PDA

View Full Version : [Thảo luận] Giới trẻ và thuốc lá

thomit.com
30-03-2011, 03:04 PM
Thuốc lá chẳng có gì là xa lạ với chúng ta trong cuộc sống bây giờ . Ng hút thuốc lá đủ mọi thành phần và tầng lớp . Già - trẻ - con trai - con gái có hết . Tác hại của thuốc lá chắc mọi người cũng biết rồi đấy . Thế mà giới trẻ hiện nay vẫn xem vấn đề này quá thờ ơ . Vì cái gì ? Để thể hiện cái tôi thời đại ? Để cho rằng mình là người lớn ? Để chứng tỏ mình đẳng cấp ? ... Chính trong ngôi trường của chúng ta , cũng chẳng xa lạ gì nếu có một bạn học sinh khoác trên ng bộ đồng phục học sinh mà miệng vẫn phì phèo điều thuốc . Mọi người cùng có ý kiến về vấn đề này nhé :)

hrockvn
30-03-2011, 03:08 PM
Ngon phết c:shame:

vitaminb12
30-03-2011, 06:01 PM

Cụ bỏ thuốc đi nhá c:angry: Cứ hút thế có mà ế dài dài c:sweet_kiss:

Reddevils
30-03-2011, 06:03 PM
Có "lịch sử" thù thuốc lá :(

He0pr0_B7
30-03-2011, 06:08 PM
Hiện trạng này khá phổ biến, những năm gần đây tỉ lệ ng hút thuốc lá đã giảm phần nào, nhưng không nhằm nhò gì...!
Có hại nhưng vẫn cho sản xuất, nếu không sẽ mất nguồn ngân sách...;)) !
Lợi bất cập hại !!!

Reddevils
30-03-2011, 06:13 PM
Đang tự kỉ và chán ... nhưng vẫn quyết tâm k đụng đến thuốc lá và rượu như mấy thằng bạn :(

hoacucdai2611
30-03-2011, 06:23 PM

Loại gì ạ c:look_down:

Có "lịch sử" thù thuốc lá

Mần răng lại rứa hở cậu?

Cái tô bích anh Thỏ nói là học sinh khoác trên ng bộ đồng phục miệng vẫn phì phèo điều thuốc cơ mà các bác cứ nói đi đâu đấy ạ?

Em nghĩ là học sinh hút thuốc là do bốc đồng, chứng tỏ bản thân thôi chứ chẳng ngon nghẻ gì cả. Được mấy chú mấy cô nhà có điều kiện mà mua thuốc lá xịn ;))

Trước đây cũng giống Red là em cực kỳ ghét những ai hút thuốc lá. Nhưng giờ thì thay đổi quan điểm 1 chút là từ cực kỳ ghét xuống trung lập. Hút cũng được nhưng phải có mức độ và có văn hóa Rất nhiều người chọn giải pháp hại sức khỏe này nhằm giảm stress và áp lực cuộc sống. Và em không ghét sở thích này.

vitaminb12
30-03-2011, 07:32 PM
Loại gì ạ c:look_down:

Mần răng lại rứa hở cậu?

Cái tô bích anh Thỏ nói là học sinh khoác trên ng bộ đồng phục miệng vẫn phì phèo điều thuốc cơ mà các bác cứ nói đi đâu đấy ạ?

Em nghĩ là học sinh hút thuốc là do bốc đồng, chứng tỏ bản thân thôi chứ chẳng ngon nghẻ gì cả. *** Hidden Content *** nhà có điều kiện mà mua thuốc lá xịn ;))[/HIDE]

Trước đây cũng giống Red là em cực kỳ ghét những ai hút thuốc lá. Nhưng giờ thì thay đổi quan điểm 1 chút là từ cực kỳ ghét xuống trung lập. Hút cũng được nhưng phải có mức độ và có văn hóa Rất nhiều người chọn giải pháp hại sức khỏe này nhằm giảm stress và áp lực cuộc sống. Và em không ghét sở thích này.

Đọc lại cái tên thớt coi cái cô này c:choler:

Giới trẻ và thuốc lá
Lão Ruồi kia thuộc giới già hồi nào mà bẩu tôi lạc đề hả c:canny:

Candy
30-03-2011, 07:36 PM
Thuốc lá hả, đứng thứ 2 trong danh sách những thứ mình ghét nhất >.<

xoxodetoan
30-03-2011, 07:39 PM
sao chính phủ không cấm sản xuât thuốc lá ? Như thế có phải là hay không ? c:adore:

hoacucdai2611
30-03-2011, 07:42 PM
Đọc lại cái tên thớt coi cái cô này c:choler:

Lão Ruồi kia thuộc giới già hồi nào mà bẩu tôi lạc đề hả c:canny:

Hự c:after_boom: Lại còn không rà ạ?
Không rà thì thôi ạ :XD: . Em xin rút lại ý kiến trên ;))
Nói chung là vẫn trung lập với việc hút thuốc lá :))

vitaminb12
30-03-2011, 07:47 PM
sao chính phủ không cấm sản xuât thuốc lá ? Như thế có phải là hay không ? c:adore:

Cấm sản xuất trong khi nhu cầu của người nghiện thuốc lá không hề nhỏ sẽ dẫn đến tình trạng buôn lậu ồ ạt.
Sản xuất thuốc trong nước có 2 cái lợi, một là tạo nguồn thu cho nhà nước, hai là nhà nước dễ áp đặt các quy định quản lý hơn.

Candy
30-03-2011, 07:49 PM
Hoá ra đấy gọi là cái tài tranh luận c:nosebleed:

xoxodetoan
30-03-2011, 08:05 PM
Trời !
Đấy là một trong những chiến lược quan trọng để phát triển box.
Chỉ có nơi nào tài năng được thể hiện thì nơi đó mới phát triển ... c:big_smile:

Candy
30-03-2011, 08:11 PM
Trời !
Đấy là một trong những chiến lược quan trọng để phát triển box.
Chỉ có nơi nào tài năng được thể hiện thì nơi đó mới phát triển ... c:big_smile:
Thật là đáng ngưỡng mộ c:sure:
Quay lại chủ đề. Bác nào hút thuốc nặng mà có dấu hiệu kho khụ khụ chưa ợ c:angry:

xoxodetoan
30-03-2011, 08:15 PM
Phải nói em phải đi xe buýt khá nhiều, và ghét nhất là đứng cạnh thằng nào mà mặc áo lông hút thuốc lá trước đó. Em đã dễ say xe mà lại gặp cái này là y rằng...
Vì thế em mà có ôn là em cứ đè mấy thắng đó sau đó, dạ em xin lỗi........ c:big_smile:

kẻ xấu
30-03-2011, 08:21 PM

Cấm sản xuất thuốc lá -> Công ty ngưng hoạt động -> Nhân viên mất việc -> người nghiện thuốc lá ko có thuốc để hút -> Thuốc lá lậu sẽ nhiều hơn ... Những thứ đó kêu ai ?

Bây h, chỉ có đánh thuế cao là hợp lý thôi :-"

Mình nghĩ những người hút thuốc lá biết tác hại của thuốc lá hơn hẳn những người không hút ... có điều nghiện rồi biết làm sao được. Chỉ có một điều mình khuyên thật "Rất nhiều người đang muốn bỏ thuốc lá mà ko được, đừng dại mà đâm đầu vào".

P/S Tớ bị dị ứng với thuốc lá, không thì tớ cũng đâm vào thuốc lá từ ngày trước rồi.

xoxodetoan
30-03-2011, 08:28 PM
Không phải ai cũng biết được điều như anh nói ! vì thế việc hỏi sẽ giúp cung cấp tốt hơn thông tin về vấn đề thảo luận..
Em đọc một số tài liệu về khoa học, họ chỉ đưa ra hiện tượng mà quên mất đa phần người đọc muốn biết về nguyên nhân.
Em thấy câu hỏi đó là một câu hỏi rất nhiều bạn nhỏ muốn biết.
Đôi khi chính chúng ta cứ nhìn quá xa mà quên mất những thứ gần,,,

Candy
30-03-2011, 08:51 PM
Đơn giản thế này nhé. Không phải ai cũng muốn biết nguyên nhân đâu. Đa phần đều muốn biết kết quả. Tuy nhiên việc giáo dục thông qua nguyên nhân lại là 1 cách giúp cho người học nhớ kĩ về bản chất vấn đề. Nhưng dân ta có mấy ai cần hiểu rõ bản chất vấn đề đó là gì đâu. Họ chỉ cần biết hậu quả or tác dụng của việc hút thuốc là mà thôi.

hrockvn
31-03-2011, 12:34 AM
Cụ bỏ thuốc đi nhá c:angry: Cứ hút thế có mà ế dài dài c:sweet_kiss:
Cụ rất rất rất ít khi hút c:big_smile:. Nhưng mỗi đợt/(lần) cụ hút thì cứ cả cây c:shame:

Không có một chính phủ nào đủ level cấm hút thuốc lá cả c:burn_joss_stick:

Quay về chuyện hút thuốc. Xét chung chung thì các bợn hem nên hút thuốc, vì nó thực sự là vô cùng có hại. Còn nếu đã hút rồi nên cố gắng tập mà dãn dần cường độ hút, rồi tập bỏ dần nó đi.
Một chút lợi, rất rất rất nhỏ:
Mình rất ghét hút thuốc và những người hút thuốc. Nhưng đi làm, thực sự là có nhiều khi rất bế tắc, mệt mỏi mà chẳng nói đc với ai. Thế là làm bao thuốc. Hút có khi chỉ lúc là hết bao :|.
Cái cảm giác rít vào rồi thở ra qua mũi, qua miệng. Cũng có cái thú vị của nó c:big_smile:. Chút đó cũng giúp mình ngừng suy nghĩ để sắp xếp lại mọi thứ tốt hơn.

Còn vô cùng nhiều cái bất lợi:
Tác hại thuốc lá với bản thân người hút các bạn quá rõ rồi. Và đặc biệt là với người hút gián tiếp, tức là những người ... hít khói đó. Trong cty có ông hút thuốc như tàu hơi nước. Mình cấm tiệt. Treo bảng cấm hút thuốc, thấy ngo ngoe điếu thuốc phạt luôn c:shame: (được cái trong văn phòng là miềng hem có hút c:look_down:). Cảm giác hít khói rất khó chịu. Tưởng tượng người hút gián tiếp ko phải là miềng, ko phải là thằng hàng xóm đáng ghét hay ko phải thằng trời ơi đất hỡi nào đó mà là con cái của bạn mà coi. Haizzz.

Chưa kể đến việc bạn hút thuốc và bị hút thuốc xong thì hôi thôi rồi luôn. Ko hiểu các bạn gái sao chứ mình mà là gái, mình thấy thằng nào bốc mùi thuốc là mình đếk iêu được (trừ khi nó lắm tiền c:surrender:).
Cùng với cơ số các bất lợi khác.

Kết luận chung: Các bợn trẻ là ko nên hút.

snow_a5_online
31-03-2011, 01:01 AM
Bây h, chỉ có đánh thuế cao là hợp lý thôi :-"

Với cái điều kiện và "độ chơi" của dân miềng bi giờ thì cũng chưa hợp lý mí đâu ak :D
P.s: Bác Mít cho cấy poll lun dc hem ;)

xoxodetoan
31-03-2011, 12:47 PM
Đơn giản thế này nhé. Không phải ai cũng muốn biết nguyên nhân đâu. Đa phần đều muốn biết kết quả. Tuy nhiên việc giáo dục thông qua nguyên nhân lại là 1 cách giúp cho người học nhớ kĩ về bản chất vấn đề. Nhưng dân ta có mấy ai cần hiểu rõ bản chất vấn đề đó là gì đâu. Họ chỉ cần biết hậu quả or tác dụng của việc hút thuốc là mà thôi.

Chính vì không biết nguyên nhân nên mới phải biết kết quả ?
Chính vì không cần hiểu bản chất nên chẳng cần biết kết quá ?
Chính vì không biết kết quả nên không quan tâm đến hậu quả ?
Chính vì không biết hậu quả nên mới hút !
...
Quay về vấn đề chính !
Em mà làm thủ tướng thì em cấm là cái chắc.
Không phải không đủ leve .Nói thẳng ra là chính phủ và những nơi sản xuất ấy có quan hệ.... nào đó.
Cứ coi như là không có quan hệ đi... Bởi vì mấy ổng không đủ rắn mặt để cấm vì sợ dư luận phản đối.
Phải giống như tổng thống Hugochavet ấy. Tại sao ông ta giám lên tiếng ngăn cản cuộc chiến libi trong khi đó Trung Quốc, Nga,Nhật Bản đâu ? Chẳng lẻ họ kém leve hơn so với venezula.
Nó giống như việc singapore cấm người dân đổ rác ấy. Không phải vì sợ nhập lậu. Nếu cấm dân hút thuốc như trích ma tuý thì kiểu gì nhập lậu cũng sẽ không còn.

vitaminb12
31-03-2011, 01:14 PM
...
Quay về vấn đề chính !
Không phải không đủ leve .Nói thẳng ra là chính phủ và những nơi sản xuất ấy có quan hệ.... nào đó.
Cứ coi như là không có quan hệ đi... Bởi vì mấy ổng không đủ rắn mặt để cấm vì sợ dư luận phản đối.
Phải giống như tổng thống Hugochavet ấy. Tại sao ông ta giám lên tiếng ngăn cản cuộc chiến libi trong khi đó Trung Quốc, Nga,Nhật Bản đâu ? Chẳng lẻ họ kém leve hơn so với venezula.
Nó giống như việc singapore cấm người dân đổ rác ấy. Không phải vì sợ nhập lậu. Nếu cấm dân hút thuốc như trích ma tuý thì kiểu gì nhập lậu cũng sẽ không còn.

Trước khi nói còn phải uốn lưỡi 7 lần, tớ hỏi thật, trước khi nhấn "Gửi trả lời" chú em có đọc lại lần nào ko đấy c:confuse:
Chưa nói đến vấn đề chính trị của mấy cụ Mẽo Khựa hay Ngố, cũng chưa cần quan tâm tới vấn đề bác Hugo có cưỡi đà điểu cứu vợ được ko, vì tớ biết là chú em chưa đến lúc hiểu được mấy cái vấn đề này =))
Tớ chỉ bình luận về đoạn này:

Lần sau có muốn "hùng biện" gì thì cũng tìm nguồn thông tin cho nó chính xác tí nha c:burn_joss_stick: Theo ý chú thì Sing nó cấm dân đổ rác, tức là nó bắt dân phải ăn hết rác hả c:oh: hay là thả vào bồn cầu giật nước c:surrender:
Chú em có nói đến ma túy, vậy tớ hỏi luôn là có nước nào trên thế giới có "ngành công nghiệp ma túy" nộp thuế cho nhà nước ko c:look_down: Chú có biết ma túy và thuốc lá nó khác nhau như thế nào ko c:boss: Hay đơn giản, chú có hiểu thuế là gì ko? hiểu nhập lậu là gì ko? c:confuse:... Trả lời được mấy câu này đi rồi ta bàn tiếp, ha c:smile:
Chả biết chú em giỏi lý luận ở đâu, chứ ở đây tớ chấm cho chú em điểm 2/10. Thế nghe chừng cũng hơi dễ tính rồi ấy nhỉ c:doubt:

thomit.com
31-03-2011, 08:40 PM
Với cái điều kiện và "độ chơi" của dân miềng bi giờ thì cũng chưa hợp lý mí đâu ak :D
P.s: Bác Mít cho cấy poll lun dc hem ;)

Anh thấy thuế má cao nó cũng chả ăn thua . Dân miềng mà chơi thì chơi tới bến . Chả cái gì cấm đc cả . Quan trọng là ý thức của bản thân mỗi người thôi . Không là không , chứ cứ đổ cho hoàn cảnh thì tất cả là ngụy biện c:confuse:
1 người hút bao nhiêu người chịu vạ lây :-<
@ Tuyêt : Muốn có cái đó phải nhờ adm sửa e ạ , hoặc lập topic mới ^^

minh_hg
31-03-2011, 09:41 PM
...
Quay về vấn đề chính !

Anh nản với chú quá c:sweat:, biết thế anh đọc bài này trước khi viết bài về mod box góc học tập c:go:
Chị Vịt chị ấy chấm cho chú 2/10 đúng là còn nhẹ tay thật c:sweat:
" Biết thời thưa thớt
Không biết dựa cột mà nghe"
câu này lúc nào cũng phải văng vẳng trong đầu ko đến lúc bị người khác cười mỉm " Nguy hiểm quá " là đau lắm đấy em ạ
À mà quên còn vấn đề thuốc thì ai đã hút thì học Sir Alex ấy, nhai kẹo nhiều vào, còn ai chưa hút thì tránh cho xa. Ko phải lí thuyết suông đâu mà ko biết bao nhiêu người đến khi ung thư phổi, ung thư vòm họng, tai biến mạch máu não ... rồi mới giá mà ngày trước ... đau xót lắm

Braveheart7472
31-03-2011, 10:56 PM
À mà quên còn vấn đề thuốc thì ai đã hút thì học Sir Alex ấy, nhai kẹo nhiều vào, còn ai chưa hút thì tránh cho xa. Ko phải lí thuyết suông đâu mà ko biết bao nhiêu người đến khi ung thư phổi, ung thư vòm họng, tai biến mạch máu não ... rồi mới giá mà ngày trước ... đau xót lắm
Em lại nhớ đến chú em:Chú nghiện thuốc lá nặng,quyết tâm bỏ mãi ko đc,nghe hàng xóm mách,chú mua về cả chục hộp kẹo cao su to đùng,nhai kẹo để cai thuốc lá.Nhai đi nhai lại,từ lúc ngủ dậy đến lúc đi ngủ,trong túi lúc nào cũng chục cái kẹo.Cuối cùng thì kế hoạch cai thuốc cũng thành công,nhưng khổ 1 nỗi,ngày chú bỏ đc thuốc lá cũng chính là ngày chú....nghiện nặng kẹo cao su =))
Câu chuyện tuy chút hài hước nhưng em cũng muốn nói rằng tiền cai thuốc còn tốn hơn tiền hút thuốc.Vì vậy mọi người ko nên hút thuốc lá.

thomit.com
01-04-2011, 10:32 AM
Em lại nhớ đến chú em:Chú nghiện thuốc lá nặng,quyết tâm bỏ mãi ko đc,nghe hàng xóm mách,chú mua về cả chục hộp kẹo cao su to đùng,nhai kẹo để cai thuốc lá.Nhai đi nhai lại,từ lúc ngủ dậy đến lúc đi ngủ,trong túi lúc nào cũng chục cái kẹo.Cuối cùng thì kế hoạch cai thuốc cũng thành công,nhưng khổ 1 nỗi,ngày chú bỏ đc thuốc lá cũng chính là ngày chú....nghiện nặng kẹo cao su =))
Câu chuyện tuy chút hài hước nhưng em cũng muốn nói rằng tiền cai thuốc còn tốn hơn tiền hút thuốc.Vì vậy mọi người ko nên hút thuốc lá.

Cai được là còn may đấy em ạ . Papa anh tốn bao nhiêu tiền mua kẹo cao su mà còn không cai nổi đây này :( . Giờ hơi có tuổi rồi đủ loại bệnh , lúc nào cũng than vãn . Biết là áp lực không ít nhưng hút nhiều quá . Bình quân bố anh cứ ngày hết tầm bao rưỡi :-ss . Ít thì 15 điếu , đốt thuốc như điên . Anh thấy trong mấy cái tuyên truyền k hút thuốc lá phổi nhìn kinh bỏ xừ , đen ngồm , chả đc đỏ tươi như bt . Không khéo phổi papa anh cũng na ná thế cũng nên :-s .

iset.xixi
01-04-2011, 12:19 PM
ghét ai hút thuốc thế ko biết.vừa có hại cho bản thân lại vừa có hại cho những ng xung quanh.
nhưng nói đi cũng phải nói lại.đối với học sinh thì ko nên 1 chút nào.còn với những ng lớn.nếu ko thể bỏ đc.thì nên giảm đi.biết chứ ko ham