PDA

View Full Version : Giảm gánh nặng khi học đại học.

kẻ xấu
15-04-2011, 01:04 PM
Chắc hẳn các bạn trẻ đang học trong các trường Trung học chỉ chăm chăm học những môn mình thích hay học những môn phục vụ nhu cầu trước mắt. Điển hình như tôi, các bạn và rất nhiều thế hệ chỉ chăm chăm học ba môn để thi đại học mà thôi, các môn khác thì học qua loa, thậm chí không thèm ngó ngàng tới. Đó là một thiệt thòi mà đến bây h tớ mới nhận thấy.

Để giảm gánh nặng cho việc học đại học, ngòai Ba môn thi đại học các bạn cần bổ sung thêm một nền tảng kiến thức các môn khác nữa, đặc biệt là môn Tiếng Anh Tớ biết là các bạn rất lười học tiếng Anh. Lên đại học rất nhiều thứ liên quan tới tiếng Anh, nếu có một chút ít kiến thức từ cấp dưới thì các bạn sẽ đỡ vất vả hơn rất nhiều.

Tớ xin lấy kinh nghiệm từ bản thân tớ. Bước vào đại học tớ chỉ biết được vài từ, vài câu tiếng Anh đơn giản như: Hello , I love ..... Trong cuộc thi tiếng Anh đầu kì tớ bị xếp vào lớp tiếng Anh Beginner (tiếng Anh bắt đầu) ... trong khi nhiều bạn đã học luôn Pre-intermediate (tiếng Anh chuyên ngành [chính xác nghĩa là Tiền trung cấp]) ... Vậy là tớ đã mất một số tiền để theo học các cấp tiếng Anh. Khi học vào môn Tin VP (word và excel) rất nhiều câu lệnh và công cụ dùng tới tiếng Anh ... làm cho tớ rất khó nhớ, dẫn đến kết quả không được cao lắm. Thậm chí những bài giảng về Kinh tế bằng tiếng Việt cũng đá ngang đá ngửa qua tiếng Anh ... Người nào không biết cũng rất vất vả để theo ... Vậy đấy, không những tốn tiền chúng ta còn tốn thời gian vào việc học thêm tại các trung tâm tiếng Anh khác nhau ... ko có thời gian nghỉ ngơi, lịch học thì dày đặc khiến cho việc tiếp theo chẳng mấy hiệu quả ... còn rất nhiều cái bất lợi khác nữa ...

Thế hệ trước đã như vậy rồi, thế hệ sau phải khác, phải cố gắng thay đổi mình để có thể vững vàng hơn cho tương lai. Các bạn đừng chủ quan, đừng xem thường nhưng môn mà mình ko phải thi đại học ... Không phải tự nhiên nó lại là môn học bắt buộc ở trên lớp đâu ... Đặc biệt là môn tiếng Anh. Chúc cho các bạn học tốt ở tất cả các môn học.

hoacucdai2611
15-04-2011, 03:53 PM
Chính xác như anh Vũ nói. Em xin nói thêm về những điều em rút ra được sau 1 học kỳ:
Học kinh tế hay cả kỹ thuật, sư phạm, công an... hay không thì tớ cũng chẳng rõ :-?? đều học qua các môn cơ bản như Toán cao cấp, Nguyên lý cơ bản của chủ nghĩa Mác - Lê nin hay còn gọi nôm na là triết, Đường lối của Đảng Cộng sản Hồ Chí Minh, Quốc phòng.... Một vài môn đó đều có sử dụng 1 phần kiến thức ở cấp 3. Nếu các bạn chịu để ý một chút thì khi lên đại học học sẽ đỡ vất vả hơn rất nhiều.

Ví dụ như Toán cao cấp. Toán cao cấp tớ học học phần 1 chủ yếu là đạo hàm, tích phân của cấp 3, phần mở rộng thì rất ít.
Nguyên lý cơ bản của chủ nghĩa Mac - Lê nin thì có liên qua đến môn Giáo dục công dân của lớp 11 về phép duy vật biện chứng, kiểu như vật chất quyết định ý thức v..v... Thực tế triết trong GDCD mình học hồi cấp 3 là rất cơ bản, lên đại học học cao và khó nhằn hơn nhiều nhưng nếu từ cấp 3 để ý một chút để làm quen thế nào là học triết thì lên đại học đỡ bỡ ngỡ.
Về Đường lối thì một phần của nó là học về sự ra đời của Đảng, về Đường lối của Đảng ta trong kháng chiến chống Pháp, chống Mỹ mà thực chất là lịch sử. Lịch sử lớp 12 mà nắm chắc thì hầu như bạn không cần phải căng đầu học từng mốc lịch sử khi ôn thi :-< Đỡ rất nhiều :-<
Còn nói về môn Quốc phòng, học phần bắn súng thì lên đại học mới thấy yêu các thầy cô trường mình như thế nào. Hồi tớ học quân sự, nhìn thấy cái súng chả lạ lẫm gì, hồi cấp 3 tháo lắp suốt. Nhưng nhiều bạn trong lớp tớ còn chưa đc nhìn thấy súng thật bao giờ cơ :-< Hồi cấp 3 cũng được học ngắm bắn chỉ ko đc bắn thôi thì lên đại học các thầy cũng dạy lại y như thế :)) Học thật là nhàn nhã. Lại còn vênh vênh với lũ bạn là trường Đào Duy Từ của tớ mấy cái này học hết rồi cơ =)) Tớ còn lôi súng ra biểu diễn tháo lắp cho chúng nó lác hết cả mắt =))

Nói chung, lên đại học không có khái niệm môn chính, môn phụ. Những môn hồi cấp 3 quan niệm là môn phụ thì lên đại học đều cần hết. Chịu khó ngắm nghía cả những môn đó thì lên đại học chỉ có vừa học vừa chơi thôi mà kết quả vẫn cao :))

vitaminb12
15-04-2011, 05:11 PM
Ví dụ như Toán cao cấp. Toán cao cấp tớ học học phần 1 chủ yếu là đạo hàm, tích phân của cấp 3, phần mở rộng thì rất ít.

Vớ vẩn tập 1 c:confuse: Cái này anh chỉ có thể kết luận là trường em dạy Toán quá dở + quá dễ thôi c:canny:

Nói chung, lên đại học không có khái niệm môn chính, môn phụ. Những môn hồi cấp 3 quan niệm là *** Hidden Content *** thì lên đại học đều cần hết. Chịu khó ngắm nghía cả những môn đó thì lên đại học chỉ có vừa học vừa chơi thôi mà kết quả vẫn cao :))
Vớ vẩn tập 2. Lên ĐH mà cứ vừa học vừa chơi thì ăn cám cưng nhá c:beat_brick: ngồi đó mà mong kết quả cao c:doubt:
Lại còn ko có môn chính môn phụ này c:beat_brick:
Chỉ mới thấy mấy đứa học lớp chuyên mới nhẹ nhàng khi lên ĐH c:doubt:

notmaichin
15-04-2011, 05:16 PM
Tớ lại thấy bình thường.
Thực ra nói như anh Vũ ấy, nếu có học thì nên gắng thêm môn tiếng anh.
Chứ mấy môn quốc phòng hay triết thì không cần thiết.

duongyhoa
15-04-2011, 05:16 PM
Sau khi đúc kết lại thì hầu như chả có ma nào làm đc như đã nói ở trên vs 2 môn QP và GDCD . Cấp 3 bắt đc học sinh ngồi chép bài GDCD vs lại QP đã khó huống chi bắt học lưu tâm. Lên ĐH đâu rồi vào đấy ấy mà. Huống hồ lớp 12 lo vỡ mật cho kì thi Đh thì mấy môn kia chữ thầy trả thầy thôi. Ko ăn thua đâu.

hoacucdai2611
15-04-2011, 08:58 PM
Vớ vẩn tập 1 c:confuse: Cái này anh chỉ có thể kết luận là trường em dạy Toán quá dở + quá dễ thôi c:canny:

Vâng. Em xin sửa lại là :Toán cao cấp học phần 1 Được chưa ạ c:nosebleed:

Vớ vẩn tập 2. Lên ĐH mà cứ vừa học vừa chơi thì ăn cám cưng nhá c:beat_brick: ngồi đó mà mong kết quả cao c:doubt:

Em đang đề cập đến kỳ đầu tiên của năm nhất với những môn có ít liên quan đến cấp 3. Tại sao không? c:look_down:

Sau khi đúc kết lại thì hầu như chả có ma nào làm đc như đã nói ở trên vs 2 môn QP và GDCD . Cấp 3 bắt đc học sinh ngồi chép bài GDCD vs lại QP đã khó huống chi bắt học lưu tâm. Lên ĐH đâu rồi vào đấy ấy mà. Huống hồ lớp 12 lo vỡ mật cho kì thi Đh thì mấy môn kia chữ thầy trả thầy thôi. Ko ăn thua đâu.

Mình lưu tâm là để tốt cho mình chứ cho ai. Anw, nếu bạn không thích thì tùy bạn thôi
Tớ có nói học GDCD là để làm quen xem triết học nó là cái gì thôi cho đỡ bỡ ngỡ chứ mình cũng chả nói là học để thành giáo sư, tiến sĩ gì cả. Với cả Quốc phòng học hồi cấp 3 ra sân chạy nhảy, cũng chơi đùa là chủ yếu. Hà cớ gì không thử cầm cái súng lên xem nó nặng thế nào, cấu tạo ra sao :)) Tớ chả thấy có gì là không ăn thua cả. Ôn thi đại học suốt ngày cắm đầu vào 3 môn muốn loạn óc, nếu nói hồi cấp 3 thích học môn gì, tớ nói tớ thích học Thể dục và Quốc phòng :)) thầy Thể dục vừa đẹp trai vừa kute :))

duongyhoa
15-04-2011, 09:51 PM
Ko cãi nhau vs cậu nữa . Thực tế c/m những điều t nói rồi :)).
@anh vitaminb12: học XD, toán khó vỡ mặt là đúng rồi :)).

hoacucdai2611
15-04-2011, 09:57 PM
Ko cãi nhau vs cậu nữa . Thực tế c/m những điều t nói rồi :)).

Tớ có nói cậu sai không c:doubt: Không để ý thì đúng là chả làm sao cả c:doubt: Nhưng biết trước thì đỡ bỡ ngỡ thôi :)) Chả có nhẽ hồi lớp 12 cậu chỉ học mình Toán, lý, hóa. Nếu vậy thật thì cậu thật pro :sweat: Tớ nói nghiêm túc chứ ko có ý nói đểu gì đâu nhá c:doubt:

kẻ xấu
15-04-2011, 09:58 PM
Bất kì môn học nào thì đều có mục đích riêng của nó mà. Chẳng qua tại mình cố gắng phớt lờ chúng đi thôi. Và quan trọng nhất mình luôn nghĩ rằng nó ko giúp ích được gì cho mình cả =)).
Nhưng ngoài toán văn, mình thấy môn Thể dục cũng là một môn rất quan trọng. Bởi vì học từ lớp 1 tới tận đại học, vẫn phải học =))

Candy
15-04-2011, 10:01 PM
Mình thì rất muốn không giảm gánh nặng :">

duongyhoa
15-04-2011, 10:07 PM
Pro thì tớ ko dám. Đúng là lớp 12 nếu nói đúng thì chỉ học 3 môn chính thôi. Mấy môn kia học đối fó vs chơi thôi. Thi thoảng có trốn học đi đánh điện tử vào mấy tiết đó. Còn khi công bố môn thi tốt nghiệp có rang qua 1 chút, nhưng nói về học , tính chặt chẽ thì chỉ có 3 môn thôi.

vitaminb12
15-04-2011, 10:26 PM
Vâng. Em xin sửa lại là :Toán cao cấp học phần 1 Được chưa ạ c:nosebleed:
Em đang đề cập đến kỳ đầu tiên của năm nhất với những môn có ít liên quan đến cấp 3. Tại sao không? c:look_down:

c:sad: Nói thật chứ ấn tượng duy nhất của anh lúc mới vào ĐH là ... chả liên quan gì đến cấp 3 cả c:canny:
Các trường Kinh tế anh ko tính, như bọn anh học Lý là còn chút liên quan, còn với Hóa và Toán thì tất cả những gì học ở cấp 3 chắc chỉ được viết trong bài ... mở đầu c:go:
Tiếng Anh ở trường ĐH Tất nhiên ko tính các chuyên ngành ngại nghĩ c:beat_brick: thì có thể xếp thuộc dạng môn ... khỏi cần học c:smile:
Tin học ĐC cũng thế c:smile: Tin văn phòng thời buổi này đứa nào chả xài nhoay nhoáy c:haha: Excel thì đi sâu vào mới khó, chứ học cơ bản thì cũng ko đến mức "học kém vì dốt t.A" được. Trường XD còn ko dạy mấy thứ này vì mặc định là sinh viên phải tự biết c:smile: Đến cả CAD cũng chỉ được dạy có 9 tiết c:choler: Nếu học tin học đc về lập trình cơ bản thì có khó hơn chút, nhưng cũng đều có dạng để ... học thuộc cả c:shame:
Nói chung phần nhiều phần ít thì những môn của năm đầu ĐH có tác dụng giống với giáo dục phổ thông là rèn luyện tư duy và tạo nền tảng kiến thức xã hội chung, chỉ có điều là cách dạy - học nó khác. Mà những nền tảng này thì ai cũng nên có, chứ đừng nói học môn nọ hay môn kia ở phổ thông thì lên ĐH sẽ nhàn hơn c:haha:
Cái quan trọng - trước hết - là phải đỗ đại học cái đã c:go:
Đỗ rồi, nghĩa là được công nhận có thể tiếp thu các môn học thuộc trình độ ĐH c:smile:

giamdocb12
15-04-2011, 10:29 PM
Học ĐH khó lắm ợ 8-x. càng vào các môn chuyên ngành càng khó 8-x. cho nên phải đi chơi nhiều để giảm xì trét :-ss

hoacucdai2611
15-04-2011, 10:37 PM
Em cũng chỉ biết sơ sơ là học kỹ thuật vất vả lắm thôi #:-s Chứ học kinh tế bọn em cũng khá nhàn, nhất là năm đầu và năm 2. 1 kỳ học chỉ có 7 hoặc 8 môn, chia làm 2 giai đoạn. Tính ra mỗi giai đoạn chỉ học 3, 4 môn. Thi xong mấy môn đó mới học tiếp. Chưa kể 1 tuần đc nghỉ ít nhất 2 buổi ( kể cả chủ nhật). Năm sau 1 tuần em còn được nghỉ 3 ngày cơ. Còn học chuyên ngành thì em cũng chưa biết là vất vả hay không :D

Mai Thuy` Linh
15-04-2011, 10:45 PM
năm đầu học còn đỡ
không biết sang năm thế nào
nhưng đương nhiên là học đại học thì đời k phải màu hồng như cấp 3 vẫn tưởng tượng

kẻ xấu
15-04-2011, 10:47 PM
Chẳng biết mọi người thế nào chứ. Mình thấy học đại học vất vả quá, suốt cả ngày thi. Hết cuối kì rồi giữa kì, hầu như không có thời gian nào được gọi là chơi cả. Đặc biệt là cái môn tiếng Anh học ko vào đã chớ, học đã thiệt thòi hơn các bạn có trình độ tiếng anh. Vừa tốn tiền lại còn tốn thời gian, học chậm hơn các bạn ý nữa chứ.

Mai Thuy` Linh
15-04-2011, 10:50 PM
em cũng thấy thế
mỗi lần đến kỳ thi là thấy chán
học thì chả học mấy
thi lại học lại như chơi

thomit.com
15-04-2011, 11:18 PM
Mình thì thời gian học ở trên trường rất ít , 2h 1 buổi và 1 tuần có mỗi 4 buổi :| / Vậy là 1 tuần học có 8 tiếng . Thoạt đầu cứ nghĩ như vậy là nhàn . Nhưng nhàn đâu chẳng thấy . Thấy thi lại với học lại cũng ầm ầm . Ngồi nghĩ lại thì tiếc cho ngày xưa học chả đến nơi đến chốn . Nên nói việc học mấy môn phụ phớt lờ là sai hoàn toàn . Không phải học để lấy thành tích , điểm số cao . Mà học còn là để các bạn có thêm kiến thức để bước vào đời sau này đấy . Không thừa đâu

snow_a5_online
16-04-2011, 12:24 AM
Mình thì thời gian học ở trên trường rất ít , 2h 1 buổi và 1 tuần có mỗi 4 buổi :| / Vậy là 1 tuần học có 8 tiếng . Thoạt đầu cứ nghĩ như vậy là nhàn . Nhưng nhàn đâu chẳng thấy . Thấy thi lại với học lại cũng ầm ầm . Ngồi nghĩ lại thì tiếc cho ngày xưa học chả đến nơi đến chốn . Nên nói việc học mấy môn phụ phớt lờ là sai hoàn toàn . Không phải học để lấy thành tích , điểm số cao . Mà học còn là để các bạn có thêm kiến thức để bước vào đời sau này đấy . Không thừa đâu

Ở trường mình, chỉ lấy duy nhất một con điểm thi học phần cuối kỳ làm điểm tổng kết môn, các bài tập lớn bé chỉ đóng vai trò điều kiện dự thi 8-x Vậy nên ai ham học cứ học, ai muốn qua 5đ thì sẽ có cách của mình=>> tình trạng học xong một môn chiếm 4 học trình, thi dc 7 điểm ngon ơ nhưng trong đầu lơ mơ là bình thường c:embarrassed:
P.S: A Thỏ mít edit vụ trước, sau dấu câu nha ;)

Reddevils
16-04-2011, 09:08 AM
Chả biết chương trình bên kinh tế thế nào chứ bên kĩ thuật tụi e k học tử tế cũng mệt rồi , nhớ học kì 1 thâu đêm mấy hôm vẽ vẽ vẽ , đồ án nghe cho oai chứ mệt phờ râu =.=" dù mới năm nhất nhưng đã kiệt quệ sức lực =.=". Lại phải bôn ba khắp nơi tìm dụng cụ vẽ tốt nhất , đi chụp ảnh về vẽ thực tế , đi thực tế mấy lần , đi nặn tượng ... nghĩ thì sướng nhưng mệt vô cùng , vẽ cả ngày , hơn chục tiếng đồng hồ dưới trời nóng :( , nghĩ lại mà thấy oải , sang năm 2 dự báo nhọc hơn , may học kì 2 năm 1 toàn học lí thuyết k thì ngáp ngáp ngáp . Nhưng mà vẫn có môn hình học họa hình khoai sọ . Toán cao cấp của dân kiến trúc đấy =.=" , chết mệt , tưởng tượng ong đầu :-s,
@ A Thọ , e tuần 6 buổi =.="

minh_hg
23-04-2011, 08:00 AM
Hớ hớ mấy bác bên kĩ thuật thì học nặng vỡ đầu rồi, nhưng mà bên y mền còn học nặng nổ đầu ra cơ :))
Tưởng y học thế nào chớ đùng cái cầm cái tờ lịch học đầu năm thấy bộ 4 tự nhiên toán lí hóa sinh đủ cả ( à quên sinh kì 2 mới học :)) ) và 1 cơ số môn khác nữa, rồi mỗi môn lại có buổi thực tập riêng ( đi thực tập mới khổ ).
Thế là di tong cái mộng tưởng về 1 tương lai ăn chơi tươi sáng của mình :)).
Các bợn trẻ ko phải phân biệt xem 2 cụ kẻ xấu với Min vịt ai đúng ai sai đâu c:feel_good: học thì cứ đầu tư vào mấy môn thi ĐH mà học ( Đậu ĐH vẫn là quan trọng nhất ) nhưng các môn phụ kia ở trên lớp cũng ngồi mà nghe, được khối thứ ra đấy.
Nhiều khi các bợn cứ lấy lí do là h môn phụ lôi môn chính ra làm bài cho nó tận dụng thời gian nhưng mà thực tế rút ra từ mình đó là chẳng qua làm cho xong để về nhà còn có thời gian chơi nữa =)). Đảm bảo các bạn mà học ở nhà với độ tập trung cao thì chẳng bao h phải làm bài trên lớp kiểu tận dụng thời gian đấy ( mền là 1 VD điển hình của việc trên lớp h phụ vẫn cứ ngồi nghe mà về nhà vẫn ko tập trung học này c:byebye: ).
Còn tiếng anh thì quan trọng khỏi phải bàn, bác Min vịt bảo tiếng Anh lên ĐH là môn ko phải học cũng đúng thôi, nhưng sau này ra đời có muốn học cũng ko học đc nữa ấy c:baffle:. Thời buổi này, cái gì cũng cần tiếng Anh hết ( tất nhiên nếu các bạn muốn phát triển sự nghiệp chứ ko phải suốt đời làm nhân viên quèn). Khóa mình cũng là khóa đặc biệt nhất trong các khóa trường Đào gần đây vì là khóa duy nhất có nửa khóa tiếng Anh, nửa khóa tiếng Pháp ( ko tính các khóa tiếng Nga từ xưa). Hồi đấy cũng có chịu học tử tế đâu, chứ ko như bây h học tiếng Pháp ở trường y lợi bao nhiêu, sau này có đi học thêm tiếng Anh vẫn kịp (mình bảo vs bọn học tiếng Pháp ở lớp mình là tao có 7 năm học tiếng Pháp đấy đứa nào cũng mắt tròn mắt dẹt =)) ).
H thì đang học tiếng Anh ở trung tâm, hi vọng vài khóa nữa thì cũng có tí tiếng Anh đủ dùng c:burn_joss_stick:. Tóm lại các bạn học ngoại ngữ ( tiếng gì cũng đc ) thì phải xác định là để nó phục vụ công việc của mình sau này chứ ko phải học để thi, để qua thì mới học đc. Chứ ko sau này đảm bảo các bạn sẽ nghĩ giá mà ngày trước mình bỏ tí thời gian mỗi ngày học tiếng Anh thì có phải bây h đỡ bao nhiêu ko c:too_sad:.
Vài lời dông dài thế để các bạn trẻ có định hướng tốt cho con đường ĐH của mình sắp tới. Chúc các bạn thành công c:big_smile:

giamdocb12
23-04-2011, 10:09 AM
Ở phổ thông ngoài các môn dùng đề thi ĐH ra thì các bạn nên cố gắng học tốt các môn khác , nhất là ngoại ngữ . Sau này khi đã đậu Đh rồi , nếu có một nền tảng về ngoại ngữ kha khá thì ko cần phải đầu tư quá nhiều thời gian vào nó nữa , sẽ có thêm nhiều time vào các hoạt động khác, VD như tham gia các clb hoặc kiếm 1 công việc làm thêm chẳng hạn c:byebye:. Ngoài ra môn Văn cũng là 1 môn quan trọng , do ở ĐH hầu như là thi theo kiểu làm bài luận , ai mà Văn tốt thì khỏi nói c:sweet_kiss:. c:nosebleed:

SHINee
19-01-2012, 04:18 PM
Hớ hớ mấy bác bên kĩ thuật thì học nặng vỡ đầu rồi, nhưng mà bên y mền còn học nặng nổ đầu ra cơ :))
Tưởng y học thế nào chớ đùng cái cầm cái tờ lịch học đầu năm thấy bộ 4 tự nhiên toán lí hóa sinh đủ cả ( à quên sinh kì 2 mới học :)) ) và 1 cơ số môn khác nữa, rồi mỗi môn lại có buổi thực tập riêng ( đi thực tập mới khổ ).
Thế là di tong cái mộng tưởng về 1 tương lai ăn chơi tươi sáng của mình :)).
Các bợn trẻ ko phải phân biệt xem 2 cụ kẻ xấu với Min vịt ai đúng ai sai đâu c:feel_good: học thì cứ đầu tư vào mấy môn thi ĐH mà học ( Đậu ĐH vẫn là quan trọng nhất ) nhưng các môn phụ kia ở trên lớp cũng ngồi mà nghe, được khối thứ ra đấy.
Nhiều khi các bợn cứ lấy lí do là h môn phụ lôi môn chính ra làm bài cho nó tận dụng thời gian nhưng mà thực tế rút ra từ mình đó là chẳng qua làm cho xong để về nhà còn có thời gian chơi nữa =)). Đảm bảo các bạn mà học ở nhà với độ tập trung cao thì chẳng bao h phải làm bài trên lớp kiểu tận dụng thời gian đấy ( mền là 1 VD điển hình của việc trên lớp h phụ vẫn cứ ngồi nghe mà về nhà vẫn ko tập trung học này c:byebye: ).
Còn tiếng anh thì quan trọng khỏi phải bàn, bác Min vịt bảo tiếng Anh lên ĐH là môn ko phải học cũng đúng thôi, nhưng sau này ra đời có muốn học cũng ko học đc nữa ấy c:baffle:. Thời buổi này, cái gì cũng cần tiếng Anh hết ( tất nhiên nếu các bạn muốn phát triển sự nghiệp chứ ko phải suốt đời làm nhân viên quèn). Khóa mình cũng là khóa đặc biệt nhất trong các khóa trường Đào gần đây vì là khóa duy nhất có nửa khóa tiếng Anh, nửa khóa tiếng Pháp ( ko tính các khóa tiếng Nga từ xưa). Hồi đấy cũng có chịu học tử tế đâu, chứ ko như bây h học tiếng Pháp ở trường y lợi bao nhiêu, sau này có đi học thêm tiếng Anh vẫn kịp (mình bảo vs bọn học tiếng Pháp ở lớp mình là tao có 7 năm học tiếng Pháp đấy đứa nào cũng mắt tròn mắt dẹt =)) ).
H thì đang học tiếng Anh ở trung tâm, hi vọng vài khóa nữa thì cũng có tí tiếng Anh đủ dùng c:burn_joss_stick:. Tóm lại các bạn học ngoại ngữ ( tiếng gì cũng đc ) thì phải xác định là để nó phục vụ công việc của mình sau này chứ ko phải học để thi, để qua thì mới học đc. Chứ ko sau này đảm bảo các bạn sẽ nghĩ giá mà ngày trước mình bỏ tí thời gian mỗi ngày học tiếng Anh thì có phải bây h đỡ bao nhiêu ko c:too_sad:.
Vài lời dông dài thế để các bạn trẻ có định hướng tốt cho con đường ĐH của mình sắp tới. Chúc các bạn thành công c:big_smile:

Em nghe nói học Y thì ngoại ngữ thường thiên về Tiếng Pháp hả anh ?

giasunhantri
14-09-2012, 10:40 AM
Thank bài viết hay ....................................c:baffle:

chipmap1001
14-09-2012, 11:48 AM
đúng vậy, các bạn không nên học tủ các môn trong khối các bạn theo, mà nên học dàn trải đều các môn, mà công nhận một điều nha cần phải học tiếng anh đó nha, không sẽ vất vả đó :)

mshang1990a
26-09-2012, 02:25 PM
năm tới em cũng thi đại học, em chưa biết chọn ngành nào ? bố mẹ em bảo theo ngành kế toán...nhưng em lại thích học bên kỹ thuật...đau đầu quá..em học cũng khá !

vanmy
27-09-2012, 11:00 AM
Học đại học mệt thật í

gamedeporg
20-10-2012, 09:55 PM
up.....................

congacon1
23-10-2012, 11:15 AM
dĩ nhiên giờ ngôn ngữ để ....làm việc là tiếng Anh mà, mà đôi khi cũng chả hiểu có cty chả cần tiếng Anh,... khi tuyển cũng yêu cầu tiếng Anh này nọ, bó hand luôn :)), riết bị cái ....ngôn ngữ TG nó xâm chiếm tiếng Việt, điều mà báo giới tốn ko ít giấy mực nhưng chỉ dc ....1 thời gian c:big_smile:

advicework
31-01-2013, 03:21 PM
chuẩn đó các bạn ah./
Các bạn nên học bạn này ./
Tuy nhiên mình cần phân biệt đc cái nào là nhiệm vụ quan trọng bậc 1, cái nào là bậc 2 nha./
Anh tin các bạn đủ thông minh để xây dựng cho mình 1 kế hoạch học tập phù hợp!

rooney1101
27-02-2013, 11:49 AM
Đại Học là giấc mơ ai cũng mơ tới nhưng hiện giờ thì có tiền mới có được tấm bằng ĐH

ngoctrinhmodel
04-04-2013, 10:15 AM
Cách học cũng khác. GVCN họa hoằn lắm mới thấy trên lớp, còn lại theo chế độ tự quản hết. Học thì thầy cô không cầm tay chỉ việc, đến giờ lên giảng xong về, còn lại tự sv học hết. Đã thế chương trình còn nặng nữa. Xong từ đấy lại nảy sinh ra 1 loạt trò lôi thôi luồn lách khác :-<

- - Gộp nội dung bài viết - -

Cách học cũng khác. GVCN họa hoằn lắm mới thấy trên lớp, còn lại theo chế độ tự quản hết. Học thì thầy cô không cầm tay chỉ việc, đến giờ lên giảng xong về, còn lại tự sv học hết. Đã thế chương trình còn nặng nữa. Xong từ đấy lại nảy sinh ra 1 loạt trò lôi thôi luồn lách khác :-<