PDA

View Full Version : Văn hóa chửi tục

MrHuyNo1
17-02-2006, 07:25 PM
Dù người ta có tế nhị, hay có cố tình lẩn tránh đến đâu, thì cũng ko ai có thể phủ nhận rằng, nói tục, hay chửi bậy chính là một nét văn hoá. Ko phải sao được, khi mà trong cuộc sống hàng ngày, chẳng ai coi chúng là cái gì xa lạ cả. Người ta văng tục mọi lúc, mọi nơi. Khi đi làm, lúc ở nhà, trên trường học hay ngoài đường phố. Đâu đâu ta cũng có thể nghe thấy những tiếng chửi tục. Và dù ko muốn nghe, ta vẫn ko thể lẩn tránh, và cũng ko ai có thể phủ nhận rằng mình đã từng nói tục, chửi bậy, chỉ có là người nói tục ít, người nói nhiều mà thôi. Tại sao con gái lại ít nói tục hơn con trai? Tại sao câu cửa miệng của hầu hết con trai đều là đ.m, dù đôi khi câu chửi ấy lại dành ngay cho chính anh chị em ruột của mình, tức là những người có chung mẹ ruột với mình. Đơn giản, bởi vì câu chửi ấy đã có từ ngàn xưa rồi, và bây giờ, khi chửi, ko ai hiểu nó theo đúng nghĩa đen cả, người ta chỉ coi nó đơn thuần là một câu cảm thán, kiểu như một câu thốt lên, hay đôi khi là câu nói để mở đầu câu chuyện mà thôi. Con gái cũng chửi đ.m, dù là theo đúng nghĩa, thì dù muốn, con gái cũng ko thể làm được cái việc ấy.
Có những từ chửi mà đôi khi người chửi cũng ko hiểu hết nội dung của nó. Ví dụ như từ “đéo”. Thực ra, ko mấy ai hiểu nghĩa thức sự của nó đâu, nhưng họ vẫn chửi, những câu kiểu như “đéo mẹ mày”, thì trong đời, chắc hẳn ko người việt nam nào lại ko thốt lên ít nhất là vài lần. Họ chửi đơn giản vì thấy người khác cũng chửi, hiểu được câu ấy tức là miệt thị người khác, là sỉ nhục người khác, và văng ra, tức là làm cho đối phương phải xấu mặt, phải bẽ bàng, vậy là họ chửi, họ văng ra.
Ấy, văn hoá chửi phong phú là vậy và lâu đời là vậy, nhưng trên sách vở, trên các phương tiện thông tin đại chúng, người ta lại luôn lẩn tránh, phớt lờ nó. Dù rằng khi ra ngoài đời thì ai cũng như ai, lại tiếp xúc với chúng như những thứ văn hoá đời thường nhất, thông tục nhất. Vậy thì tại sao, lớp trẻ chúng ta, những con người của thế hệ mới, những con ngừơi đã được thừa kế cả một nền văn hoá khổng lồ của cha ông, lại ko thể đề cập đến chúng. Ko phải cứ đề cập đến tức là chửi nhau, là xúc phạm đến nhau. Chúng ta hãy đề cập đến trên góc độ của những ngừơi có văn hoá, với ý thức xây dựng, góp phần làm hoàn chỉnh và phong phú thêm cho nền văn hoá lâu đời của dân tộc việt nam ta, loại bỏ bớt những cái dở, thêm vào những cái hay. Biết đâu, chúng ta lại có thể loại bỏ được văn hoá chửi tục ra khỏi đời sống hàng ngày của người việt nam thì sao( dù đây là điều hoang tưởng, có lẽ chỉ có trên báo chí của cộng sản mà thôi). Với ý tưởng như vậy, tôi mong các bạn góp ý và tham gia vào chủ đề này để hy vọng chúng ta sẽ có một bộ từ điển nói bậy, chửi tục một cách văn hoá nhất, để sau này, khi những câu chửi đ.m, l. hay c. ko còn ở thế hệ con cháu chúng ta( vì chúng đã bị thay bằng những câu chửi khác), thì chúng vẫn biết thế hệ cha ông của chúng đã chửi bậy như thế nào

Pisces
25-05-2006, 02:59 PM
Tui nghĩ chửi tục thế chưa chắc đã khiến người ta đau bàng cách nói văn vẻ bóng gió. Cái đó mới gọi là văn hóa chửi tục!