PDA

View Full Version : Cách nhập công thức phức tạp trong Words

ngayxua
10-02-2007, 10:38 AM
Thủ thuật hay kinh nghiệm sử dụng kèm theo công cụ hỗ trợ vẫn là phương thức chính để bạn làm chủ được những phần mềm mình đang dùng, ở đây là bộ công cụ văn phòng Microsoft Office.

Một công thức hay phân số phức tạp có thể dùng chức năng Symbol trong Microsoft Word để thể hiện (trong Microsoft Word, chọn Insert – Symbol). Bạn có thể chọn những biểu tượng theo từng font chữ mà bạn chọn và để lọc ra những biểu tượng đặc trưng cho toán học, ta chọn "Mathematical operators" ở phần Subset. Với việc lọc biểu tượng này, bạn sẽ dễ dàng thu thập được những biểu tượng như ½, 1/8, 5/8 ... tùy theo font. Một số font sẽ có nhiều biểu tượng và một số font khác thì ngược lại.

Tuy nhiên, giải pháp thực sự là công cụ Equations Editor http://www.microsoft.com/education/insertequation.mspx đi kèm theo bộ Microsoft Office. Equations Editor mặc định sẽ không được cài đặt chung vào Microsoft Office nên muốn sử dụng, bạn cần phải cài đặt vào bằng cách chọn Start - Settings - Control Panel - Add/Remove Programs, tìm đến Microsoft Office mà bạn đã cài đặt trên hệ thống. Nhấn vào nút "Change", hộp thoại như hình bên dưới sẽ xuất hiện, bạn chọn tiếp vào "Add or Remove Feature" rồi nhấn Next. Một danh sách các ứng dụng trong bộ Microsoft Office sẽ được hiển thị, tùy chọn cuối cùng là "Office Tools". Mở rộng chọn "Office Tools" ta sẽ có thêm một danh sách phụ, phải chuột lên "Equation Editor" và chọn "Run from My Computer". Tiếp theo ta chọn "Update" để cập nhật cài đặt vào hệ thống. Bạn phải lưu ý rằng khi thực hiện các thao tác này thì đĩa CD Microsoft Office phải có trong CD-ROM hoặc các tập tin nguồn cài đặt phải có sẵn trên máy để chúng có thể truy xuất đến.

Bước kế tiếp là bạn khởi động lại Microsoft Word nếu nó đang mở rồi chọn Insert - Object. Trong danh sách, ta chọn Microsoft Equation http://www.microsoft.com/education/insertequation.mspx. Một thanh công cụ hỗ trợ toán học sẽ được hiển thị. Nếu thường xuyên sử dụng, bạn có thể vào Tools - Customize - Insert - Equation Editor. Chọn và kéo rê nó vào menu Insert hay bất cứ nơi nào trên thanh công cụ để tiện việc sử dụng.

Việc nhập ký tự toán học vào văn bản Word sẽ không còn khó khăn nữa. Tuy nhiên trong Equation, ký tự khoảng trắng sẽ là Ctrl + Space thay vì Space như bình thường. Muốn hiển thị tốt tiếng Việt, bạn đóng khối công thức rồi vào Style - Other, chọn font tiếng Việt thích hợp rồi nhấn OK.

vuminhhai
11-03-2007, 09:46 PM
Để đánh công thức toán học thì Microsoft Equation3.0 là không đủ! Nếu thực sự muốn đánh một số kí tự phức tạp hơn thì phải cài đặt Mathtype, hiện giờ tui chỉ mới biết có bản 5.0 và 5.2.
Nhưng nói chung dù sao thì để đánh văn bản toán người ta không dùng Word. Word chỉ dùng để soạn thảo những văn bản thông thường chỉ gồm chữ và một số lí tự đơn giản khác thôi. Mỗi chuyên ngành có một loại phần mềm riêng để sử dụng. Như tui học toán và muốn đánh văn bản toán(tất nhiên là đẹp như sách giáo khoa) thì tui dùng phần mềm La Tex. công cụ này nằm trong bộ phần mềm PC tex. Hiện trường đại học của tui dạy phần mềm này.
Nếu muốn biết nhiều hơn có thể vào diễn đàn toán học tìm hiểu!
Hì, bổ sung với ngày xưa tí nhé. Lâu không gặp!