PDA

View Full Version : Giải tỏa khi ta buồn.

ngayxua
20-01-2007, 03:33 PM
Khi buồn đau, đừng ngại ngần khóc!

"Chúng ta được sinh ra với bản năng biết khóc, và từ chối điều đó là tự hủy hoại cơ thể."

Đã bao lâu rồi bạn chưa khóc? Có lẽ bạn đừng nên ngại ngần rơi lệ vì nó thực sự rất tốt cho tâm hồn và sức khỏe của bạn.

Các nhà khoa học từ lâu đã tin rằng, hoạt động khóc và cười cùng xuất phát từ một phần giống nhau của bộ não. Do đó, nếu như nụ cười mang lại rất nhiều lợi ích cho sức khỏe như giảm huyết áp, tăng cường miễn dịch... thì khóc cũng vậy.

"Khóc mang lại lối thoát, giảm stress và rất tốt cho sức khỏe tinh thần", Jodi Dacula, nhà tâm lý học thần kinh đến từ Đại học Embry Riddle Aeronautical, Mỹ, cho biết. 85% phụ nữ và 73% nam giới nói rằng họ cảm thấy khá hơn sau khi khóc.

Quan trọng hơn cả việc giảm stress, nước mắt giúp con người nhận được sự chia sẻ từ người khác. Các nhà khoa học đã khẳng định rằng khi thấy ta khóc, những người xung quanh trở nên dịu dàng và bớt thù địch hơn, thậm chí còn tìm cách động viên và an ủi.

Đôi khi con người không biết mình đang rất buồn cho đến khi bật tiếng khóc. "Chúng ta biết được cảm xúc của mình qua những giọt nước mắt, và rồi chúng ta sẽ dũng cảm hơn khi đối diện với cảm xúc đó", nhà thần kinh học William Frey, Đại học Minnesota, tác giả cuốn "Bí ẩn của những giọt nước mắt", nhận định.

Khóc có thể là dấu hiệu tốt của sức khỏe. Việc kìm nén và nuốt nước mắt vào trong vì giận dữ hay bất cứ lý do gì đều có thể gây hại.

Các nhà khoa học đã chỉ ra mối quan hệ giữa sự ức chế tình cảm với chứng bệnh huyết áp cao, bệnh tim và ung thư. "Chúng ta được sinh ra với bản năng biết khóc, và từ chối điều đó là tự hủy hoại cơ thể", Deluca nói. Tuy nhiên, nếu ngày nào cũng khóc thì bạn nên đi khám bác sĩ hay các chuyên gia trị liệu, vì đó có thể là dấu hiệu của bệnh trầm uất.

Bác sĩ không thể kê đơn khóc bao nhiêu là đủ - điều này tùy thuộc vào di truyền, giới tính (nữ giới khóc nhiều hơn nam 4 lần) và môi trường chúng ta được nuôi dạy. Song nếu bạn muốn khóc - Đừng ngần ngại! Điều đó là hợp tự nhiên và rất có lợi cho sức khỏe của bạn.

ngayxua
20-01-2007, 03:35 PM
Nỗi lo ơi, đi chơi chỗ khác!

Tất cả mọi người ai cũng thường hay lo lắng. Tuy nhiên nếu mức độ lo lắng cao và diễn ra thường xuyên sẽ hại đến thần kinh của bạn. Có nhiều lý do khác nhau dẫn đến những suy nghĩ này. Bản chất tự nhiên của con người luôn muốn biết câu chuyện kết thúc thế nào và nếu chúng ta trông mong điều gì quá nhiều, chúng ta càng dễ bị thất vọng.

Lúc nào cũng là khẩn cấp

Sự căng thẳng thần kinh, đầu óc, có thật hay suy diễn đều ảnh hưởng nhiều đến sức khoẻ, thể chất và cảm xúc chúng ta. Nếu bạn thường xuyên gửi những tín hiệu khẩn cấp không cần thiết đến não sẽ gây tổn hại nhiều đến hệ thần kinh.

Đôi khi sự lo lắng được biểu hiện dưới hình thức nhớ lại, chẳng hạn như: Gặp nha sĩ lúc 4 giờ; thứ tư là sinh nhật chị gái.... Trong trường hợp này tốt nhất bạn nên ghi lại những gì cần nhớ hay những việc cần làm trong một quyển sổ để đầu óc được thảnh thơi.

Lo lắng có thể trở thành thói quen

Lúc nào cũng nghiền ngẫm, lo âu sẽ trở thành một dạng sở thích hay thói quen của chúng ta. Thậm chí, một số người thường xuyên lo âu sẽ bị "nghiện" lo âu. Bất cứ việc gì họ cũng lo, suy nghĩ vớ vẩn lang thang, mất hết thời gian, nhiệt huyết và bỏ lỡ những thú vui trong cuộc sống.

Bình thường, lo lắng là sự lưu tâm đến cuộc sống của mình và của người thân. Trong một số trường hợp, sự lưu tâm ấy là có thật thì nó sẽ chuyển sang một dạng lo lắng triền miên. Trong trường hợp này, tốt hơn hết bạn nên kiểm tra lại mình bằng cách tự hỏi "Tôi có biết chắc chắn là việc này đang xảy ra không?".

Bộc lộ sự lo lắng

Thông thường chúng ta muốn giải toả sự lo âu của mình. Tuy nhiên bạn cũng nên lựa chọn đối tượng người nghe. Không phải bất cứ ai cũng chịu khó nghe bạn tâm sự và không phải ai cũng đáng tin cậy để bạn gửi gắm những âu lo của mình. Tốt hơn hết đối với trường hợp này bạn nên viết ra giấy những gì mình đang lo lắng. Nhờ vậy bạn sẽ không cần nghĩ đến nó nữa.

La hét

Một số người chọn phương cách này để giải toả bớt tâm lý. Họ chọn những khu vực yên tĩnh, lên núi cao, ra ngoài cánh đồng hay đồng cỏ, hay chỉ cần mở toang cửa sổ và la thật to.

Nếu bạn thuộc dạng người không quen làm như vậy bạn có thể viết nguệch ngoạc ra giấy những câu mà bạn muốn hét ra thật to hay nhảy xuống hồ bơi, đánh tennis một mình trong nhà tập... Bất cứ cách nào bạn cảm thấy tốt nhất và giúp bạn giải toả được tốt nhất thì bạn cứ áp dụng.

Khi cần quyết định

Khi cần phải quyết định việc gì nhưng tâm trạng đang lo lắng, tốt hơn hết bạn nên bỏ mặc và đi ngủ. Hãy để mọi chuyện lại vào sáng hôm sau hay sau khi được nghỉ ngơi, thư giãn, đầu óc sáng suốt hơn thì mọi việc, mọi quyết định mới được sáng suốt.

trankhanh
30-04-2007, 09:12 PM
khoc' a` troi` sac sac
gi` ma` phai? roi le

vucuchuoi
03-09-2007, 11:54 AM
nếu thấy buồn thì lôi rượu bia ra mà uống.

uống song thì ngủ 1 giấc.tỉnh giậy là quên ngay ấy mà.

tư vấn: loại bia nên uống. bia halida thanh hóa

quangson123
03-09-2007, 12:39 PM
Cho hỏi tí .Đây có phải là con anh Coooc' ko ấy nhỉ .

coadai1912
03-09-2007, 01:38 PM
chài mới có chút tuổi mà chưa gì đã rượu chè rồi à , úi , giá mà mình có thể khóc nhỉ ,nhưng ......

letienquana12
03-09-2007, 02:31 PM
con trai ai lại khóc làm gì cho nhụt khí nam nhi.khi chán đời thì rủ mấy thằng bạn đi ăn sương 1 bữa,sáng mai về khỏe ngay ấy mà=))

xumi
18-09-2007, 11:05 AM
những lúc bùn, đi lòng vòng ngoài đng, kiếm 1 chỗ ngồi nhìn ra xa thật xa rồi nghĩ xem m đã làm j sai và m có đáng nhận đc những nỗi buồn đó k? và đến 1 lúc nào đó có thể khóc hãy khóc để những giọt nc mắt làm tan chảy những nỗi buồn, lúc đó sẽ thấy rằng tâm hồn mình nhẹ nhõm biết bao nhiêu,
đừng ngại j mà k khóc, con trai hay con gái cng thế thôi mà, đều là con ng và đều có cảm xúc

letheanh
19-10-2007, 01:12 PM
Khi buồn tốt nhất là hãy hoạt động vui chơi những gì mình thích hãy dẹp nỗi buồn đi và coi như chưa có gì cũng đừng hối hận cũng đừng buồn về những gì đã qua bởi vì nó sẽ những gì đã qua sẽ ko trở lại.
Quẳng gánh lo đi mà vui sống!!