PDA

View Full Version : Để tự tin khi đứng trước đám đông

zinzin_muido2000
05-02-2007, 12:46 PM
Một bí quyết khi nói trước đám đông đó là sự tự tin. Làm thế nào để có được sự tự tin và những lời khuyên để bạn có thể vượt qua khó khăn đó?

Nói trước đám đông có thể rất căng thẳng thần kinh. Nếu bạn cảm thấy hoang mang, lo lắng khi đứng trước rất nhiều người để trình bày một vấn đề nào đó, hãy phá vỡ nó đi bằng cách chuẩn bị thật tốt vấn đề mà mình sẽ trình bày.

Nếu bạn có một đề tài để diễn thuyết, hãy luôn luôn chọn nói về chủ đề mà bạn biết rất rõ và rất thoải mái khi nói về nó. Bạn càng có nhiều thông tin về chủ đề sẽ trình bày thì bạn càng dễ dàng nói. Hãy cố gắng chuẩn bị bài diễn thuyết của mình trước. Viết những gì mà bạn định nói một cách chính xác, rõ ràng, hoặc ít nhất là những điểm chính về vấn đề đó. Bạn càng chuẩn bị kỹ thì bạn sẽ càng tự tin.

Nếu đứng sau bục giảng hoặc sau bàn họp, bạn hãy ghi những ý chính của bài diễn văn ra những tấm giấy mà bạn có thể cầm trong lòng bàn tay. Bạn chỉ nên nhìn vào giấy khi nào thật cần thiết, và hãy cố gắng nhìn mọi người khi bạn đang nói chuyện với họ. Nếu bạn cảm thấy run hoặc không thoải mái khi nhìn thẳng vào thính giả thì hãy nhìn bên trên đầu của họ và di chuyển mắt khắp căn phòng, như vậy sẽ có vẻ như bạn đang nói chuyện với họ.

Hãy cố gắng đứng với một tư thế đàng hoàng vì nó sẽ giúp bạn trông có vẻ tự tin. Sử dụng những động tác tay khi cần thiết để diễn đạt. Không nên nói quá nhanh và nhớ là thường xuyên dừng lại một vài giây để bạn có thể liên kết những suy nghĩ lại với nhau.

Để rèn luyện sự tự tin khi nói trước đám đông, bạn hãy tập từng bước. Ban đầu bạn hãy tập nói trước một nhóm nhỏ rồi sau đó mới mở rộng ra dần dần. Bạn có thể đăng ký vào các nhóm học thuật hoặc tham gia câu lạc bộ vì tại đó bạn sẽ có những bài tập để rèn luyện sự tự tin của mình.

Bạn có thể nâng cao lòng tự tin của mình nếu kiên trì rèn luyện. Một khi bạn hiểu rõ mình sẽ nói những gì và sẽ nói với ai thì bạn đã cảm thấy tự tin hơn rất nhiều. Hãy luyện giọng và tập nói càng nhiều càng tốt. Bạn hãy nói trước những người bạn thân của mình, những ý kiến và những lời đề nghị của họ sẽ rất có ích cho bạn. Hoặc bạn có thể tập nói trước gương. Điều này nghe có vẻ buồn cười nhưng thật sự rất hiệu quả. Khi nói trước gương bạn sẽ nhìn thấy được dáng vẻ, điệu bộ của mình cũng như những động tác trong khi diễn đạt, từ đó bạn có thể dễ dàng sửa ngay nếu thấy chưa thật tốt.

Đừng lo lắng nhiều! Bạn càng thả lỏng mình, thì bạn càng gần gũi với thính giả và càng dễ dàng xoay xở những tình huống bất ngờ xảy ra trước đám đông. Trước khi bắt đầu nói, hãy hít thở sâu và cố gắng thư giãn bạn nhé!

Chúc các bạn thành công!:D>

aries_thl
05-02-2007, 12:55 PM
thêm một điều nữa là hãy cười nha, khi cười thấy tự tin hơn hẳn đấy, mà người nghe cũng thấy thoải mái hơn:D

zinzin_muido2000
05-02-2007, 02:34 PM
vâng!nhìn ảnh chị cười xinh lém!mà en nhìn chị quen quen ấy!;;)

ToanA4_03_06
05-02-2007, 02:42 PM
A5 thif đọc nhất vô nhị rồi nhất là có cái chị gì nhỉ gấu lắm hắt cả châu nhước vào mấy thằng đi vệ sinh kia mà, nhưng A5 sợ thằng Nam Hải bên tui 1 phép =))

aries_thl
05-02-2007, 02:43 PM
điên à, Oanh chắt mà sợ Nam Hải á, nó không thich thôi... Mơ

1stPrO
05-02-2007, 02:51 PM
ặc ặc ,Oanh chắt với Nam hải là ai thế ,con hay cháu của ốt sa ma Bin la đen à8-)

ngayxua
05-02-2007, 02:52 PM
và thêm nữa là : Hãy đứng trước gương tập nói một vấn đề gì hoặc một câu chuyện.
Trước khi lên trước đám đông thì hãy hít thật sâu và thở nhẹ từ từ ra, làm như vậy khoảng 3 lần thì sẽ thấy tự tin hơn.

aries_thl
05-02-2007, 03:09 PM
hít thật sâu và..................đừng thở ra nữa sẽ hết căng thẳng....../:)

zinzin_muido2000
05-02-2007, 03:17 PM
Hãy tự tin ngay từ bây giờ vì:"Tự tin đẻ ra tư tin".Thật đấy,thử kiểm nghiệm xem!B-/

aries_thl
05-02-2007, 03:19 PM
ùh, em giỏi lắm, em tự tin nha, em học khối gì thế, chứ sau định thi trường gì?

zinzin_muido2000
05-02-2007, 04:46 PM
Em học khối C.Sau em thi Học viện cảnh sát.Thế chị đang học trường gì thế?