PDA

View Full Version : 10 sai lầm trong chế độ ăn kiêng

ngayxua
29-12-2006, 01:39 PM
10 sai lầm trong chế độ ăn kiêng

Sự phong phú của các chế độ ăn kiêng và những lời khuyên giảm cân ít nhiều gây khó khăn cho việc lựa chọn phương án tối ưu nhất. Bên cạnh đó, chính chúng ta cũng tự biến mình thành nạn nhân với vô số những sai lầm.

1. Giảm lượng calo sẽ giúp giảm cân nhanh hơn

Hoàn toàn không đúng!

Khi đột ngột giảm lượng dinh dưỡng đưa vào dạ dày, cơ thể sẽ “nghĩ” rằng bạn sắp chết vì đói và bắt đầu tích trữ năng lượng khẩn cấp!

2. Chế độ ăn càng hà khắc càng tốt

Ăn cùng một loại thực phẩm trong tất cả các bữa ăn (ví dụ như món súp cải bắp) sẽ làm cơ thể cảm thấy bất ổn. Bạn sẽ nhanh chóng chán ghét món này chỉ 1 tuần sau đó. Bạn có thật sự cần phải theo đuổi chế độ ăn như vậy? Hãy chọn cho mình 1 chế độ ăn có thể theo đuổi lâu dài dù nó có thể khiến việc giảm cân chậm lại đôi chút.

3. Từ chối những thực phẩm ưa thích, ngoại trừ thực phẩm nghèo dinh dưỡng

Chẳng bao lâu sau, bạn sẽ thấy thèm thuồng và tự cho phép mình ăn 1 cái kem hay 1 cái bánh. Được thôi, điều này không gây hại cho bạn lắm nhưng nhớ là chỉ với lượng nhỏ thôi nhé!

4. Không ăn sau 18h

Thực tế, lượng thực phẩm ăn vào và lối sống của bạn mới là quan trọng chứ không phải là thời điểm ăn. Nếu bạn ăn lúc 19h và đi ngủ lúc nửa đêm, mọi thứ vẫn sẽ ổn. Sẽ tốt hơn nữa, nếu đó là một bữa ăn nhẹ.

5. Không ăn vặt giữa các bữa ăn

Điều này không đúng!

Những đồ ăn vặt nhẹ nhàng hoàn toàn không gây hại cho bạn. Sẽ tốt hơn nếu bạn ăn táo tây hay bánh quy giòn thay vì suốt ngày nghĩ tới món nọ món kia. Bạn nên để đầu óc thảnh thơi, nghĩ tới những điều thú vị hơn.

6. Chất béo là có hại

Về nguyên tắc thì đúng là như vậy nhưng sẽ rất hữu ích nếu chỉ có một lượng nhỏ và bạn nên đưa nó vào khẩu phần hằng ngày.

Có một số loại chất béo thực sự có lợi ví như chất béo trong hải sản. Vì vậy, hãy ăn cá.

7. Nếu bỏ bữa, tôi sẽ giảm cân

Rất ngược đời đấy!

Bởi điều này sẽ làm sự chuyển hóa năng lượng trong cơ thể bạn bị phá vỡ và bạn sẽ cảm thấy đói hơn. Thêm vào đó, cơ thể sẽ không được nhận những dưỡng chất thiết yếu. Vì vậy tốt hơn hết là nên ăn đủ bữa nhưng chia nhỏ khẩu phần.

8. Bơ là thực phẩm có hại

Thực ra không phải vậy.
Bơ chứa chất béo không no là sản phẩm làm từ sữa có hàm lượng calo thấp. Hơn thế, chúng rất giàu calcium, một chất rất cần thiết cho cơ thể.

9. Phải rất quyết tâm thì mới nhanh gầy

Đúng, quyết tâm cũng là một yếu tố quan trọng nhưng trọng lượng của bạn lại phụ thuộc vào yếu tố gien, sức khỏe, môi trường và cả mức sinh hoạt của bạn.

10. Uống nhiều nước giúp giảm cân

Uống một lượng nước lớn sẽ không thể làm bạn giảm cân.
Nước rất cần cho sức khỏe nhưng không có thông tin nào xác nhận chính thức rằng con người có thể giảm cân với nước lọc. Có lẽ chúng chỉ có tác dụng thay thế các loại nước quả giàu calo hay đồ uống giải khát trong các loại nước uống hằng ngày.

Theo Dân Trí