với mặt đường -->lực kéo của con ngựa lên cái xe có tác dụng kéo xe lớn hơn lực của cái xe tác dụng lên con ngựa để kéo con ngựa lùi lại--> cái xe vẫn đi về phía trước!!!

letheanh
11-11-2007, 02:07 PM
Có 1 câu hỏi rất hay nè mọi người: Làm sao để cho 1 quả trứng đứng đc mà ko dùng thêm 1 dụng cụ hỗ trợ nào!!!!!!!!!!! Có thể có rất nhìu cách giải vì vậy mọi người cứ đưa ra ý kiến của mình nhé!!!

ks_thu
11-11-2007, 07:22 PM
Thui lạc đề roài! Em xin trả lời các câu kia luôn cho các pác :

Có 1 điểm cần chú ý ở đây rằng khi Trái Đất tự quay quanh trục của nó thì ko chỉ mình TRái Đất quay mà lớp khí quyển trên bề mắt Trái Đất cũng quanh theo, khi 1 người nhảy lên thì người đó vẫn còn ở trong lớp khí quyển --> vẫn có vận tốc cũ --> rơi xuống vị trí ban đầu!!!

Rất đơn giản, do 2 lực này ko có chung điểm đặt và do ma sát giữa bánh xe với mặt đường nhỏ hơn ma sát giữa chân ngựa với mặt đường -->lực kéo của con ngựa lên cái xe có tác dụng kéo xe lớn hơn lực của cái xe tác dụng lên con ngựa để kéo con ngựa lùi lại--> cái xe vẫn đi về phía trước!!!

Sau khi trả lời những câu hỏi này em cho nguồn tham khảo nhé ( cũng chứng minh câu trả lời chính xác )
Câu 11 em giải thích đơn giản quá... có thể nói là mò.Kô thể nói thẳng là lực tác dụng của cái xe lên con ngựa là bé hơn ngay đc...Ví dụ như nếu xe kô có bánh thì với 1 cái xe thật nặng thì có mấy con ngựa bó tay...Bài này có thể giải thích bằng lực ma sát...

Học lý giỏi sau thi tr][ngf anh tha hồ mà ngâm cứu mà đặc biệt giỏi về phần cơ...Trường ĐH XD vô đối về cơ.:sparkling:

letheanh
11-11-2007, 07:40 PM
Sau khi trả lời những câu hỏi này em cho nguồn tham khảo nhé ( cũng chứng minh câu trả lời chính xác )
Câu 11 em giải thích đơn giản quá... có thể nói là mò.Kô thể nói thẳng là lực tác dụng của cái xe lên con ngựa là bé hơn ngay đc...Ví dụ như nếu xe kô có bánh thì với 1 cái xe thật nặng thì có mấy con ngựa bó tay...Bài này có thể giải thích bằng lực ma sát...

Học lý giỏi sau thi tr][ngf anh tha hồ mà ngâm cứu mà đặc biệt giỏi về phần cơ...Trường ĐH XD vô đối về cơ.:sparkling:

Ồ anh ơi mấy câu này em đọc sách thấy hay và chọn ra 1 số câu cho mọi người thui à!!
Còn về câu 11 có lẽ giải thích như em cũng chưa rõ ràng lắm nhưng đại ý chắc cũng giống anh. Ma sát nhỏ hơn mà lại cùng 1 lực tác dụng thì sẽ ra sao ai cũng biết!! Nhưng em thấy trong trường hợp cái xe rất nặng thì chỉ cần nhiều ngựa vẫn có thể kéo đc, vì bánh xe với mặt đường là ma sát lăn nên nhỏ hơn ma sát trượt của chân ngựa ( móng sắt) với mặt đường rất nhiều lần!!!

Mọi người trả lời câu này đi
12.Có 1 câu hỏi rất hay nè mọi người: Làm sao để cho 1 quả trứng đứng đc mà ko dùng thêm 1 dụng cụ hỗ trợ nào!!!!!!!!!!! Có thể có rất nhìu cách giải vì vậy mọi người cứ đưa ra ý kiến của mình nhé!!!

ks_thu
12-11-2007, 10:02 PM
Đứng đc là như thế nào...thực chất anh suy nghĩ linh tinh thế này : Hãy cho tôi 1 điểm tựa tôi sẽ "nâng" cả Trái đất... còn bài này hày cho tôi 1 mặt phẳng vuông góc với trục quay qua tâm của tôi.Nhiều khái niệm mơ hồ quá vì lâu kô học bài...

Bài viết mang tính suy luận cá nhân! TT

letienquana12
12-11-2007, 10:28 PM
Ồ anh ơi mấy câu này em đọc sách thấy hay và chọn ra 1 số câu cho mọi người thui à!!
Còn về câu 11 có lẽ giải thích như em cũng chưa rõ ràng lắm nhưng đại ý chắc cũng giống anh. Ma sát nhỏ hơn mà lại cùng 1 lực tác dụng thì sẽ ra sao ai cũng biết!! Nhưng em thấy trong trường hợp cái xe rất nặng thì chỉ cần nhiều ngựa vẫn có thể kéo đc, vì bánh xe với mặt đường là ma sát lăn nên nhỏ hơn ma sát trượt của chân ngựa ( móng sắt) với mặt đường rất nhiều lần!!!

Mọi người trả lời câu này đi
12.Có 1 câu hỏi rất hay nè mọi người: Làm sao để cho 1 quả trứng đứng đc mà ko dùng thêm 1 dụng cụ hỗ trợ nào!!!!!!!!!!! Có thể có rất nhìu cách giải vì vậy mọi người cứ đưa ra ý kiến của mình nhé!!!

dựng mãi mà quả trứng ko đứng được,tức quá cầm đập bộp 1 cái lên bàn,trứng vỡ đít>đứng ngon lành:heheh:

scorpion
13-11-2007, 01:46 AM
Thế anh,chú đang buôn với 1 thàng học xây dựng đấy,mấy cái này bọn nó cày kinh lắm,đưng đua làm j mệt.
cái câu 12 ấy,cho nó quay tít lên là thẳng ngay(pải ko)anh ko pải chuyên gia ,co sai sót mong lượng thứ!!!!!
anh mới chú hòa nhau rồi nhá,đừng có về hùa với nico sâu ngủ mà bơm anh nữa nhá

letheanh
13-11-2007, 06:07 PM
dựng mãi mà quả trứng ko đứng được,tức quá cầm đập bộp 1 cái lên bàn,trứng vỡ đít>đứng ngon lành:heheh:

Trứng vỡ đít thì bên trong có còn gì đâu mà gọi là trứng!! Hix hix!! Ít ra pác cũng phải luộc chín nó đi rồi hãy đập chứ!! Hehe em đùa thui!

Đáp án của anh scorpion đúng roài, quay quả trứng thật nhanh thì quả trứng sẽ đứng đc thôi, ít nhất là trong 1,2 giây.

Đứng đc là như thế nào...thực chất anh suy nghĩ linh tinh thế này : Hãy cho tôi 1 điểm tựa tôi sẽ "nâng" cả Trái đất... còn bài này hày cho tôi 1 mặt phẳng vuông góc với trục quay qua tâm của tôi.Nhiều khái niệm mơ hồ quá vì lâu kô học bài...

Bài viết mang tính suy luận cá nhân! TT

Cái mặt phẳng vuông góc với trục quay qua tâm... em ko hiểu có lẽ vì chưa học!!!
Còn về câu hãy cho tôi 1 điểm tựa tôi sẽ nâng cả Trái Đất là ko thể thực hiện đc đâu anh ơi!
Chỉ trên lý thuyết mà thôi!
Câu này dành cho tất cả mọi người nhưng đặc biệt là danh cho pác S_Star8x nha bởi vì pác đang học XD và đây là 1 câu hỏi về cơ học:
Cho 1 dây xích gồm nhiều mắt xích, các mắt xích giống hệt nhau, làm thế nào để xác định đc hệ số ma sát của dây xích đó!!!!

vitaminb12
09-12-2007, 04:25 PM
Cái câu hỏi này chuối quá. Có nhìu thứ khác nhau lắm em xin mạn phép trả lời:
- Ánh sáng chỉ có tác dụng chiếu sáng nhưng điện còn có nhiều tác dụng khác nữa như tác dụng sinh học, hóa học.
- Ánh sáng ko tạo ra điện (ko biết có đúng ko) còn điện có khả năng tạo ra ánh sáng.
- Ánh sáng chỉ có vào ban ngày còn điện tạo ra ánh sáng trong cả ngày.
- Ánh sáng là của tự nhiên (mặt trời) còn điện là nhân tạo.
- Điện cần có vật dẫn còn ánh sáng thì ko.
- Từ "ánh sáng" và "điện" đã có khác nhau r
à, hoan nghênh chú đã trả lời, nhưng cái nì anh hỏi theo kỉu hỉameki kìa!
Điện thì mất tiền mua, còn ánh sáng thì free mà !:cool:
thêm 1 câu toán hirameki: làm sao chia 5 quả táo cho 3 người?
1 câu địa lý: tại sao tượng nữ thần tự do lại đứng bên cảng NewYork?

hrockvn
09-12-2007, 04:30 PM
Thì cứ đưa cho họ, 2 người 2 quả và 1 người 1 quả. Có cần chia đều đâu.
Cái tượng thì nó đứng vì nó ... chả ngồi đc =)).

letheanh
09-12-2007, 08:17 PM
à, hoan nghênh chú đã trả lời, nhưng cái nì anh hỏi theo kỉu hỉameki kìa!
Điện thì mất tiền mua, còn ánh sáng thì free mà !:cool:
thêm 1 câu toán hirameki: làm sao chia 5 quả táo cho 3 người?
1 câu địa lý: tại sao tượng nữ thần tự do lại đứng bên cảng NewYork?

Cho em xin lỗi cả tháng nay ko đc lên mạng nên ko tham gia 4rum đc, anh vitamin cho em hỏi cái hirameki là gì zậy anh!!
Còn câu 5 quả táo em với pác hrock chung ý kiến, chia chứ có phải chia đều đâu!

vitaminb12
12-12-2007, 03:23 PM
bái phục, bái phục! thua bác Hảo luôn!
thật ra câu thứ nhất đáp án là ép thành nước táo ép, nhưng mà trả lời như bác cũng không sai...
@ Thế Anh: à, cái hirameki là cái kiểu tuy dư - xí lộn, tư duy độc đáo thôi mà. Để ý xem quảng cáo Lipton sẽ thấy!

letheanh
12-12-2007, 04:14 PM
Ặc lại còn ép ra nước cam nữa chứ. thua luôn!!!!
Câu này mãi mà chưa có ai trả lời nè:
12.Cho 1 dây xích gồm nhiều mắt xích, các mắt xích giống hệt nhau, làm thế nào để xác định đc hệ số ma sát của dây xích đó!!!!(Hệ số ma sát ở đây là tỉ lệ giữa lực ma sát với trọng lượng)

baby_hachiko
24-12-2007, 07:02 PM
hix em học lớp 10 thì làm sao biết được vật lí lớp 11 với 12 cơ chứ

OLSJ13
29-11-2009, 12:16 PM
Cộng hoà xã hội chủ nghĩa Việt Nam

Độc Lập----Tự Do---Hạnh Phúc

Kính gửi cô giáo chủ nhiệm.
Hôm qua, trong giờ ra chơi, bạn Hiếu ngồi cạnh em loay hoay phẫu thuật cáibút mực. Dù bạn không cố tình song lực quán tính vẫn khiến mực rơi vàoáo em.
Bạn ấy không hề xin lỗi cũng như không chịu chấm dứt ngay việc giải phẫu vật đáng ra nên đưa vào viện bảo tàng từ lâu rồi.
Máu dồn vào tim khiến em đã dùng xấp xỉ 400N tác dụng lên người bạn ấy trong khoảng thời gian xấp xỉ 0,5s. Vì xung của lực bằng độ biến thiên động lượng nên đáng ra bạn ấy phải chuyển động lùi nhưng thật tiếc, bạn ấy béo quá, phản lực tác động lên tay em còn lớn hơn cả 400N kia.
Theo phản xạ tự vệ, bạn ấy lao vào em với vận tốc khá lớn, không một chút do dự. Kết quả là em bị bắn vào tường, mà tường lại nặng hơn em rất nhiều. Tuân theo định luật III Newton, tườg đứng yên,em bật ngược trở lại.
Tuy có hơi đau nhưng do cay cú, em liền áp dụng ngay định luật "Húc". Chỉ tại tội thừa mỡ nên va chạm giữa đầu em và bụng bạn ấy là... va chạm dẻo, lực của em bị triệt tiêu. Liên tiếp sau đó là
một chuỗi quy tắc bàn tay trái, quy tắc bàn tay phải khiến em bị dao động với tần số lớn.
Đến lúc này, em không còn đủ sức chiến đấu nữa vì theo một vế của định luật bảo toàn năng lượng thì năng lượng không tự nhiên sinh ra, trong khi bữa sáng của em lại có hạn. Biết thân biết
phận, em đã dựa vào Định luật bảo toàn tính mạng mà tự rút lui ôm hận về nhà.
Hôm nay, em viết bản kiểm điểm này để mong cô tha thứ. Em hứa lần sau nếu có đánh nhau, em sẽ chuẩn bị bữa sáng chu đáo hơn hay ít ra, cũng chọn đứa gầy hơn em làm đối thủ.........

=))
kiếm cái này ở box 10 Lý tranphu.com=))
ước chi mình giỏi lý đc như các bạn nứ:-<

Mr.Key
29-11-2009, 12:33 PM
Bản kiểm điểm khá hay nhưng có một số chỗ sai. Phản lực không bao giờ lớn hơn lực tác dụng, không có va chạm dẻo, chỉ có va chạm mềm và va chạm đàn hồi, va chạm với tường mà tường đứng yên phải là định luật II Newton, không có quy tắc bàn tay phải, 2 quy tắc nắm tay phải và bàn tay trái chỉ áp dụng khi có từ trường, cuối cùng là quy tắc bảo toàn tính mạng, chưa nghe bao giờ.:)):)):))
P/s: dù sao thì đây cũng là một bản kiểm điểm rất thành tâm.:)):)):))

minh_hg
29-11-2009, 03:51 PM
Bản kiểm điểm khá hay nhưng có một số chỗ sai. Phản lực không bao giờ lớn hơn lực tác dụng, không có va chạm dẻo, chỉ có va chạm mềm và va chạm đàn hồi, va chạm với tường mà tường đứng yên phải là định luật II Newton, không có quy tắc bàn tay phải, 2 quy tắc nắm tay phải và bàn tay trái chỉ áp dụng khi có từ trường, cuối cùng là quy tắc bảo toàn tính mạng, chưa nghe bao giờ.:)):)):))
P/s: dù sao thì đây cũng là một bản kiểm điểm rất thành tâm.:)):)):))

Có cần phải bắt bẻ thế ko :)
Mỗi tội cái này giống bản tường trình hơn là bản bản kiểm điểm

sepanbanh_nep
30-11-2009, 08:09 PM
quan trọng là người viết nó......mà ai viết thế. liệu có phải sơ cua trên đáp liu e bê ko thế :chuckle:

Leovsmoon
30-11-2009, 10:46 PM
Hiz cái này độc đáo nha.Để tớ cop. về gửi tặng mấy anh chuyên F.Chắc các anh ý cũng đang cần lắm.

Ariel
01-01-2010, 10:53 AM
Mấy hôm nay ở lớp tớ đang xôn xao là bài này. Đây là bài toán Einstein Việt hóa. Cho đến bây giờ thì mới chỉ có 3 người làm được bài này :D 1 người Việt hóa bài này, 1người ở diễn đàn vật lý và ngưòi thứ 3 là bạn Dương lớp tớ :))

BÀi toán như sau:)

Có 6 người từ 6 tỉnh khác nhau lên Hà Nội sinh sống. Họ ở trong 6 ngôi nhà liên tiếp, mỗi ngôi nhà được sơn bởi một màu mà ở trong nhà đó thích. Mỗi người thích ăn một loại qủa và nuôi 1 loài động vật khác nhau. Tất cả đều có người yêu. Hỏi Kiên yêu ai? Biết:

01. Người thích màu xanh cũng thích lê
02. Người thích màu hồng yêu Hạnh
03. Nhà màu tím là nhà đầu tiên
04. Người thích màu đỏ ở Hưng Yên
05. Tiến thích màu trắng
06. Người ở nhà màu vàng nuôi gà
07. Người yêu ngọc thích nuôi chó
08. Người ở nhà số 4 ở Hà Nam
09. Người ở Quảng Ninh nuôi mèo
10. Người nuôi ngan ở nhà gần cuối
11. Người nuôi vịt thích ăn roi
12. Phúc ở Thanh Hóa thích ăn khế
13. Người ở nhà thứ 2 yêu My
14. Người yêu Tâm thích ăn bưởi
15. Người ở Thái Nguyên thích ăn táo
16. Nam yêu Hoa
17. Người thích lê ở gần màu tím
18. Nhà của người thích ăn bưởi cách nhà của người thích ăn khế 1 căn nhà
19. Người thích ăn soài ở cạnh người nuôi ngan
20. Hàng xóm của người yêu Huyền gần hàng xóm của người nuôi ngựa
21. Ngọ ở gần Tiến
22. Quang ở gần Nam
23. Người yêu Huyền ở cạnh nhà của người đến từ Vĩnh Phúc.

Anh Minh làm thử xem nha :D

letheanh
01-01-2010, 11:50 AM
Trả về nguyên bản bài toán của einstein đi!
Thêm 1 bài nè: Có 12 viên bi trong đó có 1 viên có khối lượng khác khối lượng các viên khác (11 viên kia khối luợng= nhau nhé). Dùng cân thăng bằng để chỉ 3 lần cân tìm được viên bi đó và xem nó nặng hay nhẹ hơn.

Mr.Key
01-01-2010, 12:18 PM
Trả về nguyên bản bài toán của einstein đi!
Thêm 1 bài nè: Có 12 viên bi trong đó có 1 viên có khối lượng nhỏ hơn khối lượng các viên khác (11 viên kia khối luợng= nhau nhé). Dùng cân thăng bằng để chỉ 2 lần cân tìm được viên bi nhẹ hơn kia.

Bài này khó hơn nè: Cho 12 quả cân, 1 quả có khối lương sai khác. Với 1 cân rô béc van hãy tìm ra quả cân sai khác trong không quá 3 lần cân.

letheanh
01-01-2010, 05:29 PM
Bài này khó hơn nè: Cho 12 quả cân, 1 quả có khối lương sai khác. Với 1 cân rô béc van hãy tìm ra quả cân sai khác trong không quá 3 lần cân.

zz cái này thì có ji` đâu, cân kỉu gì cũng ra mà. Chia làm 3 phần mỗi phần 4 quả rùi cân hoặc 3 phần 2 phần 5 quả 1 phần 2 quả cũng đc. Nh` cách.
PS: Vừa sửa lại cái đề bài trên, nhớ nhầm!

12 viên bi trong đó có 1 viên có khối lượng khác khối lượng các viên khác (11 viên kia khối luợng= nhau nhé). Dùng cân thăng bằng để chỉ 3 lần cân tìm được viên bi đó và xem nó nặng hay nhẹ hơn.

000_000
26-01-2010, 11:20 PM
Bài này sáng tạo thế :)) Bạn nào viết bài này chứng tỏ yêu Lí lắm và có khiểu hài hước gớm nhỉ :D

RedDevil
27-01-2010, 10:14 AM
Cái này có trên báo " Vật lý tuổi trẻ" rồi. Bài này có cải biến tí thôi

vyna_candy
27-01-2010, 11:46 AM
đúng là chuyên lý :)):))
cái này còn hay hơn cả bài giảng của thầy cô ấy nhỷ :))

leduythe
27-01-2010, 03:38 PM
Quá khủng khủng........................................... .................................................. ..:amitabha:

Mr.Key
28-02-2010, 12:10 PM
zz cái này thì có ji` đâu, cân kỉu gì cũng ra mà. Chia làm 3 phần mỗi phần 4 quả rùi cân hoặc 3 phần 2 phần 5 quả 1 phần 2 quả cũng đc. Nh` cách.
PS: Vừa sửa lại cái đề bài trên, nhớ nhầm!

12 viên bi trong đó có 1 viên có khối lượng khác khối lượng các viên khác (11 viên kia khối luợng= nhau nhé). Dùng cân thăng bằng để chỉ 3 lần cân tìm được viên bi đó và xem nó nặng hay nhẹ hơn.

Đề bài này giống hệt bài của tôi mà. Ông bảo dễ thế thử giải xem nào:proud::proud::proud:

atlantic_fly
28-02-2010, 03:39 PM
.Cho 1 dây xích gồm nhiều mắt xích, các mắt xích giống hệt nhau, làm thế nào để xác định đc hệ số ma sát của dây xích đó!!!!(Hệ số ma sát ở đây là tỉ lệ giữa lực ma sát với trọng lượng)

Bài của Thế Anh hay đấy tôi xin đưa ra lời giải:
- Đặt dây xích lên bàn,một đoạn nằm trên bàn một đoạn vắt xuống theo phương thẳng đứng sao cho dây vừa bưa trượt khỏi bàn, đếm số mắt xích mỗi đoạn.
-Ta có :lực ma sát cân bằng với trọng lực của đoạn vắt xuống theo phương thẳng đứng .Từ đó lập phương trình,ta tìm được hệ số ma sát
-----------------------------------------
Đố MrKEY và letheanh làm được bài toán anhstanhvieetj hoá đấy

letheanh
16-03-2010, 04:23 PM
Đề bài này giống hệt bài của tôi mà. Ông bảo dễ thế thử giải xem nào:proud::proud::proud:

Nó khác ở cái chỗ phải chỉ ra đc quả cân đó nặng hay nhẹ hơn các quả khác kia.

.Cho 1 dây xích gồm nhiều mắt xích, các mắt xích giống hệt nhau, làm thế nào để xác định đc hệ số ma sát của dây xích đó!!!!(Hệ số ma sát ở đây là tỉ lệ giữa lực ma sát với trọng lượng)

Bài của Thế Anh hay đấy tôi xin đưa ra lời giải:
- Đặt dây xích lên bàn,một đoạn nằm trên bàn một đoạn vắt xuống theo phương thẳng đứng sao cho dây vừa bưa trượt khỏi bàn, đếm số mắt xích mỗi đoạn.
-Ta có :lực ma sát cân bằng với trọng lực của đoạn vắt xuống theo phương thẳng đứng .Từ đó lập phương trình,ta tìm được hệ số ma sát
Đố MrKEY và letheanh làm được bài toán anhstanhvieetj hoá đấy

Bài kia thì đúng rồi.
Còn bài einstein kia chắc tui làm k đc.

Mr.Key
16-03-2010, 06:17 PM
Nó khác ở cái chỗ phải chỉ ra đc quả cân đó nặng hay nhẹ hơn các quả khác kia.

Thế theo ông thì với cân robecvan, làm thế nào để chỉ thu được quả có cân nặng khác mà không kết luận được nó nhẹ hay nặng hơn những quả khác. Ông làm được thế thì quá xuất sắc, tôi phục.

atlantic_fly
17-03-2010, 02:36 PM
yêu cầu các bác nhiệt tình hơn nữa đi,tôi gửi trả lời mấy tuần rồi mới có phản hồi
Nhân tiện đố các bác luôn: tại sao khi ngã từ nơi càng cao xuống thì càng đau
tại sao mùa đông,thời tiết ẩm hà hơi lại có khói,ngày hanh khô lại không có gì
tại sao đi xe đạp nhanh lại dễ giữ thang bằng hơn

letheanh
26-03-2010, 07:58 PM
Thế theo ông thì với cân robecvan, làm thế nào để chỉ thu được quả có cân nặng khác mà không kết luận được nó nhẹ hay nặng hơn những quả khác. Ông làm được thế thì quá xuất sắc, tôi phục.

Ý ông là gì.K hỉu!
Ông nghĩ là k tìm đc xem quả cân đó có nặng hay nhẹ hơn các quả khác hả!!

yêu cầu các bác nhiệt tình hơn nữa đi,tôi gửi trả lời mấy tuần rồi mới có phản hồi
Nhân tiện đố các bác luôn: tại sao khi ngã từ nơi càng cao xuống thì càng đau
tại sao mùa đông,thời tiết ẩm hà hơi lại có khói,ngày hanh khô lại không có gì
tại sao đi xe đạp nhanh lại dễ giữ thang bằng hơn

Ngã từ nơi cao xuống thì vận tốc khi chạm đất lớn --> động năng lớn --> chịu phản lực từ mặt đất lớn hơn --> đau hơn
Mùa đông nhiệt độ thấp hơi nước khi thở ra bị ngưng tụ thành giọt nước rất nhỏ (như sương) nên tạo thành khói (hình như còn do trời lạnh thì khả năng hấp thụ hơi nước của không khí kém nên lượng hơi nước bị ngưng tụ lại càng nhiều)
Câu cuối thì chỉ đoán lơ mơ liên quan đến quán tính và trọng tâm thoai!

atlantic_fly
26-03-2010, 09:27 PM
câu 1 bác trả lời đúng rồi
câu 2 đang còn một vế nữa cơ mà:tại sao trời lạnh mà hanh lại không có hiện tượng ấy
câu 3 là hiệu ứng con quay(bánh xe là con quay đó)
Tặng thế anh 1 câu hỏi nữa ;đố ông tính được khối lượng riêng của bánh trôi nước mà không cần làm thí nghiệm
Khi nào rỗi thử ghé thăm diễn đàn vật lí việt nam xem,hay lắm,tôi cảm thấy thế anh cũng yêu vật lí ,mà cái diễn đàn trường mình thì quá nhỏ bé không bao nổi những đôi cánh anh tài

letheanh
28-03-2010, 05:39 PM
câu 1 bác trả lời đúng rồi
câu 2 đang còn một vế nữa cơ mà:tại sao trời lạnh mà hanh lại không có hiện tượng ấy
câu 3 là hiệu ứng con quay(bánh xe là con quay đó)
Tặng thế anh 1 câu hỏi nữa ;đố ông tính được khối lượng riêng của bánh trôi nước mà không cần làm thí nghiệm
Khi nào rỗi thử ghé thăm diễn đàn vật lí việt nam xem,hay lắm,tôi cảm thấy thế anh cũng yêu vật lí ,mà cái diễn đàn trường mình thì quá nhỏ bé không bao nổi những đôi cánh anh tài

Trời lạnh mà hanh thì độ ẩm không khí thấp --> hấp thụ đc nh` hơi nước --> lấy đâu ra mà ngưng tụ nữa :D

Không cần làm thí nghiệm thì tính sao đc KLR của nó. :hmm:
Hic bên trường Lam Sơn mới gọi là nhân tài, bọn nó giỏi hơn nhiều nhiều lắm.

K lẽ là bảy nổi ba chìm với nước non hả (có ng khác nhắc đó) ^^
Tưởng đưa cho ông cái bánh trôi nước rồi bắt tính KLR chứ. :falldown:

minh_hg
29-03-2010, 11:55 PM
Bánh trôi nước làm gì có khối lượng riêng cố định mà bắt tính :yawn: Trước khi nấu thì KLR lớn hơn nước còn sau khi nấu thì nó bé hơn nước.

mà cái diễn đàn trường mình thì quá nhỏ bé không bao nổi những đôi cánh anh tài
:yawn: Chẳng có chỗ nào bao nổi những đôi cánh anh tài đâu nên đừng chê diễn đàn trường mình nhỏ bé, muốn có đôi cánh lớn để bay cao được thì phải góp nhặt từ những chiếc lông nhỏ đấy.
Nhân tiện mời bạn giải thích luôn về hiệu ứng con quay và sự khác nhau giữa hiệu ứng đó ở cù và bánh xe.

atlantic_fly
30-03-2010, 01:26 PM
Câu bánh trôi nước thế anh trả lời đúng rồi đấy,là một sự kết hợp thú vị giữa văn học và vật lí thôi mà .
Còn một câu nói đùa của mình không ngờ lại trở thành một chủ đề để bàn luận .Mà mình nói không sai ,diễn đàn trường mình nhỏ bé vì cái nơi cần sôi nổi nhất lại vô cùng ảm đạm,loanh quanh chỉ có mấy người vào góc học tập,câu hỏi đưa lên thì hàng tuần mới có phản hồi . Mình đâu bảo ai là anh tài nhưng chẳng nhẽ cả trường đào duy từ lại không có lấy một anh tài hay sao.

atlantic_fly
30-03-2010, 02:35 PM
Hiệu ứng con quay theo mình tìm hiểu là sự duy trì phương hướng chuyển động theo đường trục không đổi khi con quay tự chuyển động tròn quanh mình .Điều kì diệu của con quay là có thể giữ thăng bằng kể cả bị kéo lệch về một phía .Hãy tưởng tượng khi dùng tay chạm nhẹ vào mép con quay đang quay làm nó bị lệch xuống phía dưới.Vận tốc quay của mép con quay lớn khi tổng hợp với vận tốc tạo ra do lực mà tay ta tác dụng(vận tốc này rất nhỏ so với vận tốc của mép con quay)sẽ gần như không đổi so với vận tốc của mép con quay ban đầu chính vì vậy con quay duy trì hướng chuyển động theo đường trục nhất định.
Sự khác nhau giữa hiệu ứng con quay ở cù và bánh xe theo mình:
cù:tác nhân ngoại lực thường làm lệch phần mép ,sự quay theo quán tính đưa mép về vị trí quỹ đạo tròn ban đầu
bánh xe:ngoại lực làm lệch trục con quay,sự quay theo quán tính đưa trục về vị trí nằm ngang ban đầu

atlantic_fly
31-03-2010, 01:29 PM
Có 2 thanh sắt hình trụ,1thanh có nhiệt độ 100độ C,thanh còn lại có nhiệt độ 600độ C,nhỏ 1 giọt nước vào mỗi thanh,hỏi thanh nào khô nhanh hơn?

Braveheart7472
04-04-2010, 08:17 AM
Hình như 600 độ C thì nó thành dạng lỏng rồi. Em chọn thanh 100 độ C

atlantic_fly
04-04-2010, 09:16 AM
:heheh::heheh:sắt nóng chảy ở 1538°C.,em suy luận sai rồi.Chọn thanh nào nhớ giải thích đầy đủ nhé

Braveheart7472
04-04-2010, 11:25 AM
E hèm! Em xin answer: chả thanh nào cả :heheh:
hé hé, giọt nước khô chứ thanh sắt khô sao đc:blush:

atlantic_fly
04-04-2010, 01:07 PM
em lại suy nghĩ máy móc rồi,phải có một thanh khô nhanh hơn chứ ,không sao,suy nghĩ tiếp đi
Anh cho thêm một số câu nữa này:
-ở trên tàu hoả người ta thường làm kính 2 lớp tại sao vậy?
-tại sao 2 con tàu thuỷ đi song song ngược chiều nhau lại rất dễ đâm vào nhau?
-có thể dùng máy bay trực thăng để bay lên vũ trụ được không?:loa:
lâu lâu mới có người nhiệt tình với góc học tập ,vui quá:heheh:

Braveheart7472
04-04-2010, 04:35 PM
Mấy câu này dễ:blush:
- trên tàu hỏa phải 2 lớp kính để tránh trẻ con ném đá lên:notme:
-2 tàu thủy song song ngược chiều nhau rất dễ đâm vì do dòng nước chảy giữa 2 tàu. câu này em gặp trong quyển " Vật Lý Lý Thú" nhưng ko nhớ rõ. hình như liên quan đên định luật Béc nu li-> khi 2 tàu lại gần nhau, dòng nước càng chảy nhanh thì tiết diện càng nhỏ -> hút 2 tàu vào nhau
- chắc chắn là ko rùi vì máy bay trục thăng bay lên nhờ sức đẩy của ko khí. mà trên vũ trụ đâu có ko khí:congratz:

atlantic_fly
05-04-2010, 08:12 PM
Khá lắm em trả lời đúng 2 câu rồi đấy,chắc tự biết 2câu nào rồi chứ,còn 2câu nữa cố gắng giải quyết nốt nhé.Em có bài tập nào khó hay câu hỏi nào hay thì pót lên ,mọi người cùng bàn luận.

Braveheart7472
05-04-2010, 10:56 PM
anh hơn em thì thử ra mấy câu đố em chứ.:luckybadge: em thích nhất môn lý ở lớp, anh cứ đố em đi, em sẽ cố gắng hết sức :idea:
cái câu thanh sắt em trả lời thế này được ko. vì nước sôi ở 100 độ C nên khi chạm vào thanh sắt 100 độ C sẽ bốc hơi ngay. còn thanh sắt kia ở 600 độ C, vùng không khí xung quanh nó chắc chắn hơn 100 độ C, vì vậy giọt nước chưa chạm thanh sắt đã bốc hơi rùi. KL: thanh săt 600 độ C

Braveheart7472
06-04-2010, 01:39 PM
đố anh 1 bài đơn giản. một cái sân hình vuông cạnh 12 viên gạch. hỏi đường chéo bao nhiu viên gạch:cool:

atlantic_fly
06-04-2010, 02:18 PM
Anh giải thích bài thanh sắt nhé,kết quả:thanh 600độ khô trước
nước rơi vào thanh 100độ sẽ từ từ bốc hơi.Nước rơi vào thanh 600 độ ,phần nước tiếp giáp giữa thanh sắt và nước sẽ hoá hơi nhanh chóng tạo thành một lớp khí ngăn cách sự tiếp xúc giữa nước và sắt.vì chất khí chuyền nhiệt kém nên phần nước bên trên vẫn không bị biến thể mặc dù nhiệt độ thanh sắt rất cao,lớp khí vô tình trở thành một lớp đệm làm phần nước bên trên trôi tuột khỏi thanh sắt(vì thanh sắt hình trụ nên nứơc rất dễ trôi)
còn câu của em là 12 viên

Nino
06-04-2010, 06:29 PM
Thích tìm hiểu "Vật Lý định tính" thì vào ebook.here.vn search "500 câu hỏi định tính vật lý" có đáp án và giải chỉ tiết. Mấy câu ở đây có trong đó hết, tuy nhiên em Fly chưa biết chọn câu hay mà post.
Đang học lớp 10,11 thì nên kiếm bộ "Cơ Sở Vật Lý" của Haliday. Lý thuyết viết rất sâu sắc, dễ hiểu. Bài tập không khó nhưng đặc sắc, nặng về hiện tượng. Năm lớp 10 cày được 3 quyển, đúng là mở mang đầu óc!

minh_hg
07-04-2010, 06:06 PM
Đang học lớp 10,11 thì nên kiếm bộ "Cơ Sở Vật Lý" của Haliday. Lý thuyết viết rất sâu sắc, dễ hiểu. Bài tập không khó nhưng đặc sắc, nặng về hiện tượng. Năm lớp 10 cày được 3 quyển, đúng là mở mang đầu óc!
Thật là đáng nể :dazzle:. Nhưng mà 3 quyển đó ở đâu á? Share mình vs

Braveheart7472
08-04-2010, 12:22 PM
Các anh có câu nào hay thì post đi, nhớ là đố vui đấy nhé, chủ yếu liên quan đến đời sống chứ đừng gắn với sách vở.
Ở lớp em có 1 câu thế này. Các anh làm hộ em phát: 1 cái côc hình trụ chứa 1 lượng nước và 1 lượng thủy ngân cùng khối lượng, tổng độ cao nước và thủy ngân là H=142cm. Tính áp suất chất lỏng lên đáy cốc biết D nước =1g/cm3, D thủy ngân = 3,6g/cm3.
Làm giúp em nhé. thứ tư tuần sau là học rùi:noo:

letheanh
08-04-2010, 04:42 PM
Các anh có câu nào hay thì post đi, nhớ là đố vui đấy nhé, chủ yếu liên quan đến đời sống chứ đừng gắn với sách vở.
Ở lớp em có 1 câu thế này. Các anh làm hộ em phát: 1 cái côc hình trụ chứa 1 lượng nước và 1 lượng thủy ngân cùng khối lượng, tổng độ cao nước và thủy ngân là H=142cm. Tính áp suất chất lỏng lên đáy cốc biết D nước =1g/cm3, D thủy ngân = 3,6g/cm3.

Gọi khối lượng nước và thuỷ ngân đều là m
D1 ,h1 là klr và chiều cao cột nước
D2,h2 là .............................. thuỷ ngân

Ta có: H.S= m/D1 + m/D2 --> Tính được m/S

Áp suất đáy cốc p= gD1.h1 + gD2.h2= g.D1.m/(D1.S) + g.D2.(m/D2.S)= 2g.m/S
(nếu có áp suất khí quyển thì cộng thêm vào)
Sai thì thôi nhá:dead::dead::dead:

Braveheart7472
09-04-2010, 12:35 PM
Em chưa check, nhưng mà anh fly có onl thì check giùm em cái

atlantic_fly
10-04-2010, 08:32 PM
Check là gì vậy em đừng dùng kiểu ngôn ngữ đó nữa anh chịu thôi.Dạo này diễn đàn rất sôi động ,vui quá

Braveheart7472
10-04-2010, 08:53 PM
Anh kiểm tra xem letheanh làm như thế được ko, em cảm ơn cả 2.(check là tiếng anh , từ này đơn giản mà anh, giỏi lý mà Anh thì.....)

atlantic_fly
11-04-2010, 07:27 AM
em nói cũng đúng, sự thật là anh học dốt tiếng anh quá,học kì 1 vừa thiếu điểm xong đấy

Braveheart7472
11-04-2010, 07:28 AM
anh đang onl ak,cho em xin cái yahoo đi, có gì em còn hỏi anh mấy bài lý
:dazzle::dazzle:

atlantic_fly
11-04-2010, 07:34 AM
nic yahoo của anh là atlantic_fly@ yahoo.com.vn.còn bài kia thế anh làm đúng rồi đấy,nhưng cách đó có lễ em khó hiểu ,anh thử đưa ra cách của anh:
do khối lượng bằng nhau ,mà biết khối lượng riêng nên ta có thể đưa ra tỉ số của thể tích ,mà tỉ số thể tích chính là tỉ số chiều cao của 2 chất lỏng,lại biết tổng chiều cao 2 chất lỏng thì ta có thể tính chiều cao mỗi chất ,từ đó tính được áp suất tại đáy

Braveheart7472
11-04-2010, 07:40 AM
Cảm ơn anh, để em thử, mà sao tuần vừa rồi ko thấy anh onl thế

atlantic_fly
11-04-2010, 07:44 AM
tuần vừa rồi mạng có vấn đề,hôm qua mới sử được,mà diễn đàn trường mình đưa ra cái thuế má gì làm tối qua nic của anh bị đơ

letheanh
13-04-2010, 02:54 PM
nic yahoo của anh là atlantic_fly@ yahoo.com.vn.còn bài kia thế anh làm đúng rồi đấy,nhưng cách đó có lễ em khó hiểu ,anh thử đưa ra cách của anh:
do khối lượng bằng nhau ,mà biết khối lượng riêng nên ta có thể đưa ra tỉ số của thể tích ,mà tỉ số thể tích chính là tỉ số chiều cao của 2 chất lỏng,lại biết tổng chiều cao 2 chất lỏng thì ta có thể tính chiều cao mỗi chất ,từ đó tính được áp suất tại đáy

Khó hiểu hả.

Ta có: H.S= m/D1 + m/D2 --> Tính được m/S ( câu này tức là V=V1 + V2)
Áp suất đáy cốc p= gD1.h1 + gD2.h2= g.D1.m/(D1.S) + g.D2.(m/D2.S)= 2g.m/S (công thức p=d.h=gD.h)
Đáp số là p=22,22 (N/m2)
do khối lượng bằng nhau ,mà biết khối lượng riêng nên ta có thể đưa ra tỉ số của thể tích ,mà tỉ số thể tích chính là tỉ số chiều cao của 2 chất lỏng,lại biết tổng chiều cao 2 chất lỏng thì ta có thể tính chiều cao mỗi chất ,từ đó tính được áp suất tại đáy ==> có lẽ cũng không khác gì đâu.

Nino
13-04-2010, 04:50 PM
Thật là đáng nể :dazzle:. Nhưng mà 3 quyển đó ở đâu á? Share mình vs

Bộ đó 6 quyển, viết đại cương về vật lý sơ cấp. Mấy ông GS nhà mình định dịch ra để làm giáo trình cho SV năm 1,2 nhưng cuối cùng thì chỉ để tham khảo.
Sách bán ở cổng trường Khoa Học Tự Nhiên đẩy đủ. Hôm trước lượn ra HS Nguyễn Văn Cừ thấy có mấy quyển.
Mà mi thi khối B thì học Lý làm gì? Với lại thi ĐH thì học vẹt là chính, không cần thiết.

minh_hg
13-04-2010, 11:13 PM
Bộ đó 6 quyển, viết đại cương về vật lý sơ cấp. Mấy ông GS nhà mình định dịch ra để làm giáo trình cho SV năm 1,2 nhưng cuối cùng thì chỉ để tham khảo.
Sách bán ở cổng trường Khoa Học Tự Nhiên đẩy đủ. Hôm trước lượn ra HS Nguyễn Văn Cừ thấy có mấy quyển.
Mà mi thi khối B thì học Lý làm gì? Với lại thi ĐH thì học vẹt là chính, không cần thiết.

Tau thi cả khối A. Nhưng mà tau học lí ko phải vì thi ĐH những phần hay thi ĐH tính toán nhiều tau ko thích và vì tau thích cái môn này từ nhỏ, mua về ngâm cứu cho vui.

Braveheart7472
14-04-2010, 12:15 PM
Khó hiểu hả.

Ta có: H.S= m/D1 + m/D2 --> Tính được m/S ( câu này tức là V=V1 + V2)
Áp suất đáy cốc p= gD1.h1 + gD2.h2= g.D1.m/(D1.S) + g.D2.(m/D2.S)= 2g.m/S (công thức p=d.h=gD.h)
Đáp số là p=22,22 (N/m2)
do khối lượng bằng nhau ,mà biết khối lượng riêng nên ta có thể đưa ra tỉ số của thể tích ,mà tỉ số thể tích chính là tỉ số chiều cao của 2 chất lỏng,lại biết tổng chiều cao 2 chất lỏng thì ta có thể tính chiều cao mỗi chất ,từ đó tính được áp suất tại đáy ==> có lẽ cũng không khác gì đâu.

hình như anh chưa + áp suất khí quyển:smoking::smoking::smoking:

Braveheart7472
14-04-2010, 04:57 PM
Cám ơn các anh,:congratz::congratz: cách làm nào cũng đúng, thực ra ko cần cộng áp suất khí quyển vì đề bài chỉ bảo "áp suất do chất lỏng.....". Nhưng em tính ra đáp số 19408 Pa cơ, hay là anh chưa đổi đơn vị.

letheanh
14-04-2010, 09:56 PM
Cám ơn các anh,:congratz::congratz: cách làm nào cũng đúng, thực ra ko cần cộng áp suất khí quyển vì đề bài chỉ bảo "áp suất do chất lỏng.....". Nhưng em tính ra đáp số 19408 Pa cơ, hay là anh chưa đổi đơn vị.

Áp suất khí quyển anh bảo cộng từ bài trước trước ấy.
Uh chưa đổi đơn vị nhưng nhưng đổi thì đáp số của anh nhân thêm 10^3 nữa.
Chiều cao có phải là 142cm k em.

Braveheart7472
14-04-2010, 10:01 PM
Áp suất khí quyển anh bảo cộng từ bài trước trước ấy.
Uh chưa đổi đơn vị nhưng nhưng đổi thì đáp số của anh nhân thêm 10^3 nữa.
Chiều cao có phải là 142cm k em.
Chiều cao phải là 124cm chứ anh:hahaha::hahaha:hình như anh làm sai rùi hay sao ý

letheanh
14-04-2010, 10:05 PM

em xem lại đi.
Nếu h=124cm thì đáp số là 19409 (em làm tròn sai hehe)

Braveheart7472
15-04-2010, 07:39 PM
Oái, em viết nhầm, mong các anh thông cảm, dù sao cũng cảm ơn các anh.:darling:

letienquana12
16-04-2010, 06:29 PM
Mọi người thử trả lời câu hỏi này mà ko dùng bút tính toán nhé.
Khi ta dùng một sợi dây thừng có chiều dài 40 000 km quấn xung qoanh đường xích đạo của trái đất thì độ cao của dây thừng so với mặt đất là 0
Vậy thì ta dùng 1 sợi dây thừng với độ dài 40 000 km + thêm 1 m là 40 000,001 Km quấn xung xoanh trái đất thì khoảng cách ( độ cao) của dây thừng so với mặt đất là bao nhiêu.

Mọi người ko dùng bút, thử đoán xem kết quả trong khoảng bao nhiêu thôi :).
Have fun! :)

Braveheart7472
16-04-2010, 07:27 PM
Vẫn là 0, em đoán mò thế.Một con chim én ko thể làm nên mùa xuân:whistle:

atlantic_fly
16-04-2010, 07:57 PM
:tadaa:anh letienquana12 pot bài sai toppic rồi nhé:tadaa::tadaa:

letienquana12
16-04-2010, 10:06 PM
À nhỉ >"< dạo này lẩm cẩm quá :D để cắt ra Thành theard mới ^^