PDA

View Full Version : Cách chuyển mã tiếng Việt

hrockvn
28-11-2006, 10:06 AM
Không chỉ với người làm văn phòng mà hầu như chúng ta đều thường xuyên phải chuyển đổi giữa các bảng mã của văn bản. Với bản thân tôi, tải rất nhiều tài liệu, lại thường xuyên đi lại và di chuyển tài liệu đó. Tuy nhiên, có thể ở máy mình mang đến không chứa các bộ font của Việt Nam mà chỉ có font Unicode của máy. Mà có rất nhiều văn bản lại được soạn bằng bảng mã TCVN hoặc VNI,... là những bảng mã của Việt Nam. Tất nhiên, với các công ty, việc soạn thao bằng bảng mã của VN là yêu cầu bắt buộc. Tuy nhiên, tớ vẫn thích bảng mã Unicode hơn. và vì thế tớ đều chuyển hết các tài liệu của tớ sang Unicode.

Vấn đề là chuyển như thế nào? Có khá nhiều cách để chuyển, hrock nhớ không nhầm thì có cả một phần mềm chuyên để chuyễn mã, hình như là VietConverter. Tuy nhiên, chảng phải mất công khó khăn đến thế. Bạn có hai lựa chọn.

I/ Sử dụng phần mềm Unikey
Chắc chúng ta không xa lạ gì với Unikey, phần mềm gõ tiếng Việt rất thông dụng, miễn phí, nhiều chức năng, nhỏ gọn và mã nguồn mở. Nhưng không phải ai cũng biết cái chức năng chuyển mã của Unikey. Để chuyển mã với Unikey, bạn lại có 2 cách.
- Cách 1: Chuyển mã với Clipboard. Bạn mở tài liệu cần chuyển, bấm Ctrl + A để chọn toàn bộ tài liệu hoặc bôi đen đoạn nào cần chuyển. Sau đó bấm Ctrl + C để copy đoạn văn bản vào Clipboard. Tiếp theo, bạn khởi động Unikey (nếu đã khởi động rồi thì thôi). Unikey sẽ ở góc dưới bên phải của màn hình (khay System Tray). Nhấn chuột phải vào biểu tượng của Unikey, chọn Chuyển mã nhanh (phím tắt là Ctrl+ Shift + F9). Một thông báo hiện lên đã chuyển xong. Giờ bạn có thể dán trở lại vào văn bản được rồi.

- Cách 2: Cũng làm như trên, nhưng thay vì chọn Chuyển mã nhanh, bạn chọn Công cụ (phím tắt là Ctrl + Shift + F6). Với việc mở phần công cụ, bạn có thêm nhiều lựa chọn. Chẳng hạn, bạn có thể lựa chọn bảng mã gốc và bảng mã đích. Bạn cũng có thể lựa chọn chuyển mã bằng Clipboard hoặc chuyển mã file (chỉ hỗ trợ file .txt và .rtf) và nhiều lựa chọn khác.
Chú ý: Phần mềm Unikey được biên soạn phần trợ giúp hoàn toàn là tiếng Việt, rất nhiều thông tin được cung cấp ở đây. bạn nên tham khảo qua để nắm vững hơn.

II/ Sử dụng công cụ chuyển mã trực tuyến.
Nếu bạn có nối mạng, đơn giản. Vào http://www.daoduytu.net/index.php?pid=11 và bạn sẽ thấy trang chuyển mã trực tuyến của chúng ta. Giao diên đơn giản, hoàn toàn tiếng Việt. Bạn copy đoạn văn bản vào khung nhập liệu, bấm Nhận dạng mã. Một hộp thoại hiện lên cho bạn biết bảng mã hiện tại. Sau đó, tại khung Đổi sang bạn chọn bảng mã đích. Cuối cùng bấm nút Đổi sang để hoàn tất công việc.