PDA

View Full Version : Tư vấn chọn trường Đại học.

Braveheart7472
26-11-2011, 09:43 PM
Tình hình là chỉ còn vài tháng nữa là nộp hồ sơ thi đại học, em cũng chưa quyết định chọn trường nào, các anh chị tư vấn giúp em với:D. Em thích mấy khoa kiểu CNTT ý, cơ mờ nhiều người lại khuyên ko nên. Em thấy năng lực của mình chắc thi đc khoảng 20 điểm.

thanhkhoeo
27-11-2011, 11:40 AM
:) cậu thi CNTT :) tớ khuyên Cậu nên thi KHTN khoa vật lí :) còn nếu cậu quyết tâm thi CNTT thì nộp bk đi 17 điểm nhưng Râ trường chưa chắc đã có việc :) vif có nhiều trường đào tạo ngành này nhiều người học mà .

em cũng muốn thi CNTT

kẻ xấu
27-11-2011, 12:26 PM
Thi công nghệ thông tin của Bách Khoa ý !!! ...

BlackSwan
27-11-2011, 01:11 PM
CNTT thì nhiều trường có ạ. nhưng mà vấn đề việc làm thì hơi mơ hồ tí. chị em học CNTT ở Vinh mà vẫn xin đc dạy đại học ở HN nhưng một số người học ở HN thì có khi thất nghiệp

Braveheart7472
27-11-2011, 02:20 PM
:) cậu thi CNTT :) tớ khuyên Cậu nên thi KHTN khoa vật lí :) còn nếu cậu quyết tâm thi CNTT thì nộp bk đi 17 điểm nhưng Râ trường chưa chắc đã có việc :) vif có nhiều trường đào tạo ngành này nhiều người học mà .
em cũng muốn thi CNTT
Tớ thấy có tớ học khá môn lý,nhưng tớ lại thích CNTT, thế nên đang phân vân...

Thi công nghệ thông tin của Bách Khoa ý !!! ...
Em cũng đang định thế anh ạ. Hôm trước anh Tường lại khuyên ko nên :-s

kẻ xấu
27-11-2011, 02:28 PM
Em cũng đang định thế anh ạ. Hôm trước anh Tường lại khuyên ko nên :-s

Chắc là học vất vả, nhưng theo anh thì học vất vả mới giỏi được ... !!! Cứ vào đi, sợ gì ...
Với cả, vào được đi đã !!!

letheanh
27-11-2011, 02:38 PM
Ý kiến cá nhân là với từng ấy điểm thì BKHN mà thi. Trường nào thì cũng có đứa thất nghiệp thôi chả riêng j Vinh hay HN nhưng mờ BK Giao thông xây dựng tỉ lệ thấp hơn :)). a thấy hỏi thế này k ăn thua, chả có tác dụng lắm.

ܓܨOrion.p0n
27-11-2011, 04:56 PM
cố tí học BCVT... hay là học kỹ thuật mật mã giống anh này. khoa an toàn thông tin mạng. nhất cả nước đấy :))

ju mong
27-11-2011, 05:43 PM
tư vấn luôn em với .Em tầm từ 17 điểm thích mấy khoa cntt hoặc tự động hoá ( nhưng mà bách khoa lấy nhưng 21.5 sợ trượt) tư vấn em cái coi trường nào hợp lí ko

điểm sàn FPT là bao nhiêuc:matrix:??

vitaminb12
27-11-2011, 06:29 PM
tư vấn luôn em với .Em tầm từ 17 điểm thích mấy khoa cntt hoặc tự động hoá ( nhưng mà bách khoa lấy nhưng 21.5 sợ trượt) tư vấn em cái coi trường nào hợp lí ko

Thời gian còn dài mà em. Nếu xác định điểm ngay từ bây giờ thì hơi sớm quá.
Tốt nhất vào thời điểm này em nên tìm hiểu về các ngành học, rằng là học cái này là học về cái gì, blah blah... Ít nhiều sẽ tạo được sự đam mê với ngành mà mình định thi. Và anh nghĩ là sự đam mê đó quan trọng hơn việc ngành này lương cao hay thấp, ra trường có việc hay ko.
Những thứ đó phần nhiều do cuộc đời đưa đẩy. :lmao:

Chúc các bạn lớp 12 năm nay ôn thi tốt ;)

Cho thớt này thành Official thread Tư vấn mùa thi năm nay nhé.
Từ sau bài này, ai biết thì nói, vào nói nhảm nhận vé ra đảo trực tiếp luôn.

kẻ xấu
27-11-2011, 06:44 PM

Theo anh được biết thì muốn vào đại học FPT thì em phải đạt cùng lúc hai điều kiện.

Vượt qua một kì thi do trường FPT tổ chức muốn biết kiểu thi này như thế nào thì gõ goole em nhé
Điểm thi đại học từ điểm sàn trở lên.

Điểm thi đại học từ điểm sàn trở lên thì ko phải quá khó đối với học sinh trường Đào nhà mình! Kì thi của FPT thì tổ chức vào tháng 4 và tháng 8 hàng năm!!! Em có thể thử sức vào tháng 4 - nếu đỗ thì em gần như chắc chắn có một suất đậu Đại học ...

atlantic_fly
27-11-2011, 07:22 PM
Học Bách khoa mà muốn trụ lại và có vị trí chắc chắn là vất,chương trình học khá nặng ,các bạn có niềm đam mê thật sự hãy theo ,mình nghĩ vậy .
Bách khoa còn có chương trình song ngành ,song bằng ,có nghĩa là thích học về CNTT hay ĐTVT thì có thể thi nhóm 1 học cả về cơ khí ,sau đó học thêm ngành hoặc bằng về ngành mà bạn yêu thích nữa ,đại loại là thế .
Bạn nào yêu thích kĩ thuật mình nghĩ là còn 1 cửa nữa là học viện kĩ thuật quân sự ,trường này là một mảnh đất màu mỡ ,mình nghĩ vậy ,năm ngoái thủ khoa có 22 ,nếu nhớ không nhầm ,điều kiện vật chất thì khỏi nói rồi .
Viết thế này chắc không bị coi là nhảm :-ss

kẻ xấu
27-11-2011, 08:16 PM
À, quên béng mất một trường. Trường này tớ cũng chỉ là nghe nói thôi nhé!!!

Khoa toán tin - trường Đại học Thăng Long! Nếu chỉ xét về việc đào tạo thôi thì theo những điều tớ nghe được là rất tốt. Thêm vào đó, phong cách đào tạo của trường này làm cho sinh viên tự nhìn nhau học Đua tín chỉ, ai giỏi sẽ vươn rất nhanh , các thầy cô trẻ, năng động so với các ThS và TS mời về dạy thì ăn đứt ... tớ ko thể mê được một số thầy cô ở trường khác dạy, cực kì chán Cơ sở vật chất thì cũng khỏi nói luôn nhưng tớ vẫn cứ nói để cho mọi người biết. Nó thuộc dạng đẳng cấp ở Hà Nội, Miền Bắc ... thậm chí có thể lớn hơn mà tớ ko biết. Hiện tại thì tớ nghĩ chỉ có trường Cấp III Ams mới vượt mặt được thôi!!!!

Những điều đặc biệt của trường

Chưa bao h tớ thấy có người chạy điểm hay đi thầy, đi cô để qua môn cả !!!
Sinh viên như những khách hàng và đang sử dụng dịch vụ giảng dạy của nhà trường ... ko phải mua nước, đến sớm lấy chìa khóa hay mở cửa cho các thầy, cô bao h ...
Trường này rất tốt đối với các bạn sẩy chân trong kì thi đại học ...
Khuyết điểm lớn nhất : Học phí quá đắt ... :((

OLSJ13
27-11-2011, 08:17 PM
Cho mình ké với;)

Em/mình thi khối D. Điểm thi thử lần 1 ở trường là 17.25~.~ Tương lai đi thi thật thì phấn đấu được 21~22đ, và quyết ý chọn ngành Tài chính-Ngân hàng;)
Định thi AOB nhưng nghe nói khối D vào đó không hay lắm, học khoa Tiếng Anh cũng không được chuyên về nghiệp vụ hẳn:-s
Cũng mún cố gắng để với được vào FTU ỏ NEU nhưng sợ trèo cao ngã đau:">
Đang nhắm khoa TC-NH của Đại học Hà Nội ^^ điểm khoa này các năm không ổn định lắm:-s, năm 28 có năm lại tụt xuống có 25 (TA nhân đôi). Thấy TC-NH ngoài các trường ở trên ra còn ở đây là thấy ổn nhất. Ai có ý gì giúp em với >o<

thanhkhoeo
28-11-2011, 04:50 PM
Cho em hỏi luôn: Học viện kĩ thuật quân sự có lấy người khuyết tật không? Em định nộp hồ so xét tuyển vào trường này mà. hy vọng không bị ra đảo chơi với khỉ

letheanh
28-11-2011, 05:53 PM
Cho em hỏi luôn: Học viện kĩ thuật quân sự có lấy người khuyết tật không? Em định nộp hồ so xét tuyển vào trường này mà. *** Hidden Content ***

Mấy cái này e điện thoại thẳng đến số đt của trường trong quyển Những điều cần biết j j đấy mà hỏi cho chắc chắn đi.
-----------------------------------------

Cho mình ké với;)

Em/mình thi khối D. Điểm thi thử lần 1 ở trường là 17.25~.~ Tương lai đi thi thật thì phấn đấu được 21~22đ, và quyết ý chọn ngành Tài chính-Ngân hàng;)
Định thi AOB nhưng nghe nói khối D vào đó không hay lắm, học khoa Tiếng Anh cũng không được chuyên về nghiệp vụ hẳn:-s
Đang nhắm khoa TC-NH của Đại học Hà Nội ^^ điểm khoa này các năm không ổn định lắm:-s, năm 28 có năm lại tụt xuống có 25 (TA nhân đôi). Thấy TC-NH ngoài các trường ở trên ra còn ở đây là thấy ổn nhất. Ai có ý gì giúp em với >o<

Sao khối D vào lại k hay. Vào học nó có phân khối A hay D đâu nhỉ????

ju mong
10-12-2011, 10:57 AM
cho em hỏi thi vào khoa như thế nào
-----------------------------------------

Học Bách khoa mà muốn trụ lại và có vị trí chắc chắn là vất,chương trình học khá nặng ,các bạn có niềm đam mê thật sự hãy theo ,mình nghĩ vậy .
Bách khoa còn có chương trình song ngành ,song bằng ,có nghĩa là thích học về CNTT hay ĐTVT thì có thể thi nhóm 1 học cả về cơ khí ,sau đó học thêm ngành hoặc bằng về ngành mà bạn yêu thích nữa ,đại loại là thế .
Bạn nào yêu thích kĩ thuật mình nghĩ là còn 1 cửa nữa là học viện kĩ thuật quân sự ,trường này là một mảnh đất màu mỡ ,mình nghĩ vậy ,năm ngoái thủ khoa có 22 ,nếu nhớ không nhầm ,điều kiện vật chất thì khỏi nói rồi .
Viết thế này chắc không bị coi là nhảm :-ss

c:boss:Nhưng mà học viện KHKTQS có thoải mái như BK ko anh.Em cũng thích KHKTQS nhưng lại sợ kỉ luật quân đội nghiêm khắc ,mình thì lười quen rồi nhỡ không chịu đượcc:angry:

atlantic_fly
10-12-2011, 04:57 PM
BK rất thoải mái lúc học ,còn cứ thoải mái lúc học ,khi thi xong có lẽ sẽ sốc ,2 môn toán lí khá trâu bò ,mấy môn phụ thì luật lệ hơi cùi bắp ,nghỉ quá 3 buổi thì học lại ,nói chung anh nghĩ mỗi bên vất mỗi kiểu .
Thi vào khoa thế nào anh cũng không rõ lắm ,hình như là xét điểm tổng kết ,cái này anh duongyhoa on anh ấy trả lời cho .

ju mong
10-12-2011, 06:53 PM
c:boss:Em ước mơ chế tạo rô bốt từ nhỏ nên mấy trường kĩ thuật trường nào cũng thích . Chỉ còn coi coi tr nào học thỏai mái hơn thôi.Nhưng thật sự thì em vẫn thích BK hơn. mỗi tội nghe nói BK học xong năm đầu mới phân khoa (mà không biết có vào khoa mình thích không )vì thế cũng hơi ngại. Mà HVKTQS thì cũng không kém BK ,điểm lại dễ hơn, nhưng phải ở trong tr .anh thấy ĐH công nghiệp vs giao thông vận tải thì thế nào?
c:angry:

atlantic_fly
10-12-2011, 09:40 PM
Nói thật là xét về mặt con người của đầu vào HVKTQS mấy năm gần đây không so được với BK ,còn vào đó là vào đời lính ,rất khác so với vào BK .Đại học công nghiệp và GTVT thì anh chịu ,nếu em thích Rô Bốt thì vào đại học Lạc Hồng này :D
Anh nghĩ nguyện vọng của em là vào được nhóm ngành điện của BK ,anh thích chữ kí của em :''muốn có thành công và hạnh phúc lâu bền thì phải trả giá bằng nỗ lực và cố gắng''.:))

duongyhoa
13-12-2011, 02:21 PM
Bách Khoa năm 1 xét điểm tổng kết để vào khoa. Bh phân khoa nó dễ lắm, học bình thường cũng đủ để vào khoa mình thích rồi.
Xác định thi BK thì nên cao điểm 1 tí để mà học hệ kĩ sư, chứ điểm thấp học hệ cử nhân sau ra trường ko ăn đc kĩ sư đâu.

ju mong
14-12-2011, 06:24 PM
c:boss:em vẫn chưa hiểu rõ lắm về việc phân khoa là thế nào?c:ops:

duongyhoa
14-12-2011, 08:22 PM
c:boss:em vẫn chưa hiểu rõ lắm về việc phân khoa là thế nào?c:ops:

Mỗi kì học xong sẽ tính điểm tổng kết và tích lũy , sau đó qua 2 kì sẽ tính lại điểm chung của cả năm. Điểm cuối cùng đấy của chú sẽ là căn cứ phân khoa.
Thi xong học kì 2 , trường phát cho mỗi đứa 1 phiếu ghi nguyện vọng vào khoa như kiểu hồ sơ đại học ý. Điền đầy đủ vào, thu lại, xét điểm, xét chỉ tiêu, tiếp theo sẽ là phân loại rồi đưa ra điểm chuẩn từng khoa . Rơi nguyện vọng 1 thì xét nguyện vọng 2, rơi tiếp thì xác định là đời random. Nhưng mà vẫn trong nhóm nghành chú đăng kí khi thi đại học thôi, ko ra khỏi đâu. Ví dụ như nhóm 2 : Sẽ chỉ xét phân khoa trong mấy viện như: ĐTVT , CNTT , Điện , Toán tin ( rơi tự do sẽ là toán tin , học vừa khó vừa nặng nên đếch đứa nào thích cả :D) .
Một số viện kì 3 tiếp tục xét phân ngành nhỏ tiếp như CNTT , Điện , Kĩ thuật Cơ khí... Còn 1 số viện thì ko phân nưa như viện ĐTVT của mình ko phân nữa, năm thứ 4, thằng nào thích học j về chuyên nghành nhỏ thêm thì đk thôi .
Xét phân khoa bh dễ lắm , ko như ngày trước nên cứ yên tâm mà vỗ thôi :D

banglangtim
01-03-2012, 10:42 AM
tớ thấy ngành CNTT ở trường đh Duy Tân - Đà nẵng cũng đc đó bạn, được nhiều người đánh giá là trường có ngành CNTT mạnh nhất ở Đà Nẵng, nhất là chương trình liên kết đào tạo quốc tế CMU. Anh trai mình cũng đã từng học ở đó nói tốt lắm. bạn có thể vào tham khảo thêm. Chúc bạn thành công ^^!c:beauty:

binhminh
01-03-2012, 11:09 AM
chị banglangtim ơi. e muốn học ở đà nẵng nhưng năng lực của e chắc k vào được mấy trường như bách khoa với kinh tế chị ạ. nghe nói ở đà nẵng có trường kiến trúc là trường công mà lấy điểm thấp, chị cho e thêm ít thông tin chọn trường đc k chị

trangarsenal
01-03-2012, 05:10 PM
Cho mình ké với;)

Nếu tầm em đc 21,22 thì vào NEU cũng đc,nếu trượt khoa (giả dụ thôi nhé ) thì em có cơ hội đc xét các khoa khác còn chỉ tiêu.
PS: NEU nhiều hàng ăn ngon lắm c:beauty:

hoacucdai2611
01-03-2012, 09:07 PM
Nếu tầm em đc 21,22 thì vào NEU cũng đc,nếu trượt khoa (giả dụ thôi nhé ) thì em có cơ hội đc xét các khoa khác còn chỉ tiêu.
PS: NEU nhiều hàng ăn ngon lắm c:beauty:

Hàng nào ngon cơ ku c:beauty:

trangarsenal
01-03-2012, 10:59 PM
Hàng nào ngon cơ ku c:beauty:

Ở bên kí túc ý ạ,có ốc,trứng cút,nem,khoai chiên,nậm bò,lẩu....c:beauty:
Ôi thèm quá mà hết xiền c:adore:

anhloveemkok
01-03-2012, 11:45 PM
up phụ bạn, chúc bạn đắt hàng

yoyo_158
02-03-2012, 12:25 AM
ĐH Công Nghê - ĐH QG Hà Nội
Với sứ mệnh:
Xây dựng và phát triển Trường Đại học Công nghệ (ĐHQGHN) thành một trung tâm đào tạo đại học, sau đại học chất lượng cao, bồi dưỡng nhân tài, nghiên cứu phát triển và ứng dụng các lĩnh vực khoa học - công nghệ tiên tiến; một địa chỉ sáng tạo tri thức khoa học và công nghệ; một trường đại học tiêu biểu của hệ thống giáo dục đại học Việt Nam trong thời kỳ kinh tế tri thức.

Và mục tiêu chiến lược đến năm 2020
Phấn đấu trở thành đại học định hướng nghiên cứu về khoa học ứng dụng và công nghệ cao, ngang tầm các đại học tiên tiến trong khu vực châu Á, trong đó có một số lĩnh vực, ngành, chuyên ngành đạt trình độ quốc tế, có đóng góp thiết thực và hiệu quả cho công cuộc công nghiệp hóa, hiện đại hóa và sự phát triển nền kinh tế tri thức của nước nhà.

ĐH Công Nghệ thực sự là một sự lựa chọn rất tốt cho những bạn yêu thích công nghệ nói chung và đam mê công nghệ thông tin nói riêng.
Mọi thông tin các bạn có thể xem thêm trong file đính kèm và địa chỉ website:
uet.vnu.edu.vn
Các bạn có thể download tờ rơi từ địa chỉ sau nhé để có thêm thông tin nhé:
mediafire.com/?47imnu9hvkjwp9q

Chúc các bạn có một kỳ thi đạt kết quả tốt!

haidh
10-05-2012, 12:31 PM
Thi BCVT đi, học xong gọi anh trà đá cho vui ;)

leduc91190
01-04-2013, 10:37 AM
Nếu muốn vô Duy Tân - Đà Nẵng cũng được kìa.
Sợ xa thôi chứ trường dạy cũng ok, có liên kết với giảng viên nước ngoài :)