PDA

View Full Version : BẠN CÓ MUÔN xem:Khả năng thành đạt của bạn

cuong_linkent
31-12-2006, 10:29 AM
Khả năng thành đạt của bạn

Thay vì ngồi than vãn mình chẳng có điểm nào nổi bật và chẳng thể thành đạt, bạn hãy tự khám phá xem mình có sở trường gì và cố gắng phát huy nó. Thành công sẽ đến với những người biết tận dụng điểm mạnh của mình.

1. Sau khi đi mua sắm về, bạn nhận ra là mình đã mua hớ, mua mắc hơn giá thực một tí, bạn:

a. Sẽ đòi trả lại hay bán bù một món khác vào lần sau bạn đến mua.
b. Sẽ cố không để ý và quên chúng đi sau đó.
c. Sẽ quay lại chỗ đó ngay.

2. Nếu như quyển sách bạn đang đọc nửa chừng đến giữa có những đoạn nhàm chán, bạn sẽ:

a. Vẫn cố đọc hết chúng.
b. Đọc lướt qua đoạn nhàm chán này và đọc kỹ hơn những phần sau hay và thú vị hơn.
c. Chuyển sang đọc cái gì khác mà bạn thích thú hơn.

3. Khi chuông điện thoại reo, bạn thường:

a. Để tiếng chuông reo vài tiếng rồi mới nhấc máy.
b. Thường để máy tự động trả lời.
c. Vội vàng nhấc máy lên ngay.

4. Nếu như bạn trúng hay lãnh được một món tiền lớn, bạn sẽ tiêu chúng vào những việc gì?

a. Tìm kiếm một cơ hội đầu tư.
b. Mua một căn nhà hay chiếc xe hơi đang mơ ước.
c. Sẽ thực hiện ước mơ từ lâu của mình, như mua một món trang sức đắt tiền hay đi một chuyến du lịch sang trọng.

5. Nếu như bạn được tham gia vào một bộ phim hay vở kịch, công việc nào mà bạn thích làm nhất?

a. Làm đạo diễn.
b. Giám đốc sân khấu.
c. Diễn viên chính.

6. Vào ngày thứ ba của chương trình ăn kiêng, ai đó mời bạn một món ăn hấp dẫn, khó có thể cưỡng lại nổi, bạn sẽ:

a. Từ chối một cách lịch sự.
b. Sẽ ăn nhưng chia với một người bạn.
c. Chỉ ăn rất ít.

7. Nếu như bạn bị kẹt và chận lại giữa đường, bắt buộc một trong hai xe phải nhường một chiếc trước, bạn sẽ:

a. Dừng lại chờ và nhường cho xe kia qua trước.
b. Sẽ tần ngần và xem tín hiệu ai nên qua trước.
c. Luôn cố gắng leo lách để cho xe mình qua trước.

Nếu bạn chọn đa số là câu a: Quyết đoán

Một khi bạn đã có quyết định cho hành động của mình, bạn sẽ đeo đuổi chúng tới cùng, không để bất cứ việc gì xen lẫn hay làm ảnh hưởng, lung lay quyết định đó. Bạn giải quyết vấn đề cũng như có được những quyết định dứt khoát là do cá tính mạnh mẽ, quyết đoán, nguyên tắc của bạn.

Nếu bạn chọn đa số là câu b: Tính dẻo dai và linh hoạt

Nếu bạn gặp phải một chướng ngại vật lớn trên đường đi của mình, bạn không bị nản lòng mà vẫn tìm cách giải quyết chúng và vượt qua. Bạn là người sống cởi mở, dễ hoà nhập, sẵn sàng tiếp thu cái mới. Bạn luôn tham khảo đủ mọi ý kiến, lời khuyên trước khi đưa ra kết luận cuối cùng. Chính khả năng tìm tòi, học hỏi và kho kiến thức khá vững giúp bạn nhanh chóng thích nghi với những tình huống mới, môi trường mới, hay những kế hoạch bất ngờ.

Nếu bạn chọn đa số là câu c: Niềm đam mê

Cho dù đảm nhận công việc gì, bạn đều mang tất cả niềm đam mê cống hiến cho chúng. Đối với bạn, nếu như công việc đó không có ngọn lửa nhiệt huyết, bạn thà bỏ còn hơn. Và khi bạn đã bắt tay vào làm, khó ai có thể dừng bạn được. Bạn luôn hăm hở, thử những công việc mới, không ngừng khám phá điều hay, vì thế bạn luôn tiến về phía trước.

Bạn là người biết giữ bình tĩnh?

Ảnh minh họa

Bình tĩnh, vững vàng trong suốt những thời kỳ khó khăn có thể là đức tính trời sinh, nhưng cũng có thể do rèn luyện mà có. Bạn có thể kiểm tra xem khả năng giữ bình tĩnh của mình đến đâu qua bài trắc nghiệm sau:

1. Khi nói về giấc ngủ, bạn thường:

a. Ngủ ít nhất 7-8 tiếng mỗi ngày.
b. Chỉ ngủ được khoảng 5-6 tiếng/ngày.

2. Khi lái xe trên các đường cao tốc, bạn thường lái:

a. Đúng hay dưới tốc độ cho phép.
b. Thường sẽ lái cao hơn tốc độ cho phép.

3. Khi cùng mọi người ngồi xuống ăn tối, bạn sẽ:

a. Thường là một trong những người rời bàn ăn cuối cùng.
b. Là một trong những người ăn xong đầu tiên.

4. Bạn có thường bị nhức đầu hay đau dạ dày?

a. Hiếm khi.
b. Thường xuyên.

5. Chỗ làm việc của bạn (cả ở nhà và công sở) thường xuyên:

a. Lộn xộn, bừa bãi.
b. Ngăn nắp, gọn gàng.

6. Khi nói tới chuyện ăn vặt, bạn thường có khuynh hướng chọn ăn những loại thức ăn gì?

a. Ăn thịnh soạn.
b. Ăn đồ ngọt.

7. Khi có thơi gian rỗi, bạn thường thích làm gì?

a. Làm một việc gì đó thấy vui hay chẳng làm gì.
b. Tìm một việc gì đó làm trong nhà.

8. Khi bất hoà hoặc bất đồng ý kiến với người yêu, bạn thường:

a. Kiên nhẫn đợi một chút và tin rằng bạn sẽ tìm ra được giải pháp.
b. Bạn luôn giành là người đứng đầu trong việc giải quyết vấn đề.

9. Mọi người thường tìm đến bạn vì lý do gì?

a. Khi họ cần một lời khuyên chân thành.
b. Khi họ cần hoàn thành một việc gì đó.

Cách chấm điểm: Hãy tự cho mình 5 điểm khi chọn A và 2 điểm cho mỗi câu lựa chọn B.

39-45 điểm: Bạn có sẵn một tính cách trầm tĩnh và luôn giữ được bình tĩnh trong mọi hoàn cảnh. Những người thuộc nhóm này thường cơ thể sản xuất nhiều setoronin, một loại hoá chất giúp hưng phấn và lạc quan. Việc giữ được tinh thần thoải mái, vui vẻ giúp bạn luôn cảm thấy vững vàng trong mọi hoàn cảnh, bình thản, ít chịu áp lực và có được giấc ngủ sâu, ngon, êm ái hơn so với những người khác. Bạn bình tĩnh, vững vàng và khôn ngoan đến nỗi có thể là người cầm lái điều khiển và xoay chuyển tình huống.

30-38 điểm: Khi gặp rắc rối, bạn luôn biết cách kiềm chế, kiểm soát và giữ được bình tĩnh cho dù không phải là người sinh ra có sẵn tính cách đó. Điểm hay của bạn chính là biết áp dụng những kỹ năng giữ bình tĩnh một cách hiệu quả. Khi xảy ra một khủng hoảng, bạn bình tĩnh tìm ra nguyên nhân của vấn đề và giải quyết từng bước một.

Tuy nhiên, bạn chỉ có thể giữ được bình tĩnh nếu như hành động đối phương hay sự việc diễn ra theo cảm xúc; còn nếu quá căng thẳng hay áp lực dồn dập, bạn cũng có thể quỵ ngã. Để giảm stress và giúp cân bằng cơ thể, tinh thần, bạn nên giảm bớt sự cầu toàn.

Ít hơn 29 điểm: Bạn luôn bị căng thẳng và lo lắng. Bạn sống thật lòng và nhiệt tình, hăng hái, sẵn sàng đối diện với thử thách khiến đồng nghiệp và sếp quý mến. Tuy nhiên, nếu kế hoạch thay đổi bất ngờ hay xảy ra khủng hoảng, bạn lập tức bị chao đảo. Chỉ cần một ít stress cũng khiến bạn cuống cả lên; và stress thường xuyên sẽ nhất định ảnh hưởng đến sức khoẻ của bạn

Để giúp não ổn định, bạn nên bổ sung vitamin B bằng cách uống thuốc hay dùng nhiều trái cây, đậu và cá.

:xpam:

cuong_linkent
31-12-2006, 10:30 AM
Hay QuÁ XÁ LuÔn!vỖ Tay BÀ Con ƠI!

cogaibachkim_nc
31-12-2006, 12:25 PM
Nghê quá ! chắc là ông lại ăn trộm của ai chứ gì ? he he he . Nhưng cũng công nhận là hay cho ông cái tét tay động viên

live*to*love
31-12-2006, 03:41 PM
ê ông ko đọc quy định của diễn đàn ah`! Phải có ghi nguồn ở đâu mà tui mách bá Hảo

ToanA4_03_06
01-01-2007, 05:58 PM
hà hà bài này cứ như trên báo Hoa học trò ấy nhỉ

live*to*love
02-01-2007, 04:56 PM
thì copy từ báo về mà hehehe

haidh
02-01-2007, 10:36 PM
1.Copy thì ghi rõ cái copyright vào nhé,công sức của người ta!!
2.Có cần phải Post kiểu 1 bài xong lại post tiếp 1 câu tự khen ở bên dưới không????

cuong_linkent
04-01-2007, 07:57 AM
ui ! hic hic
các bác trách nhầm con cháu rùi :xpam:
đang ngồi khóc đây nè... chê bai dữ zay .uh thì được rùi .Cong chúa bạch kim là tiểu thư nào vậy ,có quen biết gì không nhỉ-:??
Ông toàn ơi bài này không phải trên báo hoa học trò đâu mà là...Mực tím:read: . Còn CÁi bà Sống để yêu gì gì đó ..cảm ơn dã góp ý nha=;
DA TẠ ĐA TẠ^:)^

cogaibachkim_nc
04-01-2007, 10:47 PM
oai` dù là ở đâu thì cũng là copy cả thui ông ơi ? mà tui thấy ông là 1 đó gặp người wen mà cứ như ko ấy , bùn quá vì có một thằng bạn như ông:((

ToanA4_03_06
05-01-2007, 08:54 PM
nói chung thành đạt hay không là do con người những thứ trên chỉ là những bài test không thể đánh giá chính xác được khả năng thành đạt.Do có nhưng câu mình nói 1 đằng còn làm 1 nẻo VD như nhặt được của rơi thì sao
bạn viết câu trả lời chắc chắn sai với hành động của bạn =))

cogaibachkim_nc
11-01-2007, 10:55 AM
bac' noi' cũng dúng đấy ? bây giờ a' họ nhặt dc của rơi của rơi là vào túi ngay ? hiếm người mang trả lắm bác nhẩy
nên thành hay bai là đều dụa vào khả năng của mỗi người thui phải không bác