PDA

View Full Version : Lạy chúa,xì pam !

haidh
26-01-2007, 03:20 PM
Than ôi...
Kể từ khi server chạy tít hơn hẳn thì cũng là lúc các đại gia câu bài ra tay ráo riết không hề tiếc!
Cả các bác trong BQT (điển hình như cụ ngayxua) mà cũng không chịu rảnh tay!
Khiến cho romeo tôi khi search bài mới chỉ còn nước mắt tròn mắt dẹt vì từ đầu đến cuối list chỉ thấy-chẳng hạn-ngayxua-ngayxua...
Khiến cho romeo tôi chưa kịp xem xong Thread này thì khi Search lại đã thấy có thêm vài bài mới!
Đào Duy Từ gia trang trở thành Hỗn hợp trang,cái gì hay ho bên VNN mấy ổng có bên mình cũng đâu chịu thua,chút xíu là có liền ha!
Cái gì thú vị tí bên Dân trí,Express có thì ta cũng có,siêu thật là siêu!
Lại nhớ....
Thuở Đào gia trang còn đang hiu quạnh.Tuy khách ghé qua chẳng đáng nhọc công tô vẽ!Nhưng có được Alex đại huynh cho một bài Tam Quốc phiên bản Đào Duy Từ cũng thỏa công thăm viếng!
Buổi cô quạnh ít người quân tử,vắng bóng áo hồng;nhưng các MOD lão gia chẳng phải đau đầu dẹp rác!
Nay kính cáo...
Để Đào gia trang nhà chúng ta không bị mang tiếng tăm ,xa gần oán trách,nguyện mong các Đao'er thương xót mà nương tay cho 4r nhờ vả!
Đắc tội cùng memb: daylight!

ToanA4_03_06
26-01-2007, 03:56 PM
thế bác cũng học tâp theo a` em cung thấy bài bác trải dài kia kìa

ngayxua
26-01-2007, 04:01 PM
Xin lỗi 4rum. :vn:
Thì ngồi buồn chả biết làm chi, lên 4rum poss bài cho đỡ buồn mà, thành viên tích cực mà... :D
Phải tăng dung lượng bài viết cho nó phông phú diễn mà chứ b-(
:-"

ToanA4_03_06
26-01-2007, 04:03 PM
thì em cũng thế chứ như mấy người cả tháng mới lên 1 lần, lai kêu là mình spam nhiều quá.Quả thực có nhiều bài spam thật nhưng phải có người cùng spam chứ 1 mình thì spam kiểu gì

Pisces
26-01-2007, 04:15 PM
Chuyện post nhiều hay ít thì cái đó cũng phần nào thể hiện sự phát triển của forum =). Nhiều diễn đàn lớn chỉ cần 1,2 phút thôi là đã có thể có hàng trăm bài post mới rồi. Cho nên diễn đàn mình chưa là gì cả đâu.

Các memb năng nổ post bài, rất đáng hoan nghênh. Nhưng post bài là 1 chuyện, còn bài post đó có chất lượng hay ko là chuyện khác :-@. Việc sưu tầm copy bài từ nơi khác là chuyện ko thể tránh khỏi, và cái đó cũng ko thể thiếu được, đâu thể bắt các memb khi viết bài đều lấy từ trong đầu mình ra đc?

Tớ chỉ thấy chán khi các bạn copy từ nơi khác về, một là không ghi rõ nguồn (giờ cũng đã giảm bớt, tuy nhiên cũng chỉ đề chung chung), hai là quá cẩu thả với bài mình post, chỉ đơn thuần là copy và paste, rồi OK! Xong, được một bài dài ngoằng. Nhưng bài đó ko rõ đề mục gì hết, các đoạn nhiều khi cách nhau cả 1 khoảng trống. Những bài đơn thuần tin tức thì còn đỡ, nhưng những bài kiểu hướng dẫn có kèm ảnh minh họa (bài gốc) thì trong bài post ở diễn đàn mình lại chẳng thấy ảnh đâu, chỉ thấy mấy dòng
(... Ảnh minh họa:...) (Xem ảnh:...)Hoặc là những đoạn text có kèm đường link chẳng hạn:

(xem thêm bài hướng dẫn...)
Thì đơn thuần chỉ là 1 đoạn text, ko có link, và cái bài hướng dẫn hay liên quan có nêu trong bài, thậm chí ko hề tồn tại trên forum :-@.

Nhiều khi muốn edit lại cho mạch lạc, nhưng mà nhiều quá nên nản... Nếu như các bạn ấy chỉ cần chịu khó paste cái đường link dẫn trực tiếp đến bài gốc thôi, tớ sẵn sàng có thể ngồi để edit lại cho chính xác với nguyên bản. Nhưng dường như họ sợ để lộ nguồn ra thì các memb khác sẽ tranh mất phần vậy -.-'. Chỉ ghi nguồn gốc rất chung chung :-@.

hrockvn
26-01-2007, 05:47 PM
Xì păm có dăm bảy loại xì păm. Tớ vấn khoái xì păm theo kiểu những bài viết vui, nói thế nào chô này nhỉ. Có những bài viết rất hay, mặc dù là biết xì păm nhưng mà vẫn không thể del đc. Nó rất hay.
Nhưng có những bài như là:

Tớ cũng thấy thế

Chà, hay ghê......
Thì là xì păm rõ ràng.

Tớ thích những bài viết của riêng mình viết ra, dù nó là chủ đề gì. Copy là không tránh đc nhưng copy cũng là một nghệ thuật, phải làm sao người ta đọc đỡ ngứa mắt.
Mong rằng diên đàn sẽ có sự thay đổi tích cực hơn.

Pisces
26-01-2007, 06:09 PM
Cũng đã từng có chủ đề nói về việc này rồi, tuy hơi lâu rồi nhưng đã để chú ý cho mọi người tiện theo dõi:
http://www.daoduytu.net/forum/showthread.php?t=141

Thân gửi các bạn!

Diễn đàn mới được thành lập lại nhưng tớ có một số ý kiến mong các bạn chú ý:
- Không nên Spam quá nhiều. Rất nhiều bạn viết bài mà nội dung sơ sài như gửi lên một bức ảnh gây cười và chỉ một. Tại sao các bạn không tập hợp thành một chủ đề rồi post lên. Nếu các bạn làm thế có thể tớ buộc phải tăng chiều dài tối thiểu của một bài viết là 200 kí tự thay vì 20 kí tự như hiện nay mất.
- Nhiều bạn post bài không hợp với nội dung chủ đề, lan man và tớ có cảm giác là các bạn đang chat voi nhau chứ không phải là thảo luân.
- Một số bạn không chịu viết tiếng Việt có dấu. Điều này khiến người xem diễn đàn rất nhức mắt. Mong các bạn chú ý.

Thêm vài điều nữa mà các thành viên cũng như ban quản trị lưu ý cho .
Thứ nhất : Không nên vì thành tích bài viết hay đại loại như vậy mà mở nhiều topic và mỗi topic chỉ có 1 2 bài như vậy sẽ làm loãng diễn đàn (Nhắc nhở thành viên MrHuyNo1 vì thành viên này có nhiều bài viết đóng góp rất tốt nhưng lập quá nhiều chủ để , nên cho nó vào 1 chủ đề và lấy một cái tên thích hợp cho nó )
Thứ hai : Khi lập topic mới nên xem lại các topic cũ để tránh tình trạng trùng lặp chủ đề cũng như nội dung. Nên tôn trọng lẫn nhau trong bài viết và cũng như khi lập chủ đề . Nếu chủ đề đó đã có người post rồi thì mình nên post vào chủ đề đó cho nó tập trung hơn đừng làm BQT phải làm việc .
Chúng tôi cũng như các bạn đều bận công việc và học tập .Mỗi một ngày bớt chút thời gian cho diễn đàn nên mọi người có ý thức một chút thì sẽ làm tăng tính hấp dẫn của diễn đàn .....
Có thể các bạn đọc bài này thấy câu cú lủng củng thì nên thông cảm cho A_B nhé tại không có khả năng diễn đạt chỉ nghĩ sao nói vậy . Nếu làm mếch lòng ai thì cũng cho mình xin lỗi nhé

Cảm ơn đã đọc bài
Cái chính là cũng phụ thuộc vào ý thức memb nữa chứ mình mod thì làm đc bao nhiêu.
Nhắc nhở nhiều, ko sửa chữa thì cảnh cáo, nhưng mà cũng ko nỡ cảnh cáo nhiều, vì diễn đàn còn ít người năng nổ nhiệt tình, warn nhiều quá lại chặt cụt mất hứng thú của memb. Thế thì lại đâm ra phản tác dụng:-@.

alex
27-01-2007, 11:45 AM
http://img241.imageshack.us/img241/1383/untitledhu1.jpg[/URL]
BÁc ngày xưa ơi, bác không thấy chán khi mỗi thread của mình chỉ có ,vài người view và đặc biệt là gần như không có Reply lại à ?

culanbk
27-01-2007, 11:51 AM
Diễn đàn mình bước đầu có vẻ rất khó khăn nhưng mọi người cố lên . Tớ có ý kiến là nhưng box nhiều khi hơi loãng không chuyên sâu vào những vẫn đề thiết thực , cũng có cái khó là số lượng thành viên chưa nhiều , cần phổ biến hơn nữa cái này thì cần thêm thời gian.

Pisces
27-01-2007, 12:12 PM
BÁc ngày xưa ơi, bác không thấy chán khi mỗi thread của mình chỉ có ,vài người view và đặc biệt là gần như không có Reply lại à ?

Àh, về cái box tin tức đó thì em đề ra nội quy đó đấy :-@.
Chỉ để post tin tức, ko post bình luận, và những tin cũ sau 1 tháng thì sẽ đc gộp chung lại coi như tin tức cũ ko có giá trị. Những tin có liên quan đến 1 sự kiện lớn thì phải post chung vào 1 topic.
Em đang suy tính xem có nên bỏ chế độ tính bài của box đó đi ko đây :-?

Nhưng mà tình trạng những box khác cũng tương tự, ko chỉ riêng box đó đâu =).

1stPrO
27-01-2007, 04:27 PM
chài thì ai cũng muốn chút bài thui mà :D , xét cho cùng cũng tại có tình cảm với trường , có lòng nhiệt huyết với diễn đàn trường mình , thì mới post bài thôi, chứ hỏi tại sao thiếu gì trang ko lên sao lại cứ lên trang trừong Đào mà post , đó là vì nó gần gũi với mình , nó thực tế , nó ko mơ hồ ,và quan trong nhất là mình ... thích cái diễn đàn của nó :D, như tui nè , nói thiệt tui hay câu bài từ Vietnamnet hay 24h.com.vn.... lắm :chuot: có bài nào hay là post lên diễn đàn liền ah , cũng chỉ vì muốn diễn đàn có thêm nhiều thông tin mà thôi :vn:

haidh
27-01-2007, 06:16 PM
thế bác cũng học tâp theo a` em cung thấy bài bác trải dài kia kìa

Anh công nhận spam là không tránh khỏi ,nhưng không phải dựa vào đó mà làm cớ!
Ví dụ như bài này của anh chẳng hạn,nếu anh không trả nhời chú thì cũng không được,mà trả lời thì chú lại bảo anh xì pam????
Thế anh biết làm sao bi giờ!
Xì pam kiểu này anh thấy còn được chứ cái kiểu đi cop mấy cái tin thời sự lôm nhôm về rồi paste phát là không ổn!
Thà rằng những tin tức độc đáo,có liên quan,hoặc đáng để bàn luận(và khi đó phải nêu câu hỏi thảo luận) thì còn được!

culanbk
27-01-2007, 06:28 PM
Thực ra thì các bác cop paste nhiều quá vào để tìm bài trả lời mà loạn cả lên chẳng biết bài nào thiết thực toàn thấy thông tin bên ngoài là nhiều. Mong mọi người cố gắng post chắt lọc một chút , để diễn đàn đỡ loãng một chút

1stPrO
29-01-2007, 03:09 AM
uhm nghĩ lại thấy rất đúng , tình hình là copy pase hơi bị nhìu( 1 hinh thức spam trá hình :D) mà theo tôi thấy những bài kiểu này rất ít người vào tham gia bàn luận , nói chung theo tôi nghĩ đây là những bài ...thừa thì phải%-( , thiết nghĩ anh em ai cũng muốn giúp sức xây dựng trang web nhưng có lẽ chúng ta nên giới hạn việc câu bài từ các trang web về trang web mình , để trang web của chúng ta thật sự là 1 trang web giao lưu học hỏi của anh em Dân Đào
CHẤT LƯƠNG HƠN SỐ LƯỢNG CÁC MEMBER ƠI :vn: