PDA

View Full Version : Cuộc thi tìm hiểu Sách - Tác giả và các Tác phẩm

thomit.com
03-04-2011, 02:27 PM
Như các bạn đã biết thì sách đóng một vai trò không nhỏ trong cuộc sống của chúng ta . Tác dụng và vai trò của việc đọc sách thì chắc hẳn mình cũng không cần đề cập nhiều . Có rất nhiều những lời nhận xét cũng như những bình luận dành cho sách mà mình rất thích . Một trong những số đó là :

Không có cách giải trí nào rẻ hơn đọc sách, cũng không có sự thú vị nào bền lâu hơn đọc sách (M.Mông-tê-guy)

Một cuốn sách tốt mở ra thì gợi niềm hy vọng, khép lại thì đem lại điều hữu ích (M.An-cốt)

Đọc sách không những để nâng cao trí thức mà còn nâng cao nhân cách (Dr.Gúerin)

Nhằm thu hút sự quan tâm của các bạn đến với sách nhiều hơn mình tổ chức một cuộc thi nho nhỏ về sách . Chẳng phải đi đâu xa , những tài liệu các bạn có thể tham khảo để tham gia cuộc thi thì cũng có ngay trong 4rum chúng ta :D . Quan trọng là các bạn có đọc hay không thôi ^^ . Và mình có ý định sẽ tổ chức những cuộc thi như thế này thường xuyên giúp các bạn và sách gần nhau hơn :)Nói là thường xuyên nhưng chắc cũng phải 1 tháng 1 lần hoặc 2 tháng gì đấy :( . Có nhiều điều k tiện nói ra c:pudency: . Mình không dài dòng nữa mình đi vào vấn đề chính luôn ^^
I . Thể lệ cuộc thi :

Tất cả thành viên của 4rum
Các bạn tham dự cuộc thi , gửi đáp án vào nick trong 4rum cho mình . Chú ý là phần tin nhắn cá nhân chứ không phải post vào trang cá nhân đâu nhé ^^
Tiêu đề khi gửi tin nhắn các bạn ghi là : Tham gia cuộc thi tìm hiểu về Sách - Tác giả - và các Tác phẩm
Các bạn trả lời luôn mà không cần ghi lại câu hỏi nhé . VD : Câu 1 : đáp án là ...
Khi trả lời câu hỏi xong . Các bạn cho mình thông tin về : Họ và tên - Địa chỉ liên lạc - Số đt nếu có.
Thời gian tham gia cuộc thi là 7 ngày kể từ khi có câu hỏi

II. Cơ cấu giải thưởng :

Mình chọn ra 3 bài thi đúng nhất , trả lời nhanh nhất để trao giải . Và giải thưởng của mỗi cuộc thi là sẽ tự chọn ra 1 trong 3 cuốn sách mà các bạn thích nhất do mình post đi kèm theo . Và mình sẽ chuyển giải thưởng ấy đến tận tay các bạn bằng mọi hình thức và thủ đoạn c:byebye:

Mọi người chú ý luôn là : Cuộc thi này tìm hiểu về Sách - Tác giả và các Tác phẩm nhé . Mọi người có thể sử dụng thoải mái các sự trợ giúp ^^
Topic này sẽ giải đáp các thắc mắc các vấn đề liên quan đến cuộc thi . Mong mọi người sẽ tham gia nhiệt tình :)
Không có gì thay đổi thì trong tối nay hoặc ngày mai mình sẽ bắt đầu cuộc thi :)

Câu hỏi của cuộc thi lần 1 (http://daoduytu.edu.vn/forum/showthread.php?t=13858)

ܓܨOrion.p0n
06-04-2011, 04:55 PM
Có vẻ zui đó ... em đăng kí :D

thanhkhoeo
06-04-2011, 06:51 PM
Em đã tham gia cuộc thi không biêt anh tho đã nhận đc chưa

thomit.com
06-04-2011, 07:18 PM
Em đã tham gia cuộc thi không biêt anh tho đã nhận đc chưa

Anh nhận được rồi ku :D:D

thanhkhoeo
07-04-2011, 08:13 PM
Anh Thọ nên công khai tên của những người đã tham dự cuộc thi chứ nhỉ

thomit.com
07-04-2011, 08:20 PM
Anh Thọ nên công khai tên của những người đã tham dự cuộc thi chứ nhỉ

Đông lắm e ạ =)) . Nói vậy thôi , thực ra được có mấy ng à . Ế lắm e ạ :)) Anh đang tính đợt sau để giải thưởng là thẻ game hay thẻ điện thoại thì có khi còn đông đông hơn được tí :)) . Chứ sách ít ng thích ^^ . Không khéo chú mày lại được giải ấy chứ =)) . Mặc dù chưa đúng hết =)) . Chọn sách dần đi e :))

duongyhoa
07-04-2011, 08:30 PM
Anh cho em hỏi phát em có đc giải ko?
Mà thi thì phải giải thưởng là sách chứ , giải thưởng là thẻ game thì còn j ý nghiã nữa.

oc_luv_kun_c11
07-04-2011, 08:36 PM
đợt câu hỏi này hết hạn chyưa Ông Thọ ơi....h gửi có muộn ko ạ

thomit.com
07-04-2011, 08:41 PM
Anh cho em hỏi phát em có đc giải ko?
Mà thi thì phải giải thưởng là sách chứ , giải thưởng là thẻ game thì còn j ý nghiã nữa.
Đến thời điểm này thì được , nhưng từ đây đến 11h sáng ngày 11 - 4 - 2011 thì chưa biết thế nào , mà anh nghĩ là được đấy :)) . Còn thẻ game với thẻ đt là do anh tếu thôi . Chứ để mấy cái đó thì tổ chức làm gì . Tuy ít nhưng vẫn có ng thích sách mà . Như chú mày chẳng hạn ;)

đợt câu hỏi này hết hạn chyưa Ông Thọ ơi....h gửi có muộn ko ạ

Qua 11h sáng ngày 11-4-2011 mới hết hạn e nhé :) . Đọc kĩ bài thể lệ cũng như quy tắc tham gia cuộc thi nhé ^^ .

thanhkhoeo
08-04-2011, 12:31 PM
Thi tìm hiểu về sách thì giải thưởng đương nhiên là sách là mddungs rồi

thomit.com
08-04-2011, 01:32 PM
Thi tìm hiểu về sách thì giải thưởng đương nhiên là sách là mddungs rồi

Tất nhiên là sách mà em . Anh chie tếu cho vui thôi chứ ai lại để thẻ game với thẻ điện thoại làm gì . It ng thích đọc sách chứ k phải k có . 1 người thì vẫn tổ chức thi . Ít nhưng mà nhiệt huyết thì ăn đứt đông mà kém nhiệt tình :-bd .

Candy
08-04-2011, 05:23 PM
Thế cóa cho ẹt min tham gia nữa ko thế c:doubt:

thomit.com
08-04-2011, 07:25 PM
Thế cóa cho ẹt min tham gia nữa ko thế c:doubt:

Thoải mái mà :)) . Nhưng lần sau thì chỉ có 1 giải thôi , mà lần sau thì độ khó cũng hơn là cái chắc . Vì cho tự do dùng tất cả các sự trợ giúp mà ( ngoại trừ việc hỏi đáp án của anh nhá :)) ) . Mà 1 giải thì đồng nghĩa về chất lượng của phần thưởng sẽ được nâng tầm rồi :))

thomit.com
11-04-2011, 08:35 PM
Thành thật xin lỗi mọi người về vấn đề thông báo kết quả muộn . Vì một cơ số lí do khác nhau :) . Sau 1 tuần thì cuộc thi đã thu hút được một số bạn tham gia . Không đông nhưng không phải là k có ^^ . Ít nhưng không sao cả , có ít rồi mới có nhiều :D . Tất nhiên do lần đầu tổ chức nên sẽ gặp nhiều điều sai sót và sẽ có thiếu sót trong nhiều vấn đề , nhưng dù sao cũng cảm ơn tất cả các bạn đã tham gia cuộc thi cũng như các bạn có quan tâm mà do các yếu tố không thể tham gia cuộc thi ^^ . Mình xin được công bố đáp án của cuộc thi lần 1 :

Câu 1:

Dave Plezer

Tác phẩm được nói đến: Không nơi nương tựa

Câu 2:

Tên tác phẩm: Cổ tích loài bướm.
Người giới thiệu trên forum: l¬aÑa¯ÇhAn[Hắc Đạo]

Câu 3:

Tên tác phẩm: Cho tôi xin 1 vé đi tuổi thơ.
Tác giả: Nguyễn Nhật Ánh
Tên người giới thiệu:haminhvan[P&V]

Câu 4:

Gợi nhớ đến bài Tây Tiến của Quang Dũng.

Tây Tiến là một đơn vị quân đội được thành lập năm 1947, có nhiệm vụ phối hợp với quân đội Lào chống quân đội của thực dân Pháp. Chiến sĩ trong đoàn quân này phần đông là thanh niên Hà Nội, trong đó có nhiều học sinh, sinh viên (như nhà thơ Quang Dũng). Chiến đấu khắp các địa bàn thuộc tỉnh Sơn La, Lai Châu, Hòa Bình, miền Tây Thanh Hóa, Sầm Nứa (Lào), trong những hoàn cảnh rất gian khổ, vô cùng thiếu thốn, bệnh sốt rét hoành hành dữ dội, nhưng “họ sống rất lạc quan và chiến đấu dũng cảm” . Cuối năm 1948, Quang Dũng chuyển sang đơn vị khác. Rời xa binh đoàn Tây Tiến chưa bao lâu, tại Phù Lưu Chanh (một làng thuộc tỉnh Hà Đông, nay thuộc Hà Nội), ông viết bài thơ Nhớ Tây Tiến, mà sau này ông cho đổi tên là Tây Tiến.

Câu 5:

Tên tác phẩm: Khúc hát ru những em bé lớn trên lưng mẹ
Tên tác giả: Nguyễn Khoa Điềm

Câu 6:

1957: Bắt đầu xây dựng khu trường mới tại địa điểm 33 Lê Quý Đôn, Phường Ba Đình, TP Thanh Hoá
Thầy Vũ Lê Thống làm hiệu trưởng lâu nhất

Trong cuộc thi lần này có 2 bài trả lời chính xác hoàn toàn cả 6 câu hỏi đó là : Candy và hoacucdai2611 . 1 người nữa chiến thắng ở cuộc thi lần này đó là bạn duongyhoa . 3 bạn trên hãy lựa chọn phần thưởng cho mình rồi gửi yêu cầu cho mình . Mình sẽ chuyển những phần thưởng này đến các bạn :D . Một lân nữa cảm ơn các bạn đã quan tâm và tham gia cuộc thi của mình ^^ . Và cuộc thi tiếp theo sẽ diễn ra vào thời gian sắp tới c:smile: