PDA

View Full Version : Nỗi khổ mang tên...Nốt ruồi...

ngayxua
05-01-2007, 10:06 AM
NỖI KHỔ MANG TÊN ”NỐT RUỒI”

:(( :(( :((
Bạn bè chẳng hiểu sao N.Ánh (trường Ngô Tất Tố) lúc nào cũng để tóc mái sùm sụp che trán, che cả mắt, trông không hợp với gương mặt chút nào. Thì ra không phải Ánh thích kiểu tóc này mà vì bạn muốn che cái nốt ruồi nằm “chềnh ềnh” ngay giữa trán. “Chướng gì đâu, soi gương thấy mặt mình xấu kinh khủng, “nó” làm mình mất cả tự tin.”

Đ. Luận (Gò Vấp) vẫn "chung sống hòa thuận” với nốt ruồi từ bé cho đến một ngày... hắn “cảm” cô bạn lớp bên. Học giỏi, cao ráo, vui tính, được bạn bè quí mến, vậy mà Luận vẫn bị “nàng” từ chối. “Bạn ấy bảo mình phải “thủ tiêu” “con ruồi đậu trên cánh mũi” thì mới chịu chơi chung. Nhưng mình ngại đi phá lại bị mang tiếng “con trai điệu”, chưa kể chẳng may đó là nốt ruồi “ung thư” thì chết.”

Không chỉ những cái nốt ruồi “vô ý vô tứ định cư ngay mặt tiền, làm mất mĩ quan đô thị” mới gây phiền toái, những “chàng ruồi” kín đáo mọc ở những chỗ không ai trông thấy cũng “làm khổ” nhiều bạn. T.An (Bình Chánh) hai năm liền thi rớt đại học, đi coi bói mới được “thầy” chỉ bảo: “Rớt là do có cái nốt ruồi đen “hãm tài” mọc ngay dưới... nách. Chỉ có cách “hô biến” nó đi thì mới hoán cải vận mệnh được(!)” Chả biết thầy nói đúng không, chỉ thấy T.An hoang mang tìm cách hóa giải.

P.Anh (quận 1) bị một phen hú hồn. Tự nhiên cô nàng phát hiện trên ngực mình nổi lên mấy cái nốt, càng ngày càng to và ngứa ngáy khó chịu. Ảnh hưởng phim Hàn, P.A khóc hết nước mắt vì nghĩ mình bị... ung thư. Thấy con gái nói năng, hành động kì lạ như... “trăn trối”, mẹ P.A tìm hiểu nguyên do, dắt bạn đi bác sĩ thì mới biết đó chỉ là những cái nốt ruồi. (!)

MỘT... HAI... BA... HÔ BIẾN!

Nghe chỉ dẫn của người “đi trước”, T.An dùng “nước đái quỉ” (thuốc uốn tóc) chấm lên nốt ruồi để “hai ba ngày sau, nó tự rụng”. Nhưng nó không rụng mà lại sưng đỏ lên, gây đau nhức, khiến An phải cầu cứu bác sĩ. Nhiều bạn cũng sử dụng cách như An hay trộn xà bông với vôi để tự tẩy nốt ruồi vì “giá rẻ” lại khỏi mắc công chờ đợi lâu lắc khi đi bác sĩ, nhưng xem ra không mấy an toàn, dễ nhiễm trùng. Bác sĩ Ngọc Ánh (chuyên khoa da liễu) cho biết: “Nốt ruồi là một loại khối u sắc tố (melanine), thường là lành tính nhưng có thể hóa thành ác tính khi bạn đụng chạm vào không đúng cách: có thể để lại sẹo xấu, chảy máu nhiều, sưng tấy, nhiễm trùng... nghiêm trọng hơn có thể gây tử vong.”

Để an toàn, nhiều bạn đã chọn cách đi đến bệnh viện da liễu hay các phòng mạch xử lí nốt ruồi. Bác sĩ sẽ chẩn đoán và chỉ định điều trị thích hợp: mổ cắt bỏ, đốt laser bắn điện, hay thậm chí... để y nguyên. Trong đó đốt laser được “ưa chuộng” hơn cả vì nhanh và ít đau. Bước ra từ bệnh viện da liễu, H.Linh phấn khởi: “Bác sĩ “hô biến” nó rồi, chỉ trong chớp mắt mình đã xóa được “cái số sát phu”. N.Ánh thì hớn hở: “Trước giờ cứ sợ đau nên mình phải ôm “nỗi khổ nốt ruồi” suốt 14 năm. Hóa ra chẳng đau gì cả, biết thế này mình đã đi bác sĩ sớm hơn”. Còn *.Luận, sau nhiều ngày đắn đo suy nghĩ cũng quyết định không chung sống với “con ruồi” nữa: “Xóa nó đi mình trông đẹp và sáng sủa hơn hẳn.”

Thật ra, nếu có một “anh ruồi” đậu trên mặt nếu không làm bạn duyên hơn thì cũng chẳng khiến bạn mất đi chút giá trị nào. Nhưng nếu vì lí do nào đó bạn muốn “bái bai” anh ấy, thì đừng dại dột tự thí nghiệm mình, hãy tự tin gõ cửa bác sĩ ở Bệnh viện Da liễu TP.HCM. Giá đốt laser từ 1 - 3 nốt ruồi là 120.000đồng, từ 3 nốt ruồi trở lên là 180.000đồng.

PHƯƠNG ANH - NGỌC TRÂM

Cẩn thận khi "hành quyết" nốt ruồi

* Thưa BS, nốt ruồi là gì? Chúng có chức năng nhiệm vụ gì trên da ạ?

- Nốt ruồi là những đốm tăng sinh sắc tố (chủ yếu là hắc sắc tố -melanin). Nói chung nốt ruồi chỉ ngồi chơi xơi nước chứ chẳng có chức năng nhiệm vụ gì trên da. Nếu hình dung da như một màn hình thì nốt ruồi giống như những điểm ảnh chết “dead pixel” vậy!

* Nghe nói nốt ruồi có thể trở chứng biến thành ung thư phải không ạ?

- Thực chất nốt ruồi là một khối u lành tính nên có bà con cỡ con cô con cậu với tế bào ung thư. Do vậy việc nốt ruồi đang ngoan hiền biến thành gã phá làng phá xóm có thể xảy ra, tuy nhiên hiện tượng này rất hiếm.

* Như vậy dù hiếm nhưng vẫn có trường hợp nốt ruồi trái tính trái nết phải không ạ?

- Hiện tượng nốt ruồi tự dưng thích làm tay anh chị là việc đệ nhất xui xẻo. Những trường hợp khác thường là do có một tác nhân nào đó vô tình đánh thức bản năng hoang dã của chúng. Nguyên nhân có thể do tiếp xúc ánh nắng mặt trời thời gian dài , cào gãy mạnh tay, nhất là do phá nốt ruồi không đúng cách. Chẳng hạn có người bạo gan tẩy nốt ruồi bằng cách... chấm axít, đầu độc mủ xương rồng, vôi sống, hỏa thiêu bằng đầu thuốc lá, tự làm Chí Phèo rạch da cho nhiễm trùng lở loét...

* Nếu rất cần nói không với nốt ruồi thì làm cách nào mới an toàn ạ?

- Đến bệnh viện da liễu, ở đó người ta có đầy đủ phương tiện để delete nốt ruồi an toàn, như bắn laser, đốt điện, cắt rộng vạt da chung quanh bứng trọn nốt ruồi rồi cấy da lấp vào chỗ cũ, bào mòn bằng máy, tẩy bằng hóa chất ăn mòn....

* Bác sĩ có lời khuyên nào cho những bạn trẻ đang có những nốt ruồi thấy ghét và có ý định chia tay chúng không ạ?

- Hãy đối xử với nốt ruồi như một... xác ướp ihomtep, nếu không có gì bức bách thì hay hơn cả nên để yên cho gã thầy tế này yên giấc. Những màn dự đoán hậu vận bằng nốt ruồi chỉ vẽ chuyện cho vui, đừng dễ tin rồi tốn hao tâm trí và ngân khố không cần thiết. Trừ trường hợp đặc biệt không đội trời chung với nốt ruồi thì nên trao việc hành quyết vào tay một nhà chuyên môn, đừng dại dột xử lí bằng những biện pháp cây nhà lá vườn.

Bs.ĐỖ MINH TUẤN

culanbk
05-01-2007, 03:56 PM
bói bằng nốt ruồi hay đoá, thằng em tôi mặt toàn nốt ruồi . Theo thầy thì thằng này vừa sướng vừa khổ , vừa giàu vừa nghèo, vừa khoẻ vừa yếu , vừa .. vừa . Nói chung nó có đủ cả mới hay chứ khà khà. Thực ra nốt ruồi to quá nếu có đk thì del đi càng tốt chứ sao. Hảo thấy tớ nói đúng không khè khè

1stPrO
17-01-2007, 12:43 AM
hí hí, cá nhân tôi thì tôi ghét có nốt ruồi lắm :)) , tôi chả thấy đẹp hay duyên tẹo nào , có nốt ruồi trên mặt thì nhìn như là cái thằng ăn ở mất vệ sinh ý :))