PDA

View Full Version : Xôn xao file ghi âm 'cô chửi trò' trên mạng

#06-Center
30-09-2010, 06:02 PM
Ngày 25/9, nhóm học sinh lớp 11 chuyên Lý, Tường THPT chuyên Trần Phú (TP Hải Phòng) đã thu âm lén những lời lẽ xỉ vả nặng nề của cô giáo dạy tiếng Anh dành cho một HS trong lớp rồi phát tán lên mạng.

Cô đã xưng "mày tao" với một học sinh giỏi tiếng Anh, khi em dè bỉu phát âm tiếng Anh của cô. Đoạn ghi âm này dài tới 18 phút.

Một học sinh của trường đã bình luận trên diễn đàn mạng Internet rằng: Ai cũng kêu tiếng Anh quan trọng. Quan trọng mà giáo viên dạy hôm nào cũng sai. Mình đã được nghe đoạn ghi âm trên, cùng với kinh nghiệm đã học cô T.N năm ngoái, có thể thấy rằng việc GV dạy sai mà còn chửi mắng học sinh là không thể chấp nhận được.

Ông Bùi Văn Phú, Hiệu trưởng của nhà trường cho biết cô giáo dạy tiếng Anh T.N, sinh năm 1980, đã về trường dạy được hai năm.

"Do đây là học sinh chuyên, vốn là những em giỏi, thông minh, đồng thời việc chuẩn bị của cô giáo chưa tốt nên đã dẫn đến tình trạng trên. Nhà trường đã có hình thức kỷ luật là cảnh cáo trước hội đồng, để cô nhận thức sâu sắc sai sót của mình. Trường Trần Phú có giáo viên bản ngữ dạy tiếng Anh nên các em học sinh dễ có sự so sánh."

Ông Phú cũng cho biết thêm: giáo viên tiếng Anh sau này cần phải được đào tạo ở nước ngoài thì mới khắc phục về phát âm được. Tôi không rành về phát âm tiếng Anh nên cũng không biết được, việc tuyển cô giáo này là do Hội đồng Bộ môn tuyển và nói là cô giảng dạy được. Bây giờ học sinh thì giỏi, mà giáo viên được nhận về nhưng không tự đào tạo nâng cao cũng không đáp ứng được.

Ông Phú cho biết: "Những học sinh phát tán băng ghi âm lên mạng không bị hình thức kỷ luật nào. Các em tương đối tự do trong việc này và không lường trước được hậu quả. Tôi đã nói giáo viên chủ nhiệm nhắc nhở các em. Những học sinh này cũng đã xin lỗi giáo viên."

Sau đợt này trường Trần Phú sẽ rút kinh nghiệm về việc giáo viên hay học sinh có vấn đề gì nên góp ý với nhà trường. Theo thầy Hiệu trưởng, "Học sinh không được đánh giá giáo viên nhưng có thể có những yêu cầu giáo viên phải như thế này, thế kia, nếu yêu cầu đó chính đáng. Nếu sau này một lớp học nào đó đề nghị muốn đổi giáo viên thì nhà trường sẽ cân nhắc thay đổi trong một thời gian thích hợp chứ không thay đổi ngay".

Trường THPT chuyên Trần Phú đã báo cáo Giám đốc Sở GD-ĐT Hải Phòng và Phó GĐ Sở phụ trách chuyên môn. Ngày mai, trường sẽ họp Hội đồng, sau đó đến cuối tuần và chậm nhất là đầu tuần sau sẽ gửi văn bản báo cáo lên Sở GD-ĐT Hải Phòng.

Nguồn http://vietnamnet.vn/ c:sure:

Link bản ghi âm nhé :
http://www.mediafire.com/?w5de1njk14wr2lz#2

thanhkhoeo
30-09-2010, 06:10 PM
không chấp nhận nổi cô này nữa. Hồi lớp 7 mình cũng bị trường hợp tương tự

Pisces
30-09-2010, 06:35 PM
Chiều nay cũng đc gửi cho đoạn ghi âm này, từ 1 cựu học sinh Trần Phú. Không biết người viết bài báo này nghe đoạn ghi âm chưa nhưng mà viết câu này:

Cô đã xưng "mày tao" với một học sinh giỏi tiếng Anh, khi em dè bỉu phát âm tiếng Anh của cô. Đoạn ghi âm này dài tới 18 phút.
Ko phải "dè bỉu phát âm" mà là hành vi "chỉnh sửa" cô giáo :-j. Thật ra cô này dạy cấu trúc sai thật, nhưng thái độ cậu này mang tính thiếu tôn trọng, là kiểu "học trước, biết rồi, thấy sai, khó chịu ra mặt" như kiểu khinh bỉ.

Dù sao thì cô này cũng là giáo viên trẻ, khả năng kiềm chế chưa tốt nên gặp mấy cậu con giời này thì nó ra thế thôi. Tuy hành vi của cô giáo này là trái với tư cách, đạo đức nghề nghiệp nhưng nếu nghe những lời cô ấy tâm sự với cả lớp (phần sau của đoạn ghi âm, phần đầu thì chỉ có chửi cậu kia thôi) thì cũng có nhiều cái đáng để người nào nghe thấy phải suy nghĩ, vậy nên tôi cảm thấy cái câu phát biểu của cậu học sinh nào đó (trong bài báo) và cả chuyện các phụ huynh học sinh khác nghe được blah blah gì đó rồi phản đối rùm beng trong khi chuyện này 2 bên trong cuộc đã tự giải quyết với nhau ổn thoả, như thế mới chính là ko chấp nhận được :/.

vitaminb12
30-09-2010, 08:18 PM
Nhất tự vi sư, bán tự vi sư.
Những thằng như thằng học trò kia muôn đời ko làm nên trò trống gì.
Nhân quả thôi.

kẻ xấu
30-09-2010, 09:40 PM
Vui đáo để.
Giáo viên mà bị học sinh " Chỉnh " vào chuyên môn thì thật sự là chạm đến lòng tự trọng của nhà giáo rồi. Học sinh mà nhắc khéo léo thì cũng đã cảm thấy " đau " lắm rồi. Chưa kể đến chuyện bị " chỉnh " một cách ra mặt và khinh thương như thế.
Đối với nhà giáo thì việc chửi học sinh " hay " mày tao " là ko hay. Nhưng ko phải vì thế mà học sinh như bắt được vàng tung lên mạng mà làm rùm beng lên. Thử hỏi có ai học với thầy Tiến mà chưa nghe thấy thầy nói " tau - mi " với học sinh. Vậy mà trường mình có ai hỗn với thầy chưa ?
Quan trọng là ý thức học sinh thôi chứ. Mình dám đảm bảo rằng hầu hết giáo viên họ luôn có tư tưởng tốt và muốn " con em " mình tiến bộ thôi. Cô giáo được nhắc trên bài báo trên có lẽ hơi thiếu kinh nghiệm nghề nghiệp :)

#06-Center
30-09-2010, 10:00 PM
cái này cũng tuỳ theo con mắt của từng người, vì hôm nay em vừa học nguyên lý Mác Lênin nên em hiểu điều bác pis và bác vit nói :)

OLSJ13
30-09-2010, 10:19 PM
Mình cũng đoán là trc sau cũng có người sẽ post cái này lên T__T

Long học thêm Tiếng Anh cùng mình từ cấp 2, và mình biết rõ lực học, tính cách của cậu ấy ra sao. Và cũng nghe được "tiếng" của cô Thảo Nguyên từ nhiều bạn hs Trần Phú (kể từ trước khi có đoạn băng ghi âm này). Nói như vậy là vì mình nghĩ mình sẽ biết rõ sự việc này hơn mọi người ở đây.
Mình đảm bảo là những gì báo chí đề cập tới chỉ là một nửa vấn đề. Cứ cho là bạn Long có thái độ không đúng với cô, nhưng xét về tư cách và kiến thức, cô TN không phải sai lần 1 lần 2 mà là cả quá trình giảng dạy, và những lỗi sai của cô đều là những thứ tối thiểu của Tiếng Anh. Khi hs có góp ý thì mấy lần đầu cô toàn cười trừ, nhưng sau dó thì bắt đầu có hiện tượng cáu gắt và mắng hs.
Theo những gì mình biết và được chính các bạn ở lớp đó kể lại, việc các bạn lớp 11Lý ghi âm không phải ngẫu nhiên hay tự phát, mà có thể nói là có sự sắp đặt. Kể cả việc bạn Long có hành động như thế cũng là sắp đặt.
Mọi người cứ nói rằng sao không thể nói chuyện với BGH hay thầy CN, nhưng thử hỏi không có đoạn ghi âm thì ai sẽ tin lời học sinh?! Và cũng không phải là không góp ý, mà là đã góp ý rất nhiều nhưng không có sự thay đổi.
Lỗi của hs ở đây chỉ là phát tán đoạn ghi âm đó lên mạng mà lẽ ra chỉ nên nộp cho BGH. Tự nhiên cả cô và trò đều tình cờ thành người nổi tiếng như vậy cũng chả ai muốn.
Nhưng như thế cũng có phần nào giúp mọi người nhìn nhận rõ hơn về cái tiêu cực trong giáo dục bây giờ. Tôn sư trọng đạo thì chả ai phản đối, nhưng học sinh cũng cần có tiếng nói, và cần có người lắng nghe tiếng nói của mình.

cả về khách quan lẫn chủ quan, mình vẫn đứng về phía học sinh hơn '__'
Mà nghe đoạn ghia am, lẫn đầu đuôi sự việc, mình thấy Long chả có gì sai cả T__T

#06-Center
30-09-2010, 11:30 PM

Long học thêm Tiếng Anh cùng mình từ cấp 2, và mình biết rõ lực học, tính cách của cậu ấy ra sao. Và cũng nghe được "tiếng" của cô Thảo Nguyên từ nhiều bạn hs Trần Phú (kể từ trước khi có đoạn băng ghi âm này). Nói như vậy là vì mình nghĩ mình sẽ biết rõ sự việc này hơn mọi người ở đây.
Mình đảm bảo là những gì báo chí đề cập tới chỉ là một nửa vấn đề. Cứ cho là bạn Long có thái độ không đúng với cô, nhưng xét về tư cách và kiến thức, cô TN không phải sai lần 1 lần 2 mà là cả quá trình giảng dạy, và những lỗi sai của cô đều là những thứ tối thiểu của Tiếng Anh. Khi hs có góp ý thì mấy lần đầu cô toàn cười trừ, nhưng sau dó thì bắt đầu có hiện tượng cáu gắt và mắng hs.
Theo những gì mình biết và được chính các bạn ở lớp đó kể lại, việc các bạn lớp 11Lý ghi âm không phải ngẫu nhiên hay tự phát, mà có thể nói là có sự sắp đặt. Kể cả việc bạn Long có hành động như thế cũng là sắp đặt.
Mọi người cứ nói rằng sao không thể nói chuyện với BGH hay thầy CN, nhưng thử hỏi không có đoạn ghi âm thì ai sẽ tin lời học sinh?! Và cũng không phải là không góp ý, mà là đã góp ý rất nhiều nhưng không có sự thay đổi.
Lỗi của hs ở đây chỉ là phát tán đoạn ghi âm đó lên mạng mà lẽ ra chỉ nên nộp cho BGH. Tự nhiên cả cô và trò đều tình cờ thành người nổi tiếng như vậy cũng chả ai muốn.
Nhưng như thế cũng có phần nào giúp mọi người nhìn nhận rõ hơn về cái tiêu cực trong giáo dục bây giờ. Tôn sư trọng đạo thì chả ai phản đối, nhưng học sinh cũng cần có tiếng nói, và cần có người lắng nghe tiếng nói của mình.

Mà nghe đoạn ghia am, lẫn đầu đuôi sự việc, mình thấy Long chả có gì sai cả T__T

Anh thấy chiều hướng suy nghĩ của em cũng giống rất nhiều học sinh khác, biết nói thế nào nhỉ, thôi sau này lớn lên được học nhiều thứ thì nhìn nhận nó sẽ khác đi ^^ Trích nguyên câu thầy dạy Triết bọn anh " Bọn mày về học thuộc cái bài mà có câu Đừng hỏi Tổ quốc đã làm gì cho ta mà phải hỏi ta đã làm gì cho Tổ quốc đê" Hy vọng em hiểu đc 1 ít ^^

vitaminb12
30-09-2010, 11:40 PM

Tiêu cực? Ý em là ở chuyện học sinh học trò vênh mặt lên với giáo viên ấy hả :-/
Ai ngăn cấm các em lên tiếng? Ai nói rằng các em "tôn sư trọng đạo" nghĩa là không được nói lên tiếng nói của mình? Cái quan trọng, là bằng cách nào !
Muốn xin, đòi hỏi hay kiện tụng thì cũng phải đúng lúc đúng chỗ.
Làm như em kia đã đúng chưa? Đã hay chưa?
Em ấy mới là hs lớp 11, đã đi được bao nhiêu, đã sống được bao lâu?

Dĩ nhiên nếu em "vẫn đứng về phía học sinh" thì em sẽ không bao giờ hiểu ra được vấn đề. Hãy thử 1 lần đứng vào vị trí của thầy, của cô chúng ta, trên cái bục cao hơn nơi chúng ta ngồi ấy .

Thấy nực cười, không biết các bạn trẻ suy nghĩ gì khi sẵn sàng đi đi quỳ lạy mấy thằng kép hát vớ vẩn xứ nào, mà lại không thể dành chút tôn trọng tối thiểu với người mình vẫn gọi là Thầy! Vậy cái vẫn được gọi là đạo đức nó nằm ở đâu?

p.s. mịa, mạng với mẽo #:-s

Jimmy Page
30-09-2010, 11:58 PM

Anh nói thật, mới chỉ nghe chửi (mà là chửi của người bậc trên mình) mà đã không chịu được, phải ghi âm lại thì sau này khó mà làm được nên cơm cháo gì :D

#06-Center
01-10-2010, 12:02 AM

theo em thì cái câu "tôn sư trọng đạo" vs "nhất tự vi sư bán tự vi sư" nó có ý nghĩa như nào, em thử nhìn 1 cách khách quan xem, ko thiên vị cho ai cả, tất nhiên cô giáo xưng hô như thế là sai, nhưng học trò như thế kia có được ko,em đã nghe kỹ chưa, xem thái độ của cậu ta như thế nào, rồi lại còn lầm bầm lẩm nhẩm cái gì trong mồm, đoạn ghi âm ấy chỉ có tiếng của cô giáo là chủ yếu, chứ có ai nhìn thấy cậu học trò kia làm những "trò" gì không, đâu phải tự nhiên mà 1 cô giáo lại la mắng học trò 1 cách quyết liệt như thế, thử hỏi có ai tự nhiên làm thế ko? 1 con người có tới 7 tính cách em ạ, và con người là từ ghép từ 2 chữ "con" và "người" nhưng cái từ "người" mới là bộ mặt của tất cả chúng ta, còn từ "con" thì ai cũng muốn giấu kín nó hết tất nhiên là trừ mấy thằng điên , nếu ngẫm cho kỹ thì rất dễ dàng nhận thấy các cậu học trò kia đã lên kế hoạch từ trước, cố tình cho cô giáo của mình vào bẫy, như thế mà gọi là học trò à, như thế gọi là nham hiểm là mất dạy em ạ
P/s theo anh thấy thì cả cô giáo và bạn học sinh đều sai, nhưng mà tệ nhất là cái "thằng" ghi âm ấy, thật đáng buồn cho "nó", anh nghĩ "thằng" đấy chỉ đáng gọi là "con" thôi vì "nó" cũng chẳng bao giờ nên người được đâu

kẻ xấu
01-10-2010, 08:31 AM
Nghe clip có vẻ cô giáo rât " Gấu " nhé =)).

Xong. Cô giáo này chuẩn bị nghỉ việc. Ko thấy tiếng học sinh chỉ thấy tiếng cô giáo. Cô này quê Thanh Hoá à. Nghe giọng chọ choẹ nhỉ. Chắc tốn tiền lắm mới xin vào trường.

Thằng này cao thủ thật chọc cho bà ý bức xúc.

Nghe thấy cm mà tức ơi là tức. Nhưng mà công nhận nhiều từ giống Thanh Hóa mình thật.

vitaminb12
01-10-2010, 09:26 AM
Nghe clip có vẻ cô giáo rât " Gấu " nhé =)).

Nghe thấy cm mà tức ơi là tức. Nhưng mà công nhận nhiều từ giống Thanh Hóa mình thật.
Giống quái gì, toàn sai lỗi "iem" với cả "n - l" c:doubt:
Cái thằng phát biểu câu đấy đúng loại dek biết gì =)) được cái chụp mũ là nhanh =))

duynamckbk7
01-10-2010, 11:24 AM

Ở đây có cô chú nào chưa bao giừo gọi các thầy cô giáo là ông bà giơ tay anh phát. Cô giáo kia còn trẻ thì việc dễ bị nổi nóng khi bị ai đó chỉnh cũng là đơn giản. Tuy nhiên việc một học sinh mà đứng lên chỉnh thầy cô như thế chứng tỏ học sinh đó tuy đc coi là con ngoan trò giỏi nhưng nói thật ra là học hơi ngắn. Việc đứng lên chỉnh thầy cô chỉ đc xem như là thể hiện ta đây. Những việc như thế mà đc mồm cô véo von mở ra để thấy là bạn kia đúng thì a nghĩ là a phải đánh giá lại e rồi đấy :(

OLSJ13
01-10-2010, 01:21 PM
Ở đây có cô chú nào chưa bao giừo gọi các thầy cô giáo là ông bà giơ tay anh phát. Cô giáo kia còn trẻ thì việc dễ bị nổi nóng khi bị ai đó chỉnh cũng là đơn giản. Tuy nhiên việc một học sinh mà đứng lên chỉnh thầy cô như thế chứng tỏ học sinh đó tuy đc coi là con ngoan trò giỏi nhưng nói thật ra là học hơi ngắn. Việc đứng lên chỉnh thầy cô chỉ đc xem như là thể hiện ta đây. Những việc như thế mà đc mồm cô véo von mở ra để thấy là bạn kia đúng thì a nghĩ là a phải đánh giá lại e rồi đấy :(

Nói như anh thì khi giáo viên sai, học sinh không được phép lên tiếng sao ạ? Và lên tiếng thì bị gọi là lên mặt ta đây.
Trong khi việc sai của cô ý không phải một lần hai lần mà cả là quá trình. Nói đến đây thì mới luận ra thái độ gay gắt đến thế của cô. Đúng là vì học sinh, và đúng hơn nữa là do cô bị học sinh phản ánh quá nhiều về lỗi sai của mình. Có thể cũng chỉ là phản xạ tự nhiên của 1 người giáo viên khi bị học sinh của mình làm như thế. Hơn nữa, cứ cho là học sinh sai, nhưng dù sao vẫn chỉ là một đứa trẻ. Còn cô là người lớn, lại có nghiệp vụ sư phạm. Một đứa trẻ có thể mắc lỗi sai, cần được uốn nắn. Nhưng cô cũng không thể dùng lời lẽ và thái độ như thế với học sinh được.
Không nói đến Long là người thế nào nhưng riêng trong việc này, Long không sai gì cả. Cậu ấy cũng không cãi lại một lời nào. Nếu có phần sai về học sinh, thì là ở người đã phát đoạn ghi âm lên mạng thôi. Việc ghi âm cũng chả có gì sai cả. Vì không ghi âm thì lấy đâu ra bằng chứng để kiến nghị, để được mọi người tin?

Tiêu cực? Ý em là ở chuyện học sinh học trò vênh mặt lên với giáo viên ấy hả :-/
Ai ngăn cấm các em lên tiếng? Ai nói rằng các em "tôn sư trọng đạo" nghĩa là không được nói lên tiếng nói của mình? Cái quan trọng, là bằng cách nào !
Muốn xin, đòi hỏi hay kiện tụng thì cũng phải đúng lúc đúng chỗ.
Làm như em kia đã đúng chưa? Đã hay chưa?
Em ấy mới là hs lớp 11, đã đi được bao nhiêu, đã sống được bao lâu?

Dĩ nhiên nếu em "vẫn đứng về phía học sinh" thì em sẽ không bao giờ hiểu ra được vấn đề. Hãy thử 1 lần đứng vào vị trí của thầy, của cô chúng ta, trên cái bục cao hơn nơi chúng ta ngồi ấy .

Thấy nực cười, không biết các bạn trẻ suy nghĩ gì khi sẵn sàng đi đi quỳ lạy mấy thằng kép hát vớ vẩn xứ nào, mà lại không thể dành chút tôn trọng tối thiểu với người mình vẫn gọi là Thầy! Vậy cái vẫn được gọi là đạo đức nó nằm ở đâu?

p.s. mịa, mạng với mẽo #:-s

em bảo tiêu cực là tiêu cực ở cái chuyện tiếng nói của học sinh ấy. Bọn em nói, nhưng không thể nói mà trong khi không có ai nghe, và nói mà không thu lại được gì.
đặt mình vào địa vị của người đứng trên bục giảng, vậy sao chính những người trên đó không nghĩ xem mình đã làm hết trách nhiệm với vị trí của mình hay chưa?
cô nói là cô đứng ở cái bục cao hơn, nhưng hành động của cô như thế thì không thể hiện cái bậc cao hơn ấy.

Học sinh hư thì có giáo viên rắn. Nhưng giáo viên "hư" thì ai trị đây?
không lẽ cứ phải một điều thầy nói là đúng, hai điều thầy nói là đúng dù thực tế không phải như vậy. Cứ im lặng mà chịu sự giáo dục sai thiếu mới là phải à?!

duynamckbk7
01-10-2010, 02:14 PM
Nói như anh thì khi giáo viên sai, học sinh không được phép lên tiếng sao ạ? Và lên tiếng thì bị gọi là lên mặt ta đây.
Trong khi việc sai của cô ý không phải một lần hai lần mà cả là quá trình. Nói đến đây thì mới luận ra thái độ gay gắt đến thế của cô. Đúng là vì học sinh, và đúng hơn nữa là do cô bị học sinh phản ánh quá nhiều về lỗi sai của mình. Có thể cũng chỉ là phản xạ tự nhiên của 1 người giáo viên khi bị học sinh của mình làm như thế. Hơn nữa, cứ cho là học sinh sai, nhưng dù sao vẫn chỉ là một đứa trẻ. Còn cô là người lớn, lại có nghiệp vụ sư phạm. Một đứa trẻ có thể mắc lỗi sai, cần được uốn nắn. Nhưng cô cũng không thể dùng lời lẽ và thái độ như thế với học sinh được.
Không nói đến Long là người thế nào nhưng riêng trong việc này, Long không sai gì cả. Cậu ấy cũng không cãi lại một lời nào. Nếu có phần sai về học sinh, thì là ở người đã phát đoạn ghi âm lên mạng thôi. Việc ghi âm cũng chả có gì sai cả. Vì không ghi âm thì lấy đâu ra bằng chứng để kiến nghị, để được mọi người tin?

E đão bao giờ nghĩ đến từ góp ý chưa??? Góp ý có khác phê phán ko??? E hiểu đc việc liệu có bao nhiều người VN phát âm chuẩn TA ko??? E phát âm chuẩn TV ko??? A nói thật một câu nhé,chả phải ở đâu, nước ngoài hay VN cũng thế thôi. E thử đứng lên chửi sếp mình 1 lần xem, đừng nói e tự lực cánh sinh, e có bố mẹ làm ở Bộ cũng đến nằm ở nhà mà chờ việc thôi. Người hiểu biết là người phải tránh đc việc làm tổn thương người khác nếu việc đó ko quan trọng. E nghĩ cậu kia làm vậy có ý nghĩa thế nào??? Ghi âm lại là hành động sắp đặt, như thế nghĩa là cậu ấy muốn bôi xấu cô giáo + muốn thể hiện mình ??? A nói có gì sai ko???

ܓܨOrion.p0n
01-10-2010, 02:41 PM
giáo viên chửi học sinh là chuyện bình thường,,,
iêm lấy ví dụ cụ thể là thầy Gấm dạy Tiếng Anh, kiến thức của thầy không "chuyên sâu" nhưng thầy vẫn tha hồ chửi... nhưng bởi đó là thầy, "Một chữ cũng là thầy, nửa chữ cũng là thầy" dù thầy sai thì học trò chỉ có quyền lên góp ý chứ không có quyền phản bác

Long học thêm Tiếng Anh cùng mình từ cấp 2, và mình biết rõ lực học, tính cách của cậu ấy ra sao.dù em có quen đến mấy thì cũng sao biết hoàn cảnh lúc đó như thế nào !!
Giáo viên sai là chuyện hoàn toàn bình thường,
Học sinh có quyền lên tiếng là đúng. Nhưng chỉ trong một phạm vi nhất định

Các em tương đối tự do trong việc này và không lường trước được hậu quả. Tôi đã nói giáo viên chủ nhiệm nhắc nhở các em. Những học sinh này cũng đã xin lỗi giáo viên."câu này chính là cái lỗi của học sinh đây
Học sinh muốn giáo viên này hoặc muốn giáo viên nọ là điều dễ hiểu... bởi mà chả thích giáo viên dạy trên lớp dễ hiểu... nhưng muốn thì phải có ý kiến với nhà trường, làm thế này là bôi nhọ nghiêm trọng nhà giáo.
Việc làm này còn ảnh hưởng đến cả tình cảm giữa học trò và giáo viên khác chứ không riêng cô N.T
bởi cô giáo mà dạy sai hay chửi mắng học sinh là học sinh có thể lại ghi âm và phát lên mạng tương tự....
KL: Việc tạo nên file ghi âm này là có sự sắp đặt của cả lớp mà tính cả Long? Hành vi đáng xấu hổ đối với những học trò
p/s cô dạy sử lớp tớ nói chuyện toàn xưng mày - tao kìa c:shame:

Pisces
01-10-2010, 02:43 PM
Lúc đầu tớ không nhắm nhó gì bạn Long gì đâu (thậm chí còn ko rõ tên tuổi cậu này - trong đoạn băng có nhắc nhưng tớ ko quan tâm lắm), cũng không bênh vực bên nào (vì cả 2 bên đều có phần sai), chỉ thấy khó chịu với thái độ của một vài người không liên quan nhưng cứ thích làm to chuyện - đọc post trước nhé. Tưởng cậu này thuộc thành phần "nạn nhân" kia, chứ theo như lời đồng chí Vy giải thích thì hoá ra lại là "nhân vật chính" =). Nếu thế thì tớ sẽ phân tích kiểu khác:

1 - Đứng ở bên thứ 3 khách quan mà nhận xét, thì dù ko thể nhìn thấy nét mặt hay cử chỉ của Long, nhưng nghe đoạn trả lời lúc cậu giải thích là cô T.N dạy sai, người nghe hoàn toàn có thể cảm nhận được sự thiếu tôn trọng, không nghiêm túc trong câu trả lời. Có thể vì em là bạn bè với cậu ta nên ko để ý đến thái độ đó, hoặc, tệ hơn, đó là thái độ "chuẩn mực bình thường" của giới học sinh bây giờ khi nói chuyện với thầy cô giáo. Chốt lại: Thái độ học sinh có vấn đề.

2 - Nếu việc ghi âm chỉ là tình cờ thì sẽ không đáng để bàn, nhưng nếu là một kế hoạch dàn dựng trước để "đưa cô giáo vào bẫy" thì lại là chuyện khác. Việc ghi âm lời thầy cô trên lớp là một chuyện bình thường - học sinh được phép, nhà trường không hạn chế, pháp luật không cấm. Nhưng đó là với mục đích chính - ghi lại bài giảng, chứ không phải những chuyện nhạy cảm như thế. Một khi đã ghi âm lại những lời lẽ đó, những học sinh có đạo đức sẽ không làm cái chuyện chuyền tay nhau nghe, tung lên mạng phát tán tạo scandal. Tổng quát: Việc học sinh làm không vi phạm pháp luật, nhưng về mặt tư cách đạo đức thì vi phạm nghiêm trọng.

3 - Tớ không phải người biết rõ chuyện các đồng chí "đấu tranh" như thế nào, nhưng nếu thông qua nội dung các bài viết của Vy ở trên thì có thể nói: "đường lối đấu tranh" như thế là sai lầm.

Mọi người cứ nói rằng sao không thể nói chuyện với BGH hay thầy CN, nhưng thử hỏi không có đoạn ghi âm thì ai sẽ tin lời học sinh?!
Em có được biết là học sinh lớp đó đã bao nhiêu lần phản ánh lên BGH hoặc thầy cô CN? 1? 2? Hay mới chỉ là "thử" chứ chưa phải "thật"? Dù đã làm thật, vậy mỗi lần lên phản ánh đi được bao nhiêu người, hoặc có chữ ký của đông đủ học sinh trong lớp tán đồng hay ko? Nếu chỉ một hai người lên nói thì lẽ tất nhiên làm sao đủ trọng lượng để tác động được?!.

Việc các em sắp đặt làm thế là cực kỳ thiếu suy nghĩ và xin lỗi nói thẳng, không hiểu học được ở đâu :/? Việc ghi âm là một trong những biện pháp cuối cùng trong việc "đấu tranh"Thật ra mà nói, việc dùng từ đấu tranh của các em cũng là quá nghiêm trọng hoá vấn đề. Các em có bị áp bức không? Các em có bị bắt ép làm gì đó mình không thích, hoặc bị tước đoạt quyền lợi gì không?... Chỉ đơn giản là cảm thấy trình độ giảng dạy của cô giáo không phù hợp, muốn đổi người mà thôi. thu thập bằng chứng (chỉ sau mỗi cái quay hình + ghi âm) và chỉ áp dụng trong trường hợp nghiêm trọng không thể dùng biện pháp hoà giải. Tớ dám chắc là học sinh lớp đó chưa hề làm hoặc thậm chí nghĩ đến việc thu thập ý kiến cả lớp qua chữ ký, hoặc trực tiếp kéo cả lớp lên góp ý kiến cho thầy CN hoặc BGH. Các em có vẻ ngại đường lối đấu tranh công khai (như kiểu sợ bị đàn áp, lolz) mà chuộng chơi trò lén lút (ghi âm, quay hình) hơn thì phải?

Đấy nhé, nếu ko làm rõ thì thôi, còn đã phân tích ra thì 10 phần, học sinh sai đến 9 rồi :/.

Chuyện tính cách học sinh tuổi mới lớn thì chắc cũng chưa nghĩ được đến chuyện tránh làm tổn thương người khác như bác Nam nói được đâu, chung quy cũng là thiếu kinh nghiệm thôi. Nhưng cho dù vậy, nếu có sự tôn trọng và thái độ đúng mực thì người bị "sửa" họ cũng ko đến mức nổi sùng lên đâu. Bằng chứng ngay trong đoạn ghi âm thôi, dù sau khi bị Long nói là " cô dạy sai", cô giáo cũng chỉ tự ái mà nói móc lại Long chứ chưa có gì gay gắt. Chỉ sau đó cậu này có hành vi hoặc thái độ gì đó mới khiến cô giáo điên tiết lên chửi bới thôi :/.

bakit_b1
01-10-2010, 03:11 PM
vừa nghe xong đoạn clip này =)
thấy đấy là cái chợ chứ chẳng phải lớp học =))
học sinh thì vênh vênh váo váo váo =) thái độ cười cợt, khinh bỉ khi nói chuyện vs cô giáo => sai hoàn toàn
nhưng cô giáo lại ko kìm nén được, xưng mày tao, dùng những lời lẽ hết sức chợ búa, mà những lời lẽ đó ko phải nhằm mục đích răn dạy mà mục đích lăng mạ, sỉ nhục học sinh... người như thế chẳng đủ tư cách là giáo viên chứ chưa muốn nói là 1 giáo viên gỏi dạy trường chuyên...

=> nói chung chả ai ra gì cả, nếu mỗi người biết kiềm chế 1 chút thì chuyện này đã ko xảy ra... haizz

@ lâm xúc: thiểu năng thế:
co sử xưng mày tao là thế hiện sự thân mât, cô này xưng mày tao để sỉ nhục học sinh mà đi so sánh vs nhau =)) chú về giở sách giáo khoa ngữ văn lớp 6 học lại bài so sánh đi nhá

ܓܨOrion.p0n
01-10-2010, 03:15 PM
Đây (http://vlink.name/Ghi+am+2.mp3)
đây là file ghi âm mà cô giáo "chửi" học trò
c:shame: không thể nào có chuyện cô tự dưng lại nổi điên như thế cả. Thái độ của học sinh này là dạng điển hình cho sự kiêu căng đây...

@ lâm xúc: thiểu năng thế:
co sử xưng mày tao là thế hiện sự thân mât, cô này xưng mày tao để sỉ nhục học sinh mà đi so sánh vs nhau chú về giở sách giáo khoa ngữ văn lớp 6 học lại bài so sánh đi nhá

không hiểu chú giả vờ ngu hay là ngu thật nữa... Hết nói
Nói thế để hiểu là việc cô có nói mày tao trong trường hợp này cũng là chuyện bình thường...
Ăn cái gì mà thông minh vãi chưởng

vitaminb12
01-10-2010, 03:27 PM
đặt mình vào địa vị của người đứng trên bục giảng, vậy sao chính những người trên đó không nghĩ xem mình đã làm hết trách nhiệm với vị trí của mình hay chưa?
Anh kết luận một câu là em chưa bao giờ thử làm như thế cả. Qua con mắt chủ quan của em - với cái tầm nhìn ấy - thì anh có nói gì nữa em cũng vẫn cố chấp bảo vệ - anh nói thẳng - cái thằng bạn mất dạy của em!

Pisces
01-10-2010, 03:37 PM
nhưng cô giáo lại ko kìm nén được, xưng mày tao, dùng những lời lẽ hết sức chợ búa, mà những lời lẽ đó ko phải nhằm mục đích răn dạy mà mục đích lăng mạ, sỉ nhục học sinh...
Liệt kê cho tớ xem những từ nào là "chợ búa", "lăng mạ, xỉ nhục" trong đoạn đó cái? Ngoài một số cụm từ hơi hình ảnh như "lỗ mồm", "ngồi nhầm chỗ" <~ cái này tuy là xúc phạm nhưng vẫn còn lịch sự chán, thì nếu thay tao - tôi/cô, mày - anh/em, ngôn từ đó hoàn toàn chấp nhận được, nhất là khi nói với người vai vế thấp hơn. Việc đổi cách xưng hô của cô này chỉ là đạt đến mức giới hạn ko thể kìm nén để giữ cách xưng hô chuẩn mực mà thôi.

thomit.com
01-10-2010, 05:32 PM
Bạn nào mà cứ có ý kiến cho rằng bạn học sinh trong đoạn băng ghi âm kia là đúng thì nên xem xét lại tí . Ra ngoài đường thì tớ không biết thế nào . Nhưng ở trường thì các thầy cô giáo cũng như cha mẹ của mình ( Các bạn đã nghe bài : Lúc ở nhà mẹ cũng là cô giáo , khi đến trưồng ô giáo như mẹ hiền .... chưa nhỉ ) . Và giờ thử đổi lại một tí nhé , các bạn nói chuyện với bố mẹ mình về một vấn đề gì đấy . Mà các bạn thử nói bố mẹ mình không biết gì xem, hay chỉ trích bố mẹ mình xem ( mà ở đây bố mẹ các ban sai nhé ) . Bố mẹ các bạn k nổi đáo lên mới lạ đấy . Kiểu gì chả có câu : " Mớt nứt mắt ra đã đòi dạy khôn " hay là " chưa học bắt chuột đã học ị bếp " .... Đơn giản như thế thôi . Mà khi đã nổi đoá lên thì khó giữ được bình tĩnh . Bố mẹ các bạn cũng sẽ chuyển tau mi hay tao mày ngay thôi . Vì thế ở vị trí của cô giáo trên thì cũng k có gì là lạ cả . Tất nhiên co giáo ấy k đúng hoàn toàn , nhưng dù sao thì lỗi cũng chính là ở bạn học sinh kia.

cugiahamchoi_94
01-10-2010, 06:09 PM
nghe ở đâu ạ .. e ko thấy >.< tìm mãi mà vẫn ko thấy đâu

Reddevils
01-10-2010, 07:47 PM
Thực sự em thấy cô giáo kia sai 1 nhưng cậu kia thì tồi tệ hơn , sai 10 , mà thật ra cậu ta là nguyên nhân khiến cô giáo ấy như vậy , 1 học sinh như vậy thì... , miễn bàn =.=
@Thức : văn vẻ quá đấy =.=

trangarsenal
01-10-2010, 07:57 PM
Lúc đầu còn xưng hô anh với tôi lịch sự đấy chứ nhưng do thằng kia bố láo quá nên ko kiềm chế mà giữ mình xưng mày tao thôi.
Cái loại này đến mình-đang là học sinh mà nghe còn tức huống gì trong hoàn cảnh của các thầy cô giáo.Học sinh mới tý tuổi đầu mà ra vẻ mình giỏi lắm,còn tỏ vẻ thái độ chả giống ai nữa :|
Hoàn toàn ủng hộ cô này nói hay phết, mà chửi như thế còn bt đấy.
Như gv trường mình cho lên giám thị lâu rồi.

bakit_b1
01-10-2010, 08:06 PM
Liệt kê cho tớ xem những từ nào là "chợ búa", "lăng mạ, xỉ nhục" trong đoạn đó cái? Ngoài một số cụm từ hơi hình ảnh như "lỗ mồm", "ngồi nhầm chỗ" <~ cái này tuy là xúc phạm nhưng vẫn còn lịch sự chán, thì nếu thay tao - tôi/cô, mày - anh/em, ngôn từ đó hoàn toàn chấp nhận được, nhất là khi nói với người vai vế thấp hơn. Việc đổi cách xưng hô của cô này chỉ là đạt đến mức giới hạn ko thể kìm nén để giữ cách xưng hô chuẩn mực mà thôi.

cái từ " lỗ mồm" đấy. Người taz chỉ nói lỗ mũi, lỗ tai, lỗ đ... chứ chẳng ai nói lỗ mồm cả. Vì ít nhất người taz cũng phải nghĩ đc là cái mồm để nói, để cho thức ăn vào =). người bình thường còn chả bao h nói ra những từ như thế nói gì đến đây là người có học... cô ấy nói " mày là cái loại mất dạy" " cái loại như mày mà có thể thi đc vào trường này àh " ko phải lăng mạ người taz là gì, cô ấy có bằng chứng gì mà nói người taz là ngồi nhầm chỗ, .... Những lời đó chứng tỏ cô giáo đó bất lực và thiếu bản lĩnh sư phạm, mới gặp 1 hs như thế mà đã k bík cách giải quyết mà đã bất lực chửi mắng thì nếu cả lớp đều như bạn kia thì chắc cô ấy mang cái loa ra chửi mất =)

còn bạn học sinh kia sai hoàn toàn thì chả có gì để nói rồi. vừa vênh váo vừa hỗn láo thì ai cũng khó chịu nhưng cái sai của cô giáo là ko kiềm chế được bản thân

ܓܨOrion.p0n
01-10-2010, 09:15 PM
Xôn xao file ghi âm "cô chửi trò" trên mạng
nhưng thực tế là chẳng đưa ra cái file ghi âm ấy cho người ta nghe... đây là vì cô giáo chửi học sinh quá ác nghiệt hay là do nguyên nhân của việc này không chỉ là do cô giáo... Em thấy mấy ông nhà báo cũng có tội c:what:

vyna_candy
01-10-2010, 09:22 PM
Khổ công mình viết 1 bài dài giờ mất hết,mạng với mẽo :((
Nói vắn tắt ý của em là đoạn ghi âm trên em thấy cô giáo không sai,có sai cũng chỉ là trục trặc kĩ thuật về phần âm dạy chưa tốt,còn về mặt là người đứng lớp thì cô đã quá làm tròn bổn phận của người giáo viên rồi.Tiên học lễ hậu học văn.Cậu học sinh này có cái thái độ vừa hỗn láo vừa mất dạy thì..ố ai mà chịu được.
Cô cũng vì muốn học sinh hiểu cô hơn,và muốn răn đe học sinh mà thôi,thế mà cậu này còn quá chi là đười ươi,lại còn vênh váo để cô giáo để ý từ đầu năm học thì có vấn đề nặng rồi.Đây là dạy làm người đây,cô dạy văn thì quá chuẩn :">
Trước học với cô dạy hoá,cô còn chửi ác liệt hơn,nhưng rồi cô cũng bảo cô chửi bay nhiều để bay hiểu đời sống này,mình là ai,mình nên sống như thế nào,mình nên biết người biết ta...để mày học tâp tốt thôi.
Một chữ cũng là thầy,nửa chữ cũng là thầy...đằng này cô còn dạy cả 1 quá trình dài rồi,ý thức của cậu ta ở đâu?thái độ nhạo báng và hỗn xược với thầy cô là không thể chấp nhận. :|
Phần nào ở đoạn cuối ghi âm ta cũng thấy cô đã lí giải tại sao cô lại sử sự bằng những từ ngữ thô thiển và dân dã.Đó là 1 cách xin lỗi học sinh,chỉ là không trực tiếp thôi,nhưng em nghĩ học sinh lớp 11 thì phải hiểu đc điều đó chứ :-s.
Cô vì ức chế quá nên mới phải dùng mày tao...mà nói thật,từ bé đến giờ,chả có thầy cô nào không gọi em là mi ( tiếng địa phương TH của từ mày) cả :">
Đoạn đầu cô đang còn gọi anh tôi,quá lịch sự,nhưng khổ nỗi học sinh chuyện lý không để cô được yên thôi,nghe cả tiếng ho của cô,chắc chắn cô đang rất mệt,mà được học sinh "âu yếm" chăm sóc bằng cách chọc máu thì đúng là dạ xoa với yêu ma =))
Cô nói luôn :Mày biến tao thành dạ xoa còn mày là 1 con ma...
Haizz,ý thức học sinh còn chả ra gì mà dám tung lên mạng nói này nọ,thử đặt lại câu hỏi cho bản thân mình xem nào.Không ý thức là lên tiếng như có ý thức lắm ấy.SẮp đặt để cho cô giáo mình phải thành dạ xoa,thì đúng là mấy thằng vô học,chả ra cái quái gì.Vô tích sự hết việc làm :-s

Reddevils
01-10-2010, 09:33 PM
Cái trò ghi âm của cậu này hèn, cô ấy dạy sai chứ mắc tội gì mà cậu ta có thái độ ấy , muốn đổi người thì cả lớp ý kiến với trường , làm cái trò lén lút ghi âm bôi bác người khác ko thể chấp nhận đc , đấu tranh kiểu j , kiểu đấy á , ~> hèn , mà đấu tranh cái j , ko muốn ng ta dậy cả lớp ý kiến , ko thì phụ huynh , làm cái trò đấy, cố tình làm giáo viên bực bình ~> nói thẳng như anh Kiên ~> mất dậy, hết !
@Vy : em nên đứng đa chiều để xem xét , ko phải các anh thù địch j bạn Long kia vì chả biết bạn ấy là ai , bọn a đứng dưới con mắt của 1 học sinh giống em thôi !

shevchenbe90
02-10-2010, 06:15 AM
em mạn phép ớp đết link down phần ghi âm vào pót 1

chuduckhai
02-10-2010, 03:05 PM
nghe qua thì thấy cậu học sinh này cũng chẳng phải đứa tử tế :| theo mềnh thì không có lửa làm sao có khói :| chắc cô giáo này còn trẻ nên mới thiếu kiềm chế nhưng cái thái độ của cậu học sinh cũng đâu có hơn gì :|

thanhkhoeo
02-10-2010, 05:26 PM
thằng học sinh này láo quá khôg thể chịu nổi mẹ tôi bảo nếu là mẹ thì mẹ cũng thế (mẹ tôi cũng giáo viên tiếng anh hản hoi đấy )

Vs lại cô này cũng chua ngoa quá cơ. Nói thì nói 1 2 câu thôi chứ

vitaminb12
02-10-2010, 05:35 PM
không chấp nhận nổi cô này nữa. Hồi lớp 7 mình cũng bị trường hợp tương tự

thằng học sinh này láo quá khôg thể chịu nổi mẹ tôi bảo nếu là mẹ thì mẹ cũng thế*** Hidden Content ***

Vs lại cô này cũng chua ngoa quá cơ. Nói thì nói 1 2 câu thôi chứ

c:beat_shot: Mồm trên cắn mồm dưới c:smile:

Leovsmoon
02-10-2010, 09:45 PM
Cái "tôi" cá nhân bùng lên ở mỗi người...
Xét cho cùng thì ai cũng là người tránh sao được lúc này lúc khác....
Nhìn từ mỗi góc độ thì người ta sẽ có những đánh giá khác nhau...
Và đương nhiên ai cũng có những suy nghĩ và những lí lẽ của mình...
Người ta khi nhìn vào đồng hồ của mình thì sẽ luôn tin là nó chạy đúng....
Đứng trên lập trường của 1 học sinh như Vy thì rất nhiều người sẽ có những suy nghĩ như vậy....
Đó cũng là điều dễ hiểu thôi...
Ngay cả em khi vừa nghe qua cái clip này cũng có những suy nghĩ nghiêng về học sinh...
Nhưng rồi nghĩ lại em thấy rằng ai cũng có cảm xúc cả, học sinh có thì giáo viên đương nhiên cũng phải có....
Mình là người ngoài ... đâu biết được cảm xúc, suy nghĩ của người trong cuộc như thế nào...
Sự việc đi đến mức này là do cô trò không thể hiểu hết nhau và không thể dung hoà được cái "tôi" của mỗi người....
Vậy nên cả hai bên mới có những hành động lời nói không đúng....
Đây có lẽ chỉ là một trong số rất nhiều trường hợp đã đang xảy ra ở trường học...
Ta không thể nhìn từ một phía ????????
Qua sự việc này không chỉ học sinh mà cả giáo viên cũng phải đặt câu hỏi cho chính mình ....

ܓܨOrion.p0n
02-10-2010, 10:09 PM
c:confident:
Chuyện này hok đơn giản....
tại sao nhà trường lại để cô giáo chịu hoàn toàn trách nhiệm...
tại sao học sinh không hề có lỗi gì ...
tại sao không lấy bằng chứng về file ghi âm đó....
Nếu ai cũng đọc bài này mà không nghe chính đoạn ghi âm đó thì cũng đều tức giận mà cho là cô giáo sai rành rành
Học sinh không có quyền được cãi lại cô giáo là một, không được có thái độ là ai...
Em có nghe cái đoạn cô giáo bảo thằng này lấy môn khác ra làm... thì rõ ràng là tên này sai hẳn hoi... đã thế cô đang nói thì mặt lại vênh váo, miệng thì lẩm bẩm... Các bác thử nghĩ xem tên này nói gì... không chửi cô thì chắc là bị thần kinh...
Nhà trường thì vì sức ép dư luận, không lên tiếng bảo vệ giáo viên của mình, đặt tất cả tội lỗi cho cô giáo... chẳng phải là quá đáng hay sao. Một trường chuyên như thế này thì phải xem xét lại....

Pisces
03-10-2010, 12:12 AM
Thôi tớ close topic nhé. Bàn luận nấy đủ rồi...

Nói tóm lại thì đại đa số chúng ta đều có chung một quan điểm, nhưng chuyện này ta có bàn ở đây cũng chả để làm gì, chả giải quyết được gì bởi chúng ta không phải là người liên quan trực tiếp. Chúng ta có quyền nhìn nhận đánh giá một cách khách quan nhưng thật sự thì cũng chưa đủ tư cách, quyền hạn, trách nhiệm để phán xét "những người trong cuộc".
Chúng ta không nắm rõ đầu đuôi sự việc nên tốt nhất hãy giữ lập trường khách quan, đừng dùng những lời lẽ nặng nề quá mà làm ảnh hưởng đến danh dự, tổn thương lòng tự trọng và hoà khí của những người có liên quan (hình như từ hôm qua hôm kia đến giờ ko thấy đồng chí Vy đăng nhập vào diễn đàn nữa :/). Có góp ý gì thì cũng nên nể mặt nhau một tí.