PDA

View Full Version : Cơ cấu của Diễn đàn chung

Pisces
21-12-2006, 06:33 AM
Đây là cấu tạo của phần diễn đàn chung hiện nay:

Tin tức - Thảo luận (http://www.daoduytu.net/forum/forumdisplay.php?f=32)
Nơi trao đổi thảo luận tất cả các tin tức vấn đề của cuộc sống, xã hội...

Trao đổi mua bán (http://www.daoduytu.net/forum/forumdisplay.php?f=42)
Ai có đồ cũ cần bán hay ai muốn mua gì vào đây nhá

Linh tinh park (http://www.daoduytu.net/forum/forumdisplay.php?f=9)
Các bạn có thể bàn đủ chuyện trên trời dưới đất ở đây.

Cuộc sống quanh ta (http://www.daoduytu.net/forum/forumdisplay.php?f=10)
Xung quanh chúng ta có biết bao nhiều điều kì lạ. Chúng ta hãy cùng nhau khám phá nhé.
Diễn Đàn Con: Mẹo vặt (http://www.daoduytu.net/forum/forumdisplay.php?f=11)

Y tế - Sức khỏe (http://www.daoduytu.net/forum/forumdisplay.php?f=12)
Diễn Đàn Con: Giáo dục sức khỏe vị thành niên (http://www.daoduytu.net/forum/forumdisplay.php?f=44)

Thể thao - Văn hóa, xã hội (http://www.daoduytu.net/forum/forumdisplay.php?f=13)

Điện ảnh (http://www.daoduytu.net/forum/forumdisplay.php?f=49)
Mọi người cùng thảo luận về môn nghệ thuật thứ 7 nhé.

Âm nhac (http://www.daoduytu.net/forum/forumdisplay.php?f=14)
Nơi này dành cho các bạn muốn thảo luận về âm nhạc trong nước cũng như quốc tế.
Diễn Đàn Con: Guitar Box (http://www.daoduytu.net/forum/forumdisplay.php?f=45), Pop Việt (http://www.daoduytu.net/forum/forumdisplay.php?f=28), Rock world (http://www.daoduytu.net/forum/forumdisplay.php?f=29), Nhạc quốc tế (http://www.daoduytu.net/forum/forumdisplay.php?f=30)

Truyện tranh (http://www.daoduytu.net/forum/forumdisplay.php?f=27)

Ba box Tin tức - Thảo luận, Cuộc sống quang ta, Thể thao - văn hóa, xã hội này đều có dính dáng đến nhau, tại vì ngay trong phần mô tả của box tin tức đã có dòng "Nơi trao đổi thảo luận tất cả các tin tức vấn đề của cuộc sống, xã hội..." <-- vậy mục đích của các box này có phải là trùng lặp ko?

Tuy tên box là Thể thao - Văn hóa, xã hội, nhưng tuyệt nhiên trong đó chỉ bàn về thể thao, và thậm chí hầu hết đều bàn về bóng đá. Hôm nay tớ định post 1 bài dạng Văn hóa, xã hội vào đó nhưng nhìn box như thế nên cũng bị khớp, ngại quá --> về box tin tức vậy :-@. Vậy có nên đổi tên box lại là là Thể thao thôi ko?

Còn box cuộc sống quang ta và box tin tức thảo luận, hai box này vẫn thường xuyên bị nhầm lẫn, bằng chứng là nhiều topic đáng lí thuộc về mảng tin tức - thảo luận thì lại đc post bên cuộc sống, và ngược lại. Vậy có nên nhập hai box này lại ko?

Và 3 box Linh tinh park, Điện ảnh, Âm nhạc, thậm chí có thể thêm box truyện tranh nữa, theo tôi nên nhập chung lại thành 1 box lớn là Thư giãn - Giải trí, sau đó có thể phân ra làm box con.

Có lẽ cũng nên xem xét nhập một số box khác nữa, VD box Thôn con trai xóm con gái với box Giao lưu kết bạn vì vốn mục đích khá giống nhau(nên chăng thêm khoản tâm sự vào đây luôn =) ), rồi mấy box câu lạc bộ nữa, gộp hết lại thành Box lớn là Câu lạc bộ, rồi phân ra làm box con...

Nhập chung lại để rồi mỗi box lớn có nhiều mod thì quản lý tốt hơn chứ? Để nhiều như bây giờ nhìn rườm rà quá.

Mọi người thấy thế nào <:-P ?

Chú ý: bình chọn này cho phép chọn nhiều mục, nếu đồng ý với ý kiến nào thì chọn hết những ý kiến đó rồi hãy bỏ bình chọn nhé

hrockvn
21-12-2006, 05:30 PM
:D Cảm ơn Pisces nhiều lắm. Các bạn cho ý kiến nhé

Pisces
21-12-2006, 06:44 PM
Vậy là hai cái đầu bác ko đồng ý àh =), có lý do gì ko bác :D.

Giờ mới để ý, logo mới nhìn đc đó ;))

hijack
21-12-2006, 08:13 PM
Nhìn cái banner mới rất chi là công nghệ, trừ cái chữ "welcome to". cậu sửa lại cho nó thành 1 màu thôi.

ngayxua
22-12-2006, 07:56 AM
Đây là cấu tạo của phần diễn đàn chung hiện nay:

Ba box Tin tức - Thảo luận, Cuộc sống quang ta, Thể thao - văn hóa, xã hội này đều có dính dáng đến nhau, tại vì ngay trong phần mô tả của box tin tức đã có dòng "Nơi trao đổi thảo luận tất cả các tin tức vấn đề của cuộc sống, xã hội..." <-- vậy mục đích của các box này có phải là trùng lặp ko?

Tuy tên box là Thể thao - Văn hóa, xã hội, nhưng tuyệt nhiên trong đó chỉ bàn về thể thao, và thậm chí hầu hết đều bàn về bóng đá. Hôm nay tớ định post 1 bài dạng Văn hóa, xã hội vào đó nhưng nhìn box như thế nên cũng bị khớp, ngại quá --> về box tin tức vậy :-@. Vậy có nên đổi tên box lại là là Thể thao thôi ko?

Còn box cuộc sống quang ta và box tin tức thảo luận, hai box này vẫn thường xuyên bị nhầm lẫn, bằng chứng là nhiều topic đáng lí thuộc về mảng tin tức - thảo luận thì lại đc post bên cuộc sống, và ngược lại. Vậy có nên nhập hai box này lại ko?

Và 3 box Linh tinh park, Điện ảnh, Âm nhạc, thậm chí có thể thêm box truyện tranh nữa, theo tôi nên nhập chung lại thành 1 box lớn là Thư giãn - Giải trí, sau đó có thể phân ra làm box con.

Có lẽ cũng nên xem xét nhập một số box khác nữa, VD box Thôn con trai xóm con gái với box Giao lưu kết bạn vì vốn mục đích khá giống nhau(nên chăng thêm khoản tâm sự vào đây luôn =) ), rồi mấy box câu lạc bộ nữa, gộp hết lại thành Box lớn là Câu lạc bộ, rồi phân ra làm box con...

Nhập chung lại để rồi mỗi box lớn có nhiều mod thì quản lý tốt hơn chứ? Để nhiều như bây giờ nhìn rườm rà quá.

Mọi người thấy thế nào <:-P ?

Chú ý: bình chọn này cho phép chọn nhiều mục, nếu đồng ý với ý kiến nào thì chọn hết những ý kiến đó rồi hãy bỏ bình chọn nhé

Đúng vậy mình cũng muốn nhập các box lại cho gon diễn đàn. Giống như bên TTVNOL.COM ấy, và cũng như các diễn đàn khác.
Hiện tại có một số các memb bảo diễn đàn mình còn nghèo nàn, có gì thì để vụ offline này bàn thêm về diễn đàn, mong các ban đóng góp nhiều hơn nữa nhé! =D>

hrockvn
22-12-2006, 10:38 AM
Vậy là hai cái đầu bác ko đồng ý àh =), có lý do gì ko bác :D.

Box Thể thao văn hóa xã hội để cung cấp tin tức và bàn luận về Thể thao, văn hóa. Box Cuộc sống quanh ta nó có ý nghĩa là như "Kiến thức cuộc sống" bao gồm các bài viết liên quan đến tự nhiên, khoa học,... ví dụ như tại sao bầu trời có màu xanh. Nói chung là nó cung cấp kiến thức. Còn box Tin tức thảo luận chỉ là để thảo luận các vấn đề thời sự thôi. Do đó tớ không tick hai cái đầu

Pisces
22-12-2006, 04:05 PM
Box Thể thao văn hóa xã hội để cung cấp tin tức và bàn luận về Thể thao, văn hóa. Box Cuộc sống quanh ta nó có ý nghĩa là như "Kiến thức cuộc sống" bao gồm các bài viết liên quan đến tự nhiên, khoa học,... ví dụ như tại sao bầu trời có màu xanh. Nói chung là nó cung cấp kiến thức. Còn box Tin tức thảo luận chỉ là để thảo luận các vấn đề thời sự thôi. Do đó tớ không tick hai cái đầu

Cái đó em biết, nhưng em thấy box Thể thao - Văn hóa, xã hội Chỉ đơn thuần đưa tin về mỗi thể thao, cụ thể là bóng đá. Giờ đưa mấy tin tức Văn hóa, xã hội vào đó thấy lạc lõng thế nào ấy. Ý của em là nêu chuyển khoản hai phần đó sang bên tin tức, còn box cũ chỉ chuyên biệt về thể thao thôi.

Và việc chuyển hai mục đó sang bên tin tức, ko phải là nhập lại làm 1, mà cũng như ba box bên dưới, lập thành 1 box lớn. Trong box lớn đó có các box con:
- Tin tức - đưa các tin tức, sự kiện trên thế giới;
- box Văn hóa, xã hội - Các tin bài về văn hóa, xã hội.

Còn tại box chính thì chỉ dành riêng cho những topic thảo luận.

Box cuộc sống thì để riêng cũng được, ko thì cũng cho làm box con của cái box lớn phía trên.

Ý bác thế nào?

ngayxua
22-12-2006, 04:59 PM
Ta tạo các box giống trong ttvnol.com , thì mình chỉ cần nhìn và tích vào thôi.
Như vậy thì dễ nhìn hơn.

Pisces
22-12-2006, 05:03 PM
Em ko cần biết là giống diễn đàn nào, vì đơn giản đây chỉ là ý kiến cá nhân dựa trên những gì em thấy thôi :/, hơn nữa mỗi diễn đàn cũng nên có những đặc trưng riêng, tất nhiên nếu học tập cái hay người ta thì cũng tốt =).

alex
26-12-2006, 12:42 PM
Alex có một vài ý kiến mọi người xem thế nào

Như pisce box tin tức thảo luận cuộc sống quanh ta nhập về một super box có thể có tên là Thảo luận chung. Ở đây mọi người có thể trao đổi thảo luận với nhau về những điều trong xã hội cuộc sống, xu thế trẻ.
Các box clb bong rổ, clb võ thuật , clb ngoại ngữ sẽ là box con của một box clb Đào duy từ Chuyển Box hội cựu học sinh Đào Duy từ về phần Sân trường hoa nắng và box này sẽ là một box lớn trong nó có các box như trường xưa lớp cũ ,,hội cựu học sinh đào duy từ tại hà nội,nước ngoài....vv
Ở phần thông báo đặt thêm một box là Nhà kỉ niệm hay góc lưu niêm. Là nơi lưu lại những hình ảnh offline, các hoạt động của diễn đàn
Tạo một box lớn Thư giãn - giải trí : trong nó sẽ có các box con, âm nhạc, điện ảnh,thể thao, văn thơ, thêm một box nữa là góc hài hước.
Lập một box lớn có tên là Tâm sự - chia sẻ , trong đó sẽ có các box thôn con trai xóm con gái, tình bạn tình yêu , tâm sự...
Như vậy cơ cấu diễn dàn có thể như sau
Phần 1 : Thông báo
1, Thông báo của ban quản trị
2, Trợ giúp góp ý
3, Học bổng Đào Duy Từ
4,Nhà lưu niệm
5, Tuyên chọn nhân tài
Phần 2 : Sân trường hoa nắng
1,Thầy cô của con
2,Đoàn Đội
3, Giáo dục tuyển sinh
4,Du học
5, Nhật báo
6, Hướng nghiệp
7, Hội cựu học sinh Đào Duy từ( trường xưa lớp cũ, .... )
Phần 3 : Diễn đàn chung
1, Giao lưu - Gặp gỡ( Nơi đây để giới thiệu, hẹn hò offline,tìm người, làm wen....)
2, Thảo luận chung
3,Tâm sự chia sẻ (Thôn con trai xóm con gái, tình bạn tình yêu, góc tâm sự )
4,Thư giãn - Giải trí ( Âm nhạc, điện ảnh, thể thao ,văn thơ, truyện tranh,)
5, clb Đào duy từ ( clb bỏng rổ, võ thuật ..)
6,Y tế sức khỏe
7, Trao đổi mua bán

Các phần sau thì ok rồi

ngayxua
26-12-2006, 01:29 PM
Alex có một vài ý kiến mọi người xem thế nào

...
Như vậy cơ cấu diễn dàn có thể như sau
Phần 1 : Thông báo
1, Thông báo của ban quản trị
2, Trợ giúp góp ý
3, Học bổng Đào Duy Từ
4,Nhà lưu niệm
5, Tuyên chọn nhân tài
Phần 2 : Sân trường hoa nắng
1,Thầy cô của con
2,Đoàn Đội
3, Giáo dục tuyển sinh
4,Du học
5, Nhật báo
6, Hướng nghiệp
7, Hội cựu học sinh Đào Duy từ( trường xưa lớp cũ, .... )
Phần 3 : Diễn đàn chung
1, Giao lưu - Gặp gỡ( Nơi đây để giới thiệu, hẹn hò offline,tìm người, làm wen....)
2, Thảo luận chung
3,Tâm sự chia sẻ (Thôn con trai xóm con gái, tình bạn tình yêu, góc tâm sự )
4,Thư giãn - Giải trí ( Âm nhạc, điện ảnh, thể thao ,văn thơ, truyện tranh,)
5, clb Đào duy từ ( clb bỏng rổ, võ thuật ..)
6,Y tế sức khỏe
7, Trao đổi mua bán

Các phần sau thì ok rồi

Không ngờ chú alex nhà ta cũng có đầu óc tổ chức và sắp xếp nhỉ, mình đồng ý là như vậy. Cơ cấu như vậy thì trông diễn đàn gọn hơn và chuyên nghiệp hơn. :-"

Pisces
27-12-2006, 06:06 AM
Ban lãnh đạo nhà ta cũng có nhiều ý kiến đóng góp hay đấy chứ :)).

Các memb thường ko thấy có ý kiến gì nhỉ :(, toàn các ông tai to mặt lớn.
Có mỗi mình bác hijack vào thì vì cho ý kiến ko đúng chỗ nên bị em cảnh cáo :-S. Vì thế mọi người sợ chăng :((

hrockvn
27-12-2006, 09:33 AM
Hì, cảm ơn bác Alex nhiều lắm. Lâu nay mí thấy bác té vô đây. Phải chăng có "cơn gió độc" nào? :-?
Em sẽ thay đổi lại cơ cấu diễn đàn, đợt này chỉ check bài thôi. Há. Thank so much

alex
27-12-2006, 12:07 PM
Lâu nay mình bận nên không thường xuyên vào diễn đàn được. Diễn đàn dạo này đã có vẻ sôi động hơn trước vì vậy mình còn có vài ý kiến thế này nữa:
- Thứ nhất là về trang chủ của diễn đàn, theo mình cái fon chữ là không thích hợp,Diễn đàn chính là bộ mặt đầu tiên khi tiếp xúc với diễn đàn nên nó phải thật nghiêm túc . Các bài viết ở trang chủ cũng phải là nhưng bài viết có chất lượng, chứ không thể tùy hứng sao viết vậy được. Theo mình nghĩ nên cử ra một nhóm gồm 2-3 người chuyên phụ trách việc đưa tin lên trang chủ.Tin tức sẽ được các memb trong trường, các cựu học sinh đưa lên diễn đàn vào box nhật báo đào duy từ. Nhóm 2-3 người này sẽ có vai trò như một biên tập viên, sàng lọc, sửa chữa , và đưa tin lên trang chủ.Và thông tin phải thật nghiêm túc, không nên viết theo lối hài hước, nhí nhố..Thêm nữa là trang chủ có nên thêm một mục là Chân dung Đào Duy Từ , hay Nhân Vật Đào Duy Từ:Nơi đây sẽ là nơi tôn vinh những học sinh , cựu học đã có thành tích cao trong học tập cũng như trong sự nghiệp , và cả những ..hot boy hot girl trong trường:D . Phỏng vấn họ về kinh nghiệm thành công ...( vai trò này sẽ do nhóm manager trong trường đảm nhận) .

Vẫn vấn đề đưa tin lên diễn đàn alex thấy cái topic tin tức sự kiện nổi bật là vô nghĩa. Dám chắc rằng chẳng mấy ai ngồi mà đọc đâu. Nếu muốn đọc thì vào thẳng dân tri. com , hay vnxpress, vietnamnet... mà đọc. Vì thế mình phải lựa chọn xem cái này thật hay, thật nổi bật thì hãy post lên, chứ đừng post tràn lan thế này. Cái này mình cũng có thể đưa ra trang chủ, nhưng đấy sẽ là phần thông tin ngoài lề( không liên quan đến trường,, đến giáo dục tuyển sinh)

Về diễn đàn thì có thêm một vài ý kiến thế này : Alex đọc lướt qua diễn đàn chỉ toàn thấy những bài chát chít vô nghĩa, spam linh tinh. những chủ đề thảo luận rất hay như anh Huy Nguyên đưa ra thì thấy chẵng mấy người hưởng ứng mấy. Lâu nay cứ hỏi diễn đàn tại sao rất ít cựu học sinh tham gia?. Chỉ bởi vì họ cũng vào diễn đàn rồi đó nhưng đọc toàn thấy các memb nhí nhố, chát chít với nhau. Chẳng biết , chẳng quen ai, mà nói thẳng cũng chẳng có thời gian để mà ngồi nói chuyện vớ vẩn. Thế là họ cho là một diễn đàn vớ vẩn và bye bye là điều dĩ nhiên
Chính vì vậy theo alex chũng ta nên có ý thức hơn khi mình viết một bài lên diễn đàn. Chúng ta có box giao lưu gặp gỡ , rồi cựu học sinh vào đó chúng ta có thể thao hồ tán chuyện, ôn lại kỉ niệm xưa. Chứ đừng vào những box thảo luận nghiêm túc mà spam. Về việc này thì các mod rồi smod nên xử lý thẳng tay .

Tóm lại ý của Alex là ban quan trị nên xem xét lại thế nào cho diễn đàn nghiêm túc hơn, chuyên nghiệp hơn. Sao cho nó xứng đáng vừa là nơi gặp gỡ giao lưu của các thành viên, vừa là nơi trao đổi học tập kinh nghiệm về học hành , thi cử . Nếu làm được như vậy thì mình nghĩ số lượng memb , cựu học sinh sẽ đông hơn rất nhiều.Thanks

Pisces
27-12-2006, 01:33 PM
Vẫn vấn đề đưa tin lên diễn đàn alex thấy cái topic tin tức sự kiện nổi bật là vô nghĩa. Dám chắc rằng chẳng mấy ai ngồi mà đọc đâu. Nếu muốn đọc thì vào thẳng dân tri. com , hay vnxpress, vietnamnet... mà đọc. Vì thế mình phải lựa chọn xem cái này thật hay, thật nổi bật thì hãy post lên, chứ đừng post tràn lan thế này. Cái này mình cũng có thể đưa ra trang chủ, nhưng đấy sẽ là phần thông tin ngoài lề( không liên quan đến trường,, đến giáo dục tuyển sinh)

Cái đó là do em nhập chung lại, tại vì thấy trong box đó lập topic mới tràn lan. Mỗi chủ đề chỉ là 1 bài đưa tin, mà hầu hết là những sự kiện chả có gì nổi bật: cúm gà cúm vịt, chỗ này mất trộm, chỗ kia tai nạn. Chả lẽ lại del hết đi? Nhưng em nghĩ làm thế dễ khiến memb cụt hứng nên gộp chung nó lại. Mà những tin em góp nhặt hầu hết cũng là những sự kiện đáng chú ý, còn những memb khác, em cũng ko quản lý đc nội dung (ngại del bài vì vấn đề đó hơi rắc rối -.-').

Còn việc bác bảo lên mấy trang tin đó mà đọc, thế thì tốt nhất nên bỏ phần tin tức, chỉ để mảng thảo luận, và chỉ thảo luận những vấn đề nổi cộm, sự kiện nổi bật thôi, ko lan man như hiện nay :-@.

Về diễn đàn thì có thêm một vài ý kiến thế này : Alex đọc lướt qua diễn đàn chỉ toàn thấy những bài chát chít vô nghĩa, spam linh tinh. những chủ đề thảo luận rất hay như anh Huy Nguyên đưa ra thì thấy chẵng mấy người hưởng ứng mấy. Lâu nay cứ hỏi diễn đàn tại sao rất ít cựu học sinh tham gia?. Chỉ bởi vì họ cũng vào diễn đàn rồi đó nhưng đọc toàn thấy các memb nhí nhố, chát chít với nhau. Chẳng biết , chẳng quen ai, mà nói thẳng cũng chẳng có thời gian để mà ngồi nói chuyện vớ vẩn. Thế là họ cho là một diễn đàn vớ vẩn và bye bye là điều dĩ nhiên
Chính vì vậy theo alex chũng ta nên có ý thức hơn khi mình viết một bài lên diễn đàn. Chúng ta có box giao lưu gặp gỡ , rồi cựu học sinh vào đó chúng ta có thể thao hồ tán chuyện, ôn lại kỉ niệm xưa. Chứ đừng vào những box thảo luận nghiêm túc mà spam. Về việc này thì các mod rồi smod nên xử lý thẳng tay .

Tóm lại ý của Alex là ban quan trị nên xem xét lại thế nào cho diễn đàn nghiêm túc hơn, chuyên nghiệp hơn. Sao cho nó xứng đáng vừa là nơi gặp gỡ giao lưu của các thành viên, vừa là nơi trao đổi học tập kinh nghiệm về học hành , thi cử . Nếu làm được như vậy thì mình nghĩ số lượng memb , cựu học sinh sẽ đông hơn rất nhiều.Thanks

Cái này đòi hỏi ý thức của các memb, về phía em, chỉ có thể nhắc nhở, cảnh cáo, tiêu cực lắm thì del bài :-@. Nhưng cái này cũng phải từ từ, chứ làm mạnh tay quá, liệu có khiến cho số lượng memb ít ỏi của diễn đàn tốt lên ko, hay lại chán nản bỏ đi hết 8-X .

Có lẽ nên bổ sung thêm luật, tại một số box thảo luận thì yêu cầu post bài nghiêm túc, những bài spam nhảm nhí sẽ bị del và cảnh cáo, nhưng nói chung đừng nghiêm trọng quá, "tham gia 4rum để giao lưu chứ ko phải đi họp quốc hội" @-), tất nhiên cũng ko thể chợ búa đc. Và những box dành cho giao lưu, giải trí - những box mà bài viết chủ yếu là chat và spam (bản chất những box này là thế), liệu có nên bỏ chức năng tính bài ko? Hiện nay bài viết đc xem như thước đo đánh giá mức độ đóng góp của memb cho 4rum, nếu vậy những bài chat chit spam kia cũng được coi là đóng góp sao:-?.

Đề Nghị các mod khác khi cảnh cáo, ko phải chỉ nói suông, mà nên có hành động cụ thể, tức là dùng chức năng cảnh cáo của diễn đàn, đã có sẵn mức phạt rồi. Nếu memb nào số lần vi phạm quá mức cho phép sẽ tự động bị ban nick. (nhìn qua diễn đàn hình như chỉ có mình em sử dụng chức năng này :-O )

hrockvn
28-12-2006, 03:57 PM
Cảm ơn anh Alex rất nhiều, những điều anh nói cũng chính là điều em đang suy nghĩ làm sao để đạt đc điều đó. Những điều anh nói cũng chính là nguyên nhân khiến diễn đàn ít thành viên nhiệt tình. Tuy nhiên, xét một cách toàn diện, diễn đàn ta mới thành lập được có 1 năm. Khó khăn là không thể tránh khỏi.
1/ Về trang chủ: Có lẽ là anh hiêu nhưng diễn đạt sai ý, cái font em dùng cho trang chủ là Font chuẩn của web tin tức, cái mà khiến nó nhìn không ra gì chính là cách thể hiện, trình bày giao diện và các menu. Em cũng thật sự không thích cái menu cũng như cái giao diện đó, nhưng hãy cho em thời gian. Cái em cần là thời gian. Em không phải dân chuyên ngành IT, hơn nữa em cũng còn có việc học ở trường. Thời gian dành cho diễn đàn chỉ là thời gian rỗi em tận dụng. Đam mê thôi ạ. Chắc chắn sẽ phải thay đổi cái giao diện trang chủ.
2/ Về việc cung cấp tin tức tại trang chủ. Nếu anh theo dõi thì cũng thấy là em có thành lập một nhóm NEWS Manager chịu trách nhiệm quản lý, viết và biên tập bài. Nhóm này chỉ gồm các bạn trong trường, có khả năng thu thập và biên tập tin tức. Có tinh thần trách nhiệm cao, có năng lực và đạo đức tốt đảm nhiệm. Tuy nhiên việc tìm kiếm khá khó khăn do em không có nhiều thời gian ở trường nên khó tìm kiếm. Hiện cũng đã có một vài bạn đang nằm trong ý định của em và cũng đã có bạn đảm nhận nhiệm vụ nhưng quả thật là em chưa ưng ý lắm. Điều quan trong của các bạn đó là tinh thần trách nhiệm, sự nhiệt tình và năng lực. Em đang có ý định buổi Offline Tết này sẽ bàn cũng như tìm kiếm thêm cộng tác viên về nhóm NEWS này.
Xu hướng phát triển của trang chủ bác đã nói là hoàn toàn trùng với suy nghĩ và dự định của em. Đúng là em rất bất ngờ khi đọc những dòng của anh viết. Có cảm tưởng như anh đọc rõ từng suy nghĩ của em :D.

Những bài viết mang tính chất thảo luận nghiêm túc, quả thật nếu không có được kiến thức cũng như kinh nghiệm thì không phải muốn là thảo luận đc. Hơn nữa, xét một cách khách quan khi mà memb của diễn đàn phần lớn sử dụng Net dịch vụ ==> Việc ngồi viết cho có lề lối hay có được suy nghĩ cẩn thận khi viết bài (những bài viết tranh luận thực sự tốn không ít thời gian) do đó chất lượng bài không cao. Hơn nữa, tâm lý của lứa tuổi trẻ là như thế. Việc này hoàn toàn do các thành viên tự đánh giá mình. BQT cũng chỉ có thể nhắc nhở khi quá đà mà thôi. Như Pisces nói: Không thể như đi họp quốc hội. Điều này có lẽ phải chờ thời gian và sự đòng góp của các thành viên thôi. BQT không có quyền quy định việc này, cũng không nên quá cứng nhắc trong việc quản lý bài viết.

Nói tóm lại, sẽ phải còn nhiều vấn đề phải thay đổi, phải sửa chữa và phát triển diễn đàn. Nhưng cần có thời gian. Điều cần thiết bây giờ là có sự tham gia của các thành viên cốt cán, nhiệt tình, sự cổ vũ của các bạn. Đây là một nguồn lực quý của diễn đàn. Một mình BQT chẳng thể làm nổi việc gì. Chính vì thế mới có Mod, SMod, Portal Manager và NEWS Manager. Mà một mình BQT cũng như điều hành cũng chẳng làm gì được. Cần có cả những thành viên ý thức, nhiệt tình. Đó chính là sự đoàn kết xây dựng nên một diễn đàn.

Sắp tới, điều thay đổi lớn có lẽ là sẽ có thêm Admin mới chuyên phụ trách kỹ thuật. Em sẽ tách ra một chút, quản lý nhiều hơn về bài viết và nội dung. Hiện nay mình em quản lý là hơi nặng và khó khắn. Một bạn cùng khóa nữa sẽ giúp em quản lý về kỹ thuật.
Cảm ơn anh Alex đã góp ý. Hy vọng lại sẽ tiếp tục nhận được sự góp ý và đóng góp của anh cho diễn đàn.
Cảm ơn tất cả các bạn thành viên đã góp ý.

d2qus
28-12-2006, 04:02 PM
Em có ý kiến lần sau các bác nói gì thì ngắn ngọn dễ hiểu thui,chứ em vừa vào thấy 1 đống chữ hết muốn đọc luôn

hrockvn
28-12-2006, 04:03 PM
Em có ý kiến lần sau các bác nói gì thì ngắn ngọn dễ hiểu thui,chứ em vừa vào thấy 1 đống chữ hết muốn đọc luôn
Đấy, chính cái này khiến diễn đàn thêm chán :-P. Cần thành viên nhiệt tình là thế

culanbk
28-12-2006, 04:26 PM
Đồng ý với Hảo . Tớ rất hiểu cậu , nếu khó khăn thì có thể trao bớt quyền cho mọi người mà , diễn đàn mình có rất nhiều người nhiệt tình đó chứ.

hrockvn
28-12-2006, 04:33 PM
Trao quyền là cả một vấn đề. Cái căn bản là phải tìm thấy người phù hợp, có năng lực và nhiệt tình. Điều mà tớ vẫn coi trọng nhất là sự nhiệt tình, rồi mới đến năng lực. Vì từ nhiệt tình thì muốn làm gì cũng được, sẽ không khó khăn gì cả. Nhưng nhiệt tình, dĩ nhiên phải kèm với hiểu biết kẻo thành phá hoại. Không thể phân quyền xong rồi rung đùi ngồi đc. Thực tế là đã có nhiều Mod nhận nhiệm vụ rồi té mất dạng, chẳng thấy online nữa nói gì quản lý với viết bài. Tớ thật sự muốn tìm đc nhiều bạn có cùng quan điểm làm việc. Như thế sẽ mạnh hơn. Cái cây đứng 1 mình bao giờ cũng yếu.

hanvanhuynh
28-12-2006, 04:35 PM
Đồng ý với Hảo . Tớ rất hiểu cậu , nếu khó khăn thì có thể trao bớt quyền cho mọi người mà , diễn đàn mình có rất nhiều người nhiệt tình đó chứ.
Cù Lần nói nghe hay nhẩy? Đồng chí Hão tính răng? Cố quá, quá cố là đi tong cái www.daoduytu.net đấy.

"Xung phong! Tớ hỏng xung phong
Rút lui! lập tức xung phong rút liền...hê hê"

hrockvn
29-12-2006, 01:26 PM
Thấy chuyện này bức xúc nên tối qua tớ cũng thử sắp xếp lại cơ cấu cho diễn đàn để các bạn thử coi. Mọi người xem qua rồi góp ý tiếp nhá:
http://daoduytu.net/cocau.htm
Còn đây là ảnh chụp sau khi tớ sửa lại:

haidh
29-12-2006, 03:55 PM
Del cái box Tin tức đi cho rồi,không thì gộp nó vào Nhật báo Đào Duy Từ!
Cái Box tin tức này thật là miếng bở cho anh chị em nào thích câu bài!Tôi vào VNEXPRESS hay VNN đọc bài chứ mí khi tôi vào Đào DUy Từ để...đọc lại đâu!

hrockvn
29-12-2006, 03:59 PM
Phở phở, gần đây diễn đàn nhanh nên anh em post vào đây khiến tớ phát hoảng. Nhưng del đi lại khong đc. Có nhiều tin mình có thể thảo luận mà. Chỉ là giới hạn lại thôi

alex
29-12-2006, 05:46 PM
Phở phở, gần đây diễn đàn nhanh nên anh em post vào đây khiến tớ phát hoảng. Nhưng del đi lại khong đc. Có nhiều tin mình có thể thảo luận mà. Chỉ là giới hạn lại thôi

Đúng vậy, giới hạn lại. Mình đang tự hỏi liệu khi copy rồi pate tin tức vào không biết người viết đó đã đọc bài chưa. Hay là chỉ đọc qua cái tiêu đề, rồi cho vào .:D

hrockvn
29-12-2006, 05:49 PM
Chắc chắn là không đọc 100%. Nhìn cách viết bài là biết mà. :D. Bác Alex cho em cái ý kiến về cái cơ cấu diễn đàn đi. Em mới thử làm lại đấy

alex
29-12-2006, 05:56 PM
Chắc chắn là không đọc 100%. Nhìn cách viết bài là biết mà. :D. Bác Alex cho em cái ý kiến về cái cơ cấu diễn đàn đi. Em mới thử làm lại đấy

OK , mình đồng ý với cơ cấu diễn đàn như vậy :vn: . À ở box văn thơ chú có thể tạo hai box con là thơ và truyện ngắn được không. Thế dễ quản lý hơn

hanvanhuynh
29-12-2006, 06:28 PM
hè, mình tưởng gọn nhẹ được không ngờ lại hoành tráng hơn. Công nhận là mạch lạc hơn. Xong vẫn còn đất cho spam đấy. cái Thời sự là chỉ bàn thôi, chứ đọc tin thì toàn củ kỹ ku ạ.

"Tinh giản biên chế mau mau
một cửa một dấu, đỡ đâu cái đầu"
oái, sao gọi hanvanhuynh là spamer thía? cái này chỉ Toan_A4 thoai đồng chí ku Hão ạ...hichic

ngayxua
03-01-2007, 11:35 AM
nên gộp chung box: "Hội cựu học sinh , trường xưa lớp cũ và thầy cô của con" vào "Vườn kỉ niệm"
" Du học, giáo duc- tuyển sinh, hướng nghiệp, học bổng Đào Duy Từ" nhập chung lại thành box lớn có nhiều box con

Pisces
03-01-2007, 12:08 PM
Well, vắng mặt một tuần mà diễn đàn thay đổi ghê gớm ;)). Cơ cấu thì có vẻ ổn hơn rồi, nhưng còn cái title... =)).

OK , mình đồng ý với cơ cấu diễn đàn như vậy :vn: . À ở box văn thơ chú có thể tạo hai box con là thơ và truyện ngắn được không. Thế dễ quản lý hơn

Box văn thơ em nghĩ cũng nên có kỉ luật hơn 1 chút, chỉ để post "thơ thẩn", "văn vẻ" thôi ;)), còn những bài chỉ vào khen một câu đại loại như "bài thơ hay quá", "đọc thật là xúc động", "Bác này lắm văn nhỉ"... tốt nhất del hết đi, chả ảnh hưởng gì, còn nếu nghiêm khắc thì cho thêm tí cảnh cáo :-". Nói chung như thế đảm bảo chất lượng cho box hơn.

culanbk
05-01-2007, 04:21 PM
Có khi là phải đưa ra những nội quy post bài ở từng box cụ thể , có những box không nên cho trả lời vì như thế trông nó rất lộn xộn và khó kiểm soát. Tránh tình trạng trên thơ dưới thơ ở giữa chòi ra " cũng được" .

Pisces
07-01-2007, 04:34 PM
Có khi là phải đưa ra những nội quy post bài ở từng box cụ thể , có những box không nên cho trả lời vì như thế trông nó rất lộn xộn và khó kiểm soát. Tránh tình trạng trên thơ dưới thơ ở giữa chòi ra " cũng được" .

Chính xác! Hiện tại em cũng đang định áp dung cách này cho box Thời sự, tức là trong đó chỉ post tin tức thôi, ko có bình luận nhận xét gì sất:deokinh: ! Nếu muốn bình phẩm thì chuyển sang bên Thảo luận cho anh em "đấu đá" ;)).

culanbk
09-01-2007, 03:18 AM
Ở mỗi box cần quy định thế để tạo sự dễ dàng cho các thành viên khi cần tìm kiếm thông tin. Mỗi box có thể có các chủ đề cho mọi người thảo luận xung quanh nhữngbài viết trong box.

culanbk
10-01-2007, 08:03 PM
Tớ có thêm ý kiến thế này : tạo thêm box trao đổi học tập , đây là nơi các thành viên các khóa trao đổi , giúp đỡ nhau. Các bạn đang học đại học và sau đại học sẽ giúp đỡ các bạn trong trường về phương pháp và có thể là trực tiếp một bài toán khó chẳng hạn . Chắc chắn nó sẽ thu hút nhiều bạn tham gia và dd sẽ thật sự bổ ích cho mọi người.