PDA

View Full Version : Đi thuyền và đò không có áo phao

huynguyene2
14-12-2006, 05:50 PM
Thanh Hóa: Hàng trăm học sinh phải tự chèo thuyền nan đến lớp

Em Nguyễn Văn Thiện, học sinh Trường THCS Xuân Thái, huyện miền núi Như Thanh (Thanh Hóa) đang cùng các bạn chèo thuyền nan đến trường - Ảnh: Hà Đồng

TTO - Hàng ngày, em Nguyễn Văn Thiện, học sinh lớp 7A, Trường THCS Xuân Thái (xã Xuân Thái, huyện miền núi Như Thanh, tỉnh Thanh Hóa) cùng hơn 100 em học sinh ở Trường Tiểu học và THCS của xã phải tự chèo thuyền đến lớp học chữ.

Những con thuyền nan các em dùng rất mong manh và đều không có phao cứu sinh. Gia đình các em ở tận bản Đồng Lườn và Yên Khang - hai bản ven hồ Sông Mực, cách trường khoảng 6 km đường sông nước, nên 5 giờ sáng các em phải xuống thuyền nan để đến trường cho kịp giờ học.

Ông Chu Đình Toán, chủ tịch UBND xã Xuân Thái, cho biết từ khi khởi công xây dựng Nhà máy thủy điện Sông Mực, đập Sông Mực phải đóng cửa, nên nước hồ này dâng cao, làm ngập nhà cửa của hàng chục hộ dân sinh sống ven hồ. Hiện nay, hơn 100 học sinh của xã phải đến trường bằng thuyền nan, rất nguy hiểm.

Nhiều hôm đang chèo thuyền giữa hồ thì gặp mưa giông, các em phải cùng nhau vội vàng chống thuyền tấp vào bờ, và rất nhiều lần tai nạn lật thuyền trên hồ này đã xảy ra, nhưng rất may chưa có trường hợp đáng tiếc nào. Các em học sinh nơi đây rất mong được trang bị phao cứu sinh để đến lớp an toàn hơn.
http://www.tuoitre.com.vn/Tianyon/Index.aspx?ArticleID=156320&ChannelID=13

Các bạn có thể quan tâm tìm hiểu vẫn đề này thực hư thế nào không. Tôi thấy nếu thực sự như vậy thì nguy hiểm cho học sinh. Trong năm vừa qua đã có mấy vụ chìm đò rồi và học sinh bị chết rất nhiều.

hrockvn
15-12-2006, 09:10 AM
Mong muốn cái chữ đến với mình, nhưng mong muốn đó có bị dập tắt bởi điều này không? Mong rằng chính quyền huyện Như Thanh và UBND tỉnh có được cách giải quyết nhanh chóng để các bạn đi học an toàn hơn

Bithu_12a2
15-12-2006, 10:12 AM
Học sinh Đào DUy Từ nhà ta đi xe đạp đến lớp mà bác, ah`, có một vài em còn đi xe máy rất sành điệu hi' hi'

HoangHiep12C6
15-12-2006, 12:23 PM
Em đi bộ nè , nhà em nghèo lắm . Huhuhu :((:((:((

huynguyene2
16-12-2006, 01:49 AM
Mong muốn cái chữ đến với mình, nhưng mong muốn đó có bị dập tắt bởi điều này không? Mong rằng chính quyền huyện Như Thanh và UBND tỉnh có được cách giải quyết nhanh chóng để các bạn đi học an toàn hơn

Nói như chú thì không biết trách nhiệm của ai đây. Thử tiềm hiểu xem ai có thẩm quyền giải quyết chứ nói chơi vơi như thế không đạt được gì cả. :chuot: