PDA

View Full Version : Người Hà Nội khổ nhất VN

hrockvn
27-10-2006, 03:31 PM
Hà Nội mùa thu, đúng là đẹp như những gì mà các nhạc sĩ VN đã từng viết trước đây. Nhưng có lẽ chẳng bao giờ các nhạc sĩ hình dung đựoc mùa thu HN bây giờ như thế nào.
Một chút nắng ban trưa không khiến ta oi bức nhưng cũng khiến ta phải bật cái quạt hoặc điều hòa. Ban đêm, có lẽ những cặp tình nhân là mong chờ nhất. Còn gì thú vị hơn khi đi trên những con đường vương đầy hoa sữa và lá khô, dưới ánh điện vàng vàng ấm áp. Và quan trọng nhất, đi bên cạnh là người yêu của mình.

Họ tha hồ khoác tay nhau, cười nói. Vui lắm chứ! Quả thật, mùa thu HN là nguyên nhân dẫn đến "chia tay" nhiều nhất ở VN (sặc, từ từ nghe tớ giả thích). Thì người ta iu nhau, cưới nhau thì mới phải chia tay, chứ nếu mỗi người một góc thì lo gì chuyện ly hôn, phải không ;)). Mà phàm những đôi iu nhau đều cho rằng HN mùa thu đẹp nhất.

Nhưng đây không phải là cái tớ mún bàn hôm nay. Chủ đề hôm nay là "Người HN khổ nhất, bẩn nhất"

Tại sao? Quá rõ ràng rồi. Báu vật của trần gian là gì? Chính là phụ nữ. Một nửa thế giới là ai? Chính là phụ nữ. Nhưng ở HN bạn có tìm thấy "báu vật" nào đi ngoài đường không? Câu trả lời là không.

Toàn ninja cả các bác ạ!! :(( ;)). Con gái HN xinh nhất, bạn có thể phản đối vì không hẳn tất cả đều người HN nhưng mà họ đang ở HN. Dễ thương vô cùng. But mất người nhìn được cái dễ thương đó. 24/24 họ bịt kín mặt, tay, chân, đầu. Còn mỗi cái mắt. Và thế là HN trở thành một thành phố Hồi giáo. Và anh em chúng ta đành phải "Sâu trong đôi mắt em nói gì, đôi mắt hiền..."

Con đường đi học của tớ dài loẳng ngoẳng mà chẳng khi nào tớ gặp ai mở cái khăn bịt mặt trên đường. Thậm chí, đến các bậc đại trượng phu cũng trang bị cho mình một cái mặt nạ. Nói thế, đến cả tớ cũng bị đeo mặt nạ. Hôm rồi về nhà, u tớ bỏ vào trong túi hai cái, bắt tớ đi học phải đeo vào, rùi thì mà là khi nào lạnh phải quàng khăn, mặc ấm vào. Hik. Ai ở Khuất Duy Tiến sẽ hiểu cái "tội" gần Trung tâm hội nghị quốc gia là thế nào. Ai ở Ngã Tư Sở sẽ hiểu cái "tội" tự dưng mua nhà mặt phố mằn chi.

Tại sao ta phải sống khổ thế. Đôi lúc tớ cảm thấy quá ngột ngạt và mệt mỏi. Hàng ngày ta ăn cơm chan bụi, uống nước với cát, nhắm rượu với đất. Chả còn gì thú vị hơn :-SS :-SS

Hàng ngày ta đắp vào mặt mình hàng đống bụi và cát. Tớ cam đoan là từ sáng đến tối nếu chúng ta kô tắm, chúng ta có thể tăng được 2-3 lạng là bèo.

Và như vậy, thực tế những đôi đang iu nhau là những người rất giỏi chịu đựng. Tưởng tượng rằng họ ở bên nhau hàng tiếng đồng hồ, nói chuyện với nhau, chơi đùa với nhau và chịu đựng bụi cát cùng nhau. Tình yêu có một sức mạnh thật lớn lao. Đáng khâm phục.

ngayxua
27-10-2006, 05:51 PM
:-? HN ư ~x( , khổ như vậy mà sao chúng ta cứ phải bám trụ lại để làm gì, tìm kiếm cho mình một cơ hội ư, việc làm hay là gì... Không phải như vậy chứ, nếu chúng ta là một con người có học thức và bản lĩnh hãy về quê hương làm giàu từ nơi "chôn nhau cắt rốn" TH hóa mình tuy nghèo, chưa phát triển hết các thành phần, nhưng chính vì vậy nó lại mới đem lại cho chúng ta những cơ hội để phát triển. Hn ư đất chật người đông, ô nhiễm, thiếu nước sinh hoạt... Chúng ta cứ thử nghĩ xem: Một cái bánh ngon mà phải chia cho nhiều người nhiều đối tượng, như vậy thử hỏi xem bao nhiêu phần trăm cơ hội để ta có thể được... rất khó, nhưng về TH thì cái bánh ấy chúng ta sẽ có phần, nếu bạn khôn khéo thì sẽ được nhiều hơn. Ôi quê hương là chùm khế ngọt, cho con trèo hái mỗi ngày. :vn: :-" :-"

classic_arc
27-10-2006, 06:58 PM
nói thế thì cũng hơi quá
vào buổi tối lượn xe lên hồ đi mấy đoạn phố huế hồ tây thì mát khỏi nói
thanh hóa trong lành hơn nhưng đường chưa đi đã hết rồi

hoaly_kho
27-10-2006, 07:08 PM
nói thế thì cũng hơi quá
vào buổi tối lượn xe lên hồ đi mấy đoạn phố huế hồ tây thì mát khỏi nói
thanh hóa trong lành hơn nhưng đường chưa đi đã hết rồi

Ôi giời ơi , ở ngoài HN thì có cái danh thích thật , nhưng mà sống khổ bỏ sừ , :-S . Nói chung mỗi người một cách nghĩ , nhưng nếu như sống ở nơi nào mà cảm thấy thoải mái , dễ chịu thì tốt nhất , chứ sao fải chen chúc nhau , nhồi nhét nhau vào một nơi vừa khó sống , vừa khó ở ................
Đường phố TH công nhận chưa đi đã thấy hết , còn ngoài HN đi hết được các đường thì ôi thôi , hai cái mũi là hai cái ống khói mất .....:D
Nói thế thôi chứ sống ở đâu mà chẳng được , miễn nơi đó hợp với mình .

Pisces
27-10-2006, 08:33 PM
Ai thích sống ở Hà Nội :-S??? Ai thích cái danh Hà Nội :-S???
Sống ngoài này vì hoàn cảnh bắt buộc thôi, chả ai ham hố gì cả :((

ngayxua
28-10-2006, 11:32 AM
Ai thích sống ở Hà Nội :-S??? Ai thích cái danh Hà Nội :-S???
Sống ngoài này vì hoàn cảnh bắt buộc thôi, chả ai ham hố gì cả :((

Hay lắm, nói được được đấy :)) vì hoàn cảnh xô đẩy mà thôi, TH hóa cũng lắm đường đẹp lắm chứ, chẳng hạn như Đại Lộ Lê Lợi :-" khu tây bắc ga, đường Nguyễn Du dưới Sầm Sơn, đường ra hồ Kim Quy... ôi mát mẻ và không có khói bụi lại lãng mạng hơn cả đường Thanh Niên và đường Hàn Quốc ở Hn chứ lại. :)) =D> :-P

chiphoi001
30-10-2006, 10:04 AM
hà nội thì khỏi nói bà con ah đi học thì cứ như đánh nhau chen chân được lên xe bus thì em suýt chết ngất may bi giời học chiều không phải chiến đấu nhiều nhưng có những hôm đúng giwof cao điểm thì lại ôi thôi .bác hrockvn nói không thấy girl nào ngoài đương thì hơi oan vì em thấy đầy và những cô này thì đen như em lun ,còn mấy em xinh thì trên xe bú cũng có gặp nhưng em là girl nên ko quan tâm mấy nhưng vụ em bức xúc mãi là sống gần 2 năm rùi mà chả thấy ai đẹp trai cả buồn vô hạn ,em hay di qua đường kim mã nên em thấy đường đây đẹp phết mùa thu ấy ah mùa này chứ gì buổi trưa nắng chết thui người chứ đẹo nỗi gì được cái chiều chiều thì lá rụng rơi lả tả nhìn đẹp phết đấy

hrockvn
30-10-2006, 10:35 AM
còn mấy em xinh thì trên xe bú
Xe "bú" là xe chi mà nghe "gợi cảm" dậy cô ;)) ;)) ;)) :))

haidh
30-10-2006, 03:35 PM
Nhóc con viết lách cho cẩn thận,nhắc mãi mà còn type không có dẩu phẩy dấu chấm gì hết.
Ăn nói phải rành mạch thì người ta mới hiểu cho,nhóc!

ngayxua
30-10-2006, 05:03 PM
Cuộc sống thời bây giờ nó khác xưa lắm, công nghệ mông má, chỉnh sữa cũng nhiều. Có nhiều em nhìn rất bắt mắt nhưng khi nói chuyện thì... về Thanh Hóa uống nước ốc còn sướng hơn. Mà tăm te bon nó thì càng khủng, tầm cỡ sinh viên nghèo vượt khó như chúng ta thì thật sự là cực chẳng đã...

zZNguyetAnhZz
05-11-2006, 10:06 PM
haha em thấy mấy bác nói cũng đúng, Hn toàn là ninja thoai đến cả em cũng ninja lun nè, ko ninja thì về đến nhà mặt em có đến cả tấn bụi ấy chứ + thêm đường khu em đang làm, cứ phải nói là siêu ...............bụi ấy chứ -_-. Nhưng tại sao người ta vẫn chọn sống ở HN mà không phải ở TH hay 1 tỉnh nào khác
Ngày trước, ba mẹ muốn em thì vào Huế cho dễ đậu nhưng em nhất quyết ra HN, bởi cái ý nghĩ ăn sâu vào đầu là ra ngoài này chất lượng hơn hẳn. Sau khi ra học được vài tháng em nhận ra 1 điều học ở đâu cũng được mà, đâu nhất thiết phải đi xa, tự nhiên lúc ấy em nhớ thầy u kinh khủng chỉ mún bay về nhà mà thôi :(

chiphoi001
06-11-2006, 10:57 AM
lâu lém mới thấy mụ này ló mặt ở đây phởn ở đâu bi giờ mới về thía ,nói ở đây khổ nhưng mà cũng sướng gì cũng có cả mà có khi là thừa ấy chứ

chiphoi001
06-11-2006, 11:04 AM
hahah em viết lộn đấy bác hrockvn tha lỗi xe bus ,trời ah mắc cười quá trời ,ah mà seo baba cứ phê phán con viết hoài vậy ,cọn viết có dấu đấy chứ thỉnh thoảng vẫn có dấy chấm ,phảy đàng hoàng đó thui ,dấu chấm thì con ít viết lém chả hiểu seo

haidh
06-11-2006, 02:36 PM
ah mà seo baba cứ phê phán con viết hoài vậy
Lớn rồi thì ăn nói phải đàng hoàng,không người ta nhìn vào lại chê con gái bố này nọ,có phải là mất thể diện bố không? (*_*)

ToanA4_03_06
13-11-2006, 04:45 PM
nói thật
không hiểu sao biết là khổ mà mọi người vẫn cố gắng kiếm mảnh đất để cắm dùi em hoi cái bác hrockvn hà nội khổ như vậy nhưng thực lòng có muốn về xây dựng quê hương không

Pisces
14-11-2006, 04:11 AM
nói thật
không hiểu sao biết là khổ mà mọi người vẫn cố gắng kiếm mảnh đất để cắm dùi em hoi cái bác hrockvn hà nội khổ như vậy nhưng thực lòng có muốn về xây dựng quê hương không

Hỏi bộ máy chính quyền thành phố trước đi :|.

ToanA4_03_06
14-11-2006, 01:28 PM
thế bác không nhớ câu hay hát à
đừng hỏi tổ quốc đã làm gì cho ta hãy hỏi ta đã làm gì cho tổ quốc hôm nay

Pisces
14-11-2006, 01:48 PM
thế bác không nhớ câu hay hát à
đừng hỏi tổ quốc đã làm gì cho ta hãy hỏi ta đã làm gì cho tổ quốc hôm nay

Thế làm việc ở nơi khác ko phải đất Thanh Hóa, cụ thể là Hà Nội đi, ko phải là "làm gì" cho tổ quốc àh :/???

Hơn nữa cậu ko hiểu ý cái câu tôi nói ~.~'.

ToanA4_03_06
14-11-2006, 02:16 PM
thế thì chịu bác em nghĩ bác cũng như bao người cũng chỉ lo cho cuôc sống của mình bác thử coi 1 năm có bao nhiêu sinh viên ra trường họ đều muốn ở lại Hà nội mà không biết rằng có nhiều nơi cần có họ hơn

Pisces
14-11-2006, 02:42 PM
Ừh, cứ cho tôi là người như vậy đi :|, còn cậu? Liệu có làm đc như thế ko hay chỉ biết nói?
Có ước mơ và lí tưởng thì tốt, nhưng thực hiện đc hay ko lại là chuyện khác. Con người ta ăn nhau là ở những cái làm đc chứ ko phải là những cái nói đc. OK?

ToanA4_03_06
14-11-2006, 03:07 PM
tôi không bảo là làm được tôi chỉ nói đến chủ đề người viết thế thôi còn ông muốn suy nghĩ thế nào cũng được ở đâu mà không khổ sao cứ phải nói cho người ta biết

oitinhyeu
01-03-2007, 11:17 AM
trước đây mình nghĩ cứ ra hà nội là tốt và phải cố gắng phấn đấu đậu đại học và ra hà nội. nhưng dạo này mình cảm thấy nhớ quê quá. sống ở ngoài này bất tiện ghê. sau này mình sẽ về quê, làm giàu ở quê huơng cũng tốt mà. thanh hóa còn nghèo và còn nhiều khó khăn nhưng hãy là cây tre như trong bài "tre việt nam" của nguyễn duy.