PDA

View Full Version : Tinh thần Nhật Bản !

Reddevils
17-03-2011, 06:07 PM
Bài học cảm động từ một cậu bé 9 tuổi ở Nhật
(Dân trí) - “Một câu chuyện cảm động về cậu bé 9 tuổi ở Nhật đã dạy cho tôi bài học làm người trong lúc khốn khó nhất.”

Một bé trai tại thành phố Sendai, tỉnh Miyagy, chờ lấy nước sôi để ăn mỳ.

Dưới đây là bài viết cảm động của một độc giả gửi báo Dân trí về cách ứng xử tuyệt vời trong cơn hoạn nạn ở Nhật của một cậu bé mới 9 tuổi.

Tối hôm qua tôi được phái tới một trường tiểu học phụ giúp hội tự trị ở đó phân phát thực phẩm cho những người bị nạn. Trong cái hàng rồng rắn những người xếp hàng tôi chú ý đến một em nhỏ chừng 9 tuổi, trên người chỉ có chiếc áo thun và quần đùi. Trời rất lạnh mà em lại xếp hàng cuối cùng, tôi sợ đến lượt của em thì chắc chẳng còn thức ăn nên mới lại hỏi thăm.

Em kể khi đang học ở trường trong giờ thể dục thì động đất và sóng thần đến, cha của em làm việc gần đó đã chạy đến trường, từ ban công lầu 3 của trường em nhìn thấy chiếc xe và cha bị nước cuốn trôi, nhiều khả năng đã chết.

Hỏi mẹ đâu, em nói nhà em nằm ngay bờ biển, mẹ và em em chắc cũng không chạy kịp. Thằng nhỏ quay người lau vội dòng nước mắt khi nghe hỏi đến thân nhân.

Nhìn thấy em nhỏ lạnh, tôi mới cởi cái áo khoác cảnh sát trùm lên người em nhỏ. Vô tình bao lương khô khẩu phần ăn tối của tôi bị rơi ra ngoài, tôi nhặt lên đưa cho em và nói: "Đợi tới phiên của con chắc hết thức ăn, khẩu phần của chú đó, chú ăn rồi, con ăn đi cho đỡ đói". Cậu bé nhận túi lương khô của tôi, khom người cảm ơn. Tôi tưởng em sẽ ăn ngấu nghiến ngay lúc đó nhưng không phải, cậu bé ôm bao lương khô đi thẳng lên chỗ những người đang phát thực phẩm và để bao lương khô vào thùng thực phẩm đang phân phát rồi lại quay lại xếp hàng.

Ngạc nhiên vô cùng, tôi hỏi tại sao con không ăn mà lại đem bỏ vào đó. Cậu bé trả lời: "Bởi vì còn có nhiều người chắc đói hơn con. Bỏ vào đó để các cô chú phát chung cho công bằng chú ạ".

Tôi nghe xong vội quay mặt đi chỗ khác khóc, để mọi người không nhìn thấy. Thật cảm động. Không ngờ một đứa nhỏ 9 tuổi mới học lớp 3 đã có thể dạy tôi một bài học làm người trong lúc khốn khó nhất. Một bài học vô cùng cảm động về sự hy sinh. Một dân tộc với những đứa trẻ 9 tuổi đã biết nhẫn nại, chịu gian khổ và chấp nhận hy sinh cho người khác chắc chắn là một dân tộc vĩ đại.

Đất nước này đang đứng ở trong những giờ phút nguy cấp nhất của sự điêu tàn, nhưng chắc chắn nó sẽ hồi sinh mạnh hơn nhờ những công dân biết hy sinh bản thân ngay từ tuổi niên thiếu.

Theo Dân trí
đây chỉ là một trong rất nhiều câu chuyện về tinh thần Nhật bản trong những ngày qua.Nhưng câu chuyện này ấn tượng với e nhất . Thực sự là 1 câu chuyện cảm động , . Và e thâý thật xấu hổ cho bản thân . E tin là mình trong TH ấy , e sẽ ăn . Thực sự rất khâm phục ng Nhật . Chúc các bạn vượt qua khó khăn naỳ . Pray for Japan from Vietnam .

kẻ xấu
17-03-2011, 06:27 PM
Uầy, với bản tính của mình chắc chắn mình sẽ ăn ngấu nghiến, thậm chí là xin thêm ấy chứ. Bây h mình mới hiểu tại sao nước Nhật giàu có. Sẽ không lâu sau thảm họa này thì nước Nhật sẽ khôi phục lại thôi mà.

Tội nghiệp em bé 9 tuổi kia, nguy cơ mất cả bố lẫn mẹ. Không biết cuộc sống sau này sẽ như thế nào ?

Reddevils
17-03-2011, 06:30 PM
Mình k bằng 1 đưá trẻ . Có ai ở đây có thể đc như nó k . E xin lỗi nhưng chắc chắn là k

trangarsenal
17-03-2011, 07:55 PM
Nếu là em,em cũng như thế.
Thật đáng xấu hổ :(

thanhkhoeo
17-03-2011, 08:08 PM
Em cũng khôpng chắc không ai trong chúng ta có thể dũng cảm như em ấy

Reddevils
18-03-2011, 01:19 PM
Thôi chú ạ , chú k comment cũng đc , mỗi khi đọc comment của chú a chỉ muốn đập màn hình !
comment mấy bài kiểu này đừng dùng mấy kiểu smilies như chú , trông phản cảm và bôi bác lắm . Chú im đi đừng biện minh k anh cho chú vào tù luôn !

nguyen
18-03-2011, 02:03 PM
Thật ra thì mọi đứa trẻ Nhật Bản đều như vậy thôi, vì từ bé chúng đã được giáo dục như vậy rồi. Người Việt mình còn lâu mới đạt được trình độ như vậy :)

duongyhoa
18-03-2011, 06:18 PM
Anh đồng ý vs chú Đạt. Chưa bh thấy ai viết những comment chuối như của thằng voi hay viết

Reddevils
18-03-2011, 06:23 PM
Tại sao chúng ta không thể đạt được chứ ? c:misdoubt:
Nếu bây giờ những người đi trước áp dụng ngay chỉ khoảng 20 năm nữa thì người Việt Nam cũng sẽ đạt được như người nhật bây giờ ! c:cool:
Cảnh cáo , chú mà còn lởn vởn ở đây comment linh tinh thì k có lần 2 đâu ,
Cái thái độ ấy k thể chấp nhận .
E biết rồi ạ ! , biết mà vẫn comment ngu si. Chả lẽ a phải chửi chú à. Chú bảo đừng để dùng thổ ngữ ,
trước khi nói uốn cái lưới 7^10 lần nhá .Chú biết tại sao mấy comment của chú k đc ưa k , cái smilies của chú như đang giễu cợt ngta chứ k phải là đồng tình , ngứa mắt
Đừng để a thấy chú trong chỗ này
Chú comment kiểu này ở dân trí ng ta chửi cho vào mặt
Im!

lotus.2912
18-03-2011, 11:46 PM
Nhật bản mà, như thế từ xưa rồi, chưa học sống đã học chết. Giáo dục của Nhật bản đúng là số 1, Loạn như thế mà xem thời sự, ko hề thấy mất trật tự, vẫn xếp hàng, bình tĩnh như ko có gì xảy ra. Nếu là Việt Nam chắc đạp lên nhau mà chay lâu rồi.

mimosa_qn9
19-03-2011, 12:34 AM
Ở VN bh, muốn thực hiện đc như Nhật là 1điều quá xa vời. Con người dù tốt đến đâu cũg không thoát khỏi lối sống ích kỉ.không phải tất cả đều chỉ quan tâm đến vật chất, 1SỐ ÍT vẫn có đức hi sinh, nhưng số đông lại cho rằng, có đủ vật chất thì mới thể hiện tinh thần. Rằng những ai theo xu hướng tinh thần, đạo đức, tình nghĩa...đi trước vật chất là viễn vông, lãng...xẹt. Ai cũng cho rằng, mọi thứ xung quanh mình đều phục vụ cho mình, và đó là cái mà hiển nhiên họ đc hưởg. Không cần chia cho bất kì ai. Vì vậy, cứ theo ý nghĩ đó, con người dần sa vào lối sống ích kỉ. Có phải 1phần do ý thức, mà đến nay, nước ta, dù tiến hành CM côg nghieẹp từ rất sớm,nhưng vẫn còn nghèo ?!

He0pr0_B7
19-03-2011, 03:25 PM
Đọc bài rồi hầu hết lại đi So Sánh với ViệtNam mình...!!!
Nên nhìn vào để học tập thôi !!!
Việt Nam cũng đâu thiếu những tấm gương như thế, tại sao phải so sánh làm gì ?!
Dám khẳng định không có nước XHCN nào có thể chiến thắng 2 Đế quốc Pháp và Mỹ - còn chưa kể những Nhật và TQ - bằng những thứ vũ khí thô sơ nghèo nàn nhất như Việt Nam ta !!!
Tất nhiên, đó là thời chiến, còn thời bình...có nhiều điều cần phải bàn lắm chứ không riêng chuyện ý thức ;)) !!!