PDA

View Full Version : Thêm SafeMode vào menu Boot

ngayxua
09-02-2007, 04:28 PM
Như bạn biết, chế độ SafeMode rất cần thiết cho nhu cầu chỉnh sửa hệ thống trước những lỗi về phần cứng và mềm. Khi vào chế độ này, hầu hết các ứng dụng về phần cứng đều được ngắt để cho bạn nắm bắt lỗi hệ thống mà khắc phục.

Mỗi lần vào SafeMode, có một bất tiện là bạn phải nhấn Phím F8 để chọn chế độ khởi động từ menu Boot. Một bất tiện khi sử dụng, chưa kể việc phải chọn nhấn F8 đúng thời điểm. Với thủ thuật nhỏ sau, bạn sẽ thêm SafeMode vào menu khởi động Windows để có thể sử dụng khi cần thiết.

Đầu tiên, bạn click phải vào icon My Computer và chọn Properties. Sau đó chọn vào Advanded. Trong phần StartUp and Recovery, bạn chọn Settings để thiết lập.

Tại khung thiết lập, bạn nhấn chọn Edit để thêm SafeMode vào menu Boot thông qua việc chỉnh sửa tập tin Boot.ini.

Khi tập tin Boot.ini đã được mở, bạn thêm vào dòng lệnh sau multi(0)disk(0)rdisk(0)partition(2)\WINDOWS="Safe Mode" /safeboot:minimal /sos /bootlog.
Lưu ý: bạn có thể không cần type y hệt như dòng lệnh trên, bạn có thể sao chép từ câu lệnh multi(0)disk(0)rdisk(0)partition(1)\WINDOWS="Microsoft Windows XP Professional" /noexecute=optin /fastdetect (mặc định luôn có) và paste vào dòng bên dưới và thay đổi WINDOWS="Microsoft Windows XP Professional" thành WINDOWS="Safe Mode" sau đó thêm vào /safeboot:minimal /sos /bootlog để hoàn tất.

Sau đó bạn lưu các thiết lập lại thông qua menu File > Save trên notepad và đóng notepad lại.

Bây giờ, bạn chọn thời gian khởi động từ 30s xuống còn 10s hay nhỏ hơn nếu cần thiết trong phần Time to display list of operating systems. Nhấn OK 2 lần để quay lại Windows.

Bạn khởi động lại máy tính sẽ thấy menu Boot giờ đã thay đổi. Sẽ có thêm menu SafeMode nằm dưới menu Windows XP Professional. Việc paste dòng lệnh SafeMode vào bên dưới dòng lệnh có sẵn nhằm mục đích chọn chế độ SafeMode như là một option thì khởi động. Nếu bạn không cần vào chế độ SafeMode thì sau thời gian 30s (theo mặc định hoặc theo tùy chọn thiết lập của bạn bên trên), hệ thống sẽ vào thẳng Windows mà không vào SafeMode.

:vn:

Pisces
09-02-2007, 04:42 PM
Thật ra nếu ko biết gì về đoạn code kia, và để tránh việc edit có sai sót, tốt nhất bạn nên dùng msconfig. vào start --> Run... gõ vào msconfig và OK. Sau đó chọn tab là boot.ini.Tại đây, nếu muốn sử dụng chức năng safemode như trên khi khởi động thì bạn chỉ cần tick vào các ô: SAFEBOOT, BOOTLOG, SOS. Ở phần timeout bên tay phải, bạn gõ vào đó số giây sẽ delay - như trên chính là thời gian khởi động. Sau đó Apply và OK. cách này tránh đc sai sót trong khâu gõ code, và an toàn hơn do hoạt động theo sự lập trình của hệ thống.

Nhưng mà nói thật, chỉ nên dùng cái đồ này với anh nào hay chọc ngoáy máy thôi ;)), tức là cần phải sửa máy thường xuyên ấy :)). Chứ bình thường thì tự dưng lại bắt win nó đợi 30s mới khởi động, hoặc là mất công mỗi lần vào win lại phải gõ Enter hay gì đó để thoát nhanh khỏi màn hình chờ =)). Nói chung là còn rách việc hơn bình thường =)).

hrockvn
09-02-2007, 04:43 PM
Đâu nhất thiết là 30s. Tớ để có 5s này

ngayxua
09-02-2007, 04:50 PM
Kể cả mình bỏ chế độ của nó đi cũng được, Hoặc hạ thấp thời gian chờ xuống còn min, làm như vậy thì tạo cho mình 1 mennu nhỏ khi thiết lập máy có bị trục trặc.

Pisces
09-02-2007, 04:57 PM
Thiết lập theo hệ thống nó chỉ cho min là 3s. Nhưng em thì cho nó xuống 0s luôn =)). Vào cho nó nhanh đỡ phải đợi :)).

Khi nào có trục trặc thì mình tự biết, lúc đó thì mới "cử động" một chút để vào cái kia thôi ::D.