PDA

View Full Version : Học tiếng Anh, ngôn ngữ thú vị

hrockvn
24-11-2006, 05:22 PM
Tuy nhiên trước hết tớ phải khẳng định rằng học ngoại ngữ nào cũng thú vị cả. Vấn đề là bạn có cách học, cách giảng dạy và suy nghĩ của bạn thế nào.

Tớ chỉ học TA, và tớ may mắn có một cô giáo dạy tuyệt vời nên đâm ra cũng thích nó. Thật ra đến bây giờ tớ mới thầy mình sai lầm khi bỏ phí 7 năm học tiếng Anh ở phổ thông. 7 năm trời, tớ chỉ có thể viết thư, viết thư và đọc. Nếu bắt tớ chat, nói hay nghe chắc chắn là cả một vấn đề. Nói có lẽ còn tạm được, chứ nghe. Hik, khủng khiếp. Như là vịt ấy. Tớ đang cố gắng cải thiện tình hình. Hik.
Quay lại cái thú vị của tiếng Anh. Tớ không chỉ học một ngôn ngữ, mà đúng như người ta nói. Học ngôn ngữ của một nước nào đó là học luôn cả văn hóa của nước đó. Chúng tớ được giảng thêm về nước Anh, lịch sử của nước Anh, vị trí địa lí. Rồi chúng tớ được tìm hiểu về các đời vua, hoàng hậu. Tớ được tìm hiểu về ký đồng hồ BigBen. Tìm hiểu về tác giả của Hamlet. Rất nhiều kiến thức mà tớ được tìm hiểu khi học TA. Nhưng, cái tớ khoái nhất là tụi tớ được làm các bài tiểu luận về nhân vật hay chủ đề nào đó chúng tớ đang học. Chẳng hạn, khi tụi tớ học về Shakespeare chúng tớ tạo thành nhóm, nhận tìm hiểu về một vấn đề nào đó. Ví dụ như phong cách viết của ông, hay gia đình ông, hay quê hương ông. Quả là thú vị. Tụi tớ phải tìm tài liệu trên thư viện, mạng hoặc sách báo, rồi tổng hợp lại sau đó đem lên lớp. Dĩ nhiên là phải viết bằng tiếng Anh. Nhưng cái hay ở chỗ tụi tớ biết cách khai thác thông tin, làm việc theo nhóm và có thêm một lượng kiến thức mới.

Đọc đến đây dĩ nhiên bạn sẽ nói rằng không phải ai cũng được như tớ (thực ra thì như thế này chả là quái gì), chẳng hạn các bạn cấp 3 ở TH mình chắc ít khi làm việc này. Tuy nhiên, một cách đơn giản, các bạn cán bộ lớp cũng có thể tự tổ chức việc này. Ví dụ các bạn tổ chức ngày Anh Ngữ. Ra đề tài, cho các nhóm tự chọn, sau đó thi và dĩ nhiên là lấy quỹ lớp làm phần thưởng. Cũng không khó gì để tổ chức. Quan trọng các bạn nhiệt tình tham gia là được.

Tớ chỉ có một số ý kiến như thế. Để chia sẻ và mong rằng các bạn đang học ở phổ thông, hãy có cách nhìn nhận lại việc học tiếng anh ở trường học, kẻo sau này laị hối tiếc như tụi tớ. TA rất cần cho cuộc sống của bạn và cong việc của bạn. Và cũng xin chia sẻ một cách để tạo một phong trào học TA trong lớp. Các bạn cán sự có thể tham khảo và phát triển thêm

blue_horizon
05-12-2006, 09:17 PM
Hic...bác sướng thía. Chả bù cho bọn em

hrockvn
06-12-2006, 05:27 PM
Chả sướng mấy cô ạ. Giờ anh lại thấy khổ, tuần nào cũng làm một bài. Hít

live*to*love
12-12-2006, 03:10 PM
bác thế là sướng rồi còn gì cô của bọn em dạy chán thấy bà lun à dạy gì mà học sinh chả vô toàn đi học ngoài . Học ngoài lại gặp ông dạy hay nhưng suốt ngày chửi học sinh .

girl_summer
13-12-2006, 01:53 AM
có phải bạn đang nói đến thầy Sơn hói ko?Mình ngày trước ko học với ông ấy.Mình học với thầy Biên.Nói chung ko phải là nói quá nhưng trường mình các thầy cô giáo dạy tiếng ko hay lắm

Bithu_12a2
13-12-2006, 11:37 AM
^^ phát âm sai be bét, toàn lẫn lộn giữa anh -anh và anh mỹ ^^ có đúng ko nhi?

blue_horizon
13-12-2006, 12:24 PM
bác thế là sướng rồi còn gì cô của bọn em dạy chán thấy bà lun à dạy gì mà học sinh chả vô toàn đi học ngoài . Học ngoài lại gặp ông dạy hay nhưng suốt ngày chửi học sinh .
lớp bác học với cô nào đấy? lớp em khối D mà học ti Anh chán không chịu được

girl_summer
13-12-2006, 07:42 PM
^^ phát âm sai be bét, toàn lẫn lộn giữa anh -anh và anh mỹ ^^ có đúng ko nhi?

Ặc.Đúng là ko phải dân khối D.
To blue_horizon:có phải bạn học tiếng anh với thầy Gấm ko?

hungnt
15-12-2006, 03:21 PM
Girl_Summer có phải là Mai Thanh không ta? HỌc hành ở bên đó tốt chứ? Bọn nó bảo mi được học bổng nữa phải không? À mi ơi, vô box tau mới lập đi, box Học tiếng Anh qua các bài hát đó, hay cực.

blue_horizon
15-12-2006, 06:16 PM
To blue_horizon:có phải bạn học tiếng anh với thầy Gấm ko?
Bọn em học tiếng Anh với cô Thúy bác ạ. Cô ấy hiền quá nên chán

girl_summer
15-12-2006, 10:16 PM
Girl_Summer có phải là Mai Thanh không ta? HỌc hành ở bên đó tốt chứ? Bọn nó bảo mi được học bổng nữa phải không? À mi ơi, vô box tau mới lập đi, box Học tiếng Anh qua các bài hát đó, hay cực.

Ui cám ơn ông anh,đây vẫn ổn, vẫn chưa bị đuổi về.he he.Học bổng thì sang bên này hầu như đứa nào chẳng được học bổng.Cái chính là đựoc ít hay nhiều thôi.(Mà ai nói cái tin này vậy?)