PDA

View Full Version : Hacao Linux - Chỉ biết nói: Tuyệt vời

hrockvn
17-01-2007, 05:54 PM
Chiều nay hì hục chạy thử Hacao Linux - Hệ điều hành Linux của Việt Nam. Nhận xét duy nhất mà tớ có thể nói là: Tuyệt vời

Giao diện đẹp tuyệt vời với các icon 3D. Tất nhiên so với giao diện WinXP hay các theme của nó thì không bằng (tớ vẫn chưa biết có thêm theme cho linux được không) nhưng so với chú 2k3 tớ đang dùng thì đúng là hơn hẳn.
Bộ công cụ của Hacao có tới hàng tá từ clinet tớ server khiến tớ ngộp trong nó.
Kết nối Internet cực kỳ dễ dàng, Hacao hầu như nhận hết các card PCI, đặc biệt tớ chạy đc cả Wifi trên Hacao. Tuyệt vời.
Tốc độ Net cực nhanh, trình chat hỗ trợ rất nhiều dịch vụ như Yahoo, AIM, MSN, Zephyr, ... Tuy nhiên YM có cái smile hơi xấu, tiếng báo hông hay lắm. Bù lại đã có luôn bộ gõ và bạn có thể hoàn toàn chat bằng tiếng Việt
Tớ chạy thử trên VMWare với Internet 3 lớp mạng nhưng Hacao nhanh chóng nhận ra card và cấu hình mạng hoàn toàn tự động.
Nếu bạn cần chụp màn hình cũng có sẵn soft (tớ vẫn chưa biết dùng). Tiếc là chưa biết chụp nên chẳng chụp được ảnh cho anh em xem. Phê lắm :D
Tóm lại, tớ đang tính có khi chuyển quách sang Hacao sài cho chả phải lo cái cọp pi roai gì cả.
Vẫn còn vài cái tớ đang cần tìm hiểu thêm như thay đổi độ phân giải, màu và gán ổ cứng.
Máy của tớ vẫn chưa nhận ra ổ cứng của mình (vẫn chưa biết mount mà). Chỉ cần 96Mb ram là hoàn toàn có thể chạy thoải mái. Cấu hình máy không cần cao, cài nhanh chóng bạn có đầy đủ tất cả các thành phần cần thiết cho công việc của mình.
Việt Nam muôn năm :)) :vn:
Trình duyệt SealMonkey hỗ trợ khá tốt hiển thị. Với Flash bạn không cần cài thêm Flugin gì nữa mà vẫn có thể hiển thị tốt. Đặc biệt là nếu bạn cần bộ runtime của Java thì cũng đã có sắn luôn trong Hacao.
Tớ đang viết bài này bằng Hacao đây.
Website: http://hacao.com

vuhung
18-01-2007, 12:55 PM
Không biết trông diễn đàn mình có mấy người dùng linux nhỉ, vuhung bắt đầu làm quen với linux từ năm 2004. Hồi đó mới ra bản Fedora Core 2 cài vào mê luôn. Nhưng cũng không dùng đều đặn lắm, gần đây thì chuyển sang dùng thường xuyên hơn (đang dùng FC6).
Thực ra linux có rất nhiều cái hay, gần như những gì Windows có thì nó cũng có, mới làm quen thì hơi khó dùng.
vuhung thích nhất là dùng free, bây giờ mỗi khi dùng mấy phần mềm của windows cũng hơi áy náy ^-^

hrockvn
18-01-2007, 01:48 PM
Chắc em cũng chuyển sang bên Linux dùng thử, để làm quen dần dần đã. Giờ cứ chạy trên máy ảo,sau này đc thì cài cả hai Linux lẫn Win :D.

Pisces
18-01-2007, 01:56 PM
Mấy cái chương trình dạng opensource này tương lai sẽ rất phất triển ở VN đây =). Vì đã áp dụng luật bản quyền rồi, sắp tới sẽ ko lơ mơ đc nữa. Mà đồ bản quyền thì thu nhập của người VN chưa đủ sức, cho nên Opensource chắc chắn sẽ là lựa chọn tốt nhất.

Em cũng đang tính dùng Linux cho nó.... sành điệu :D :)).
Hình như nếu biết mày mò thì còn tự cấu hình đc 1 hệ điều hành mang phong cách riêng nữa :X

test
07-02-2007, 01:36 PM
Đây là cái ảnh chụp màn hình. Hacao chạy khá nhanh. Nhưng khởi động hơi lâu.