PDA

View Full Version : Tạo Nút Nhấn Bằng MacroMedia Flash

ngayxua
12-01-2007, 09:06 AM
Tạo Nút Nhấn Khi Click Vào Mở Ra Bằng MacroMedia Flash

Thân chào tất cả các bạn, hôm nay chúng ta cùng thiết kế 1 nút nhấn khi click mouse vào sẽ mở ra menu và khi click thêm lần nữa sẽ đóng menu đó lại. Do Tôi nhận được khoảng 32 thư của bạn đọc đã hỏi tôi về menu và nút nhấn tạo ở MacroMedia Flash chính vì vậy Tôi đã tổng hợp 2 bài viết lại với nhau để trình bày cho tiện. Mong các bạn hãy chú ý thật kỹ những gì Tôi sẽ trình bày (Vì tôi vừa tạo vừa viết bài nên mức độ sai sót là rất ít). Nói tóm lại Tôi & Bạn cùng làm đó! Theo Tôi nghĩ bạn nên in ra rồi cầm trên tay vừa đọc vừa làm chứ bấm Alt + Tab chuyển qua chuyển lại rất dễ bỏ sót và dễ nhằm lắm.

Chạy chương trình MacroMedia Flash 5.0, bấm Ctrl + M chọn các kích thước như sau: (145 x 180)px, chọn màu nền gì thì tùy ý bạn thôi, ở đây tôi chọn màu xanh dương, không hiểu sao tôi lại nghiện cái màu này!

Mở Menu Window vào Common Libraries chọn Buttons, Bạn hãy gắp đại 1 nút nhấn nào đó ra thả vào vùng thiết kế, sau đó bạn hãy double click vào nút nhấn này, tiếp theo click mouse trái vào dưới Up, sau đó chọn TextTool(T), gõ vào chữ Open Menu (màu gì thì tùy bạn), click mouse trái vào dưới Over, chọn TextTool(T) gõ chữ Open, tương tự vậy down, gõ chữ Opening, còn Hit thì bạn click mouse phải vào dưới Hit chọn Remove Frames để bỏ đi.

Vậy Up, Over, Down là gì?

Up: là khi mouse ở bên ngoài nút nhấn.

Over: là khi mouse đưa vào nút nhấn.

Down: là khi mouse nhấn vào nút nhấn.

Có lẽ các bạn sẽ nói tôi nói như vậy là thừa, ai mà hỏng biết! Nhưng vì Tôi nhận khá nhiều câu hỏi về dạng này nên tiết gì mà không trình bày luôn.

- Bạn sẽ được như hình bên dưới:

- Nếu bạn muốn gán âm thanh vào khi ấn xuống thì hãy mở Menu Window vào Common Libraries chọn Sounds gắp âm thanh bạn thích thả vào dưới Down của thước.

- Click trái vào Scene 1 để trở ra. Tiếp theo bạn click mouse trái vào nút nhấn mở Object Actions nhập vào như sau, nếu không nhập được bạn hãy bấm Ctrl + E, nhưng bạn phải click mouse trái vào Object Actions khi đó mới bấm Ctrl + E nếu bạn để ngay nút nhấn thì lại là chỉnh sửa nút nhấn này cũng là Ctrl + E thì nó sẽ mở ra như hình trên đó à nghe!

on (press) {
gotoAndPlay ("Scene 2", 1);
}

Tiếp theo bạn click mouse trái vào dưới số 1 của thước mở Object Actions gõ vào như sau:

stop ();

Các bạn hãy để ý lúc này dưới số 1 của thước xuất hiện 1 chữ a nhỏ.

Ở đây có sự khác biệt giữa việc click mouse trái vào nút nhấn sau đó chọn Object Actions và việc click mouse trái vào dưới số 1 của thước và chọn Object Actions: Việc này bạn phải hiểu như thế này nếu tôi chọn dưới thước sau đó chọn Object Actions thì khi trình diễn sẽ phụ thuộc vào câu lệnh trong Object Actions, còn nếu tôi chọn nút nhấn sau đó chọn Object Actions thì khi trình diễn sẽ phụ thuộc vào việc tác động của mouse vào và cộng với câu lệnh sẽ thực hiện khi có sự tác động của mouse. Thật khó hiểu phải không bạn! (Bạn hãy mở lại bài viết Hỏi & Ðáp MacroMedia Flash trong bài Print thì bạn sẽ hiểu ngay mà).

Trong bài viết này Tôi sẽ hướng dẫn các bạn cách lôi cho Scene 2 trình diễn khi tôi cần & có thể Scene 3, 4, 5,... đó là dùng đoạn code bên trên (gotoAndPlay("Scene 2", 1); ). Nhưng cách lôi các Scene này trình diễn không hay chỉ dùng cho những thiết kế nhỏ thôi, nếu các thiết kế lớn (hình ảnh, âm thanh nhiều) thì chỉ có chẻ nhỏ các file .swf ra sau đó lôi từng file vào là tối ưu nhất (cách này tôi đã trình bày trong các bài viết trước).

Bây giờ chúng ta trở lại Bạn hãy mở menu Insert chọn Scene. Bạn hãy tạo 1 nút nhấn giống như bên trên đã làm (Up, Over, Down: dòng chữ là Opening), click mouse trái vào dưới số 8 của thước bấm F5, click mouse trái vào dưới số 9 của thước bấm F6 xóa nút nhấn này đi thay vào bằng nút nhấn khác (kéo nút nhấn từ Library thả vào), lúc này Up: Close menu, Over: Close, Down: "khỏi gõ gì cả". Click mouse trái vào nút nhấn mở Object Actions gõ đoạn code như sau:

on (press) {
gotoAndPlay ("Scene 1", 1);
}

Click mouse phải vào Layer 1 chọn Insert Player, Bạn sẽ được Layer 2, click mouse trái vào Line Tool (N), Bạn hãy vẽ 4 cạnh hình chữ nhật như hình dưới (1), sau đó click mouse trái vào dưới số 3 của thước bấm F5 ở Layer 2, Click mouse trái vào dưới số 4 của thước bấm F6, xóa hình chữ nhật (1) đi và vẽ lại hình chữ nhật như hình (2), click mouse trái vào dưới số 6 của thước bấm F5, click mouse trái vào dưới số 7 của thước bấm F6, xóa hình (2) đi vẽ vào như hình (3), click mouse trái vào dưới số 8 của thước bấm F5, tiếp theo click mouse trái vào dưới số 9 của thước bấm F6, xóa hình số (3) đi và vẽ vào hình số (4) như hình minh hoa bên dưới:

Click mouse phải vào Layer 2 chọn Insert Layer, bạn sẽ được Layer 3, click mouse trái vào dưới số 9 của thước ở Layer 3 bấm F6, kéo 1 nút nhấn nào đó thả vào. Double click vào nút nhấn này và xóa đi nút nhấn và thay vào bằng chữ hay nói đúng hơn là thay vì dùng nút nhấn thì tôi dùng chữ (khi đưa vào chữ sẽ đổi màu), sau khi bạn gõ dòng chữ "Bùi Thanh Quang" vào nút nhấn đã xóa đi ở (Up, Over, Down, Hit). Bạn click mouse trái vào Scene 2 để trở ra, tương tự vậy bạn hãy làm các nút nhấn còn lại (Lê Hưng, Lê Hoàn) - Nếu bạn ghét 2 tên này thì thay bằng tên khác cũng được! (tất nhiên tạo mỗi nút nhấn bằng chữ này thì bạn phải Click mouse phải chọn Insert Layer cho từng nút nhấn tên này à nghe!)

Theo Tôi tính là khi bạn tạo đến Layer 5 là tạo tới nút nhấn của Anh Lê Hoàn rồi đó! còn cái Layer 6 thì bạn hãy bấm F6 ở chỗ số 9 dưới thước sau đó mở Object Actions gõ vào:

stop ();

Công việc còn lại là làm cho các nút nhấn này link đến các web site, Bạn hãy click mouse trái vào nút nhấn Bùi Thanh Quang, mở Object Actions chọn như hình sau:

Ở đây như bạn thấy URL: là nơi link đến web site mà bạn cần; Window: nơi bạn ấn định mở Frame của web ở đây tôi chọn _blank (bung trình duyệt khác), nếu Frame bạn đặt tên Tí, hay Tèo gì đó thì gõ vào đây; Variables: nếu địa chỉ của bạn link đến không phải là mail thì chọn là Don't send. Tương tự như vậy bạn hãy link cho các nút nhấn còn lại.

Công việc sau cùng là lưu lại (Ctrl + S), và có thể bấm F12 để nhúng thẳng vào trang web, hiển thị tại trình duyệt web của bạn được rồi đó.

Xong rồi mệt quá! không biết bạn có mệt không? Mình thật là vất vả đó!

Sưu tầm

hrockvn
12-01-2007, 12:46 PM
Chà, không biết bác kiếm bài này ở đâu, trong cái kho Ebook của em cũng có. nhưng bác chú ý em cái, bài viết này quá lâu rồi, bản hướng dẫn là bản 5, giờ người ta dùng Flash 8 rồi. :(.
Hơn nữa, nếu đc bác up lên cái file của nó á, có sẵn hình mà.