PDA

View Full Version : Một câu chuyện cảm ðộng

haidh
14-02-2006, 10:41 PM
Câu chuyện ðã xảy ra từ nhiều nãm trước. Lúc ðó, cô Thompson ðang dạy tai trường tiểu học của một thị trấn nhỏ tại Hoa Kỳ. vào ngày khai giảng nãm học mới, cô ðứng trước những em học sinh lớp 5, nhìn cả lớp và nói cô sẽ yêu thương tất cả các học sinh như nhau. Nhưng thực ra cô biết mình sẽ không làm ðược ðiều ðó bởi cô ðã nhìn thấy cậu học sinh Teddy Stoddard ngồi lù lù ngay bàn ðầu. Nãm ngoái cô ðã từng biết Teddy và thấy cậu bé chơi không ðẹp với bạn bè, quần áo thì lôi thôi lếch thếch, còn người ngợm thì lại quá bẩn thỉu. "Teddy trông thật khó ưa".

Chẳng những thế, cô thompson còn dùng cây bút ðỏ vạch một chữ thập rõ ðậm vào hồ sơ cá nhân của Teddy và ghi chữ F ðỏ chói ngay phía ngoài (chữ F là hạng kém). Ở trường này, vào ðầu nãm học mỗi giáo viên ðều phải xem thành tích học tập của từng học sinh trong lớp mình chủ nhiệm. Cô Thompson ðã nhét hồ sơ cá nhân của Teddy ðến cuối cùng mới mở ra xem, và cô rất ngạc nhiên về những ðiều ðọc ðược.

Cô giáo chủ nhiệm lớp 1 ðã nhận xét Teddy như sau: "Teddy là một ðứa trẻ thông minh và luôn vui vẻ. Học giỏi và chãm ngoan... Em là nguồn vui cho người chung quanh". Cô giáo lớp 2 nhận xét: "Teddy là một học sinh xuất sắc, ðược bạn bè yêu quý nhưng có chút vấn ðề vì mẹ em ốm nặng và cuộc sống gia ðình thật sự là một cuộc chiến ðấu". Giáo viên lớp 3 ghi: "Cái chết của người mẹ ðã tác ðộng mạnh ðến Teddy. Em ðã cố gắng học, nhưng cha em không mấy quan tâm ðến con cái và ðời sống gia ðình sẽ ảnh hưởng ðến em nếu em không ðược giúp ðỡ". Giáo viên chủ nhiệm lớp 5 nhận xét: "Teddy tỏ ra lãnh ðạm và không tỏ ra thích thú trong học tập. Em không có nhiều bạn và thỉnh thoảng ngủ gục trong lớp".

Ðọc ðến ðây, cô Thompson chợt hiểu ra vấn ðề và cảm thấy tự hổ thẹn. Cô còn thấy áy náy hơn khi ðến lễ Giáng sinh, tất cả học sinh trong lớp ðem tặng cô những món quà gói giấy màu và gắn nơ thật ðẹp, ngoại trừ món quà của Teddy. Em ðem tặng cô một gói quà bọc vụng về bằng loại giấy gói hàng nâu xỉn mà em tận dụng lại từ loại túi giấy gói hàng của tiệm tạp hóa. Cô Thompson cảm thấy ðau lòng khi mở gói quà ấy ra trước mặt cả lớp. Một vài học sinh ðã bật cười khi thấy cô giơ lên chiếc vòng giả kim cương cũ ðã sút mất vài hột ðá và một chai nước hoa chỉ còn lại một ít. Nhưng cô ðã dập tắt những tiếng cười nhạo kia khi cô khen chiếc vòng ðẹp, ðeo nó vào tay và xịt một ít nước hoa trong chai lên cổ tay.

Hôm ðó Teddy ðã nán lại cho ðến cuối giờ ðể nói với cô: "Thưa cô, hôm nay cô thơm như mẹ em ngày xưa". Sau khi ðứa bé ra về, cô Thompson ðã ngồi khóc cả giờ ðồng hồ. Và chính từ hôm ðó, ngoài dạy học cô còn lưu tâm chãm sóc cho Teddy hơn trước. Mỗi khi cô ðến bàn em ðể hướng dẫn thêm, tinh thần Teddy dường như phấn chấn hẳn lên. Cô càng ðộng viên em càng tiến bộ nhanh. Vào cuối nãm học, Teddy ðã trở thành học sinh giỏi nhất lớp. Và trái với phát biểu của mình vào ðầu nãm học, cô ðã không yêu thương mọi học sinh như nhau. Teddy là học trò cưng nhất của cô.

Một nãm sau, cô tìm thấy một mẩu giấy nhét qua khe cửa. Teddy viết: "Cô là cô giáo tuyệt vời nhất trong ðời em". Sáu nãm sau, cô lại nhận ðược một bức thư ngắn từ Teddy. Cậu cho biết ðã tốt nghiệp trung học, ðứng hạng ba trong lớp và "Cô vẫn là người thầy tuyệt vời nhất trong ðời em". Bốn nãm sau, cô lại nhận ðược một lá thư nữa. Teddy cho biết dù hoàn cảnh rất khó khãn khiến cho cậu có lúc cảm thấy bế tắc, cậu vẫn quyết tốt nghiệp ðại học với hạng xuất sắc nhất, nhưng "Cô vẫn luôn là cô giáo tuyệt vời mà em yêu quý nhất trong ðời". Rồi bốn nãm sau nữa cô nhận ðược bức thư trong ðó Teddy báo tin cho biết cậu ðã ðậu tiến sĩ và quyết ðịnh học thêm lên. "Cô vẫn là người thầy tuyệt nhất của ðời em", nhưng lúc này tên cậu ðã dài hơn. Bức thư ký tên Theodore F. Stoddard - giáo sư tiến sĩ.

Câu chuyện vẫn chưa kết thúc tại ðây. Một bức thư nữa ðược gửi ðến nhà cô Thompson. Teddy kể cậu ðã gặp một cô gái và cậu sẽ cưới cô ta. Cậu giải thích vì cha cậu ðã mất cách ðây vài nãm nên cậu mong cô Thompson sẽ ðến dự lễ cưới và ngồi ở vị trí vốn thường ðược dành cho mẹ chú rể. Và bạn thử ðoán xem việc gì ðã xảy ra?

Ngày ðó, cô ðeo chiếc vòng kim cương giả bị rớt hột mà Teddy ðã tặng cô nãm xưa, xức thứ nước hoa mà Teddy nói mẹ cậu ðã dùng vào kỳ Giáng sinh cuối cùng trước lúc bà mất. Họ ôm nhau mừng rỡ và giáo sư Stoddard thì thầm vào tai cô Thompson: "Cám ơn cô ðã tin tưởng em. Cám ơn cô rất nhiều vì ðã làm cho em cảm thấy mình quan trọng và cho em niềm tin rằng mình sẽ tiến bộ". Cô Thompson vừa khóc vừa nói nhỏ với cậu: "Teddy, em nói sai rồi. Chính em mới là người ðã dạy cô rằng cô có thể sống khác ði. Cô chưa từng biết dạy học cho tới khi cô ðược gặp em".

alan
04-06-2006, 02:24 PM
Đọc buồn ngủ wa à * lần sau chù Hải đừng pót nhg bài như thế nữa nhé

đại_ca_Nam_tái_xuât
06-06-2006, 03:00 AM
Đọc buồn ngủ wa à * lần sau chù Hải đừng pót nhg bài như thế nữa nhéHoằng ơi kệ nó đi...có phải mình chú xem đâu...ác...

Pisces
06-06-2006, 01:29 PM
Chuyện hay mà! Mấy pác có vẻ không khoái các món triết lí nhẩy.

alan
06-06-2006, 01:42 PM
uh* tui chán mấy chuyện như thế này rùi

Pisces
06-06-2006, 01:51 PM
uh* tui chán mấy chuyện như thế này rùi
Chắc bị dính cái j rồi nên mới chán chứ. Đọc mấy cái này cũng tốt cho mình mà.

alan
06-06-2006, 02:00 PM
Chắc bị dính cái j rồi nên mới chán chứ. Đọc mấy cái này cũng tốt cho mình mà.
tôi thì bị gì * chỉ ko thích là ko thích thôi * đơn thuần là vậy * ông nghĩ hơi xâu đấy

Pisces
06-06-2006, 02:05 PM
tôi thì bị gì * chỉ ko thích là ko thích thôi * đơn thuần là vậy * ông nghĩ hơi xâu đấy
Không phải* tại tôi thấy cách ăn nói của ông có vẻ bất mãn* nên nghĩ thế thôi. có sai sót gì bỏ qua cho nhau nhé

alan
06-06-2006, 02:09 PM
Không phải* tại tôi thấy cách ăn nói của ông có vẻ bất mãn* nên nghĩ thế thôi. có sai sót gì bỏ qua cho nhau nhé
làm gì mà bất mãn * tôi xưa nay vẫn vậy mừ

Phuongla
13-06-2006, 10:18 PM
thảo nào mãi mà chẳng thấy đầu óc Hoằng lớn lên được tẹo nào

luongducnam
13-06-2006, 11:23 PM
thảo nào mãi mà chẳng thấy đầu óc Hoằng lớn lên được tẹo nàothế đầu óc thằng Hoằng bị teo à.....chết chết...thế thì chắc óc thằng bạn thân mình bằng quả nhỏ...ah ko hạt nho mới đúng....hahahaha...thảo nào đến bây giờ chú bé vẫn đơn côi....nhưng mà tôi vẫn ko hiểu tại sao: thằng Hoằng đẹp trai thế mà lại ko có người yêu nhỉ....lạ quá...(đừng phổng mũi Hoằng nhé...nói đểu mày mà...hahaha)

Phuongla
14-06-2006, 09:49 AM
ko lớn lên trong suy nghĩ chứ ko phải kích cỡ của bộ óc hiểu chưa hả?chán,cứ toàn nghĩ đi đâu đâu ấy

alan
14-06-2006, 01:18 PM
này mấy người nói chuyện gì thế , láo quá , chú Nam có vẻ nói đúng đấy , anh đẹp trai từ bé mừ . heeeeeeeeeeeee

hoaly_kho
15-06-2006, 07:45 PM
Một câu chuyện hay mà cảm động thế này mà lại để mọi người bàn tán mấy cái chuyện lung tung , chán quá . Chủ đề nào ta chủ đề ấy đi .

huynguyene2
16-06-2006, 03:42 AM
đừng nói không đúng chủ đề nữa:xpam:

Chiếc đàn Piano màu gụ đỏ

Khi tôi 20 tuổi, tôi bán hàng thuê cho một hiệu đàn piano ở St. Louis. Một lần, chúng tôi lại nhận được một "đơn đặt hàng" là một bưu thiếp từ vùng Đông Nam Missouri. Trên bưu thiếp đó có viết "Xin hãy mang một chiếc đàn piano màu gụ đỏ tới cho cháu tôi. Tôi sẽ trả góp 10 đôla mỗi tháng bằng tiền bán trứng gà". Qua nét chữ có thể đoán đó được người viết là một bà cụ. Bà ấy viết câu đó lặp đi lặp lại kín mít tấm bưu thiếp, viết cả ra những diềm giấy còn thừa ở mặt trước cho đến khi chỉ còn ra một khung nhỏ ghi địa chỉ.

Tất nhiên công ty chúng tôi không thể bán piano trả góp 10 đô mỗi tháng. Nên chúng tôi lờ tờ bưu thiếp đi.

Tuy nhiên, đến một ngày, ở vùng Đông Nam Missouri đó có thêm vài người đặt mua đàn piano và chúng tôi phải chở đàn đến đó. Vì tò mò, tôi muốn đến địa chỉ của bà cụ xem sao. Gần như giống hệt những gì tôi tưởng tượng: bà cụ sống trong một túp lều lụp xụp cạnh cánh đồng.

Sàn căn lều rất bẩn. Gà thỉ chạy lung tung: không xe, không điện thoại, không nghề nghiệp. Chẳng có gì cả trừ một mái nhà, và đó cũng không phải là một cái mái tốt. Cháu gái của bá cụ khoảng 10 tuổi, đi chân đất và mặc váy vá.

Tôi giải thích cho bà cụ rằng chúng tôi rất buồn vì không giúp được bà cụ. Nhưng dường như những gì tôi giải thích chẳng có hiệu quả. Cứ 6 tuần một lần, chúng tôi lại nhận được một cái bưu thiếp y như nhau. Cần có một cái đàn piano màu gụ đỏ, và thề thốt rằng bà sẽ trả 10 đôla/tháng. Khoảng hai năm sau, tôi mở được một công ty giao bán piano của riêng mình, và đôi khi tôi đăng quảng cáo trên báo địa phương Missouri. Tôi bắt đầu nhận được những bưu thiếp như từng nhận ở công ty cũ. Trong hàng tháng trời, tôi cũng lờ những tờ bưu thiếp đó đi, vì tôi biết làm gì cơ chứ?

Nhưng rồi, một hôm ở công ty tôi có nhập vể một số đàn piano kiểu mới, trong đó có một chiếc đàn màu gụ đỏ. Dù biết mình có thể gây thua thiệt cho công ty, tôi vẫn quyết định đưa chiếc đàn lên xe ô tô chở tới nhà bà cụ và nói rằng nếu bà trả 10đôla/tháng thì bà sẽ phải trả 52 lần. Tôi đặt piano vào nơi ít có khả năng bị dột nhất. Tôi cũng dặn bà và cháu bé giữ cho bọn gà đừng nhảy lên đàn piano. Rồi tôi lên xe về công ty đinh ninh rằng thế là coi như mình đã cho không một cây đàn.

Nhưng cứ 10 đôla được gửi đến cho tôi rất đều đặn mỗi tháng. Cả 52 tháng. Đôi khi không chỉ là tiền giấy mà là những đồng xu được dùng băng dính đính vào bưu thiếp.

Nhận đủ tiền tôi không có liên lạc gì với bà cụ nữa trong suốt 20 năm. Cho đến một ngày khi đi công tác ở Memphis, tôi ghé vào một nhà hàng để dùng bữa. Ở đó, tôi được nghe thấy tiếng đàn piano hay nhất mà tôi từng được nghe. Và do một cô gái rất xinh đẹp đang chơi.

Tôi lại gần cô ấy và đứng nghe nhạc. Khi chơi xong bản nhạc, chúng tôi nói chuyện với nhau, và thật như một điều kì diệu, đó chính là cô bé mặc váy vá trong căn lều nhỏ 20 năm trước.

Cô gái kể từ khi được bà đã đặt mua cho chiếc đàn piano màu gụ đỏ, cô đã giành được nhiều giải thưởng âm nhạc ở trường và địa phương. Bây giờ cô đã có gia đình còn bà cô đã mất.
Tôi hỏi cô có biết chiếc đàn piano màu gụ đỏ có ý nghĩa như thế nào không. Cô gái nói hồi đó cô còn quá nhỏ, chỉ biết có một chiếc đàn mà không hiểu gì nhiều. Nhưng tôi thì hiểu.
Cuối cùng, tôi bảo cô:
- Tôi rất mừng được gặp lại cô, còn bây giờ tôi phải đi về.
Và tôi thực sự phải đi về, vì bạn biết đấy, đàn ông không bao giờ muốn bị nhìn thấy mình khóc ở nơi công cộng.

alan
20-06-2006, 11:03 PM
xin lỗi nhé , tại mấy người kia nói chuyện lung tung quá nên vào nói luôn