PDA

View Full Version : Tại sao bạn nên học ngoại ngữ?

ToanA4_03_06
20-11-2006, 08:37 PM
(Dân trí) - Joe - một “ông Tây” 27 tuổi, không đẹp trai, nhưng lại được vô số các cô gái trẻ, xinh (và cả các chàng trai nữa) ngưỡng mộ, yêu quý. Blog của anh chàng này luôn tràn ngập comments. Joe có được sự “sủng ái” đó là nhờ tài nói tiếng Việt như gió, xài tiếng lóng sành điệu như một thanh niên Việt chính hiệu.

Thành công của Joe sẽ là một phần “động lực” để bạn nên biết lấy ít nhất một ngoại ngữ?

Còn nếu lý do trên chưa thuyết phục, thì xin nói thêm rằng: Tốt nghiệp ra trường với tấm bằng đại học trong tay, bạn sẽ rất khó tìm được công việc như ý nếu không biết một ngoại ngữ nào. Và đặc biệt, trong thời đại mà toàn cầu hoá đạt đến tốc độ chóng mặt thì thành thạo 1-2 ngoại ngữ là một yêu cầu tối cần thiết.

Yêu cầu công việc

Đây có lẽ là lý do chính khiến người ta đổ xô đến các trung tâm dạy ngoại ngữ. Nhiều nghề đòi hỏi bạn phải thành thạo ít nhất một hoặc hai ngoại ngữ.

Hầu hết các công việc đòi hỏi bạn biết tiếng Anh, Pháp, Tây Ban Nha hoặc Đức, cũng có doanh nghiệp lại yêu cầu bạn thành thạo tiếng Nga, Nhật… Do đó, muốn kiếm một công việc ngon lành với mức lương cao thì bạn không chỉ có tấm bằng đại học.

Tiếng Anh được coi là ngôn ngữ quốc tế, đây sẽ là phương tiện giúp bạn nâng cao tri thức và vươn tới thành công.

Phần thưởng xã hội

Có ai đó đã nói: “Biết thêm một ngôn ngữ là bạn đã được sống thêm một cuộc đời khác”, biết càng nhiều ngôn ngữ ngữ khác nhau có nghĩa là bạn càng làm giàu thêm cuộc sống tinh thần và hành trang văn hoá của bạn. Đừng biến mình thành kẻ ngoài cuộc khi bạn bè mình, những người xung quanh “nói như gió” với những người ngoại quốc còn bạn thứ cứ “câm như hến” hoặc bập bẹ mãi mới được vài câu chào hỏi.

Người ngoại quốc cực kỳ ấn tượng bởi khả năng nói đúng giọng mẹ đẻ của họ và sẽ còn phục sát đất nếu bạn còn biết sử dụng thành ngữ và tiếng lóng dù bạn chưa từng đi ra khỏi lãnh thổ Việt Nam.

Trong đàm phán, họp hành hoặc giao dịch với đối tác, những ấn tượng tốt đó có thể giúp bạn thiết lập quan hệ làm ăn lâu dài sẽ đem lại thoả mãn cho bạn trong công việc và ngoài xã hội.

Thoả mãn cá nhân

Học một ngoại ngữ là một trong những mục tiêu trí tuệ cao nhất mà ai cũng có thể tự học được. Thử tưởng tượng bạn gặp một bài toán khó, bạn phải mất đến cả ngày, thậm chí cả tháng mới giải xong; một vấn đề nghiên cứu bạn phải mất đến hàng năm mới hoàn thành. Quá trình “giải quyết vấn đề” thực sự khó khăn gian khổ, nhưng cuối cùng khi bạn đã thành công thì sẽ vui sướng tột cùng. Quá trình học ngoại ngữ cũng vậy. Bạn phải trải qua những quá trình từ cơ bản rồi dần dần tiến từng bước một.

Học ngoại ngữ không chỉ một sớm một chiều, ban đầu bạn rối tung lên và không nhớ ngay được nào là ngữ nghĩa, quy tắc, ngữ pháp rồi phát âm. Bạn dễ chán nản vì cứ “học trước quên sau”, tra từ điển đến chục lần mà vẫn không nhớ nổi nghĩa của một từ. Quan trọng nhất là kiên trì theo đuổi, thành công nào mà chẳng đổ mồ hôi. Bạn đề ra mục tiêu thật rõ cho từng ngày, từng tuần phải ghi nhớ được số lượng từ vựng và các chủ điểm ngữ pháp là bao nhiêu, sau đó quyết tâm hoàn thành mục tiêu đó.

Giúp tăng cường trí óc

Khoa học chứng minh: Quá trình học ngoại ngữ mới kích thích trí não, giúp bạn lĩnh hội những môn học khác dễ dàng hơn kể cả các môn khoa học tự nhiên “khó nhằn” như Toán, Lý, Hoá… Vì học ngoại ngữ đòi hỏi bạn phải luôn ghi nhớ và hiểu nghĩa của hàng ngàn từ mới. Bộ não của bạn được tập luyện và hoạt động tốt hơn nhờ quá trình lâu dài học cách ghi nhớ. Ngay cả với những người lớn tuổi, học ngoại ngữ cũng giúp trí óc minh mẫn và linh hoạt hơn, chống lão hoá và mất trí nhớ.

Việc học không bao giờ là quá muộn cả, nhất là khi tiếp cận một ngôn ngữ mới. Đừng nghĩ bạn đã qua tuổi học rồi hoặc là học “không vào” nữa. Bất cứ việc gì cũng đòi hỏi sự kiên trì và chăm chỉ thì mới thành công.

hanvanhuynh
05-12-2006, 01:00 PM
1. Tớ thấy người đi tớ cũng đi
2. Dạo cái www.daoduytu.net nhiều cũng chán
3. Nàng của tớ tịt món này, mình học cho..sành điệu
4. Nghe nói ở đó có mấy hĩm kháu lém
5. Cuối tuần ở nhà...mấy thằng bạn nó khinh cho
6. Thằng nào nói đểu miềng là miềng b-(
7. Sắp tới nó tinh giản biên chế, thằng nào nó nói hênô mà vặn lại : mi bỉu chi thì ...out
8. Tên mình viết bằng tiếng nước ngoài ra răng...thấy biểu tiếng Tây thì Hanvanhuynh, tiếng Tàu lại biểu..Khan'tacưa...
9. Phòng bố vợ biết tiếng nước ngoài thì...:((
10. Thi thoảng vào mấy web xxx lại chẳng biết chỗ mô mà enter.=))

ToanA4_03_06
05-12-2006, 08:25 PM
1. Tớ thấy người đi tớ cũng đi

10. Thi thoảng vào mấy web xxx lại chẳng biết chỗ mô mà enter.=))
đầu óc bác đen tối lắm đó

hanvanhuynh
10-12-2006, 09:50 PM
Đen tối đâu nào? Thế chú nghĩ học chỉ để làm việc thôi à?
cái trang xxx mà anh nói ấy là www.structurea.net chú chỉ được cái...mau hiểu thôi.
"nếu mà lướt mấy trang ích ích (xx)
thì chẳng thà về ích ích (xx) còn hơn"

ToanA4_03_06
11-12-2006, 10:52 AM
haha em xin lỗi cao nhân tại hạ ngu muội

HiepA4_03_06_ga
22-12-2006, 08:08 PM
Học ngoại ngữ chỉ đc cái bổ đầu bổ oc' thôi. Đến nỗi bổ đầu ra ko biết còn nhớ tiếng mẹ đẻ kô.

hanvanhuynh
23-12-2006, 02:15 AM
Học ngoại ngữ chỉ đc cái bổ đầu bổ oc' thôi. Đến nỗi bổ đầu ra ko biết còn nhớ tiếng mẹ đẻ kô.
mình trích dẫn phương trâm của Anh ngữ London:
"học Tiếng Anh, học một tri thức mới"
Trai Thanh mà nói tiếng Anh
con gái Hà Thành mê tít đó nha

ToanA4_03_06
23-12-2006, 12:29 PM
Đen tối đâu nào? Thế chú nghĩ học chỉ để làm việc thôi à?
cái trang xxx mà anh nói ấy là www.structurea.net chú chỉ được cái...mau hiểu thôi.
"nếu mà lướt mấy trang ích ích (xx)
thì chẳng thà về ích ích (xx) còn hơn"

trang của bác gửi cho em bị lỗi kìa em chẳng biết gì cả

hanvanhuynh
25-12-2006, 06:47 PM
chú này! có thể anh chép sai tí. Chú phải tự tìm lấy chứ. Ở trang đó, toàn kết cấu công trình cầu xịn lém. mà nó trình bày khủng thật. ở Việt Nam, chú nên vào www.ketcau.com thì sướng hơn. Tha hồ mà download. Trên ấy anh có nick là toilatoi.

HiepA4_03_06_ga
25-12-2006, 06:53 PM
Ui' zo`i ông anh đầu óc phong phú quá hen. Nhưng mà truy cập những trang wed đó ở wan' net thì lộ liễu qua'. Tết về phải đến mượn USB cop mới đc.
Anh có cái đĩa nào có chương trình học tiếng Ang ko em mượn sao chép đi.

hanvanhuynh
25-12-2006, 06:57 PM
Ui' zo`i ông anh đầu óc phong phú quá hen. Nhưng mà truy cập những trang wed đó ở wan' net thì lộ liễu qua'. Tết về phải đến mượn USB cop mới đc.
Anh có cái đĩa nào có chương trình học tiếng Ang ko em mượn sao chép đi.
hik, chú nghĩ linh tinh giề thế? chú có học XD không? mấy trang kiểu chú nói, anh chán từ dạo học ...Đào Duy Từ cơ. Còn Tiếng Anh, anh chỉ có trong máy thoai, không lưu đĩa.

"dù ai nói ngả nói nghiêng
lòng ta vẫn vững như kiềng....không chân...bệt xuống là vững nhất"