PDA

View Full Version : Storage 2: Tâm lý - Con người

longvong
07-10-2006, 06:17 PM
Phụ nữ luôn băn khoăn rằng mình có đẹp không, có cuốn hút không. Bạn hãy yên tâm là mình vẫn có thể được coi là một phụ nữ đẹp mà không nhất thiết phải có đôi mắt sắc hay dáng người chuẩn.

Sự thanh lịch chính là điều làm bạn đẹp hơn. Có một điều hiển nhiên nhưng ít người nhận ra là ai cũng có nét riêng thanh lịch của mình. Mấu chốt là bằng cách nào ta có thể bộc lộ được điều đó mà thôi.

http://www.vnexpress.net/Vietnam/Doi-song/2006/10/3B9EF095/60.jpg
Ảnh: Anastasiaweb.
Trang sức

Bạn có thể không thích nữ trang, song đôi lúc chỉ cần một điểm nhấn như hoa tai vàng hay bạc, gương mặt bạn sẽ sang hơn. Kết hợp một dây chuyền nhỏ, dài vừa phải khi mặc áo kiểu cổ có trái tim hoặc áo phông đơn giản cũng làm nổi bật sự tinh tế của bạn. Chiếc vòng đeo tay hơi to bản, nhiều chi tiết hoa văn sẽ biến bạn trở thành một người mang dáng vẻ hiện đại.

Bạn chỉ cần nhớ một điều duy nhất là không được kết hợp tất cả những thứ trên vào cùng một thời điểm. Nếu không, bạn sẽ trở thành cái giá treo trang sức, và mọi người sẽ chú tâm đến những thứ được treo trên đó và quên mất sự xinh đẹp của bạn. Thanh lịch chính là tạo được sự cân bằng cho mọi phụ liệu để tôn cái cốt lõi là chủ thể của bạn.

Trang phục

Trong tủ áo của bạn nên luôn có áo khoác. Trong bất kỳ trường hợp nào thì chiếc áo khoác cũng giúp bạn cải thiện tình hình rất nhiều. Cơ bản là bạn phải chọn được những màu hợp với da mình.

Một chiếc quần âu màu sẫm và một đôi giày thấp vừa phải kết hợp với áo khoác luôn tạo cho bạn một tư thế lịch sự trước mặt mọi người và giúp bạn tư tin hơn rất nhiều. Bạn không cần mua nhiều trang phục đắt tiền mà chỉ nên đầu tư một vài món đáng giá, chất lượng và không quá thời trang để có thể kết hợp dễ dàng với nhiều bộ khác nhau.

Màu sắc

Điểm cốt yếu trong kết hợp trang phục là màu sắc. Sự "lỗi hẹn" một chút của kiểu dáng không mang lại hậu quả to lớn bằng việc các màu quá tương phản nhau ở cùng lúc trên người bạn. Đơn giản vì màu sắc dễ bắt mắt mọi người hơn là kiểu dáng.

Mái tóc

Bạn nên làm tóc chừng 4-6 tuần một lần để luôn có cảm giác mới mẻ, sung sức. Mái tóc ảnh hưởng rất nhiều đến tâm trạng của bạn.

Gương mặt

Gương mặt luôn là điểm trực diện, song đừng vì thế mà bạn trang điểm quá cầu kỳ để mong che khuất một nét nào đó mà bạn cho là không ổn trên gương mặt mình. Yếu tố nhẹ nhàng và tươi mát luôn là quan trọng nhất. Một chút son bóng, một chút má hồng hoặc ánh đồng để tạo nét khỏe mạnh, đặc biệt là không nên trang điểm mắt đậm vì yếu tố cần thiết để tạo sự thanh lịch là một đôi mắt sáng biết cười.

Tư thế

Bạn hay soi gương và tự nhận biết những ưu điểm và khuyết điểm cơ thể mình. Song bạn đừng mắc sai lầm với việc sử dụng những vật liệu che giấu tạm thời các khuyết điểm như đệm ngực, đệm mông hiện đang bán rất nhiều ở các shop. Và ngược lại bạn cũng đừng nên trưng bày quá lộ liễu phần ưu thế của mình.

Hãy luôn giữ dáng đi thẳng, chân nọ đặt thẳng trước chân kia. Tư thế này sẽ tạo cho bạn sự dao động cơ thể một cách tự nhiên nhất. Và luôn nhớ một chút ít nước hoa nhẹ nhàng để trước tiên là tạo sự thư giãn cho chính bản thân mình.

Bất cứ ở đâu, hãy giữ cằm thẳng, và giữ trên môi một thoáng cười tươi, bạn sẽ là điểm sáng ở nơi đó.

Giai điệu của riêng bạn

Lời khuyên cuối cùng cho việc tạo tư thế tự tin, thanh lịch là: Tự tìm cho mình một bài hát nào đó mà mỗi lần giai điệu ấy vang lên, bạn lại thấy vui, khỏe mạnh, yêu đời. Những lúc phải đến một nơi nào đó bạn thấy “khớp”, hãy nhẩm lại giai điệu đó, bạn sẽ lấy lại được tinh thần.

Diễn viên Trà Giang, thành viên Ban giám khảo các cuộc thi hoa hậu Việt Nam, cho rằng: "Làm một người hấp dẫn, thanh lịch trong mắt mọi người xung quanh mình cũng là làm hoa hậu một phút" vậy". Bạn nên tạo thói quen nói chậm vừa phải, suy nghĩ một chút trước khi phát ngôn để lời nói của mình có được “sức nặng” nhất định.

Trong mọi tình huống, bạn nên tạo điều kiện cho mọi người tiếp cận vẻ đẹp tâm hồn, nội tâm và kiến thức của mình. Để được vậy, mỗi phút, mỗi giờ bạn hãy tập trung cho việc học hỏi, trau dồi để có được một mức độ uyên bác nhất định trong tầm giao tiếp của mình để trở thành điểm sáng trong không gian cụ thể đó.

hrockvn
28-11-2006, 09:59 AM
Theo các nhà chuyên môn về nước hoa , căn cứ theo mùi nước hoa người ta có thể đoán được tính tình của bạn. Các nhà chuyên môn đã chia nước hoa ra làm 6 nhóm như sau:

Nhóm 1: Các bạn ham thích thể thao, tham gia mọi hoạt động trong xã hội, năng nổ làm việc: Thường thích mùi hương gắt kích thích khứu giác.
Nhóm 2: Các bạn nóng tính hơi thô bạo, thích làm chuyện khác thường ít chịu suy nghĩ thường thích mùi hương gắt nồng, bốc mạnh.
Nhóm 3: Hơi khuôn phép, ít giao thiệp, hay tỏ ra thờ ơ , lạnh nhạt thường thích mùi hương nhẹ tươi mát.
Nhóm 4: Làm việc nhiều, sử dụng lý trí tình cảm dồi dào thường thích mùi thơm nhẹ tươi mát.
Nhóm 5: Dịu dàng, thích ngọt ngào, nuông chiều cần được che chở, thường thích mùi dịu , thoáng nhẹ và tươi mát.
Nhóm 6: Sống nội tâm, cô đơn, thường cách biệt với mọi người thường thích mùi kích thích , thơm nhẹ.

Vậy các bạn gái , các bạn thuộc nhóm nào trong 6 nhóm này ?

Pisces
17-12-2006, 04:36 AM
Cười cũng bị lây

http://www.vnexpress.net/Vietnam/Khoa-hoc/2006/12/3B9F1545/laugh.jpg
Ảnh: realsolutionstoday.

Nếu bạn thấy 2 người đang phá lên cười vì một câu chuyện nào đó, rất có thể bạn cũng mỉm cười theo, cho dù chả ý thức điều này. Một nghiên cứu mới đã khẳng định cười cũng bị lây.

"Có vẻ như câu nói này hoàn toàn đúng: Hãy cười đi và cả thế giới sẽ cười với bạn", Sophie Scott, nhà khoa học thần kinh tại Đại học London nhận định. "Chúng ta đã biết rằng khi nói chuyện với một ai đó, mọi người thường tái hiện hành vi của họ, dùng đúng từ mà họ dùng và bắt chước cả cử chỉ. Nay chúng tôi đã tìm thấy điều tương tự ở tiếng cười".

Nhóm đã phát hiện bộ não người phản ứng với âm thanh của tiếng cười và đẩy các cơ mặt tham gia vào sự vui đùa. Trong nghiên cứu, Scott và cộng sự cho những tình nguyện viên nghe các loại âm thanh khác nhau và đo phản ứng não bằng công nghệ chụp cộng hưởng từ. Một số âm thanh tích cực như cười đùa hay hò reo, một số tiêu cực như gào thét hay nôn mửa.

Kết quả cho thấy tất cả âm thanh đều gây ra phản ứng ở vùng vỏ não tiền cơ vận động - có chức năng làm cho cơ mặt chuyển động tương ứng với âm thanh. Phản ứng rõ nét hơn ở những âm thanh tích cực - chứng tỏ chúng dễ lây hơn là âm thanh tiêu cực. Điều này cũng lý giải vì sao chúng ta cười ngoài chủ ý khi nhìn thấy người khác cười.

Nhóm cũng kiểm tra cơ mặt và nhận thấy mọi người thường mỉm cười khi nghe thấy tiếng cười, nhưng không tỏ bộ mặt nhăn nhó khi nghe âm thanh ói mửa. Đó là do con người luôn có xu hướng tránh đi cảm xúc và âm thanh tiêu cực.

Sự lây nhiễm các cảm xúc tích cực có thể là một yếu tố xã hội quan trọng. Một số nhà khoa học cho rằng tổ tiên loài người đã cười cùng nhau trước khi nói được và tiếng cười có thể là tiền thân của ngôn ngữ.

"Chúng ta thường bắt gặp những cảm xúc tích cực, như cười đùa hay hò reo, trong các tình huống tập thể, chẳng hạn như khi đang xem phim hài hay xem bóng đá cùng bạn bè", Scott nói. "Phản ứng não này - tự động đẩy chúng ta tới nụ cười hay tiếng cười, là một cách để mô phỏng hành vi của người khác, giúp chúng ta giao tế dễ dàng hơn. Nó cũng đóng một vai trò quan trọng trong việc thiết lập các mối quan hệ trong tập thể".

Scott và cộng sự sẽ tiếp tục tìm hiểu những phản ứng tình cảm này ở những người bị tự kỷ, vốn kém trong giao tiếp xã hội và xử lý tình cảm - để hiểu thêm về căn bệnh.

M.T. (theo Livescience)

Pisces
21-12-2006, 04:44 AM
Con người sáng tạo khi vui, tập trung khi buồn
(VnExpress)

http://www.vnexpress.net/Vietnam/Khoa-hoc/2006/12/3B9F188B/man.jpg
Ảnh: Grazia.

Các nhà nghiên cứu Canada khẳng định, người có tâm trạng vui sẽ sáng tạo tốt nhưng lại giảm tập trung. Còn người đang buồn bực lại tỏ ra chăm chú và đạt hiệu quả hơn trong các công việc đòi hỏi tính chính xác.

Những thay đổi tính khí ảnh hưởng đến cách mỗi người ghi nhận các thông tin bên ngoài. Theo tiến sĩ Adam Anderson thuộc Đại học Toronto, người có tâm trạng vui vẻ có khuynh hướng mở rộng “bộ lọc thông tin” và có trực giác tốt hơn.

Các nhà nghiên cứu đã theo dõi hành vi của 24 tình nguyện viên đối diện với hai loại công việc khác nhau: việc thứ nhất có tính sáng tạo đòi hỏi sự tập trung ở mức độ cao và việc thứ hai liên quan đến thị giác, bắt buộc không được chú ý đến mọi thông tin có thể gây lơ đễnh.

Khi nhiệm vụ đòi hỏi sự liên kết giữa các từ, người mang tâm trạng vui đã tỏ ra làm việc hiệu quả hơn, nhưng họ lại gặp khó khăn trong việc tập trung ở thử nghiệm về thị giác.

Tâm trạng vui giúp tiếp thu tốt các thông tin bên ngoài, trong khi tâm trạng buồn khiến việc tiếp nhận khó khăn hơn.

Các nhà nghiên cứu đã dùng những bản nhạc của Bach và Prokofiev để tạo nên tâm trạng. Ngoài ra, để người tham gia bị phân tâm, họ đọc thêm những thống kê về Canada.

(Theo HTV, RC)

Pisces
22-12-2006, 10:30 PM
Ngày sinh tiết lộ điểm yếu khi yêu

Ảnh: goldcasters.

Ai cũng có những điểm mạnh và điểm yếu riêng. Bạn có thể hiểu phần nào về tính cách của mình và người thân qua ngày sinh. Hãy thử khám phá.

Dương Cưu (21/3-20/4)
Điểm mạnh: Cực yêu công viêc, có tầm nhìn và óc tổ chức tốt. Luôn đòi hỏi cao ở bản thân và thường thành công với đòi hỏi đó.
Điểm yếu: Rất tham vọng nên không mấy được tận hưởng cảm giác bình yên. Ngoài ra, bạn khó yêu nhưng yêu mãnh liệt và rất dễ ảnh hưởng bởi tình cảm.
Chúc bạn: Sẽ cân đối được giải trí và tình cảm, nghỉ ngơi. Nhất là đừng để tình cảm làm mất ăn mất ngủ như vậy nhé.

Kim Ngưu (21/4-20/5)
Điểm mạnh: Thường có năng khiếu nghệ thuật, yêu thiên nhiên và rất chân thành. Bạn cũng là người ít khi quanh co nói dối.
Điểm yếu: Trong tình cảm, bạn khá ương ngạnh và bướng bỉnh. Đã không ít lần bạn làm "người ta" mệt mỏi vì những giận hờn.
Chúc bạn: Học được cách mềm mỏng với "ai kia".

Song Sinh (21/5-21/6)
Điểm mạnh: Hoạt bát, khả năng ăn nói thường rất tốt. Sẽ không lạ nếu bạn là một M.C. nổi bật trong trường.
Điểm yếu: Mẹ luôn cằn nhằn bạn là người "chỉ giỏi giang ngoài đường thôi, chứ về nhà là vụng về không chịu nổi".
Chúc bạn: Sẽ cuốn hút mọi người không chỉ bằng vẻ sôi động bên ngoài mà còn bằng cả những quan tâm, chăm sóc bình thường nữa.

Cự Giải (22/6-22/7)
Điểm mạnh: Là một trong các cung có khả năng lãnh đạo, chỉ huy cao nhất. Đặc biệt nhạy cảm với nghệ thuật. Chăm sóc cực tốt cho người khác.
Điểm yếu: Khó kiềm chế khi nóng giận, và bị tổn thương lâu dài khi gặp phải "chuyện gì đó" về tình cảm.
Chúc bạn: Nếu trong lòng bạn vẫn còn một vết thương nào đó hãy cố gắng quên đi nhé.

Sư Tử (23/7-22/8)
Điểm mạnh: Ít khi để tâm đến những chuyện không vừa ý. Với bạn mọi thứ đều có thể trở thành chuyện nhỏ.
Điểm yếu: Rất dễ mềm lòng với những lời nói ngon ngọt, lời khen. Bạn biết chuyện gì sẽ xảy ra nếu người khác tận dụng điểm yếu này rồi chứ.
Chúc bạn: Tỉnh táo hơn một chút để không bị tác động nhiều vì những khen chê xung quanh.

Xử Nữ (23/8-23/9)
Điểm mạnh: Luôn hướng tới sự hoàn hảo. Nếu giao cho bạn cái gì, bạn thường cố làm nó xuất sắc hơn yêu cầu .
Điểm yếu: Rất rụt rè, không thoải mái khi đứng trước người lạ. Ngoài ra bạn cực đoan và dễ tổn thương trong tình cảm.
Chúc bạn: Chấp nhận được những thứ hoàn hảo "vừa vừa ", bạn sẽ bớt cảm giác căng thẳng.

Thiên Bình (24/9-23/10)
Điểm mạnh: Khả năng chịu áp lực cực tốt. Bạn mà làm việc thì đôi khi người khác phải bó tay vì không đuổi kịp.
Điểm yếu: Rất dễ "chết" vì tình cảm. Ngoài ra, bạn thích được người khác chú ý, ngưỡng mộ. Vì thế, đánh giá của người khác ít nhiều có ảnh hưởng đến bạn.
Chúc bạn: Đừng quên chính mình mới là người đánh giá tốt hơn ai hết. Và hy vọng bạn sẽ không ham vui để chạy vòng vòng với những tình cảm khác nhau nhé.

Bò Cạp (24/10-22/11)
Điểm mạnh: Không ngại đối đầu với thử thách. Trong tâm trí bạn, thậm chí những khó khăn khiến cuộc sống càng hấp dẫn hơn.
Điểm yếu: Bạn thường ít nói và che giấu cảm xúc. Điều này nhiều lúc khiến người khác cảm thấy bạn thật xa.
Chúc bạn: Sẽ cởi mở hơn, giúp bạn bè và cả "ai đó" hiểu mình dễ dàng.

Nhân Mã (23/11-21/12)
Điểm mạnh: Rất phóng khoáng, hoà đồng với bạn bè. Sẽ không ngạc nhiên nếu bạn lúc nào cũng "kín lịch".
Điểm yếu: Nhiều lúc bạn bè cho rằng bạn nói hơi nhiều. Đừng buồn nhé, chỉ vì họ cũng muốn được bạn lắng nghe nữa mà.
Chúc bạn: Làm quen được với những khoảnh khắc không nói gì cả mà vẫn hiểu nhau. Khoảnh khắc đó sẽ tạo cho bạn cảm giác lắng dịu rất diệu kỳ.

Nam Dương (22/12-19/1)
Điểm mạnh: Trung thực và rõ ràng. Với những người bạn không thích, bạn thường tạo khoảng cách chứ hầu như không bao giờ trước mặt, sau lưng khác nhau.
Điểm yếu: Đôi khi sự nghiêm túc của bạn tạo nên sự dè dặt cho mọi người. Bạn có thấy những cuộc vui, mọi người tránh không rủ bạn.
Chúc bạn: Một chút hài hước, một chút bông đùa sẽ hay lắm đấy. Sự linh động trong xử sự sẽ rất cần cho bạn lúc đi làm.

Bảo Bình (20/1-18/2)
Điểm mạnh: Những khoảng khắc không báo trước, tự nhiên bạn nổi bật lên một cách bất thình lình. Bạn thường có những ý tưởng táo bạo.
Điểm yếu: Khá cố chấp và câu nệ trong tình yêu. Bạn cũng dễ rơi vào tình trạng đang làm cái này thì bị cái khác cuốn hút.
Chúc bạn: Bớt "lưng tưng" giữa những ý tưởng khác nhau (tập trung vào một thứ, cả trong công việc lẫn tình cảm, sẽ dễ đưa bạn đến thành công hơn đấy).

Song Ngư (19/2-20/3)
Điểm mạnh: Có khả năng giao tiếp, phù hợp công việc hướng ngoại. Đặc biệt cách nhìn nhận của bạn rất tốt. Bạn biết xem xét mọi mặt chứ không chủ quan đánh giá.
Điểm yếu: Bạn trông vậy mà rất yếu đuối, luôn có xu hướng giữ chặt lấy người yêu. Điều này làm người ta ngột ngạt.
Chúc bạn: "Buông lỏng" bớt tình cảm. Có như thế, cánh diều mới bay cao, bay xa được bạn ạ.

(Theo Mực Tím)

Pisces
23-12-2006, 06:40 AM
Ngày sinh ảnh hưởng tới cách lái xe

Ảnh: Reuters.

Cho dù bạn cẩn thận đến mức nào sau tay lái hoặc dày dạn kinh nghiệm đến đâu, thì cung Hoàng đạo vẫn tác động mạnh hơn tới khả năng bạn có gặp phải tai nạn giao thông trên đường hay không.

Theo một nghiên cứu mới do InsuranceHotline.com tại Toronto, Canada, thực hiện, thì cung Hoàng đạo là một yếu tố quan trọng đoán trước được các vụ tai nạn ôtô.

Nghiên cứu trên tìm hiểu 100 hồ sơ của các tài xế Bắc Mỹ trong vòng 6 năm qua. Theo đó, Thiên bình (sinh từ 23/9 đến 22/10) là những người hay bị tai nạn và nhận vé phạt hơn cả. Tiếp đến là Bảo bình (20/1-18/2). Còn Sư tử (23/7-22/8) và Song sinh (21/5-20/6) là những người lái xe cừ nhất.

"Tôi rất ngạc nhiên bởi kết quả", Lee Romanov, Chủ tịch InsuranceHotline.com, phát biểu. Ban đầu Romanov chỉ hứng chí tìm hiểu cung Hoàng đạo có tác động tới sự khác biệt trong mức tiền bảo hiểm của các công ty như thế nào, chứ không mong đợi nó sẽ mang lại kết quả thú vị.

Bây giờ với Lee, ngay cả tuổi tác, một yếu tố tác động tới mức tiền bảo hiểm, cũng không quan trọng bằng ngày sinh. Ngưỡng để xác định một người lái xe có rủi ro cao là 24 tuổi; 25 tuổi được coi là nguy cơ không cao.

"Tôi thà lên xe với một tay Sư tử 24 tuổi còn hơn là một Dương cưu 25 tuổi", Romanov nói. Người thuộc cung Sử tử được miêu tả là phóng khoáng và rất tự chủ trên đường. Trong khi đó, Dương cưu luôn có bản chất hiếu thắng là phải dẫn đầu trong mọi nẻo đường.

"Trước đây tôi không hề tin nhưng bây giờ thì tôi sẽ phải nghĩ kỹ lại trước khi lên xe với một tay Dương cưu", Romanov thổ lộ.

M.T. (theo Reuters)

Pisces
23-12-2006, 07:05 AM
Con vật trong ngày sinh của bạn

Bạn có phải là con ngỗng đáng yêu?
Ảnh: sentientbeings.

Nếu sinh trong khoảng thời gian từ 21/5 tới 20/6, bạn là một chú hươu rất tự tin và có sức hấp dẫn người xung quanh. Bạn thích bàn luận về nhiều đề tài trừ bản thân mình.

1. Ngỗng (22/12 - 19/1): Bạn biết chính xác mình muốn gì, biết khéo léo, thông minh để tỏ ra mình luôn đáng yêu, ít sai sót trong cách ứng xử. Bạn thích màu sáng và mùi hương tươi mát trong tình yêu, luôn có óc quan sát và chú ý đến cả những biểu hiện nhỏ nhất.

Từ khi "mở mắt" trước những lời tán tỉnh, bạn đã quyết chọn ai thì hết lòng chung thủy. Tuy nhiên, mức độ tự tin cao của bạn đôi lúc làm người khác phật ý. Bạn chỉ chấp nhận những người có tình cảm nồng cháy. Bạn luôn trả thù những ai gây tổn thương cho mình. Bạn thường giấu tính ghen tuông nhưng đôi lúc tỏ ra rõ rệt, bùng nổ. Bạn đời lý tưởng là người tuổi Gõ kiến vì có cùng tính tình nhẹ nhàng, âu yếm và có cùng sức mạnh nội tâm.

2. Rái Cá (21/1 - 18/2): Bạn luôn có tâm trạng vui vẻ và nổi bật với tính cách hài hước, có nhiều bạn tốt và luôn sẵn sàng giúp đỡ mọi người. Bạn thích màu bạc, mùi hương nhẹ nhàng và mỏng manh. Trong tình yêu, bạn có thế mạnh là luôn nhìn nhận đối tượng trên những nét tốt đẹp nhất của họ. Không tỏ ra quá phức tạp trong làm quen. Khi yêu, bạn tỏ ra vui vẻ tự nhiên, không ràng buộc, sau đó rơi vào giấc mơ lãng mạn và bạn sẽ yêu thực sự khi biết tính cảm của mình đặt đúng chỗ. Mặt yếu trong tình yêu là hay che giấu tình cảm thật của mình khiến người có ý không biết sao mà lần. Mặc dù chung thuỷ nhưng bạn hay ghen. Bạn đời lý tưởng là người có ngày sinh Diều Hâu, vì có tính cách đối lập và khả năng định hướng cho bạn.

3. Báo (19/2 - 20/3): Nổi bật với lòng dũng cảm, ghét tính cách dối trá và sự bất công. Bạn thích màu sang trọng, mùi hương lạ ít thấy và người khác mình. Mặt mạnh trong tình yêu là rất lịch sự và kiên nhẫn. Tuy nhiên, bạn có tâm tính hơi khác thường nên dễ làm người khác giới khó xử, đôi khi còn làm họ phiền lòng vì tính dứt khoát của bạn. Bản thân bạn không hiểu tình cảm của mình, thiếu tin tưởng vào tình cảm mới nảy sinh. Bạn đời lý tưởng là người tuổi Gấu vì hiểu rõ mặt yếu và thông cảm với bạn.

4. Cá Hồi (21/3 - 19/4): Bạn ít nói về tình cảm riêng tư mặc dù rất thích nói chuyện về tình yêu trong cuộc sống. Mặt mạnh trong tình yêu là luôn vui vẻ, tác động tích cực đến những người xung quanh. Thuyết phục được mọi người nhờ tính cởi mở chân thành, ít đòi hỏi và nhiệt tình. Tuy nhiên, mặt yếu trong tình yêu là thiếu kiên nhẫn, bạn đời lý tưởng là Quạ vì đem lại cảm giác an toàn.

5. Hải Ly (20/4 - 20/5): Rất coi trọng các mối quan hệ, đôi khi bị người khác lợi dụng lòng tốt của mình. Bạn thích màu xanh nước biển và mùi hương gây ấn tượng mạnh. Trong tình yêu, bạn có thế mạnh là rất chủ động, cẩn thận kiểm tra lời nói trước khi nhận lời với ai. Khi đã yêu thì rất quan tâm đến người ấy. Khi phát hiện người đó không chung tình bạn sẽ tự dày vò mình. Bạn đời lý tưởng là Rắn vì biết hướng tình cảm của bạn vào cuộc sống và biết lo lắng những vui buồn cùng bạn.

6. Hươu (21/5 - 20/6): Rất tự tin và có sức hấp dẫn người xung quanh. Thích bàn luận về nhiều đề tài trừ bản thân mình. Trong tình yêu thích đùa vui để thể hiện sự mong ước được yêu thương. Bạn luôn tỏ ra hào phóng với mọi người. Bạn đời lý tưởng là người tuổi Nai vì cuốn hút được bạn và tác động mạnh đến bạn, có tinh thần trách nhiệm cao.

7. Gõ Kiến (21/6 - 22/7): Tính lãng mạn, thương người và hoà đồng với mọi người xung quanh. Thích màu đen, trắng, tím và thích mùi hương tự nhiên của hoa. Mặt mạnh trong tình yêu là biết phân biệt giữa thực và giả. Mặt trái trong tình yêu là đôi khi không làm chủ được tình cảm và phải xem xét lại tính ghen tuông của mình. Bạn đời lý tưởng là người tuổi Ngỗng vì có sự nhạy cảm cao, cùng quan điểm và bỏ đi những khuyết điểm của nhau trong cuộc sống.

8. Diều Hâu (23/7 - 22/8): Rất cần bạn bè tốt, tính chân thành âu yếm nổi bật với lòng dũng cảm và biết hành động. Bạn thích màu mạnh (đỏ, cam) và mùi hương đậm đà. Mặt mạnh trong tình yêu là chân thành, mạnh bạo, biết bộc lộ sở trường của mình, khi đã yêu thì yêu hết mình. Mặt trái trong tình yêu là đôi khi bao nhiêu khó chịu xảy đến với mọi người do sự cao ngạo của bạn. Nếu bạn không được quan tâm để ý nhiều từ người đó thì sẽ có những lời nói, việc làm ảnh hưởng đến tình cảm. Bạn đời lý tưởng là người tuổi Rái Cá do sự hấp dẫn, biết yêu và mạo hiểm của bạn.

9. Gấu (23/8 - 22/9): Có sự thông cảm lớn với mọi người xung quanh, không chấp nhận ai nói xấu về mình. Bạn thích màu tối và hương thơm tự nhiên. Mặt mạnh trong tình yêu là tỉnh táo trong tình cảm, khi đã yêu thì lãng mạn âu yếm, chung thuỷ. Mặt trái là đôi lúc quá thận trọng, thành ra thiếu tin tưởng, không chịu được lời phê phán. Bạn đời lý tưởng là người tuổi Báo vì có sự hài hoà cao nhất về tâm hồn.

10. Quạ (23/9 - 23/10): Thích vui vẻ giữa bạn bè, ưa hoạt động nên dễ là trung tâm chú ý. Bạn thích màu sáng và thích mùi hương kích thích. Mặt mạnh trong tình yêu là dễ hấp dẫn bằng tình cảm lãng mạn và phong phú của bạn. Mặt trái là phát hiện ra người bạn đời thực sự không dễ dàng do tính thổi phồng và đỏng đảnh của bạn. Bạn đời lý tưởng là người tuổi Cá Hồi do có những quan điểm giống nhau khi nhận thức giữa sự việc và con người.

11. Rắn (24/10 - 21/11): Không ưa sự nửa vời, quan tâm đến mục tiêu một cách hãnh tiến. Thích màu hồng nhẹ nhàng hoặc đỏ tươi và mùi hương có tính kích thích mạnh. Mặt mạnh trong tình yêu là nhiệt tình hấp dẫn và gợi cảm. Mặt trái là rất hay ghen, làm phiền người khác bằng tâm trạng của mình. Bạn đời lý tưởng là Hải Ly vì biết bỏ những điểm yếu của nhau.

12. Nai (22/11- 21/12): Có sự quan tâm đến mọi người xung quanh. Thích trao đổi ý kiến, chơi đẹp và rất âu yếm. Thích màu tối và hương rừng. Mặt mạnh trong tình yêu là biết đấu tranh vì nó và thuộc diện người có giác quan thứ 6 trong lĩnh vực này. Mặt trái là lòng tự trọng và cao ngạo của bạn làm cho người khác khó chịu. Đã giận thì giận rất lâu. Bạn đời lý tưởng là người tuổi Hươu vì biết đem lại niềm vui cho bạn.

(Theo Mực Tím)

Pisces
25-12-2006, 10:09 PM
Chọn bạn đời qua tính khí

http://www.vnexpress.net/Vietnam/Doi-song/2006/12/3B9F1AEE/vui.gif
Sự hoà hợp về tính khí sẽ giúp
bạn duy trì hạnh phúc bền lâu.
Ảnh: Pro.corbis.com.

Từ thời cổ đại, con người đã được chia thành các nhóm căn cứ theo tính khí của họ. Có 4 nhóm cơ bản là nóng nảy, đa sầu, lãnh đạm và sôi nổi. Việc phân tích bốn hình thái tâm lý này sẽ giúp bạn tìm bạn đời phù hợp, hoặc hiểu biết hơn về người đó.

Người nóng nảy: Những người thuộc loại này không lúc nào chịu ngồi yên. Họ được gọi là người bay xuyên qua thời gian. Sự trao đổi chất trong cơ thể họ diễn ra ở mức độ cao, ý chí mạnh mẽ và nghị lực tràn đầy tách họ ra khỏi đám đông thụ động. Trong cuộc sống, ngay cả khi đã lớn tuổi, những người này vẫn có nhiều nét tính cách của tuổi trẻ: tò mò, hay thay đổi, nhí nhảnh, nhẹ dạ... Họ cư xử tốt trong các mối quan hệ, nhiệt tình nhưng không đủ lâu bền cho các tình cảm sâu sắc.

Người đa sầu. Đây là những người dễ bị tổn thương và luôn luôn có các cảm nhận tinh tế. Với tính cách dễ xúc động, họ dành phần lớn thời gian chìm sâu vào thế giới nội tâm và thậm chí tự dằn vặt bởi những chuyện vặt vãnh. Người đa sầu hầu như không chịu đựng được những gánh nặng về tâm lý và thể chất. Họ thường xuyên có những xúc cảm tiêu cực và sau đó có thể rơi vào trạng thái trầm cảm kéo dài. Họ là những con người dịu dàng và biết quan tâm đến người khác. Đó thường là những người có văn hóa, khiêm tốn.

Người lãnh đạm. Đây là những con người rất khôn ngoan, điềm tĩnh, đồng thời cực kỳ chu đáo, tháo vát. Mỗi một lời nói của họ đều nghiêm túc và có sức nặng. Sự tích cực về tâm lý của người lãnh đạm ở mức độ thấp. Họ khép kín bởi không biết thể hiện cảm xúc và ít biết biểu cảm bằng khuôn mặt. Từ họ luôn toát ra sự bình thản. Với những con người này, các khó khăn trong cuộc sống không đáng sợ bởi họ có chỗ dựa là tính logic và sự tính toán hết sức thận trọng.

Người sôi nổi. Có nhiều điểm chung với người nóng nảy. Họ nhiều cảm xúc, nhiệt tình, yêu thích làm việc, cởi mở, thích giao thiệp. Những người thuộc nhóm này thường thích được chú ý trong đám đông ồn ào, và từ đó họ mở rộng mối quan hệ và có thêm nhiều bạn bè. Thế nhưng, khác với người nóng nảy, họ sẽ không đấu tranh đến cùng trong những trường hợp đòi hỏi sự kiên trì.

Ai hợp với ai?
Theo các chuyên gia tâm lý, sự kết hợp “người nóng nảy-người nóng nảy” và “người lãnh đạm - người lãnh đạm”... sẽ có cơ hội, dù rất nhỏ để tạo thành mối quan hệ thành công và sau đó là hôn nhân. Thế nhưng, mối quan hệ cần được xây dựng trên nguyên tắc: người chính-người phụ.

Sự liên kết “người sôi nổi - người lãnh đạm” thì khá phức tạp bởi thường hai người không hiểu nhau lắm. Trật tự nghiêm ngặt và chủ nghĩa khổ hạnh của người lãnh đạm khó có thể sống chung hòa bình với “sự màu mè” của người sôi nổi. Có chăng, họ dễ hòa hợp với người đa sầu hơn cả. Những người này sẽ đóng vai trò của người phụ.

Sự kết hợp được các nhà chuyên môn coi là lạc quan nhất, đó là cặp “người nóng nảy - người đa sầu”. Cả hai người này đều sống tình cảm và sự năng động của người này sẽ làm cân bằng sự thụ động của người kia.
Tóm lại, hai người yêu nhau phải có nghĩa vụ bổ khuyết cho nhau. Rất hiếm những trường hợp hai người có tính khí hoàn toàn giống nhau kết hợp với nhau.

(Theo Người Lao Động)

Pisces
28-12-2006, 03:50 AM
Đàn ông chỉ có thể đi chợ tối đa 72 phút

http://www.vnexpress.net/Vietnam/Khoa-hoc/2003/09/3B9CB937/shopping.jpg

Các cặp nam nữ chỉ nên đi mua sắm với nhau không quá 1 tiếng 12 phút nếu không muốn xảy ra xung đột. Vào thời điểm đó cánh mày râu cho là quá đủ trong khi chị em lại muốn đi loanh quanh thêm 28 phút nữa trước khi cảm thấy chán.

Kết quả nghiên cứu này đã khẳng định một giả thuyết bấy lâu nay là đàn ông và đàn bà không hoà hợp với nhau trong việc đi mua hàng. Theo một cuộc khảo sát trên 2.000 người ở Anh, sự bất hoà này bắt nguồn từ những khác biệt trong hành vi và thái độ được thừa hưởng từ tổ tiên của chúng ta, khi đó đàn ông đi săn còn đàn bà hái lượm.

Cuộc khảo sát cho thấy, cứ 7/10 đàn ông mang phong cách của người đi săn, còn 8/10 phụ nữ có kiểu đi thu lượm. Hầu hết các quý ông ra chợ với mục đích sẵn có, họ vào thẳng quầy hàng biết trước và chộp luôn món đồ mình cần. Còn phụ nữ coi việc đi mua sắm như một thú vui và thích vòng quanh cho đến khi một món hàng lọt vào mắt mình.

Sự khác biệt từ bộ gene này có nghĩa là xung đột sẽ không tránh khỏi và cũng chứng tỏ phái nữ đi chợ tốt hơn phái nam. Đàn ông có thể mua được ngay món đồ mình cần, nhưng họ sẽ bị mua đắt hơn chị em. Khảo sát cho thấy, phụ nữ tiết kiệm tốt hơn đàn ông 10%.

"Phong cách mua sắm khác nhau đã chứng minh một điều là đi chợ cùng nàng là một cực hình đối với nhiều anh chàng", tiến sĩ Tim Denison tại Đại học Exeter, Anh, phát biểu.

Minh Thi (theo Independent)

Pisces
28-12-2006, 03:54 AM
Tư thế ngủ tiết lộ tính cách

http://www.vnexpress.net/Vietnam/Khoa-hoc/2003/09/3B9CB859/sleeping.jpg

Cho dù bạn cuộn tròn khi ngủ, nằm sấp bụng hay duỗi thẳng chân tay thì phong cách nào cũng sẽ nói lên đặc điểm con người bạn, một chuyên gia Anh đã tuyên bố như vậy.

Giáo sư Chris Idzikowski, Giám đốc Viện tư vấn và đánh giá giấc ngủ ở Anh, đã xác định 6 tư thế ngủ phổ biến và ý nghĩa tương ứng của những tư thế đó.

Cuộn tròn mình như bào thai là tư thế ngủ phổ biến nhất và được ưa thích ở 51% phụ nữ. Những người này thường rụt rè và nhạy cảm. Còn những ai mang phong cách người lính, tức là nằm thẳng với tay ép sát hai bên, thì trầm lặng và kín đáo.

Nằm nghiêng một bên với chân dạng ra và tay duỗi thẳng, mà Idzikowski ám chỉ là người ngủ say như chết, thì là người hoà đồng và dễ tính. Nhưng nếu cũng giang tay ra thì người đó có thái độ hoài nghi.

Nằm sấp bụng với tay ở hai bên đầu là tư thế hiếm nhất. Chỉ 6,5% là chuộng tư thế này và những người đó thích giao du và ngang tàng. Những người khiêm tốn và biết lắng nghe lại có tư thế của sao biển - nằm ngửa và chân tay giang rộng.

Idzikowski cho rằng một khi đã có một tư thế ngủ thì khó mà thay đổi được. "Điều thú vị là những thông tin nằm sau các tư thế lại khác xa so với những gì người ta thường đoán", Idzikowski nói.

Minh Thi (theo Reuters)