PDA

View Full Version : The Vietnam War - Unknown Images

kẻ xấu
25-03-2011, 10:28 PM
Tớ vừa mới phân vân ko biết nên post cái này vào topic nào cho nó hợp lý. chả biết làm SMod kiểu gì luôn :(( Nhưng rồi quyết định post vào đây bởi vì một phần nào đấy công chúng thế giới nói chung và Việt Nam nói riêng nên biết sự tàn khốc trong chiến tranh. Và tớ tin rằng phần lớn trong số chúng ta chưa xem cái phim tài liệu này. Thật ra, bản thân tớ khi nghe tới phim tài liệu cũng chẳng muốn xem.
Kế nữa, tớ vừa học và thi môn "Đường lối cách mạng của Đảng Cộng sảng Việt Nam" Trong quá trình học tớ được nghe thầy giáo nói mức độ tàn khốc của chiến tranh do Mỹ gây ra ở Việt Nam nhưng chỉ là nghe mà chẳng chút nhập tâm gì cả, môn này cuối kì học thuộc là xong ... và sự tàn khốc đó thật sự nó chẳng là gì sau khi tớ đi tham quan bị bắt buộc phải đi Bảo tàng cách mạng - Trần Quang Khải. Đến hôm nay, tớ được xem 3 tập phim tài liệu này về cuộc chiến tranh ở Việt Nam và những gì tớ được biết khi học thuộc môn "Đường lối ..." vừa thi xong Tớ thấy mình thật là may mắn khi được sống trong hòa bình. Tớ quá khâm phục những anh hùng đã hi sinh vì tổ quốc, vì đồng bào ... tớ không thể tìm ra được lời lẽ nào để diễn tả những suy nghĩ của tớ về họ ... một lời duy nhất tớ có thể nói "Xin cám ơn"

Tập 1

ptFP5FZ08yo&feature
jO0owDZs_l4&feature
3jC23TIi-GY&feature
EF1OKmi1ADc&feature
HfAMF1gbClo&feature
tN2qu1DS3CA&feature

Tập 2

4poOIzhG_vY&feature
SLW5HYfn1dk&feature
mh2uPIADvlc&feature
GrLFvURnC9k&feature
8AL1M4PYW-A&feature

Tập 3

LEs0inKpXbM&feature
c0G2F5B10Qw&feature
XaUczHDziww&feature
bQPeYM2UpdU&feature
ubevoiIUgEA&feature
OlIiC6mRDMw&feature

vitaminb12
25-03-2011, 11:06 PM
Phim này có xem rồi, trong chương trình "Hồ sơ" thì phải :) Hồi trước còn down cả bộ Battlefield Vietnam về coi.
Nhớ mỗi lần cô giáo dạy văn hồi cấp 2 dạy về chiến tranh, cô hay nói "chiến tranh không phải là trò đùa, chiến tranh là mồ hôi, máu và nước mắt, chiến tranh là chết chóc, là ly tán, là đau thương..." Mãi sau này đọc "Nỗi buồn chiến tranh" mới thấm được...

hoacucdai2611
26-03-2011, 03:47 AM
Em ngồi xem hết cả 3 tập xong mới thank anh Vũ. Ở tập 1 có đoạn chiến dịch Điện Biên Phủ hình như là hơi lạc điệu phải không ạ?
Em chỉ xin chia sẻ một vài điều mà em nhận ra đc từ sau khi học Quốc phòng hồi tháng 11 năm ngoái ạ.
Từ cấp 1 đã bắt đầu học lịch sử Việt Nam sau này lên tận cấp 2 và cấp 3 cũng được học lại, nhưng thực sự là phải đến khi học Quốc phòng với các thầy bên Quân đội, em mới hiểu rõ ràng về chiến tranh Việt Nam. Em chỉ xin để cập đến khía cạnh chiến tranh toàn diện mà em rất thích vì từ hồi học văn học của Tố Hữu là đã mê rồi
Ở các nước tư bản thì người ta đóng thuế cho nhà nước. Khi có chiến tranh thì người dân đóng cửa lại, ở im trong nhà, công việc là của quân đội. Việt Nam thì ngược lại. Cách mạng là sự nghiệp của toàn quân, toàn dân. Chiến tranh Việt Nam mang bản chất là 1 cuộc chiến tranh toàn dân, toàn diện. Có nghĩa là mỗi người dân, bất kể già trẻ, gái trai đều có thể là 1 chiến sĩ đứng lên đánh giặc. Mỗi làng mạc, xóm bản cũng có thể trở thành 1 mặt trận tiêu diệt quân thù. bởi thế mới có chuyện là 1 toán quân đội Mỹ đi vào 1 xóm nhỏ mà chỉ còn toàn người già và trẻ nhỏ. Khi vào thì rất đông, đến khi ra thì bị tiêu diệt gần hết. Cũng chẳng ở đâu có những vũ khí như Việt Nam - những vũ khí mà kẻ thù chẳng bao giờ ngờ tới trong phim cũng có nói đến vấn đề này ạ: lính Mỹ đc học cách đối phó với vũ khí tự chế của Việt Nam và cách để tránh những cái bẫy mà chúng ta đặt ra
Em còn nhớ là thầy em có kể: Khi mọi người lo lắng về tương lai của chiến tranh Việt Nam trước sự bành trướng về thế lực và hiện đại về vũ khí của địch, Bác đã nói đại ý là thế này ạ:" Địch có mấy vạn, ta có mấy triệu đồng bào" Đây là câu nói thấm thía nhất về chiến tranh toàn dân của Việt Nam mà em cảm nhận.
Học với các thầy quả thật là rất nhiều cảm xúc. Vui nhất là các thầy hay kể chuyện. Những câu chuyện thời chiến với chủ đề cũ nhưng tình tiết thì luôn mới đối với những người trẻ như chúng em - những người không trải qua thời kỳ kháng chiến "khốc liệt mà vinh quang". Nhiều khi các thầy còn vừa kể vừa rơm rớm nước mắt nữa Quốc phòng là môn học không tính chỉ nhưng nó lại là môn em học nghiêm túc nhất. Thực sự hay và bổ ích.
Ngày nhỏ hiểu biết về chiến tranh còn hạn hẹp. Biết là biết thế thôi. Cũng cứ ra rả chiến tranh tàn khốc thế nọ thế kia nhưng cũng chẳng hiểu lắm. Càng lớn, học nhiều, đọc nhiều, xem nhiều mới ngộ ra đc thế nào là chiến tranh. Xem clip của anh Vũ trải qua nhiểu cảm xúc. Thấy đau khi người dân mình bị giặc giết hại bằng những cách hết sức dã man. Thấy thương những người lính Mỹ và những người lính da đen và những người lính đánh thuê khi họ thực sự cũng ko hề mong muốn cuộc chiến tranh này xảy ra và bị ép buộc phải đến nước mình. Hơn hết là thấy tự hào khi nghe những bình luận của người nước ngoài đề cao Việt Nam. Thật đáng xem :x
Thực ra em rất sợ và ngại xem những bộ phim về chiến tranh, kể cả trong nước lẫn nước ngoài. Vì khi xem những bộ phim đó thì mất mát là không thể tránh khỏi. Và là vì khi xem em thường khóc rất nhiều Nhưng hôm nay là ngoại lệ, đã ngồi xem hết cả 3 tập phim, thay vì vào NKOL viết nhật ký cho ngày hôm nay thì em đã ngồi và cm khá là dài cho topic này của anh Vũ. Cũng hơi lan man ạ :D
P/s anh Vũ: em gửi link này cho mấy đứa bạn em. Đứa nào cũng vào xem xong rồi treo stt bằng link này luôn :))

kẻ xấu
26-03-2011, 09:02 AM
Nếu để ý một tí ta có thể thấy bất kì người Việt Nam nào ở trong bộ phim trên đều gầy gò, hốc hác ... trong khi lính Mỹ to cao, lực lưỡng, có một cảnh "một thằng Mỹ" bế đồng bào ta ném lên máy bay, nhẹ như bỡn - đó cũng tương đương với một phép so sánh về vũ khí của hai bên. Những cuộc tàn phá rừng và nơi ẩn trú của "Việt Cộng" - Theo cách nói của Mỹ- Mà thực chất là Việt Minh Cũng đủ thấy sức mạnh về vũ khí, trang thiết bị của Mỹ khủng khiếp cỡ nào. Tỷ lệ thương vong luôn là 10/1 ...

Nhưng thật tình dù xem xong bộ phim này, mình vẫn ko thể hiểu, ko thể tin và ko thể tìm ra người Việt Nam lấy sức mạnh ở đâu ra để "đánh Mỹ" ? Vũ khí tự chế, bẫy các loại chỉ giết được có 10% số lính Mỹ mà thôi, thế 90% còn lại ....? Không thể nào tưởng tượng ra được "Họ là người như thế nào?"

vitaminb12
26-03-2011, 01:42 PM
Ở các nước tư bản thì người ta đóng thuế cho nhà nước. Khi có chiến tranh thì người dân đóng cửa lại, ở im trong nhà, công việc là của quân đội. Việt Nam thì ngược lại. Cách mạng là sự nghiệp của toàn quân, toàn dân. Chiến tranh Việt Nam mang bản chất là 1 cuộc chiến tranh toàn dân, toàn diện.
Cái này, anh khẳng định là em nhìn nhận chưa đúng về bản chất của chiến tranh
:) Ghi lại như sách, nhưng chưa hiểu sách :D

Nhưng thật tình dù xem xong bộ phim này, mình vẫn ko thể hiểu, ko thể tin và ko thể tìm ra người Việt Nam lấy sức mạnh ở đâu ra để "đánh Mỹ" ? Vũ khí tự chế, bẫy các loại chỉ giết được có 10% số lính Mỹ mà thôi, thế 90% còn lại ....? Không thể nào tưởng tượng ra được "Họ là người như thế nào?"

c:amazed: Nói quân dân ta chỉ đánh bằng vũ khí và bẫy tự chế là phi thực tế và xúc phạm quân đội ta c:beat_shot:
Thật ra dân quân hay quân địa phương chỉ sử dụng các vũ khí tự chế này để cản trở phần nào các cuộc hành quân của đối phương Mỹ và VNCH . Còn các trận chiến thực sự thuộc về quân chính quy.
Quân đội Mỹ - VNCH thì được trang bị tốt tới tận răng, nhưng quân đội chính quy của ta thì cũng không phải là thiếu thốn toàn phần. Đối phương có máy bay, ta cũng có máy bay (ít hơn- tất nhiên), đối phương có tăng - ta cũng có tăng (ta ít kinh nghiệm chiến đấu hơn ), đối phương có pháo thì ta cũng có pháo (nhiều trận pháo của ta vượt trội hoàn toàn). Với cả, đối phương ở thế công, ta trên thế thủ, đối phương được chuẩn bị tốt hơn, toàn diện hơn là điều đương nhiên.
Chính những cuộc chiến của 2 bên quân đội chính quy mới gây ra thương vong phần nhiều. Ở đây có thể nêu tên các trận như Khe Sanh - Đường 9, Thành cổ Quảng Trị, tấn công tết Mậu Thân, chiến dịch Hồ Chí Minh,... Thương vong những trận như thế vài vạn là chuyện bình thường. Đôi khi người ta còn gọi, Khe Sanh hay thành cổ Quảng Trị là những cối xay thịt người !!!
Có lẽ nhiều bạn vẫn còn ảnh hưởng của việc học lịch sử quá máy móc, nên vẫn tưởng tượng quân ta đánh Mỹ như anh hùng Núp đánh Pháp c:doubt: Có mấy bạn biết được là M16 cùi bắp hay hóc đạn còn phải gọi AK47 nhà mình bằng cụ c:beauty: hay Mig21 hiện đại hàng đầu thời bấy giờ đã được trang bị cho không quân ta c:doubt:

Còn bàn về "sức mạnh" của dân tộc ta trong 2 cuộc kháng chiến - khách quan mà nói, thì có 2 lí do: Trước hết phải kể đến sự bất khuất của hơn một nửa dân tộc, cộng thêm hậu thuẫn to lớn của các nước phe XHCN trên thế giới. Nhưng cũng phải nói đến sức mạnh của "kẻ cùng đường", "thà hy sinh tất cả chứ không chịu làm nô lệ", hay nói cách khác là sức mạnh từ việc - không - có - gì. nôm na hơn, ông bà ta vẫn gọi là "thằng vua thua thằng liều" c:after_boom:

hoacucdai2611
26-03-2011, 07:15 PM
Cái này, anh khẳng định là em nhìn nhận chưa đúng về bản chất của chiến tranh
:) Ghi lại như sách, nhưng chưa hiểu sách :D

Em học Quốc phòng không có sách đâu ợ. Cái này chính xác là các thầy giảng bài và em nghe. Sao anh khẳng định là em chưa hiểu ợ ;)) Em cũng muốn được chỉ giáo thêm :">

vitaminb12
26-03-2011, 07:42 PM
Em học Quốc phòng không có sách đâu ợ. Cái này chính xác là các thầy giảng bài và em nghe. Sao anh khẳng định là em chưa hiểu ợ ;)) *** Hidden Content ***

Để nói về một cuộc chiến tranh nào đó, trước hết em phải hiểu rõ mục đích của các bên tham chiến. Em cứ lấy ví dụ một trong "các nước tư bản" mà em đang nói tới, anh sẽ thảo luận với em xem nhân dân nước đó có bù nhìn rơm như em tưởng ko :))

kẻ xấu
26-03-2011, 08:41 PM
Em học Quốc phòng không có sách đâu ợ. Cái này chính xác là các thầy giảng bài và em nghe. Sao anh khẳng định là em chưa hiểu ợ ;))

Nói một cách đơn giản, quân đội được xây dựng từ dân mà ra. Không anh em, thì họ hàng, con cái, hàng xóm của họ ... tham gia quân đội. Nếu em là họ, có mặc sự sống chết của quân đội ko ? Hay lại nhiệt tình chống chiến tranh ... !!!!
Bởi vì khi có chiến tranh thì sự sống chết trong gang tấc thôi em ạ.

hoacucdai2611
26-03-2011, 11:45 PM
Để nói về một cuộc chiến tranh nào đó, trước hết em phải hiểu rõ mục đích của các bên tham chiến. Em cứ lấy ví dụ một trong "các nước tư bản" mà em đang nói tới, anh sẽ thảo luận với em xem nhân dân nước đó có bù nhìn rơm như em tưởng ko :))

Nói một cách đơn giản, quân đội được xây dựng từ dân mà ra. Không anh em, thì họ hàng, con cái, hàng xóm của họ ... tham gia quân đội. Nếu em là họ, có mặc sự sống chết của quân đội ko ? Hay lại nhiệt tình chống chiến tranh ... !!!!
Bởi vì khi có chiến tranh thì sự sống chết trong gang tấc thôi em ạ.

Thế này ợ: Cái điều mà em nói ở trên chã phải do em sáng tạo ra. Chính xác là do các thầy giáo của em giảng như vậy và em nhớ là như vậy. Em thì vẫn tin là việc toàn dân đánh giặc là điều hiếm có. Vậy cứ coi như là em confirm vấn đề này và ý kiến trên em tiếp nhận được là sai thì theo các anh, nhân dân của các nước tư bản sẽ làm gì khi có chiến tranh ợ?

vitaminb12
26-03-2011, 11:58 PM
Thế này ợ: Cái điều mà em nói ở trên chã phải do em sáng tạo ra. Chính xác là do các thầy giáo của em giảng như vậy *** Hidden Content ***. Em thì vẫn tin là việc toàn dân đánh giặc là điều hiếm có. Vậy cứ coi như là em confirm vấn đề này và ý kiến trên em tiếp nhận được là sai thì theo các anh, nhân dân của các nước tư bản sẽ làm gì khi có chiến tranh ợ?

Nếu có một tổ chức lãnh đạo tốt, anh tin là không có dân tộc nào chịu đứng yên nhìn dân tộc khác xâm lược tổ quốc mình!
Đấy là anh nói đến những nước bị xâm lược. Còn em đừng lôi "tư bản" hay "xhcn" ra :)) Ý thức hệ hay nền kinh tế không xây dựng nên lòng yêu nước và tinh thần dân tộc đâu.
Nước Đức trong thế chiến thứ 2 có một sức mạnh đáng sợ đến nhường ấy, không thể phủ nhận một phần lí do, là Hitler đã biết cách khuấy động tinh thần dân tộc của người Đức.
Đồng Minh đối với chúng ta có thể là đội quân chính nghĩa, nhưng với đa số người Đức khi ấy thì không hẳn vậy.

hoacucdai2611
27-03-2011, 12:19 AM
Tức là bất chấp bất đồng về lợi ích giai cấp như tư sản và vô sản thì khi đất nước bị xâm lược, toàn thể nhân dân đều đứng lên đánh giặc ạ? cùng chung lý tưởng là bảo vệ đất nước

Nước Đức trong thế chiến thứ 2 có một sức mạnh đáng sợ đến nhường ấy, không thể phủ nhận một phần lí do, là Hitler đã biết cách khuấy động tinh thần dân tộc của người Đức.
Đồng Minh đối với chúng ta có thể là đội quân chính nghĩa, nhưng với đa số người Đức khi ấy thì không hẳn vậy.
Ý anh ở đây có phải là: Đồng Minh tiến vào nước Đức với sứ mệnh là tiêu diệt chủ nghĩa phát xít . Nhưng với đa số người Đức thì đó là hành động xâm phạm chủ quyền quốc gia nên họ đánh lại không ạ? Theo ý em hiểu là như vậy ạ 8-x

vitaminb12
27-03-2011, 12:39 AM
Tức là bất chấp bất đồng về lợi ích giai cấp *** Hidden Content *** thì khi đất nước bị xâm lược, toàn thể nhân dân đều đứng lên đánh giặc ạ? *** Hidden Content ***

Ý anh ở đây có phải là: Đồng Minh tiến vào nước Đức với xứ mệnh là tiêu diệt chủ nghĩa phát xít . Nhưng với đa số người Đức thì đó là hành động xâm phạm chủ quyền quốc gia nên họ đánh lại không ạ? *** Hidden Content ***

Ừ :)) nếu em thích lý luận theo chủ nghĩa Marx thì ... chắc là nó là như thế đấy :)) Cái này học ở đâu nhỉ :-? Môn đường lối CM ĐCS VN à :-?
Về tinh thần dân tộc nước Đức :D Cái này, người Đức người ta không có cái "tinh thần dân tộc" của một nước suốt ngày bị xâm lược như mình đâu em :D Họ suy nghĩa rằng dân tộc Ariang của họ là thuần chủng và thượng đẳng nhất nhân loại :D

Quay về vấn đề Chiến tranh Việt Nam, đây là một cuộc chiến tranh không đơn thuần là một cuộc chiến chống xâm lược. Nó mang trong mình nhiều tính chất phức tạp khác, đó là một cuộc xung đột cục bộ trong thời gian chiến tranh lạnh, sự tranh giành ảnh hưởng của các hệ thống trên thế giới hai cực, là cuộc nội chiến Từ này thực sự là rất cấm kị, nhưng nó đúng của hai phe đòi dành quyền thống nhất quyền lực., blah blah ...
Nhìn bằng con mắt của chúng ta, như đã đuợc dạy, nó là cuộc chiến chống đế quốc Mỹ và thế lực bù nhìn tay sai, chống lại chủ nghĩa thực dân kiểu mới. Nhưng khi bỏ hết tất cả sự chính nghĩa của cuộc chiến, chỉ còn lại là mất mát, là đau thương, là tất cả những gì khốc liệt nhất, tàn bạo nhất, mất nhân tính nhất. Chỉ có thể nói rằng, dân tộc của chúng ta - ở cả 2 phía - đã chịu quá đủ những khổ đau như vậy rồi. Rằng một dân tộc như vậy - sau hàng ngàn năm trải kiếp chiến tranh - phải đáng được hưởng hòa bình hơn cả.
Tự dưng, lại nhớ đến một bài hát đã bị ... cấm của cố nhạc sĩ TCS :D
http://www.nhaccuatui.com/m/EIAfz2uoeG
Gia tài của mẹ...

hoacucdai2611
27-03-2011, 12:52 AM
Nó mang trong mình nhiều tính chất phức tạp khác, đó là một cuộc xung đột cục bộ trong thời gian chiến tranh lạnh, sự tranh giành ảnh hưởng của các hệ thống trên thế giới hai cực, là cuộc nội chiến *** Hidden Content *** của hai phe đòi dành quyền thống nhất quyền lực.

Anh nói rõ về 2 ý này hơn được không ạ? Nhất là ý sau ạ. Em chỉ hiểu nôm na mà chẳng biết có phải là :-?? 3 tổ chức Đảng Đông Dương Cộng sản Đảng, An Nam Cộng sản Đảng và Đông Dương Cộng sản liên đoàn của mình tranh giành quyền lực và ảnh hưởng lẫn nhau, trước khi Nguyễn Ái Quốc về nước và thống nhất 3 Đảng không ạ? Hự. Hình như không phải ạ :-ss. "20 năm nội chiến từng ngày" :-ss

vitaminb12
27-03-2011, 12:56 AM
Anh nói rõ về 2 ý này hơn được không ạ? Nhất là ý sau ạ. Em chỉ hiểu nôm na *** Hidden Content *** 3 tổ chức Đảng *** Hidden Content *** của mình tranh giành quyền lực và ảnh hưởng lẫn nhau, trước khi Nguyễn Ái Quốc về nước và thống nhất 3 Đảng không ạ? Hự. Hình như không phải ạ :-ss. "20 năm nội chiến từng ngày" :-ss
Không phải c:sweat: em bị ngập kiến thức lịch sử rồi c:angry:
Để giải thích mấy cái này thì hẹn em ở bài sau :-< Anh bùn ngủ quá rầu :-<

hoacucdai2611
27-03-2011, 12:58 AM
Không phải c:sweat: em bị ngập kiến thức lịch sử rồi c:angry:
Để giải thích mấy cái này thì hẹn em ở bài sau :-< Anh bùn ngủ quá rầu :-<

Em nghe cái bài anh up lên thì biết là sai rồi ạ c:sweat:
Không phải thì anh phải giải thích cho em hiểu với chứ ợ. Ai bảo anh khơi ra mần chi =))
Hờ hờ. Nhanh nhanh giùm em nhá :)) Em cũng đi học luôn đây. 1h rồi ;))