PDA

View Full Version : Tâm lý của tân sinh viên

giamdocb12
24-09-2010, 09:31 PM
Tâm lý của tân sinh viên

Vừa trở thành tân sinh viên, hẳn họ sẽ có những trạng thái tâm lý khác nhau, nhưng nhìn chung, họ thường…
Khát khao, quyết tâm mãnh liệt
B.P (sinh viên năm 1 ĐH Kinh tế - luật) chia sẻ: “Trước khi vào đại học, mình luôn cố gắng học để vào được ngành mình yêu thích. Khi đậu rồi, mình lại càng quyết tâm hơn. Những ngày đầu, mình luôn cố gắng tìm tài liệu thêm để đọc, mua nhiều sách, ghi đầy đủ những gì thầy cô giảng. Mình còn chăm chỉ đọc thêm những quyển sách văn học để trau dồi khả năng diễn đạt, học kì này nhất định mình sẽ giành học bổng”.
Không chỉ riêng P mà rất nhiều bạn sinh viên khác có cùng quyết tâm đó. B.M (sinh viên trường CĐ Kinh tế đối ngoại) bày tỏ: “Học kì này mình quyết nằm trong top. Có động lực, mình cảm thấy hứng thú học hơn”.
Nhưng không phải ai cũng cố gắng như hai bạn. Vì khi đối diện với sự thật không như mong đợi, nhiều bạn…
Bi kịch hóa vấn đề
T.T (sinh viên năm 1 trường ĐH KHXH & NV) than thở: “Mình gần như hụt hẫng nặng nề trước cách dạy ở bậc đại học. Khi còn học cấp 3, rất hiếm khi nào mình không hiểu bài hoặc không chép kịp. Nhiều môn học như trên mây, mà khi thi phải là đề đóng, trong khi mình thi khối D, không giỏi khoản nhớ bài. Mình không biết rồi tương lai sẽ ra sao nữa…”
Còn V.B (sinh viên năm 1 ĐH Tôn Đức Thắng) nói: “Bạn bè không có, môi trường lạ, cách học khác, ba mẹ bắt tự lo, dường như mọi thứ đến với mình còn quá mới và mình chưa thể thích nghi được. Mình cảm thấy bế tắc và vô dụng. Mình phải làm sao đây? Trong khi trước giờ mình toàn được cưng chiều. Mình không biết mình cần phải làm gì”
Muốn được trải nghiệm trong tình cảm
Hẳn các bạn tân sinh viên sẽ nhận ra có 1 điều thú vị khi vào đại học, chính là: thầy cô không cấm cản các bạn yêu đương, mà ngược lại, còn khuyến khích và bảo các bạn hãy thử trải nghiệm một tình yêu chân phương và trong sáng. “Không yêu không phải là sinh viên” - một giảng viên khi dạy môn Tâm lý học ở lớp tôi đã nói như vậy.
Tất nhiên, không phải vì thế mà bạn “a dua” theo phong trào, cố kiếm cho mình “một nửa” để rồi gượng ép trong một mối quan hệ không hoàn toàn thật lòng.
V.B (sinh viên năm 2 ĐH Tài chính - Marketing) chia sẻ: “Đó là tâm lí chung, thích chứng tỏ mình. Tuy nhiên, khuyên các bạn nên để mọi thứ diễn biến tự nhiên, để nó tự đến chứ đừng tự kiếm tìm. Mình đã từng cố “yêu theo phong trào” để rồi thất vọng đấy bạn ạ...”
Nhận ra giá trị yêu thương
M.H (sinh viên năm 1 ĐH KHXH & NV) tâm sự: “Xa nhà rồi mới biết rằng, ở với ba mẹ là sướng nhất. Đi lên thành phố học, nhiều vấn đề và thử thách nảy sinh, nhiều lúc mình thấy cuộc sống mình thật đáng chán. Nhớ lại quãng thời gian học cấp 3 vô tư, hồn nhiên bên bạn bè, thầy cô, gia đình, mình mới thấy trân trọng và nâng niu...”
Hứng thú trước môi trường mới
“Lên đây, mình quen biết thêm nhiều bạn bè, được thoải mái tự lập, môi trường đại học lại rất năng động, mình cảm thấy vui lắm. Do mình dễ hòa nhập và luôn mỉm cười nên mình thích ứng được với môi trường mới rất nhanh. Hiện tại mình đang tham gia sinh hoạt Đoàn, ở trong kí túc xá cũng có rất nhiều niềm vui. Sắp tới mình sẽ đi tìm thêm việc làm. Với mình, học thôi chưa đủ, cần phải trải nghiệm thêm nữa” - Kitty (sinh viên năm 1 ĐH Bách Khoa) bày tỏ.
Trưởng thành hơn
“Xa gia đình, xa nhà, đối diện với nhiều khó khăn, nào là lạc đường, tìm chỗ trọ, tự học không đợi ai nhắc nhở, rồi những tình huống trong xã hội mà mình chưa trải nghiệm lần nào, chẳng hạn như mặc cả khi đi chợ, ứng xử trên xe buýt, xây dựng các mối quan hệ. Chưa bao giờ mình nghĩ nhiều như bây giờ” - B.G (sinh viên năm 1 ĐH Hồng Bàng) tâm sự.
Lời khuyên
- Nếu đã học bộ môn Tâm lý học, hẳn bạn sẽ hiểu được rằng, khó khăn sẽ vượt qua dễ dàng nếu bạn ổn định tâm lý và luôn giữ vững ý chí dù có gian nan thế nào đi nữa. Vậy nên, dù sự việc không như bạn hằng mong, dù môi trường học tập không lý tưởng như bạn hình dung, bạn cũng phải cố gắng thích nghi và hòa nhập. Lên năm 2, mọi thứ sẽ đâu vào đấy. Chúng ta hay gặp trở ngại ở năm đầu tiên là điều bình thường.
- Về chuyện tình cảm, xa nhà, đồng cảm và chia sẻ với nhau là chuyện dễ hiểu. Tuy nhiên, đừng quá vội vàng và luôn giữ chừng mực bạn nhé. Bạn còn một quãng đường dài để phấn đấu học tập và chuẩn bị cho tương lai.
- Nếu nhận ra giá trị yêu thương rồi, thì hãy ráng sống sao cho xứng đáng với những tình yêu thương ấy.
- Bạn hòa nhập với môi trường tốt, là bạn đã “hơn người” rất nhiều. Nếu biết cách sống đẹp, bạn sẽ dễ dàng thành công. Và về sau, dù có bao thử thách, bạn cũng vượt qua được.
- Khi đã chững chạc trong suy nghĩ, hẳn bạn cũng đã biết mình nên sống thế nào để không uổng phí những năm tháng sinh viên. Hãy nhớ rằng mỗi chặng đường trong cuộc đời đều có những trải nghiệm thú vị khác nhau. Đời sinh viên rồi cũng sẽ đẹp như thời học sinh, nếu bạn biết cách xây dựng và vun đắp đúng đắn. :)

4 cái cuối cùng thì chắc chắn rồi , ai cũng sẽ như thế :). còn lại 2 cái đầu tiên , như mình thì cũng quyết tâm lắm , nhất là đầu kì học , nhưng rồi cũng giảm dần theo thời gian c:beat_brick: . còn cái bi kịch hóa vấn đề , mình nghĩ là " hài kịch" hóa thì đúng hơn c:big_smile:.
Chúc các tân sinh viên học tập và vui chơi tốt nhá c:still_dreaming:

r2BLNcl7Ads

hoacucdai2611
24-09-2010, 10:07 PM
Tân sinh viên xin cảm ơn anh về bài biết .:congratz:Cứ từ từ em sẽ nghiên cứu sâu bài viết này c:boss: